เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:59:19 AM
หน้า: 1 ... 122 123 [124] 125 126 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598529 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1845 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 | 01:39:26 PM »

เมื่อคืนลอง Copy จากเครื่อง Dune Max ดูโดยก๊อปไปมาภายในฮาร์ดดิสลูกเดียวกัน
  ลองสังเกตุดูความเร็วอยู่ที่ 25 - 30 Mb/s ซึ่งเร็วกว่าเน็ทที่โฆษณากันอยู่ประมาณ 5 เท่า

เฮียลองเล่นไปแยะๆจะได้รู้ว่าเครื่องมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า
พวกกรุ๊ปอ็อฟเดธ จะได้ถามเฮียได้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1846 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 | 01:46:14 PM »

เมื่อคืนลอง Copy จากเครื่อง Dune Max ดูโดยก๊อปไปมาภายในฮาร์ดดิสลูกเดียวกัน
  ลองสังเกตุดูความเร็วอยู่ที่ 25 - 30 Mb/s ซึ่งเร็วกว่าเน็ทที่โฆษณากันอยู่ประมาณ 5 เท่า

เฮียลองเล่นไปแยะๆจะได้รู้ว่าเครื่องมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า
พวกกรุ๊ปอ็อฟเดธ จะได้ถามเฮียได้

พูดถึงปัญหาบางเพลงเล่นแล้วสะดุดครับ เป็นทั้งแผ่นทั้งไฟล์ (ตอนสะดุดไฟที่ DAC กระพริบด้วย)
 แต่กลับมาเล่นซ้ำอีกทีก็ไม่เป็น  เป็นแบบนี้หลายครั้งเหมือนกัน ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ
อั๋น501

« ตอบ #1847 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 | 09:21:12 PM »

BAV  HI-END  SHOW  2011  งานแสดงเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์
เริ่มแล้ว ที่โรงแรมแลนด์มาร์ค  สุขุมวิท  วันที่ 27 - 30 มกราคม  นี้
ผมกับคุณหมอไปเที่ยวงานมาแล้วครับ  ฝากบอกเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ
ใครที่อยากไปร่วมงานเข้าลงชื่อหน้างานบอกว่าเป็นสมาชิกThaiprog. เข้างานฟรี(บัตรราคา 100 บาท)
เสียดายมากผมเก็บรูปสาวๆในงานไว้แยะแต่ไม่สามารถเอาลงกระทู้ได้
อั๋น501

« ตอบ #1848 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 | 09:35:10 PM »

ผมได้สอบถามข้อข้องใจเกี่ยวกับเครื่องเล่นDUNE HD MAX ให้แล้ว
ว่าทำไมรุ่น MAX ถึงไม่มีขั้วต่อแบบeSATA มาให้ทางDUNE ให้เหตุผล
ว่าเมื่อมีHDD Rack มาให้แล้วไม่มีความจำเป็นต้องใช้ขั้วต่อeSATA
ถึงแม้เราจะใช้ฮาร์ดดีสก์จากภายนอกโดยส่งผ่านข้อมูลด้วยขั้วต่อแบบUSB 2.0
ทางDUNE รับประกันว่าถ้าเล่นไฟล์Full rip หรือไฟล์อะไรก็แล้วแต่ภาพกระตุก
เขาจะรับคืนเครื่องเล่นเลยครับ  เพราะฉะนั้นกรุ๊ปไฮเดฟเลือดใหม่ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว
แถมยังจะจัดส่งเครื่องเล่นให้ถึงประตูบ้านเลย  ตอนนี้มีเพื่อนสมาชิกร่วมกรุ๊ปบาย
เพิ่มขึ้นอีกคนเป็น 5 เครื่องแล้วนะ(รวมเพื่อนผม 1 เครื่องด้วย)
อั๋น501

« ตอบ #1849 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 | 09:42:50 PM »

พูดถึงปัญหาบางเพลงเล่นแล้วสะดุดครับ เป็นทั้งแผ่นทั้งไฟล์ (ตอนสะดุดไฟที่ DAC กระพริบด้วย)
 แต่กลับมาเล่นซ้ำอีกทีก็ไม่เป็น  เป็นแบบนี้หลายครั้งเหมือนกัน ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ

ในกรณีของเฮียเดจาวูลองโทรไปสอบถามกับทางบริษัทDUNE ได้เลย
แต่ถ้าถามผมคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องระบบไฟที่บ้านของเฮีย  อาการแบบนี้อาจจะเป็นที่ตัวDAC ก็ได้เช่นกัน
อันนี้ผมคาดเดาเอาเองครับ  ยังไงเฮียโทรไปสอบถามที่ทางDUNE ดีกว่า
อั๋น501

« ตอบ #1850 เมื่อ: 27 มกราคม 2011 | 09:54:00 PM »

ก็เมืองไทย เล่นไฟล์มากกว่านี่ครับ
ถ้าเล่น อ๊ปโป้ ก็แพงกว่า ดูนนา
 ยกเว้นแต่เล่นแผ่นอย่างเดียว อ็อปโป้ ก็โอเคอยู่

@อั๋น501
ท่านผอ. ไม่ต้องออกตัวบ่อย
ผมหรือใครๆ เขาก็ต้องถามท่านผอ. เป็นหลักอยู่แล้ว  ยิ้มเท่ห์
ตอนนี้ กำลังจีบคุณโปโลตูน เป็นตัวที่ 5
ส่วนวันเสาร์ คงได้ ตัวที่ 6 จากเฮียอาร์โนลด์ (ค่าซีดีที่ขายๆนั่นแหละ)

ว่าแต่ท่านผอ. เตรียมเครื่องให้พร้อม ก็แล้วกัน ฮึๆ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สงสัยท่านเลขาคงไม่สามารถจีบเสี่ยป่องได้หรอก
แต่ถ้าท่านเลขาแน่จริงลองจีบพี่ปีศาจแผ่นเสียงให้เล่นไฟล์ให้ได้ซิ
ถ้าท่านเลขาทำได้เด๋วจะส่งไฟล์ไปให้ตลอดชีวิตเลยเอ้า...
ขอบคุณครับที่อุตส่าห์ชวน
แต่ขอบายดีกว่าครับ
เดี๋ยวจะติดใจไฟล์เพลงซะจนลืมวิธีการตั้งหัวเข็มครับ ยิ้มกว้างๆ

เสียดายเหมือนกันที่พี่ปีศาจแผ่นเสียงน่าจะลองเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่ๆดูบ้าง
ก็ยังไม่ต้องถึงกับลืมของรักกับการเอาหัวเข็มลงแผ่นหรอกครับ
เล่นมันไปทั้งสองอย่างไม่เห็นเสียหายอะไรเลย  คุณหมอนักเพลงของเราท่านก็รักการลงเข็มแผ่นเสียง
ท่านยังเปิดใจเล่นมันทั้งสองฟอร์แม็ต  ไม่เห็นจะเป็นไรเลยเมื่อปลายทางก็คือการเสพดนตรีเหมือนกัน
จะลงหัวเข็มหรือไม่ก็ไม่ได้ต่างอะไรครับ
อั๋น501

« ตอบ #1851 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 06:22:40 AM »

BAV  HI-END  SHOW  2011  งานแสดงเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์
เริ่มแล้ว ที่โรงแรมแลนด์มาร์ค  สุขุมวิท  วันที่ 27 - 30 มกราคม  นี้
ผมกับคุณหมอไปเที่ยวงานมาแล้วครับ  ฝากบอกเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ
ใครที่อยากไปร่วมงานเข้าลงชื่อหน้างานบอกว่าเป็นสมาชิกThaiprog. เข้างานฟรี(บัตรราคา 100 บาท)
เสียดายมากผมเก็บรูปสาวๆในงานไว้แยะแต่ไม่สามารถเอาลงกระทู้ได้

ผมขอตัวช่วยหน่อยครับ คุณป่องช่วยเอารูปที่ผมถ่ายงานBAV HI-END SHOW 2011
ช่วยเอาลงกระทู้ให้ได้ไหมครับ ผมจะส่งMail รูปไปให้  ถ้าช่วยได้บอกมาด้วยนะครับ
ผมไม่สามารถเอารูปลงกระทู้เองได้แล้วครับ (ไม่รู้เป็นไรลองพยายามดูหลายครั้งแล้วก็ทำไม่ได้
แบบนี้ไม่สนุกเลยถ้าลงรูปประกอบเรื่องไม่ได้)
อั๋น501

« ตอบ #1852 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 07:40:56 AM »

ทดสอบ
อั๋น501

« ตอบ #1853 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 07:44:09 AM »

ทดสอบลงภาพงานเครื่องเสียง
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1854 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 08:29:33 AM »

เสียดายเหมือนกันที่พี่ปีศาจแผ่นเสียงน่าจะลองเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่ๆดูบ้าง
ก็ยังไม่ต้องถึงกับลืมของรักกับการเอาหัวเข็มลงแผ่นหรอกครับ
เล่นมันไปทั้งสองอย่างไม่เห็นเสียหายอะไรเลย  คุณหมอนักเพลงของเราท่านก็รักการลงเข็มแผ่นเสียง
ท่านยังเปิดใจเล่นมันทั้งสองฟอร์แม็ต  ไม่เห็นจะเป็นไรเลยเมื่อปลายทางก็คือการเสพดนตรีเหมือนกัน
จะลงหัวเข็มหรือไม่ก็ไม่ได้ต่างอะไรครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
ขอเรียนตรง ๆ ว่าเรื่องไฟล์เพลงมันเกินความจำเป็นของผมน่ะครับ ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีเวลาฟังเพลงเลยจริง ๆ เพลงที่มีอยู่ก็ยังฟังไม่หมด ดังนั้น ถ้ามีมาก ๆ เป็นพันๆ อัลบั้มนี่ผมคงยิ่งไม่มีโอกาสได้ฟังใหญ่เลย เพราะผมเห็นอะไรมากเกินไปผมก็รับไม่ไหว จึงขอแบบเก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อย ๆ จะดีกว่า ถ้าผมมีงบอีก ผมก็คงจะเอางบไปซื้อเทิร์นเทเบิ้ล อาร์ม และหัวเข็มใหม่เพื่อปรับปรุงสิ่งที่มีอยู่ให้ดีขึ้นครับ
อั๋น501

« ตอบ #1855 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:02:36 AM »

พี่ป่องช่วยหน่อยซิเอารูปสาวๆน่ารักๆที่ผมฝากให้ลงด้วยซิครับ 
อั๋น501

« ตอบ #1856 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:07:55 AM »

เล่นมันไปทั้งสองอย่างไม่เห็นเสียหายอะไรเลย  คุณหมอนักเพลงของเราท่านก็รักการลงเข็มแผ่นเสียง
ท่านยังเปิดใจเล่นมันทั้งสองฟอร์แม็ต  ไม่เห็นจะเป็นไรเลยเมื่อปลายทางก็คือการเสพดนตรีเหมือนกัน
ขอเรียนตรง ๆ ว่าเรื่องไฟล์เพลงมันเกินความจำเป็นของผมน่ะครับ ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีเวลาฟังเพลงเลยจริง ๆ เพลงที่มีอยู่ก็ยังฟังไม่หมด ดังนั้น ถ้ามีมาก ๆ เป็นพันๆ อัลบั้มนี่ผมคงยิ่งไม่มีโอกาสได้ฟังใหญ่เลย เพราะผมเห็นอะไรมากเกินไปผมก็รับไม่ไหว จึงขอแบบเก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อย ๆ จะดีกว่า ถ้าผมมีงบอีก ผมก็คงจะเอางบไปซื้อเทิร์นเทเบิ้ล อาร์ม และหัวเข็มใหม่เพื่อปรับปรุงสิ่งที่มีอยู่ให้ดีขึ้นครับ

ผมว่าพี่ปีศาจแผ่นเสียงเข้าใจอะไรๆผิดๆเรื่องเล่นไฟล์เพลง  การเล่นไฟล์เพลงรายละเอียดสูงHi-Res. นั้นไม่จำเป็นต้องสะสม
อะไรมากมายเกินความจำเป็นในการฟังหรอกครับ  มันก็เหมือนที่พี่ปีศาจแผ่นเสียงเล่นแผ่นเสียงหรือเก็บสะสมซื้อหามาฟัง
เราก็เลือกๆเอาที่ชอบๆเพื่อมีไว้ฟัง   แต่ถ้าเราต้องการจะเก็บไว้ฟังมากๆอัลบั้มย่อมทำได้ครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1857 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:22:13 AM »

ผมว่าพี่ปีศาจแผ่นเสียงเข้าใจอะไรๆผิดๆเรื่องเล่นไฟล์เพลง  การเล่นไฟล์เพลงรายละเอียดสูงHi-Res. นั้นไม่จำเป็นต้องสะสม
อะไรมากมายเกินความจำเป็นในการฟังหรอกครับ  มันก็เหมือนที่พี่ปีศาจแผ่นเสียงเล่นแผ่นเสียงหรือเก็บสะสมซื้อหามาฟัง
เราก็เลือกๆเอาที่ชอบๆเพื่อมีไว้ฟัง   แต่ถ้าเราต้องการจะเก็บไว้ฟังมากๆอัลบั้มย่อมทำได้ครับ
ก็พอเข้าใจในหลักการของมันครับ คือ จะทยอยเก็บหรือจะเก็บรวดเดียวเยอะ ๆ ก็ได้ เพราะความจุมันสูงและไม่เปลืองเนื้อที่เก็บ media โดยข้อมูลจะอยู่ในฮาร์ดดิสก์ แต่ผมยังขยันพอที่จะไปก้ม ๆ เงย ๆ เพื่อจับโทนอาร์มบนเทิร์นเทเบิ้ลทุกครั้งที่เปลี่ยนแผ่น มันก็ให้ความสุขกับผมดีอยู่แล้วครับ ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #1858 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:23:45 AM »

ผมว่า file player เหมาะกับ ดู มากกว่า ฟังครับ ผมก็กำลังคิดอยาก ดู เหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #1859 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:45:49 AM »

ผมว่า file player เหมาะกับ ดู มากกว่า ฟังครับ ผมก็กำลังคิดอยาก ดู เหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ

พี่ป่องว่าคนเดียวไฟล์เหมาะกับดูมากกว่าการฟัง
คนอื่นๆอาจจะไม่คิดแบบพี่ป่องก็ได้  ไฟล์เหมาะกับสื่อบันเทิงทุกรูุปแบบ
นับต่อจากนี้ไป(ปีนี้)เราจะได้เห็นสื่อบันเทิงNeflix เทคโนโลยีรูปแบบใหม่กำลังคืบคลาน
เข้ามาหาเราแบบไม่รู้ตัว  ต่อไปหนังสือก็ไม่ต้องไปตามหาซื้อที่แผงกันแล้วรอนอนอ่านนั่งอ่าน
ที่บ้านได้เลย อีกหน่อยเราก็ไม่ต้องพึ่งพาคอมพิวเตอร์ที่บ้านกันแล้วใช้iPhone,iPod,iPadหรืออื่นๆ
ใช้อินเตอร์เน็ตแบบเครือค่าย  โลกมันเปลี่ยนไปแล้วครับอยู่ที่เราจะยอมรับกับการเปลี่ยนแปลงเหล่านี้ได้หรือเท่านั้น

หน้า: 1 ... 122 123 [124] 125 126 ... 325
พิมพ์