เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 02:08:06 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingKansas ยุคหลังๆเป็นอย่างไรบ้างครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Kansas ยุคหลังๆเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 11167 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:23:26 PM »

ยังไม่เคยฟังเลยมาถามความเห็นครับ เคยฟังแต่ยุคแรกๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:19:15 PM »

ผมติดตามถึงแค่ชุด Drastic Measure เท่านั้นครับ พอรู้สึกว่าชักจะเป็น pop rock มากขึ้นทุกที ก็ไม่ได้ติดตามผลงานของวงนี้ในระยะหลังแล้ว แต่เห็นว่ากันว่าผลงานชุด Power นั้นก็ใช้ได้ทีเดียว งั้นรอท่านอื่นมาให้ความเห็นเพิ่มเติมดีกว่าครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:47:14 AM »

ยุคที่มี steve morse มาร่วมงานด้วยนี่ ไม่ค่อยชอบเท่าไรครับ คิดว่าสัดส่วนความเป็น steve morse กับวงมีมากไปหน่อยครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:18:52 AM »

ยุคที่มี steve morse มาร่วมงานด้วยนี่ ไม่ค่อยชอบเท่าไรครับ คิดว่าสัดส่วนความเป็น steve morse กับวงมีมากไปหน่อยครับ
ใช่ชุด Power หรือเปล่าครับ?

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:22:16 AM »

ใช่ชุด Power หรือเปล่าครับ?
ครับ จำได้ว่าเป็รฃน power ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:17:52 PM »

Kansas - Power

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 10:29:44 AM »

ปกติไม่ค่อยสนใจอัลบั้มรวมเพลงไม่ว่าของวงใด บังเอิญไปเจอแผ่นเสียง The Best of Kansas (แผ่นญี่ปุ่น มีโอบิ) สภาพดีและราคาไม่แพง ก็เลยซื้อไว้ พอเอามาเปิดฟังดูจึงพบว่ามีความพิเศษตรงที่ทุกเพลงได้ถูกรีมาสเตอร์ด้วยระบบดิจิตอล ได้เสียงที่คมชัดมากขึ้น ซึ่งข้อนี้ก็แล้วแต่คนชอบ แต่โดยรวมแล้วผมชอบบางเพลงของ Kansas ที่ถูก remastered เช่น Carry on Wayward Son ซึ่งมีหัวเสียงแหลมที่คมชัดและไดนามิคกระแทกกระทั้นกว่าเดิม, เพลง Song for America ซึ่งเสียงโดยรวมสดกว่าที่ได้ยินจากอัลบั้มเดิม เป็นต้น

ถ้า remastered แล้วได้เสียงดีขึ้นแบบนี้ ก็น่าจะทำเป็นอัลบั้มคู่ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่าครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 11:01:46 AM »

ผมฟังเพลงของวงแคนซัสมาตั้งแต่เด็กๆ แต่เพียงแค่เพียงเดียวคือ Dust in the wind เข้าใจไปว่าเป็นวงประเภทเดียวกับ The Eagles แต่ก็ไม่ได้สนใจและติดตามอะไร จนเมื่อไม่นานมานี้มีเกม Guitar Hero เอาเพลง Carry on warward son มาใช้ด้วย ผมลองเข้าไปเล่นดูปรากฎว่าทำนองเพลงคุ้นมาก (เพราะดรีม เธียเตอร์เคยเอามาคัพเวอร์เป็นเมดเลย์ มีเพลง turn it on again-Genesis, Bohemain Rhapsody - Queen ด้วย) พบว่าเป็นเพลงที่ซับซ้อนมากๆ คือเล่นครั้งแรกตายอนาถ ต้องพยายามหลายครั้งจึงจะเล่นผ่านได้ เลยติดใจไปหาผลงานของวงมาฟังก็พบว่าผลงานช่วงแรกๆยังไม่ค่อยเฮฟวี่นัก จะมาชอบตั้งแต่ชุด Left Over Ture (ชอบมากที่สุด)  Magnum Opus, a Father Padilla คือสุดยอดแห่งความงดงามจริงๆ
แล้วก็จะชอบน้อยลงเรื่อยๆ ส่วนยุคหลังๆยังไม่ได้ฟังจนถึงอัลบั้มล่าสุด ฟังถึงแค่  Freaks of Nature โดยรวมก็ยังคงติดฮาร์ดร็อคแบบเก่าๆอยู่ แต่จะมีความซับซ้อนสอดแทรกบ้าง ผมชอบเสียงร้องของน้าสตีฟที่ชอบร้องสไตล์โหนสูงแบบอารีน่าร็อค (ไม่ใช่โอเปร่าร็อคนะครับ) ได้บรรยากาศร็อคยุค 80 ดี แต่โดยรวมผลงานในยุคหลังๆไม่ค่อยชอบเท่าไรแล้วครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Pong-Wanchai

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 07:18:17 AM »

ยังคงหากินกับ ชื่อเสียง และ เพลงเก่าๆ นำมาเรียบเรียงใหม่ ไม่มีอะไรโดดเด่นหรือเสริมสร้างบารมีให้มากไปกว่าเดิมซักเท่าไหร่
แต่นับตั้งแต่มี ดีวีดี คอนเสิร์ตชุดล่าสุด ผมเห็นการกลับมาของนักร้องนำ เพราะว่า น้ำเสียง ดีกว่าชุดก่อนหน้านี้จนผิดปกติ ซึ่งถ้าไม่
ใช่การอัดับหรือปรุงแต่งเสียงในสตูดิโอแล้วล่ะก็ ผมขอคาดการณ์ว่า อนาคต ดูดี พอสมควรครับ

แต่อย่างไรก็ตาม คงต้องรอสตูดิโออัลบั้มอีกทีนึงว่า จะออกมาเป็นเช่นไร  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010 | 08:40:06 AM »

เพิ่งมีโอกาสฟังชุด Power ก็รู้สึกว่ากลิ่นเพลงยุค 80's โชยมาเต็มรูหูเลย แต่จะเหมือนแนวของ Survivor ดังที่คุณ panyarak เคยบอกไว้หรือเปล่านั้น ผมไม่ทราบ เพราะรู้จักเพลงของ Survivor แค่ The Eye of a Tiger และ Poor Man's Son แค่นั้นเอง โดยรวม ๆ ถ้าแค่พอฟังเอามัน Power ก็ถือว่าใช้ได้ แต่โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยประทับใจเพลงยุค 80's สักเท่าไรครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 01:59:49 PM »

เพิ่งมีโอกาสฟังชุด Power ก็รู้สึกว่ากลิ่นเพลงยุค 80's โชยมาเต็มรูหูเลย แต่จะเหมือนแนวของ Survivor ดังที่คุณ panyarak เคยบอกไว้หรือเปล่านั้น ผมไม่ทราบ เพราะรู้จักเพลงของ Survivor แค่ The Eye of a Tiger และ Poor Man's Son แค่นั้นเอง โดยรวม ๆ ถ้าแค่พอฟังเอามัน Power ก็ถือว่าใช้ได้ แต่โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยประทับใจเพลงยุค 80's สักเท่าไรครับ

ผมว่าวงSurvivor แนวเพลงเหมือนกับวง FOREIGNER มากกว่าครับ เป็นป็อปร็อคสูตรสำเร็จในยุดนั้น มีเพลงฮิตติดลมบนเป็นเพลงประกอบภาพยนต์
ลักษณะหนังส่งเพลงและเพลงส่งหนังอะไรแบบนี้ วงSurvivor โด่งดังได้เพราะใช้สูตรนี้เหมือนกัน(เพลง The Eye of a Tiger เป็นเพลงประกอบ
ภาพยนต์ดังเรื่องร็อคกี้ ภาค3) แต่วงFOREIGNER ไม่ได้โด่งดังได้เพราะมีเพลงประกอบภาพยนต์นะครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011 | 08:06:41 PM »

มือเบส Kansas ลาออกไปแล้ว แต่การทัวร์ญี่ปุ่นเดือนสิงหาคม ยังเดินหน้าต่อไปครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:05:57 AM »

Kansas มี Boxset ออกมาวางจำหน่ายด้วย ใครมีแล้วบ้างครับ ?

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:00:03 PM »

Kansas มี Boxset ออกมาวางจำหน่ายด้วย ใครมีแล้วบ้างครับ ?

เย้ห์... พี่โป่งของผมมาแว้ววว... ปี๊ดดด... ปิ๊ววว... ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่มีครับ
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2013 | 06:11:38 PM »

ผมมีครับซื้อมาเป็นปีแล้วครับ Kansas,ELO,Mahavishnu Orchestra,John Denver
ผมเคย mail ไปถามต้นสังกัด ที่ทำ box แบบนี้ ให้พิจารณา ทำ Journey,Joe Satriani,Dan Fogelberg

หน้า: [1] 2
พิมพ์