เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:43:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesThai Mini LP รุ่น Oversized - Triumphs Kingdom - Twice TK - X'mas Edition
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thai Mini LP รุ่น Oversized - Triumphs Kingdom - Twice TK - X'mas Edition  (อ่าน 4225 ครั้ง)
lalink
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 11:33:20 AM »

วันนี้จะมาขอแนะนำ Mini LP แบบไทยๆ ให้เข้ากับบรรยากาศเดือนธันวาคมซะหน่อยครับ

อัลบั้มชุดที่ว่าคือ Twice TK ของวงชื่อดังแห่งยุคเมื่อหลายปีก่อน Triumphs Kingdom หรือ น้องโบ-จ๊อยซ์ ของเรานั่นเอง ยิงฟันยิ้ม

(น่าเสียดายที่ตอนนี้ น้องจ๊อยซ์ของเราไม่รักดี ไปตะเวนทัวร์คอนเสิร์ตในคุกซะแล้ว ส่วนน้องโบ ก็เริ่มงั่กแล้ว ไม่ใสๆ เหมือนในอดีต)

อัลบั้มชุดนี้ที่เอามาโชว์ให้ดู เป็นแบบ X'mas Edition ครับ  ออกมานานหลายปีแล้ว  ตอนนี้แบบกล่องธรรมดา ก็ยังพอหาซื้อได้อยู่

Mini LP ชุดนี้ ขนาดออกจะ oversized นิดหน่อย  (อาจไม่ได้ตามมาตรฐานของ ผู้ตรวจสอบ mini LP แห่งชาติ อย่างคุณ polotoon ยิงฟันยิ้ม)

อ่อ สำหรับเพลง ชุดนี้ก็ไม่ธรรมดานะครับ  มีซิงเกิ้ลฮิต ผ้าเช็ดหน้า อันแสนโด่งดัง  ซึ่งเปิดกันกระจายในเธค และผับสมัยก่อน ยิงฟันยิ้ม

ปล. ต้องขออภัยที่รูปอาจดูไม่ชัดนัก

ปกด้านหน้าครับ  เห็นปกก็รู้แล้วว่าเป็น X'mas Edition

ปกเป็นแบบ gatefold sleeve เสียด้วย กางออกแล้ว ทางด้านซ้ายจะเป็นที่เก็บแผ่นซีดี (มีซองใส่แผ่นแบบ mini LP ของ ญี่ปุ่นรุ่นดีๆ อีกต่างหาก)   ส่วนทางด้านขวาจะเป็นซองสีแดง ใส่การ์ดสวยๆ งามๆ

แกะซองสีแดง (ซองอั่งเปา?) ออกมา ก็จะเป็นการ์ดอวยพรคริสมาสต์หลายแบบ ดูแล้วน่ารักน่าชัง ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2008 | 11:35:32 AM โดย lalink » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 01:00:08 PM »

อ้างถึง
(อาจไม่ได้ตามมาตรฐานของ ผู้ตรวจสอบ mini LP แห่งชาติ อย่างคุณ polotoon  ยิงฟันยิ้ม)
หามิได้ครับ ที่จริงผมอยากให้ Mini Lp ขนาดใหญ่เท่าแผ่น 7"Single ของแผ่นเสียงด้วยซ้ำครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 01:32:32 PM »

ด้วยความเคารพจริงๆ  ผมมองแพ๊คเำกจพวกนี้ว่า digipak, papersleeve มากกว่าครับ คำว่า mini lp น่าจะใช้กับแพ๊คเกจที่ย่อส่วนหรือจำลองจากแผ่นเสียงที่เคยออกมา่ก่อนแล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรครับจะเรียก mini lp กันก็ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 01:46:56 PM »

อ้างถึง
(อาจไม่ได้ตามมาตรฐานของ ผู้ตรวจสอบ mini LP แห่งชาติ อย่างคุณ polotoon  ยิงฟันยิ้ม)
หามิได้ครับ ที่จริงผมอยากให้ Mini Lp ขนาดใหญ่เท่าแผ่น 7"Single ของแผ่นเสียงด้วยซ้ำครับ  ยิ้มกว้างๆ

เคยมีแถวยุโรปทำออกมา 2-3 ชุด จำได้ว่ามี Pallas - The Sentinel กับ Spock's Beard ด้วย แต่ไม่ได้รับความนิยม เลยเลิกไปครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 04:08:49 PM »

ด้วยความเคารพจริงๆ  ผมมองแพ๊คเำกจพวกนี้ว่า digipak, papersleeve มากกว่าครับ คำว่า mini lp น่าจะใช้กับแพ๊คเกจที่ย่อส่วนหรือจำลองจากแผ่นเสียงที่เคยออกมา่ก่อนแล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรครับจะเรียก mini lp กันก็ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเอากันตามภาษา อันที่จำลองต้องเรียก Vinyl Replica
Lp มาจาก Long Play, Mini Lp น่าจะหมายถึง แผ่นเสียงแผ่นเล็ก หรือกล้อมแกล้มเป็น Cd ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 04:55:35 PM »

ถ้าเอากันตามภาษา อันที่จำลองต้องเรียก Vinyl Replica
Lp มาจาก Long Play, Mini Lp น่าจะหมายถึง แผ่นเสียงแผ่นเล็ก หรือกล้อมแกล้มเป็น Cd ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ mini lp เป็นศัพท์ที่เริ่มเรียกใช้ vinyl replica นี่แหละครับ เพราะฉะนั้น mini lp กับ vinyl replica ก็น่าจะมีความหมายเดียวกันว่า "นำแผ่นเสียงมาจำลองย่อส่วนให้เล็กลง ในรูปแบบ cd"

ผมแค่คิดว่าคำว่า mini lp น่าจะสงวนไว้เรียกแผ่นที่ทำออกมาโดยจำลองจากแผ่นเสียงจริงๆที่ควรค่าน่าสะสมเท่านั้นแหละครับ มิฉะนั้นแผ่นซีดีเพงไทยบ้านเราก็อาจจะเรียกเป็น mini lp กันแทบทั้งนั้นเลย กลัวคนอื่นจะสับสนคำว่า mini lp น่ะครับ

แต่จริงๆแล้วก็นานาจิตตังครับ อย่าไปซีเรียสดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2008 | 05:08:50 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 06:37:18 PM »

ถ้ายึดถือตามนั้น ของไทยก็คงต้องเรียกเป็น Papersleeve หมดล่ะครับ ส่วน Digipack ก็เอาไว้เรียกพวกที่มีขนาดเหมือนกล่อง Cd หรือที่มีถาดพลาสติกแปะอยู่  ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2008 | 12:12:19 PM »

ใช่ครับ mini lp เป็นศัพท์ที่เริ่มเรียกใช้ vinyl replica นี่แหละครับ เพราะฉะนั้น mini lp กับ vinyl replica ก็น่าจะมีความหมายเดียวกันว่า "นำแผ่นเสียงมาจำลองย่อส่วนให้เล็กลง ในรูปแบบ cd"

ผมแค่คิดว่าคำว่า mini lp น่าจะสงวนไว้เรียกแผ่นที่ทำออกมาโดยจำลองจากแผ่นเสียงจริงๆที่ควรค่าน่าสะสมเท่านั้นแหละครับ มิฉะนั้นแผ่นซีดีเพงไทยบ้านเราก็อาจจะเรียกเป็น mini lp กันแทบทั้งนั้นเลย กลัวคนอื่นจะสับสนคำว่า mini lp น่ะครับ

แต่จริงๆแล้วก็นานาจิตตังครับ อย่าไปซีเรียสดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ

บางครั้งก็ยังเคยเห็น seller บางเจ้าในญี่ปุ่นใช้คำว่า"miniature LP style paper sleeve" ด้วยเหมือนกัน แต่จริงๆแล้วก็คงหมายถึงตัวเดียวกันนั่นเองครับ
หน้า: [1]
พิมพ์