เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 08:41:54 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineสารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune  (อ่าน 103660 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 | 11:45:30 AM »

ผมลอง download upgraded firmware ของ Dune HD Max ใส่ flash drive แล้วนำมา upgrade เครื่องแล้ว พบว่า มี display หน้าจอ แสดงรายละเอียด source ที่เล่นต่างๆดีมากครับ ใช้เวลาประมาณ 5 - 10 นาทีเท่านั้นครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 12:09:36 AM »

ฟังไฟล์เพลงด้วย Dune ต้องกด play ทีละเพลงหรือครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 10:57:41 AM »

รอซ่อมจอก่อน เด๋วจะมาตอบจ้า..

จำได้ว่า ที่โฟลเดอร์เพลง/อัลบั้มนั้นๆ
การกดปุ่ม เพลย์ จะต่างกันกับกด ปุ่ม เอ็นเตอร์จ้า
แสดงว่า มันจะต้องเข้าไปเซ็ตอัพได้แน่นอน..

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 06:46:59 PM »

พบวิธีแล้วครับ ที่พี่แจ๊คบอกไว้ ถูกแล้วล่ะครับ
browse ให้เห็นชื่อ folder
กด play เครื่องจะเล่น ไฟล์ทั้งหมดใน folder ต่อกัน

ผมยังไม่ได้ลองเล่นแผ่น live concert cd กับเครื่องเลย เดี๋ยวจะลองแล้วมารายงานครับ

เมื่อวันก่อนได้แรงดลใจจากคุณสิทธิ์ วันนี้เลยเพิ่งเอา NAD มาต่อกับ Dune เล่น Hi-Res File แล้ว
ความรู้สึกเหมือนที่เคยฟัง DVD-Audio หรือ SACD เลยครับ

อั๋น501

« ตอบ #34 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 03:40:45 PM »

พบวิธีแล้วครับ ที่พี่แจ๊คบอกไว้ ถูกแล้วล่ะครับ
browse ให้เห็นชื่อ folder
กด play เครื่องจะเล่น ไฟล์ทั้งหมดใน folder ต่อกัน

ผมยังไม่ได้ลองเล่นแผ่น live concert cd กับเครื่องเลย เดี๋ยวจะลองแล้วมารายงานครับ

เมื่อวันก่อนได้แรงดลใจจากคุณสิทธิ์ วันนี้เลยเพิ่งเอา NAD มาต่อกับ Dune เล่น Hi-Res File แล้ว
ความรู้สึกเหมือนที่เคยฟัง DVD-Audio หรือ SACD เลยครับ

อันที่จริงแล้วพวกเราที่มีเครื่องเล่น DUNE ก็ใช้ประโยชน์จากมันให้คุ้มค่าไปเลย เพราะว่าเราสามารถใช้ฟังเพลงจากไฟล์ Hi-Res.24/96khzก้ยังได้
ใช้เล่นแทนเครื่องเล่นดีวีดีซึ่งจะดีกว่าเครื่องเล่นดีวีดีตัวเก่ามากครับ  เพราะมันสามารถอัพสเกลเลอร์ของภาพให้เป็น 720pได้ด้วย
นอกจากนั้นใช้เล่นแผ่นบูลเรย์หรือแผ่นซีดีได้อยู่แล้ว เล่นมันให้คุ้มกับที่ซื้อมาเลยครับ 
อั๋น501

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 03:45:06 PM »

ป่องลองเทียบดูเวลาใช้เครื่องเล่น DUNE เล่นกับแผ่นซีดีเปรียบเทียบระหว่างเล่นกับเครื่องเล่นซีดีของ NAD ที่ใช้อยู่ฟังจากแผ่นเดียวกัน
แล้วลองดูซิว่าเสียงต่างกันไหมครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 03:50:34 PM »

ป่องลองเทียบดูเวลาใช้เครื่องเล่น DUNE เล่นกับแผ่นซีดีเปรียบเทียบระหว่างเล่นกับเครื่องเล่นซีดีของ NAD ที่ใช้อยู่ฟังจากแผ่นเดียวกัน
แล้วลองดูซิว่าเสียงต่างกันไหมครับ

ผมไม่มี NAD CD Player ครับพี่ แต่สิทธิ์มี ต้องรบกวนคุณสิทธิ์แล้วล่ะครับ

TRON

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 03:58:35 PM »

ผมไม่มี NAD CD Player ครับพี่ แต่สิทธิ์มี ต้องรบกวนคุณสิทธิ์แล้วล่ะครับ

เคยเทียบไปแล้ว รู้สึกเสียง NAD ดีกว่านิดๆครับ
TRON

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 07:17:44 PM »

Dune มีให้ upgrade firmware ใหม่ คราวนี้ระหว่างเพลงไม่มีช่องว่างแล้วครับ ลองอ่านกันดู เอาของ Dune Max มาให้ครับ

http://dune-hd.com/firmware/hdmax/
TRON

« ตอบ #39 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 07:46:41 PM »

ผมได้ทดสอบ upgrade firmware ตัวใหม่แล้วฟังไฟล์เพลงไม่ต่อเนื่องอยู่ดี โทรคุยคุณไนท์เห็นบอกว่าไฟล์จะแก้ตรงนี้ไม่ได้แน่นอน แต่แผ่นซีดีคอนเสริ์ตหรือซีีดีที่เพลงต่อกันฟังได้ต่อเนื่องแล้วครับ หน้าจอที่เครื่องมีขึ้นชื่อเพลง หน้าใหม่ Interface ก็สวยกว่าเดิม ที่สำตัญผมเพิ่งทราบว่า Dune Prime ของผมก็ก๊อปไฟล์ได้ครับ ดีใจมากๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 08:17:40 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 08:01:03 PM »

ว่องไวดีจริงๆ
เด๋ยวต้องอัพมั่ง
เพิ่งอัพจาก110127_2105_beta เป็น 110225_1222 ไม่เท่าไหร่
110511_2007_beta มาอีกแล้ว

แต่อาจรอให้เป็นเวอร์ชั่นธรรมดาก่อน
ขอหน่วยหน้ากล้าตายคร้าฟทั่น..

TRON

« ตอบ #41 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 08:17:03 PM »

ว่องไวดีจริงๆ
เด๋ยวต้องอัพมั่ง
เพิ่งอัพจาก110127_2105_beta เป็น 110225_1222 ไม่เท่าไหร่
110511_2007_beta มาอีกแล้ว

แต่อาจรอให้เป็นเวอร์ชั่นธรรมดาก่อน
ขอหน่วยหน้ากล้าตายคร้าฟทั่น..

ผมนี่ไงหน่วยกล้าตายครับ อัพไปเลยครับ อัพแล้วไม่ชอบก็อัพตัวเก่ากลับได้ แต่ interface มันดูดีกว่ากันเยอะครับ สั่งก๊อปไฟล์สะดวกกว่าเพราะมีปุ่มลัดที่เมนูครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #42 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 08:20:36 PM »

Dune มีให้ upgrade firmware ใหม่ คราวนี้ระหว่างเพลงไม่มีช่องว่างแล้วครับ ลองอ่านกันดู เอาของ Dune Max มาให้ครับ

http://dune-hd.com/firmware/hdmax/

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวลองอัพดูครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #43 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 11:25:17 AM »

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวลองอัพดูครับ

อัพ Firmware ล่าสุดเรียบร้อยแล้วครับ

- เล่นแผ่นซีดีไลฟ์ต่อเนี่องได้แล้วครับ ทั้ง Official และ แผ่นไรท์  ยิ้มกว้างๆ
- หน้าตา Interface เปลี่ยนไปเล็กน้อย แต่ภาพแสดงรายการหนังบางเรื่องยังไม่โชว์หน้าปกเหมือนเดิมครับ  ลังเล คาดว่าคงรออัพ frim ในโอกาสต่อไป
TRON

« ตอบ #44 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 11:31:36 AM »

อัพ Firmware ล่าสุดเรียบร้อยแล้วครับ

- เล่นแผ่นซีดีไลฟ์ต่อเนี่องได้แล้วครับ ทั้ง Official และ แผ่นไรท์  ยิ้มกว้างๆ
- หน้าตา Interface เปลี่ยนไปเล็กน้อย แต่ภาพแสดงรายการหนังบางเรื่องยังไม่โชว์หน้าปกเหมือนเดิมครับ  ลังเล คาดว่าคงรออัพ frim ในโอกาสต่อไป

เรื่องรูปน่าปกมันต้องติดมากับไฟล์ครับ ไม่เกี่ยวกับ firmware ในเครื่อง ปกติร้าน Dune เขาจะทำปกให้สำหรับไฟล์ที่เขาขาย แต่ไฟล์ทั่วไปไม่โชว์ปกอยู่แล้วครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
พิมพ์