เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:43:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesAre your mini LP CDs...made in Japan ?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Are your mini LP CDs...made in Japan ?  (อ่าน 187292 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 09:02:58 PM »

The Rolling Stones - Germany
Jimi Hendrix - Germany
The Police - Germany
Elton John - Germany

Kiss - Japan

ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 09:10:56 PM »

The Rolling Stones - Germany
Jimi Hendrix - Germany
The Police - Germany
Elton John - Germany

Kiss - Japan

ยิ้มกว้างๆ

โห โดนเป็นชุดเลย จริงๆถ้าไม่คิดมากก็น่าจะโอเคเพราะราคาถูกมากๆ ดีนะมีหลงมาให้วงนึง  ยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 09:12:07 PM »

ผมแกะดูก่อนซื้อแล้วล่ะครับ Germany is OK for me  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 05:26:58 AM »

The Police mini lp cd ที่ผมสั่งจาก HMV Japan เป็นแผ่นญี่ปุ่นจริงๆ และสกรีนที่แผ่นเป็นสีขาว มีบางชุดที่ขาดตลาด ผมก็ซื้อที่ B2S กลับไปดูแล้ว ตัวแผ่น Made in Germany และสกรีนบนแผ่นเป็นสีน้ำเงิน ตอนเห็นของที่กรุงเทพฯ ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่า ในเมื่อแผ่นในญี่ปุ่นมันขาดตลาด แล้วมาโผล่วางขายในเมืองไทยในราคาถูกกว่ากันตั้งครึ่งได้ยังไง

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:23:49 AM »

ถึงว่าแน่ะครับ เดือนก่อนๆนัดเจอรุ่นพี่ท่านนึงแถวสะพานเหล็กเลยแวะไปดูแผ่นที่ร้านแห่งหนึ่ง ยังเปรยๆกับพี่เขาเลยว่า แผ่น Mini-LP ที่ขายนี่ถูกกว่าสั่งเองอีก โชคดีผมสั่งแผ่นกับ Cdjapan ตลอด ไม่เคยโดนกรณีแบบนี้ครับ แต่โดนอีกกรณีนึงคือ โดนค่าย Arcangelo หลอก เอาแผ่น EU มาห่อไว้ข้างในครับ... ยิ้ม
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:34:15 AM »

มีใครเจอแบบนี้บ้างครับ เพื่อนรุ่นพี่ผมไปบ้านรุ่นพี่ของเขาที่บินไปกวาดแผ่นจากญี่ปุ่นคราวละหลายร้อยแผ่นเป็นประจำ เห็น mini lp ของวง prog วงนึงที่อยากได้ แต่ซองพลาสติกเก่าออกเหลืองๆ จึงขอดู พี่คนนั้นบอกว่า เป็นแผ่นคุณภาพต่ำของเกาหลี กระดาษที่ใช้ทำปกหนาเตอะ แผ่นก็เสียงไม่ดี ตอนนี้ ญี่ปุ่นทำออกมาแล้ว กำลังจะบินไปซื้อ เพื่อนผมก็เลยขอฝากซื้อบ้าง พร้อมกำชับว่า เอาของแท้ของญี่ปุ่นนะ ผ่านไป 1 เดือน เพื่อนผมก็ได้รับของที่ฝากซื้อ แต่พบว่า ชุดที่ฝากซื้อเป็นแผ่นเกาหลีทั้งล็อต แถมซองพลาสติกออกเหลืองๆ ด้วย ราคาที่คิดก็สุดโหดพอๆ กับแผ่นใหม่ของญี่ปุ่น อีกเดือนต่อมา เขาแวะไปบ้านรุ่นพี่ที่ฝากซื้อของนั้น ตอนรุ่นพี่คนนั้นไปห้องน้ำ เขาก็ตรงไปดูแผ่นเกาหลีที่เคยเห็นที่บ้านรุ่นพี่ ปรากฎว่า มันไม่อยู่แล้ว แต่มีแผ่น mini lp ของญี่ปุ่นใหม่เอี่ยมวางอยู่ในช่องนั้นแทน เพื่อนผมบอกว่า รุ่นพี่คนนั้นหัวเกรียนด้วยครับ
no7
Fragile

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:50:31 AM »

แผ่นเกาหลีบางค่ายก็ทำดีมาก เช่นค่ายM2U ที่แถมมินิโปสเตอร์ใสห่อ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 09:32:26 AM »

มีใครเจอแบบนี้บ้างครับ เพื่อนรุ่นพี่ผมไปบ้านรุ่นพี่ของเขาที่บินไปกวาดแผ่นจากญี่ปุ่นคราวละหลายร้อยแผ่นเป็นประจำ เห็น mini lp ของวง prog วงนึงที่อยากได้ แต่ซองพลาสติกเก่าออกเหลืองๆ จึงขอดู พี่คนนั้นบอกว่า เป็นแผ่นคุณภาพต่ำของเกาหลี กระดาษที่ใช้ทำปกหนาเตอะ แผ่นก็เสียงไม่ดี ตอนนี้ ญี่ปุ่นทำออกมาแล้ว กำลังจะบินไปซื้อ เพื่อนผมก็เลยขอฝากซื้อบ้าง พร้อมกำชับว่า เอาของแท้ของญี่ปุ่นนะ ผ่านไป 1 เดือน เพื่อนผมก็ได้รับของที่ฝากซื้อ แต่พบว่า ชุดที่ฝากซื้อเป็นแผ่นเกาหลีทั้งล็อต แถมซองพลาสติกออกเหลืองๆ ด้วย ราคาที่คิดก็สุดโหดพอๆ กับแผ่นใหม่ของญี่ปุ่น อีกเดือนต่อมา เขาแวะไปบ้านรุ่นพี่ที่ฝากซื้อของนั้น ตอนรุ่นพี่คนนั้นไปห้องน้ำ เขาก็ตรงไปดูแผ่นเกาหลีที่เคยเห็นที่บ้านรุ่นพี่ ปรากฎว่า มันไม่อยู่แล้ว แต่มีแผ่น mini lp ของญี่ปุ่นใหม่เอี่ยมวางอยู่ในช่องนั้นแทน เพื่อนผมบอกว่า รุ่นพี่คนนั้นหัวเกรียนด้วยครับ

คุณ Masterharper ต้องการจะสื่ออะไรหรอครับ รบกวนอธิบายละเอียด/เล่าให้ฟังอีกทีสิครับ  ยิ้ม
TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 09:55:20 AM »

คุณ Masterharper ต้องการจะสื่ออะไรหรอครับ รบกวนอธิบายละเอียด/เล่าให้ฟังอีกทีสิครับ  ยิ้ม

ไม่มีอะไรหรอกครับ เขาแค่เล่าสู่กันฟังเ้ท่านั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 02:22:42 PM »

ถ้าอยากทราบว่า mini lp cd ชุดใด ทำในรัสเซียบ้าง เข้าไปดูได้ที่ www.cdminilp.com ครับ ทุกแผ่นในเว็ปนี้เป็นแผ่นรัสเซีย แต่อย่าไปสั่งซื้อจากเว็ปนี้นะครับ เขาให้ส่งเบอร์บัตรเครดิตไปก่อน แต่ไม่เคยส่งของให้เลย

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 06:34:03 PM »

ระยะหลังนี้ แผ่นรัสเซียออกมามากจริงๆ เกลื่อนตลาดเลยครับ บางชุดของญี่ปุ่นหมดไปแล้ว แกยังมีขายเลย
เท่าที่สังเกตุแผ่นรัสเซี่ยใน ebay ช่วงราคาช่วงนี้สูงขึ้นประมาณ 30%(จากราคาเฉลี่ยประมาณ $9.99 ขึ้นมาอยู่ที่ $12.99)
แสดงว่ามีตลาดที่ตอบรับมากขึ้น(ไม่รู้ว่าคนที่ซื้อไปรู้หรือเปล่าว่าเป็นแผ่นทำเลียนแบบ-หรือไม่ก็รู้แล้วแต่รับได้)
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2008 | 05:26:35 PM »

ระยะหลังนี้ แผ่นรัสเซียออกมามากจริงๆ เกลื่อนตลาดเลยครับ บางชุดของญี่ปุ่นหมดไปแล้ว แกยังมีขายเลย
เท่าที่สังเกตุแผ่นรัสเซี่ยใน ebay ช่วงราคาช่วงนี้สูงขึ้นประมาณ 30%(จากราคาเฉลี่ยประมาณ $9.99 ขึ้นมาอยู่ที่ $12.99)
แสดงว่ามีตลาดที่ตอบรับมากขึ้น(ไม่รู้ว่าคนที่ซื้อไปรู้หรือเปล่าว่าเป็นแผ่นทำเลียนแบบ-หรือไม่ก็รู้แล้วแต่รับได้)

ผมว่าคนบริโภคบ้านเรา หรือ ในบอร์ดของเราติดภาพ Mini LP เวอร์ชั่นของญี่ปุ่นมาตั้งแต่แรก อาจเป็นเพราะเรื่องของคุณภาพ ความปราณีต ฯลฯ แต่ผู้บริโภคบางกลุ่มอาจจะชอบเวอร์ชั่นรัสเซีย จะเพราะว่าราคาถูก ความเรียบง่าย หรือชอบในความเป็น Mini LP จริง ๆ ก็แล้วแต่ครับ คือไม่ซีเรียสว่าต้องเนียบแบบแผ่นญี่ปุ่นก็ได้ เพราะคนที่เอามาขายใน ebay ก็ขายได้เป็นกอบเป็นกำ

ว่าง ๆ เดี๋ยวผมจะลองสอย Mini LP แผ่นรัสเซี่ยนมาดูครับ เคยสอยดีวีดีมาชุดนึงแล้ว คุณภาพก็ถือว่าดีครับ
TRON

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 08:03:23 AM »

ผมว่าคนบริโภคบ้านเรา หรือ ในบอร์ดของเราติดภาพ Mini LP เวอร์ชั่นของญี่ปุ่นมาตั้งแต่แรก อาจเป็นเพราะเรื่องของคุณภาพ ความปราณีต ฯลฯ แต่ผู้บริโภคบางกลุ่มอาจจะชอบเวอร์ชั่นรัสเซีย จะเพราะว่าราคาถูก ความเรียบง่าย หรือชอบในความเป็น Mini LP จริง ๆ ก็แล้วแต่ครับ คือไม่ซีเรียสว่าต้องเนียบแบบแผ่นญี่ปุ่นก็ได้ เพราะคนที่เอามาขายใน ebay ก็ขายได้เป็นกอบเป็นกำ

ว่าง ๆ เดี๋ยวผมจะลองสอย Mini LP แผ่นรัสเซี่ยนมาดูครับ เคยสอยดีวีดีมาชุดนึงแล้ว คุณภาพก็ถือว่าดีครับ

สงสัียคุณ jk จะเข้าใจอะไรผิดแล้วมั๊งครับ? แผ่นรัสเซียนี่ผิดกฏหมายนะครับ แผ่นรัสเซียนี่ไม่ใช่แผ่นทางการนะครับ ถ้าไม่ได้จะซื้อมาเพื่อดูหรือฟังอย่างเดียว ถ้าสะสมจริงๆไม่ควรสะสมของปลอมครับ ผมว่าคนที่ซื้อ mini lp นี่เขาซื้่อไปสะสมเสียส่วนใหญ่นะครับ เรื่องคุณภาพเสียงแผ่นญี่ปุ่นนี่น่าจะเป็นเหตุผลรองมากกว่า มันไม่เกี่ยวกับติดภาพแผ่นญี่ปุ่นอะไรเลย และแผ่นรัสเซียมันไม่ได้เหมือน mini lp จริงๆครับ mini lp ที่แท้จริงต้องใช้วัสดุทุกอย่างเหมือนแผ่นเสียงต้นฉบับซึ่งเแ่ผ่นรัสเซียไม่ใช่เลยครับ แล้วจะเรียกว่า mini lp จริงๆได้ยังไงครับล่ะครับ โดยส่วนตัวผมเก็บแผ่น mini lp ญี่ปุ่นนี่เหตุผลหลักเพราะมันเป็น mini lp แผ่นแท้ครับ ไม่ใช่ว่าเพราะผลิตในญี่ปุ่นอย่างเดียวหรอกครับ ถ้ามี mini lp ที่เป็นลิขสิทธิ์แท้ๆปกใช้วัสดุญี่ปุ่นแต่แผ่นผลิตในเยอรมันเหมือนที่ universal นำเข้ามาขาย 300 กว่าบาทถึง 400 บาท ถ้าเป็นวงทีผมชอบผมซื้อแน่นอนครับ ถึงแม้จะเป็นแผ่นเยอรมันก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2008 | 10:43:19 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 08:54:38 AM »

...แต่ผมว่า Mini Lp เว่อร์ชั่นแผ่นเยอรมันน่าจะเรียกว่าเป็นพันธ์ผสมนะครับ
คงต้องมีบทความความรู้และประเภทเกี่ยวกับ Mini Lp แล้วสิครับ อีกหน่อยมันคงแตกแขนงไปหลายรูปแบบ
panyarak

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 09:00:05 AM »

ผมจะซื้อ mini lp ของรัสเซีย เฉพาะชุดที่ญี่ปุ่นไม่ทำเท่านั้น เช่น Pink Floyd - A Nice Pair และกำลังเล็ง Iron Maiden อยู่ แม้ว่าจะมีแผ่น mini lp ของยุโรปอยู่แล้วซึ่งไม่มีโอบิ แต่เห็นรัสเซียทำโอบิสวยดีครับ ผมมี mini lp จากรัสเซียอยู่ล็อตนึง โอบิมันผิดไม่ตรงกับแผ่นหมดทุกชุดเลยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 37
พิมพ์