เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 04:45:26 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingForeigner ชุดไหนดีครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Foreigner ชุดไหนดีครับ  (อ่าน 10014 ครั้ง)
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012 | 08:16:29 PM »

ได้ซีดี Foreigner s/t มาแล้วครับ ผมซื้อตัวรีมาสเตอร์ปี 2001 ของ US มา (Atlantic/WB)
ไว้มีเวลาค่อยแกะฟัง
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 10:01:09 AM »

ขอถามเพิ่ม แล้วระหว่าง Double Vision กับ 4 ให้เลือกเพียง 1 ชุดไหนน่าซื้อมากกว่าครับ
แต่ดูเหมือนชุด 4 จะไม่มี Ian McDonald ร่วมงามด้วย

ถ้าให้เลือกสองชุดนี้ชอบชุด 4 มากกว่า เพราะมีเพลงโปรด waiting...
  ถ้าไม่จำกัดชุดเลือกรวมเพลงฮิตดีกว่าครับ

ถ้าจะเอาเรื่องงานดนตรีโดยรวมผมว่า Double Vision จะดีกว่าครับ เพราะหนักแน่นและหลากหลายกว่า ส่วนความไพเราะติดหูก็ไม่แพ้กัน เพียงแต่ชุด 4 จะมีเพลงดังเพลงฮิตมากกว่าเท่านั้นเอง

ป.ล. อัลบั้ม 4 ไม่มี Ian McDonald ร่วมงานแล้วครับ

ถ้าทำใจให้เป็นกลางก็คงเป็นอย่างที่น้องเหม่งว่าล่ะครับ  แต่จำได้ว่าตอนที่ซื้อชุดนี้(4)ก็เพื่อมาฟังเพลงนี้เพลงเดียวจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ
   เมื่อก่อนมีหลายครั้งมากที่ซื้อแผ่นเสียง เทป หรือซีดี เพราะต้องการเพลงๆเดียว  ไม่รู้ว่ามีใครเคยเป็นอย่างนี้บ้าง  ฮืม
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 09:17:15 PM »

ขอถามเพิ่ม แล้วระหว่าง Double Vision กับ 4 ให้เลือกเพียง 1 ชุดไหนน่าซื้อมากกว่าครับ
แต่ดูเหมือนชุด 4 จะไม่มี Ian McDonald ร่วมงามด้วย

ถ้าให้เลือกสองชุดนี้ชอบชุด 4 มากกว่า เพราะมีเพลงโปรด waiting...
  ถ้าไม่จำกัดชุดเลือกรวมเพลงฮิตดีกว่าครับ

ถ้าจะเอาเรื่องงานดนตรีโดยรวมผมว่า Double Vision จะดีกว่าครับ เพราะหนักแน่นและหลากหลายกว่า ส่วนความไพเราะติดหูก็ไม่แพ้กัน เพียงแต่ชุด 4 จะมีเพลงดังเพลงฮิตมากกว่าเท่านั้นเอง

ป.ล. อัลบั้ม 4 ไม่มี Ian McDonald ร่วมงานแล้วครับ

ถ้าทำใจให้เป็นกลางก็คงเป็นอย่างที่น้องเหม่งว่าล่ะครับ  แต่จำได้ว่าตอนที่ซื้อชุดนี้(4)ก็เพื่อมาฟังเพลงนี้เพลงเดียวจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ
   เมื่อก่อนมีหลายครั้งมากที่ซื้อแผ่นเสียง เทป หรือซีดี เพราะต้องการเพลงๆเดียว  ไม่รู้ว่ามีใครเคยเป็นอย่างนี้บ้าง  ฮืม

สมัยก่อนเทปม้วนละ 25-30 บาท ซื้อเพราะชอบเพลงเดียวมีบ่อยครับ แต่ผมจะพยายามฟังทั้งม้วนหลายๆรอบให้แน่ใจว่ามีที่ชอบอีกหรือไม่ แล้วพอฟังเพลงอื่นอาจชอบมากกว่าเพลงที่ชอบก็ได้ หรืออาจชอบทั้งอัลบั้ม แต่สมัยนี้ชอบเพลงเดียวให้ซื้อซีดีแผ่นละ 300-400 บาทคงไม่ไหวครับ
hallelujah
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 08:24:22 PM »

สอบถามอะไรหน่อยครับ ผมได้แผ่นชุดแรก s/t (แผ่นรีมาสเตอร์ปี 2002) เป็นแผ่นของ Atlantic
ผมมีแผ่นของ Atlantic พอสมควร ส่วนใหญ่จะสกรีนแผ่นสีเขียว/ขาว/แดง ทำไมแผ่นของผมมัน
เขียวแบบด้าน ๆ แดง ๆ แบบอมชมพู อธิบายไม่ถูก เดี๋ยวไว้จะถ่ายรูปมาให้ดู
แบบนี้ปกติมั้ยครับ จะว่า stock ไว้นานก็ไม่เกี่ยว บางแผ่นผลิตปี 1990 ผมซื้อมาแกะยังใหม่กิ๊ก
เพิ่งเจอแผ่นนี้เนี๊ย ไม่รู้เป็นงี้มาจากโรงงานรึเปล่า

ศุกร์นี้ได้ชุดสอง (Double Vision) ต้องเช็คดู ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 01:18:59 PM »

ปกติ label แผ่นของ Atlantic จะประกอบด้วยสีเขียว ขาว และแดงส้ม แต่มีบางรุ่น (น่าจะเป็นรุ่นเก่า) ที่ประกอบด้วยสีแดงส้ม ขาว และม่วงพลัม
ซีดีที่ผมมีอยู่บางแผ่นสรีนเป็นสีมาตรฐาน คือ เขียว ขาว และแดงส้มครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 01:29:25 PM »

Label แผ่นเสียงแบบเดียวกัน เขียวส้ม ก็มีอ่อนเข้มอยู่เหมือนกันครับ สีไม่ได้คงที่เสมอไปครับ

hallelujah
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 02:47:41 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบ เดี๋ยวค่ำ ๆ ถ้าไม่ลืม ผมจะถ่ายรูปแผ่นของผมให้ดูนะครับ
hallelujah
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012 | 06:37:19 PM »

แกะแผ่น Double Vision ฟังแล้ว แผ่นนี้สกรีนอย่างสวย (สีเทาเรียบ ๆ) เดี๋ยวมีโอกาสจะให้แฟนถ่ายภาพให้ดู
ผมใช้ไอแพดไม่เป็น ถ่ายแล้วไม่รู้เอาลงไง อีกอย่างกลัวไปทำไฟล์ของเขาหายโดนด่าอีก
ผมไม่ตามวงนี้แล้วครับ ได้มาสองชุด เพราะมาก บันทึกเสียงแจ่มเลย

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 08:49:27 AM »

แกะแผ่น Double Vision ฟังแล้ว แผ่นนี้สกรีนอย่างสวย (สีเทาเรียบ ๆ) เดี๋ยวมีโอกาสจะให้แฟนถ่ายภาพให้ดู
ผมใช้ไอแพดไม่เป็น ถ่ายแล้วไม่รู้เอาลงไง อีกอย่างกลัวไปทำไฟล์ของเขาหายโดนด่าอีก
ผมไม่ตามวงนี้แล้วครับ ได้มาสองชุด เพราะมาก บันทึกเสียงแจ่มเลย
เก็บให้ครบถึงชุด 4 ไปเลยก็ได้นะครับ เพราะคุณภาพดนตรีของ Foreigner ในช่วงนี้ใกล้เคียงกัน
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 03:24:09 PM »

ผมชอบ Agent provocateur ด้วย เพราะออกมาตอนคบเพื่อนที่คลั่งเพลงยุคนั้นพอดี ส่วนตัวก็ชอบเพลงเอกของชุดนี้อยู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 03:32:52 PM »

ผมชอบ Agent provocateur ด้วย เพราะออกมาตอนคบเพื่อนที่คลั่งเพลงยุคนั้นพอดี ส่วนตัวก็ชอบเพลงเอกของชุดนี้อยู่
เอียนเพลง I Want To Know What Love Is เอามาก ๆ เพราะยุคนั้นโปรโมทหนัก ได้ยินกรอกหูแทบทุกวัน มาในแนวหวานเลี่ยนพอ ๆ กับ Waiting For A Girl Like You จากชุด 4 เลย
สงสัยช่วงนั้นยังไม่มีความรักมั้งครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #26 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 04:43:56 PM »

ผมว่าชุดนี้ก็ดีนะครับ แถมยังเป็นคอนเซปต์อัลบั้มด้วย ถ้าไม่รังเกียจเสียงซินธ์ยุค 80s จนเกินไปนักก็น่าจะพอรับได้ ส่วนตัวผมชอบเพลง Tooth and Nail, That Was Yesterday, Growing Up the Hard Way, A Love in Vain และ Two Different Worlds เป็นพิเศษครับ

จริงๆถ้าไม่คิดมากก็ฟังชุด Inside Information ต่อเลยครับ ชุดนี้ไม่ค่อยร็อคแล้ว เพลงฟังง่าย ป๊อปหวานเลี่ยนได้ใจดี สมัยอยู่ประถมนี่ผมเปิดฟังบ่อยๆเลย แต่พอหลังจากนี้ผมว่าวงทำเพลงไม่ค่อยน่าฟังเท่าไรแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2012 | 04:49:28 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 [2]
พิมพ์