เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:07:55 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesคุณภาพเสียงของแผ่น อเมริกา กับ เยอรมัน ต่างกันมากไหมครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพเสียงของแผ่น อเมริกา กับ เยอรมัน ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 3345 ครั้ง)
takumi55
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008 | 12:55:22 PM »

อยากทราบว่าคุณภาพเสียงจากแผ่น เมกา กับเยอรมันต่างกันเยอะไหมครับ  แผ่นเมกา เสียงดีกว่ามากไหม ต่างกันแบบฟังออกได้โดยง่ายเลยไหมครับ

ที่สอบถามเพราะว่า ผมมีทั้งแผ่น เมกา และเยอรมัน แต่ไม่เคยมีแบบ อัลบัมเดียวกัน ศิลปินเดียวกัน เลยเปรียบเทียบยาก

พอดีกำลังจะซื้อ skid row 2 ชุดแรก   แผ่นเมกา ราคา550 แผ่นเยอรมัน420
ควรจะซื้อเมกาไปเลยไหมครับ หรือว่าถ้าเสียงต่างกันไม่มาก หรือฟังแทบไม่ออก ผมจะได้เล่นเยอรมันแทน

มีพี่คนนึงบอกไว้ว่า ถ้าเครื่องเสียงยิ่งแพง ยิ่งฟังออกง่ายว่า แผ่นเมกา เสียงดีกว่า

ชุดของผม ราคาแสนห้า แบบนี้คิดว่าฟังแล้วจะแยกความต่างได้ชัดเจนเลยไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008 | 01:01:33 PM »

ไม่ต้องแสนห้าหรอกครับ หมื่นห้าก็ฟังออก เครื่องเสียงแสนห้าน่าไปฟังพวกแผ่น mastersound หรือพวก sacd, dvd-audio ไปเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2008 | 01:05:45 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008 | 01:14:49 PM »

อเมริกาเป็นที่ยอมรับมากกว่า เมกา ไปเลย  ยิ้มกว้างๆ

takumi55
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008 | 01:18:25 PM »

ปกติ ผมก็จะฟังแผ่นพวก audiophile ด้วยครับ แผ่นพวกนั้นอัดเสียงได้สุดยอดมากๆ เพียงแต่แนวเพลงก็จะเน้นพวกเพลงร้องผู้หญิง กับเพลง jazz ซะมากกว่าครับ ยิ้มกว้างๆ

sacd กับ dvd audio คงต้องขอข้ามไปล่ะครับ เพราะแผ่นที่ชอบๆ ไม่มีทำเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ไม่ต้องแสนห้าหรอกครับ หมื่นห้าก็ฟังออก เครื่องเสียงแสนห้าน่าไปฟังพวกแผ่น mastersound หรือพวก sacd, dvd-audio ไปเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
takumi55
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008 | 01:20:38 PM »

ถ้างั้นอาทิตย์หน้าไปสอย skid row แผ่นอเมริกาโลดดดด ยิงฟันยิ้ม
ส่วนวันนี้ไปสอย bad4good แผ่นญี่ปุ่น และ dream theater image&words แผ่นเมกา ก่อนดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

อเมริกาเป็นที่ยอมรับมากกว่า เมกา ไปเลย  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มกราคม 2009 | 09:09:52 AM »

เมื่อครั้งที่เดินตระเวนซื้อแผ่นซีดีตามร้านขายแผ่นในกรุงเทพเมื่อราวปี 2534-2540 นั้น สำหรับอัลบั้มเดียวกัน ถ้ามีให้เลือกได้ ผมจะเลือกแผ่นอเมริกาครับ แม้เครื่องเล่นซีดีและเครื่องเสียงของผมจะราคาไม่แพงถึงขั้นไฮเอนด์ แต่ก็ฟังออกครับว่าฟังแผ่นอเมริกาแล้วมันได้เสียงที่สะใจคอคนร็อคครับ
หน้า: [1]
พิมพ์