เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 08:22:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineสารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันปัญหาและเกร็ดความรู้เกี่ยวกับเครื่องเล่น Dune  (อ่าน 103659 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #90 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 01:33:55 PM »

ผมมี DVD-R คอนเสริืตอยู่หลายวงเยอะพอสมควรโดยเฉพาะ Metallica แต่มีความคิดว่าอยากจะเก็บมันไว้ใน HDD
อยากทราบว่ามีวิธีอะไรไหมที่ Dune Max สามารถ ริป ไฟล์จากแผ่น DVD-R ลง HDD บ้าง ?

คำถามเว่อร์ไปไหมครับ?  ขยิบตา

ริปไฟล์คงต้องใช้โปรแกรมในคอมทำเท่านั้นครับ

ผมเพิ่งมีเวลาลองทำดูเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเอง

ผมเอาแผ่น DVD-R คอนเสริ์ตใส่ไปใน DVD-ROM เครื่อง NOTEBOOK 
แล้วก็ลากไฟล์ (copy) VIDEO_TS กับ AUDIO_TS ไว้ในเครื่องคอมพ์ครับ (สร้างโฟลเดอร์ใหม่)
แล้วก็ลากโอนเข้า HDD2.5 ต่อ แล้วก็เอาไปเปิดดูกับเครื่อง DUNE ได้ตามปกติครับ (เพียงแต่ภาพไม่ HD เท่านั้นเอง  แลบลิ้น)
ดีเลยครับ ผมได้มี source เพิ่มในการเก็บคอนเสริ์ตเก่า ๆ อีกที่

เจ๋ง

เป็นการริปแผ่นดีวีดีลงฮาร์ดดีสก์ใช่หรือเปล่า เวลาเล่นไฟล์ใช้เครื่องเล่น DUNE เป็นวิธีเล่นที่ถูกต้องแล้วครับ
เราสามารถริปแผ่นดีวีดีหรือบูลเรย์ที่มีอยู่ทั้งหมดลงในฮาร์ดดีสก์แล้วเล่นในรูปแบบของไฟล์แทนแผ่นได้เลย
แต่คุณภาพก็จะได้ตามต้นฉบับถ้าเป็นดีวีดีก็จะได้ภาพเป็นดีวีดีเท่านั้น ผมกำลังอยากจะริปพวกดีวีดีหนังอีโรติกที่สะสมไว้ลงในฮาร์ดดีสก์เหมือนกัน
เพราะถ้าเก็บอยู่ในแผ่นคงไม่มีโอกาสหยิบมาดูอีกแน่  ผมมีฮาร์ดดีสก์เหลืออยู่ขนาด 3.5 นิ้ว 1 TB 1 ลูกนอกนั้นเป็น 2 TB หมดแล้ว
ว่างๆว่าจะริปดีวีดีเก็บลงไว้แต่ก็จะเสียดายเนื้อที่ฮาร์ดดีสก์อีก เพราะพวกไฟล์ MKV ก็มีขนาดไฟล์ใกล้เคียงกับดีวีดีเก็บเป็นไฟล์ MKV ดีกว่า
ได้ดูหนังเป็นไฮเด็ฟ 1080p ด้วย ผมลบหนังที่เป็นไฟล์ MKV ทิ้งไปแยะแล้วเวลานี้ยังเหลือที่ได้มาล่าสุดเกือบ 50 เรื่องความจุเพียงสี่ร้อยกว่า GB
เท่านั้น

ใช่แล้วครับ เป็นการริปแผ่นดีวีดีลงฮาร์ดดิสก์ครับ
ตอนนี้ผมมี HDD 3.5 2TBs 2 ลูกครับ คงต้องค่อย ๆ สะสมกันไป  ยิ้มเท่ห์

ตี๋ต้องแยกลูกฮาร์ดดีสก์เก็บไฟล์และแยกเป็นโฟรเดอร์ๆจะได้หาได้ง่ายๆ เพราะเวลาใช้เครื่อง DUNE เล่นจะได้ไม่ต้องกดรีโมทไล่หานาน
พยายามทำโฟรเดอร์และริปหรือดูดไฟล์ใช้คอมพิวเตอร์ทำจะง่ายกว่า บางทีใช้เครื่องเล่น DUNE ดูดไฟล์เวลาเอาไปเล่นกับคอมพิวฯบางที
มองไม่เห็นไฟล์อาจจะเป็นเพราะเครื่อง DUNE ใช้โปรแกรมเล่นไม่เหมือนกับพวกคอมพิวเตอร์ทั่วๆไปก็ได้(อันนี้ผมคาดเดาเอาเอง)

ครับผม
ผมกำลังจัดหมวดหมู่อยู่เหมือนกันครับ
อั๋น501

« ตอบ #91 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 | 06:24:03 AM »

ผมพึ่งลองใช้กล่องใส่ฮาร์ดดีสก์ของยี่ห้อ Probox กับเครื่องเล่น Dune ซึ่งกล่อง Probox นั้นสามารถใส่ฮาร์ดดีสก์ขนาด 3.5 นิ้วได้ถึง 4 ลูก
แรกๆผมก็คิดว่าเครื่องเล่น Dune อาจจะไม่เห็นลูกฮาร์ดดีสก์ทั้งหมดน่าจะเห็นเพียงลูกเดียวคือลูกแรกเหมือนเครื่องเล่นบูลเรย์ของยี่ห้อ Oppo 95
เป็นเครื่องเล่นบูลเรย์ที่สามารถเล่นไฟล์หนังไฟล์เพลงได้เช่นเดียวกับของยี่ห้อ Dune แต่ผมก็คาดผิดเครื่องเล่น Dune สามารถเห็นฮาร์ดดีสก์ที่อยู่
ในกล่อง Probox ได้ทุกลูก  เพราะฉะนั้นใครที่อยากจะซื้อกล่อง Probox มาใช้งานไม่มีปัญหา  พี่ผีของเราพึ่งซื้อมาใช้เหมือนกันราคาล่าสุด 2990 บาท
เป็นกล่อง Probox รุ่นใหม่ล่าสุดสามารถรองรับกับขนาดฮาร์ดดีสก์ได้ถึงลูกละ 3 TB(3000 GB) คูณ 4 ลูกจะได้มากถึง 12 TB เป็น USB 3.0 ด้วยครับ
สามารถมาใช้กับ USB 2.0 ได้ไม่มีปัญหาเพราะจะมีสายต่อปลายหัวด้านหนึ่งเป็นUSB 2.0เพื่อต่อเข้าเครื่องเล่น Dune เหมือนกับฮาร์ดดีสก์รุ่นใหม่ๆ
แทบทั้งหมดจะสามารถรองรับกับ USB 3.0 ได้ราคาจะแพงกว่า USB 2.0 ไม่กี่ร้อยบาทเท่านั้น ควรที่จะซื้อแบบที่รองรับ 3.0 ไปเลยเพราะเอามาเล่น
กับ USB 2.0 ได้อยู่แล้ว
อั๋น501

« ตอบ #92 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 | 06:40:13 AM »

การใช้กล่องใส่ฮาร์ดดีสก์ Probox นั้นเหมาะกับการที่เรามีฮาร์ดดีสก์เก็บอยู่หลายๆลูกจะสะดวกในการใช้งาน   ไม่ต้องถอดใส่ฮาร์ดดีสก์แต่ละลูก
เพื่อเอามาใช้งาน  เราใส่ไว้ในกล่อง Probox เลยเวลาเลือกเล่นหนังจะสะดวกมาก  เป็นเหมือนกับมีตู้เก็บหนังส่วนตัวอยากดูหนังหรือฟังเพลงอะไร
ก็เลือกจากฮาร์ดดีสก์แต่ละลูกได้เลยง่ายและสะดวกมากครับ  ราคาก็ไม่แพงเมื่อเทียบกับพวกด็อกใส่ได้ 2 ลูกราคา 1500-1700 บาท กล่อง Probox
ดีกว่าแยะ  ลองเลือกใช้งานกันเอาเองมีปัญหาอะไรไม่เข้าใจถามมาได้เลย  เพราะผมดูแล้วแต่ละคนที่เล่นไฟล์หนังไฟลืเพลงมีฮาร์ดดีสก์กัน
คนละหลายๆลูกนับวันมีแต่ซื้อฮาร์ดดีสก์เพิ่มจำนวนมากขึ้น  ไอ้ที่บอกว่ามีแค่ฮาร์ดดีสก์ลูกเดียวก็พอแล้วหนังดูแล้วก็ลบทิ้งไป เอาเข้าจริงหนังที่ว่า
จะไม่เก็บเห็นเสียดายหนังกันทั้งนั้น
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #93 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 | 09:17:41 AM »

การใช้กล่องใส่ฮาร์ดดีสก์ Probox นั้นเหมาะกับการที่เรามีฮาร์ดดีสก์เก็บอยู่หลายๆลูกจะสะดวกในการใช้งาน   ไม่ต้องถอดใส่ฮาร์ดดีสก์แต่ละลูก
เพื่อเอามาใช้งาน  เราใส่ไว้ในกล่อง Probox เลยเวลาเลือกเล่นหนังจะสะดวกมาก  เป็นเหมือนกับมีตู้เก็บหนังส่วนตัวอยากดูหนังหรือฟังเพลงอะไร
ก็เลือกจากฮาร์ดดีสก์แต่ละลูกได้เลยง่ายและสะดวกมากครับ  ราคาก็ไม่แพงเมื่อเทียบกับพวกด็อกใส่ได้ 2 ลูกราคา 1500-1700 บาท กล่อง Probox
ดีกว่าแยะ  ลองเลือกใช้งานกันเอาเองมีปัญหาอะไรไม่เข้าใจถามมาได้เลย  เพราะผมดูแล้วแต่ละคนที่เล่นไฟล์หนังไฟลืเพลงมีฮาร์ดดีสก์กัน
คนละหลายๆลูกนับวันมีแต่ซื้อฮาร์ดดีสก์เพิ่มจำนวนมากขึ้น  ไอ้ที่บอกว่ามีแค่ฮาร์ดดีสก์ลูกเดียวก็พอแล้วหนังดูแล้วก็ลบทิ้งไป เอาเข้าจริงหนังที่ว่า
จะไม่เก็บเห็นเสียดายหนังกันทั้งนั้น

น่าสนใจครับ แต่ตอนนี้ผมมี HDD3.5 แค่ 2 ลูก คงได้ใช้งานเจ้า Probox ในวันข้างหน้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #94 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 | 08:41:42 PM »

จากการทดลองใช้ เจ้าโปรบ็อกซ์

ข้อดี
๑. ลดโอกาส ฮาร์ดดิสก์ร่วงหลุดจากมือ ขณะชักเข้า ชักออก (จากดูน..)
๒. ลดความร้อน จากเครื่องเล่นดูน ที่ทำให้เสียงกระตุกๆ
๓. ยืดอายุฮาร์ดดิสก์ เพราะโปรบ็อกซ์ระบายความร้อน ดีมาก
๔. ถ่ายไฟล์ได้ง่าย แค่ยกกล่องไปต่อที่คอมพิวเตอร์
๕. เสียงเงียบ เงียบกว่าพัดลมของดูน

ข้อเสีย
๑. รำคาญไฟของฮาร์ดดิสก์ ที่กระพริบระหว่างเล่นมากๆ
๒. ต้องขนขวาย หาฮาร์ดดิสก์มาเพิ่ม เพื่อยัดให้เต็ม๔รู
 เจ๋ง

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #95 เมื่อ: 15 กันยายน 2011 | 10:37:38 PM »

ข้อเสีย
๑. รำคาญไฟของฮาร์ดดิสก์ ที่กระพริบระหว่างเล่นมากๆ

ไฟกระพริบพวกนั้น ใช้เทปสีดำปิดได้มั้ยครับ

อั๋น501

« ตอบ #96 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 | 06:37:08 AM »

ข้อเสีย

ไฟกระพริบพวกนั้น ใช้เทปสีดำปิดได้มั้ยครับ

ได้ครับเป็นวิธีแก้ความรำคาญที่ผมใช้วิธีนี้อยู่เช่นกัน   เครื่องเล่น PC Player ของผมซึ่งเป็นคอมพิวเตอร์จะมีไฟกระพริบๆบอกถึงการทำงาน
ผมก็เอาเทปดำมาปิดดวงไฟไว้  อันที่จริงแล้วมีวิธีแก้แบบถาวรคือเอาเครื่องคอมพิวเตอร์หรือกล่อง Probox วางไว้ในตำแหน่งที่มองไม่เห็น
อาจจะหลบๆไว้ตามมุมห้องหรือเอาออกไปวางไว้อีกห้องแล้วต่อสายเข้ามาอย่างเดียว  เป็นวิธีที่เล่นแบบ โฮมเซฟเวอร์ เน็ตเวิร์ก ต้องให้พี่ผี
มาเล่าถึงการฟังเพลง-ดูหนังแบบโฮมเซฟเวอร์ อยู่ห้องไหนของบ้านก็สามารถฟังเพลง-ดูหนังได้หมด
TRON

« ตอบ #97 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 | 08:52:06 PM »

//////
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2011 | 07:08:46 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #98 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 10:16:00 AM »

ผมดูไฟล์จากช่อง USB หน้าเครื่อง มีสะดุดติดขัดอยู่บ้าง พอย้ายไปใช้ด้านหลังเตรื่อง ค่อยดูลื่นไหลเป็นปรกติครับ

TRON

« ตอบ #99 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 10:44:24 AM »

ผมใช้ USB ดูไฟล์หรือฟังเพลงด้านหน้าเครื่องตลอด (Dune Prime)ไม่เคยมีกระตุกนะครับ คงต้องลองส่งเครื่องเช็คดูครับ

« ตอบ #100 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 10:51:36 AM »

ครับ ขอใช้ไปก่อนดีกว่า กลัวเดินทาง+รอนาน มากเลยครับ ขอบคุณครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #101 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 10:53:48 AM »

ข้อดี
๑. ลดโอกาส ฮาร์ดดิสก์ร่วงหลุดจากมือ ขณะชักเข้า ชักออก (จากดูน..)
๒. ลดความร้อน จากเครื่องเล่นดูน ที่ทำให้เสียงกระตุกๆ
๓. ยืดอายุฮาร์ดดิสก์ เพราะโปรบ็อกซ์ระบายความร้อน ดีมาก
๔. ถ่ายไฟล์ได้ง่าย แค่ยกกล่องไปต่อที่คอมพิวเตอร์
๕. เสียงเงียบ เงียบกว่าพัดลมของดูน

ข้อเสีย
๒. ต้องขนขวาย หาฮาร์ดดิสก์มาเพิ่ม เพื่อยัดให้เต็ม๔รู
 เจ๋ง

ขอถามครับ
  ข้อ 3 ถ้าเราเล่นฮาร์ดดิสลูกที่ 1 อีก 3 ลูกที่เหลือจะร้อนด้วยหรือเปล่าครับ
  ข้อ 5 ถ้าเราเล่นจากโปรบ็อกซ์ พัดลมของดูนก็ยังคงทำงานอยู่ใช่ไหมครับ
อั๋น501

« ตอบ #102 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 11:38:47 AM »

ข้อดี

ข้อเสีย
 เจ๋ง

ขอถามครับ
  ข้อ 3 ถ้าเราเล่นฮาร์ดดิสลูกที่ 1 อีก 3 ลูกที่เหลือจะร้อนด้วยหรือเปล่าครับ
  ข้อ 5 ถ้าเราเล่นจากโปรบ็อกซ์ พัดลมของดูนก็ยังคงทำงานอยู่ใช่ไหมครับ

ตอบแทนพี่ผีให้

ข้อที่ 3  ฮาร์ดดีสก์ลูกที่เหลือก็จะร้อนด้วยครับเพราะอยู่ในบ็อกซ์เดียวกัน
ข้อที่ 5  พัดลมของเครื่องเล่น DUNE ยังคงต้องทำำงานตามปกติถ้าเครื่องเริ่มมีความร้อน

เวลานี้เครื่องเล่นDUNE MAX ของผมถอดเก็บไว้อยู่กำลังจะส่งไปซ่อมเพราะเล่นแผ่นบูลเรย์ไม่ได้
กลับมาใช้เครื่องเล่นPC HD Player ตัวเก่งของผมดูหนังเหมือนเดิมสะดวกและดีกว่าเยอะทั้งการใช้งานรวดเร็วทันใจกว่ามาก
แถมเรื่องระบบเสียงก็เหนือกว่า  ส่วนคุณภาพของภาพใกล้เคียงกันถ้าผมเปลี่ยนการ์ดจอดีๆกว่านี้ของเดิมใช้มาหลายปีแล้ว
คุณภาพของการ์ดจอรุ่นใหม่ๆนั้นดีและถูกลงเยอะครับ
อั๋น501

« ตอบ #103 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 11:51:11 AM »

ผมดูไฟล์จากช่อง USB หน้าเครื่อง มีสะดุดติดขัดอยู่บ้าง พอย้ายไปใช้ด้านหลังเตรื่อง ค่อยดูลื่นไหลเป็นปรกติครับ

อาการแบบนี้เป้นไปได้เสมอ เครื่องคอมพิวเตอร์ก็เหมือนกันช่อง USB แต่ละช่องของแต่ละเครื่องอาจจะต่อวงจรภายในเครื่อง
ที่แตกต่างกันใช้ไฟเลี้ยงคนละชุดของแต่ละช่อง(เข้าใจหรือเปล่าไม่รู้) ผมแนะนำเลยถ้าเราใช้ฮาร์ดดีสก์ขนาด 2.5" แบบพกพาเล็กๆ(300-500GB)
มันจะสายต่อ USB อย่างเสียบได้ 2 หัวให้ใช้เสียบช่อง USB ที่เครื่องคอมพิวฯพร้อมกัน 2 ช่องเลยจะให้กำลังไฟเลี้ยงฮาร์ดดีสก์ดีกว่าแบบสายต่อ
หัวเดียวธรรมดาทั่วๆไป  เพราะฮาร์ดดีสก์พกพาพวกนี้จะต้องใช้ไฟเลี้ยงวงจรจากช่องเสียบ USBด้วย(ตัวมันไม่มีหม้อแปลงไฟมาให้อย่างลูกใหญ่ๆ)
ที่นี้เครื่องเล่น DUNE มีช่องเสียบ USB ด้านหน้าแค่ช่องเดียวให้ไปเสียบด้านหลังเครื่องจะมีให้ 2 ช่องติดกัน

« ตอบ #104 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 10:22:13 AM »

ผมใช้ USB ดูไฟล์หรือฟังเพลงด้านหน้าเครื่องตลอด (Dune Prime)ไม่เคยมีกระตุกนะครับ คงต้องลองส่งเครื่องเช็คดูครับ
คุณ TRON คงใช้ Dock ซึ่งมีภาครับไฟอยู่ด้วยกระมังครับจึงไม่มีปัญหา ล่าสุดผมใช้ EX HD ต่อด้านหลัง ก็เกิดปัญหาเช่นกัน คงต้องไปหาซื้อสายแบบมีขั้วต่อสองขั้วมาลองดูอีกทีครับ

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
พิมพ์