เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 12:42:28 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineรายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 2
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 2  (อ่าน 51683 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #105 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008 | 01:09:08 PM »

ท่อนกลางพี่จะเล่นกีตาร์กับร้องคลอกันไปเหมือน Remember That Night ก็ได้นะครับ

หนักใจท่อนแซ็กโซโฟน จะเอาใครที่ไหนมาเป่าเนี่ย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008 | 01:12:20 PM »

ท่อนกลางพี่จะเล่นกีตาร์กับร้องคลอกันไปเหมือน Remember That Night ก็ได้นะครับ

หนักใจท่อนแซ็กโซโฟน จะเอาใครที่ไหนมาเป่าเนี่ย

อยากเล่นเวอชั่น PULSE  5555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #107 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008 | 09:13:47 PM »

ตะกี้ไปเล่นมาเซ็ทใหญ่ๆ หลังจากที่ไม่ได้จับกีตาร์แบบจริงๆ จังๆ มาร่วมสองเดือนด้วยกัน (หลังจากมีตติ้งก็แทบไม่ได้เล่นอะไรเป็นชิ้นเป็นอันอีกเลย)

ซัดไปหลายเพลง Time, Coming Back To Life, Echoes และแน่นอน Comfortably Numb รู้สึกว่าตัวเองเล่นได้แย่มากๆ อิมโพรไวส์หลุดกระจาย ตัวโน๊ตดีๆ ไม่ค่อยมีออกมาเลย มีแต่อะไรก็ไม่รู้ อาจเป็นเพราะเหนื่อยด้วย เลยเล่นอะไรไม่ค่อยออก ก็เลยอยากจะบอกไว้ก่อนเลยว่าคงต้องใช้เวลาฟื้นตัวพอสมควร

สำหรับเซ็ทของเพลงที่เราเล่นกัน ซึ่งหลายคนก็มักจะอยากเล่นเพลงโน้น เพลงนี้เพิ่มอยู่เรื่อย ซึ่งก็มาจากการที่เบื่อเพลงเ่ก่าๆ เดิมๆ กันหมดแล้ว พี่เองก็เบื่อเหมือนกัน แต่ว่าต้องขอบอกว่า ทุกวันนี้ที่เราเล่นกัน เราไม่เคยมีจุดหมายเลย เราเล่นกันแบบสะเปะสะปะไปเรื่อย ทีนี้มันก็ไม่เป็นอะไรหรอก เพียงแต่ว่า วงเราก็ยังไม่เคยออกงานเลยซักงาน พี่เองก็เคยพยายามจะเข็นไปเล่นที่เกษตรก็ไม่สำเร็จ พี่ก็ได้แต่หวังว่า ในอนาคตน่าจะมีงานดีๆ ให้เราได้ไปออกสนามจริงกันเสียที เงินนี่ไม่ต้องหวังเลย มีแต่่จะเกิดค่าใช้จ่ายซะมากกว่า ตอนนี้เราก็ได้แต่รอไปเรื่อยๆ เตรียมตัวให้พร้อม โดยการ "ฝึกซ้อมเซ็ทลิสต์หากิน" เอาไว้ให้ดีที่สุด

ทีนี้ก็จะมีประเด็นขึ้นมาอีกว่า เซ็ทลิสต์หากินของเราจะเป็นอย่างไร ซึ่งก็คงจะยึดตามอุดมการณ์เดิมคือวงเราจะเล่นแต่ฟลอยด์ล้วนๆ เวลาออกงาน อันนี้ก็เลยคิดไว้ตั้งนานแล้วว่ามันควรจะเป็นประมาณนี้

-- First Half
Dark Side of The Moon (Approx 42 Min)
-- Second Half
Shine On You Crazy Diamond (Approx 13 Min)
Echoes (Approx 22 Min)
-- Encore
Wish You Were Here (Approx 5 Min)
Comfortably Numb (Approx 7 Min)

ซึ่งรวมแล้วก็จะกินเวลาชั่วโมงครึ่งหรือ 90 นาทีพอดี ซึ่งก็ถือว่ามากจนแทบเป็นไปไม่ได้สำหรับการออกงานทั่วไป เพราะเท่าที่เคยเล่นมาอยู่ เค้าก็จะให้เวลาเราไม่เกิน 20 นาที เล่นได้ประมาณ 2-3 เพลง เป็นอย่างเก่ง แต่อย่างไรก็ตามขอให้เรายึดเซ็ทลิสต์นี้เป็นหลักก่อน ซ้อมเพลงที่อยู่ในเซ็ทเหล่านี้ให้ปึ๊กๆ ที่สุด ซึ่งอาจต้องทนเบื่อหน่อย แต่พี่เชื่อได้เลยว่า ถ้าหากเราเล่นกันได้อยู่ตัวและได้ความเนียนเพิ่มขึ้นแล้ว เวลาเราได้ออกงานกันจริงๆ ล่ะก็ จะสบายแน่นอน

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #108 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008 | 03:19:15 PM »

Echoes นี่ยังเอาเป็นเวอร์ชั่น Meddle ใช่มั้ยครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #109 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008 | 08:16:21 PM »

วันนี้เป็นวันที่ซ้อมวงมันส์มาก
คุณTron(Sith) มาด้วยร้องเพลงกันแบบออกรสสุดๆๆๆๆ

Bohimian Rhapsody, Stairway to Heven, Great gig มันส์จริงๆ
ถ้าอัดวีดีโอไว้คงอายน่าดู

kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #110 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008 | 08:32:49 PM »

อยากไป !!
TRON

« ตอบ #111 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008 | 10:04:36 PM »

มันส์ดีครับ ปลดปล่อยกันสุดๆไปเลย  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #112 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:30:20 PM »

ขอเพิ่มเติมนะครับว่าฝีมือกีตาร์น้องบาสนี่ไม่ใช่ธรรมดาจริงๆ ดูแล้วเหมือนได้ดู David Gilmour แห่งเมืองไทยจริงๆครับ ไม่ได้แกล้งชมนะครับเนี่ย ส่วนน้องๆทุกคนก็ไม่ใช่เล่นครับ ถ้าได้ซ้อมกันบ่อยๆนี่น่าจะเป็นวง Pink Floyd Tribute ที่ยอดเยี่ยมแห่งประเทศไทยแน่นอนในอนาคต แล้วพี่จะคอยให้กำลังใจนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #113 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:31:15 PM »

ขอเพิ่มเติมนะครับว่าฝีมือกีตาร์น้องบาสนี่ไม่ใช่ธรรมดาจริงๆ ดูแล้วเหมือนได้ดู David Gilmour แห่งเมืองไทยจริงๆครับ ไม่ได้แกล้งชมนะครับเนี่ย ส่วนน้องๆทุกคนก็ไม่ใช่เล่นครับ ถ้าได้ซ้อมกันบ่อยๆนี่น่าจะเป็นวง Pink Floyd Tribute ที่ยอดเยี่ยมแห่งประเทศไทยแน่นอนในอนาคต แล้วพี่จะคอยให้กำลังใจนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าซ้อมครั้งหน้า จะไปร่วม ชม + แจม อีกไหมครับ
TRON

« ตอบ #114 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:33:24 PM »

ถ้าไม่เป็นการเกะกะพื้นที่ในห้องซ้อมของน้องๆ พี่ยินดีที่จะไปแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าซ้อมครั้งหน้า จะไปร่วม ชม + แจม อีกไหมครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #115 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:34:02 PM »

ไปกันอีกก็ดีนะครับ (Kongbei ไปด้วยน้าาา)แต่อาจไม่ซ้อมที่ August62 แล้วมั้งครับ เพราะคราวนี้ไม่ประทับใจอะไรหลายๆอย่างเกี่ยวกับสถานที่น่ะ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #116 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:38:37 PM »

ไปกันอีกก็ดีนะครับ (Kongbei ไปด้วยน้าาา)แต่อาจไม่ซ้อมที่ August62 แล้วมั้งครับ เพราะคราวนี้ไม่ประทับใจอะไรหลายๆอย่างเกี่ยวกับสถานที่น่ะ

ใช่ครับ มันไม่ใกล้แหล่งท่องเที่ยวด้วยครับ
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #117 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:42:24 PM »

เห็นว่าครั้งนี้บริการแย่มากผิดกับที่ชมนักชมหนา ฮืม

« ตอบ #118 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:45:51 PM »

เห็นว่าครั้งนี้บริการแย่มากผิดกับที่ชมนักชมหนา ฮืม

อืมนะ ก็ไม่รู้ว่าแบบนี้เรียกว่าแย่ได้หรือเปล่า แต่สำหรับกลองของผมอ่ะค่อนข้างแย่ คิดได้ไงเอาฉาบแตกมาให้เล่น และแอมป์กีตาร์ก็คุณภาพแย่ลง แถมลืมลูกค้าอีกตังหาก ไปถึงเจอประตูเหล็กเฉยเลย นึกว่าห้องซ้อมปิด

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #119 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:50:01 PM »

เห็นที่พี่เหม่งเล่ามาแล้ว ก็อยากถามว่า นี่เหรอที่ว่าดีกว่าฟอร์จูน ?
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9
พิมพ์