เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 07:12:52 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Lp CD Vs CD Deluxe Edition  (อ่าน 70066 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 06:17:18 AM »

เนื่องจากมีเพื่อนๆสมาชิกเก็บสะสมซีดีกันทุกคน  แต่ที่มีผู้นิยมสะสมกันมากก็คือพวกMini Lp Cd
เป็นซีดีที่มีPackageเหมือนแผ่นเสียงแต่ย่อส่วนเล็กลง ส่วนCD ที่เป็นDeluxe Editionนั้นออกแบบPackageที่เป็นแผ่นคู่
ได้อย่างสวยงามเช่นกันและที่สำคัญซีดีDeluxe Editionจะมีเพลงแถมมาให้ด้วย
ผมอยากจะให้เพื่อนสมาชิกลองเปรียบเทียบข้อดีของแต่ละแบบว่าดีกว่ากันเช่นใด(รวมทั้งคุณภาพเสียงด้วย)
ถ้าเปรียบเทียบแบบอัลบั้มเดียวกันได้ยิ่งดีครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 07:53:50 AM »

เสียง ผมคิดว่าไม่ต่างกันมาก
รูปแบบ mini lp ดูดีกว่าเยอะครับ
เพลงแถม หาฟังเอาจากที่อื่น แล้วซื้อ mini lp เอาครับ

TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 08:59:47 AM »

ผมไม่ชอบแพ๊คเกจ Deluxe Edition ที่เป็น Digipak หนาๆเลยครับ ทำออกมาเหมือนๆกันทุกอัลบั้มดูแล้วมันโหลๆยังไงไม่รู้ครับ ยิ่งเห็นแผ่นไทยทำออกมามากมาย โดยทำออกมางานหยาบมาก กระดาษคุณภาพต่ำ พิมพ์สีเพี้ยน จัดรูปเล่มไม่ปราณีต ยิ่งไ่ม่อยากเสียเงินซื้อเลยครับ สำหรับผมยังไงเสียก็ต้อง mini lp เท่านั้นถึงแม้ต้องจ่ายแพงกว่า อีกอย่างคือพวก mini lp มันไม่ได้ย่อส่วนแผ่นเสียงอย่างเดียว แต่ใช้วัสดุกระดาษชนิดเดียวกับตอนที่ออกแผ่นเสียงทุกประการ คือถ้าเนื้อกระดาษมีลายอย่างอัลบั้ม In The Court of Crimson King - King Crimson, Meddle - Pink Floyd หรือ The Moody Blues - Every Good Boy Deserve Favour ก็จะใช้กระดาษชนิดเดียวกัน เฉดสีก็จะเหมือน อันนี้เป็นความปราณีตของประเทศญี่ปุ่นอยู่แล้ว หรืออย่างปกแผ่นเสียงอัลบั้มพื้นขาวอย่าง Pink Floyd - The Wall, The Beatles - Rovolver, Genesis - The Lamb Lie Down on Broadway ถ้าปกแผ่นเสียงสีขาวออกเหลืองๆยังไง mini lp ก็จะขาวเหลืองดูเก่าๆคลาสสิคอยู่อย่างนั้นคือไม่มีการปรับแต่งอะไรเลย แถมมีโอบิที่แถบข้างที่ถ้าจำลองจากโอบิจริงสมัยเป็นแผ่นเสียงก็จะยิ่งน่าสะสมมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2010 | 11:27:35 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 09:03:56 AM »

ส่วนเรื่องเสียงนี่คงต้องดูว่าแผ่นนั้นใช้ master ของอัลบั้มนั้นๆของปีไหนอีกทีครับ เพราะพวกนักสะสมแ่ผ่นจริงๆจะพอทราบว่าแต่ละอัลบั้มควรฟัง master ของปีไหน ส่วน mini lp นั้นจะเป็นแผ่่นญีุ่ปุ่นอยู่แล้วซึ่งเสียงมักจะดีกว่าแผ่นประเทศอื่นอยู่แล้ว(ส่วนใหญ่นะครับ) ยิ่งถ้าได้แผ่นที่เป็น master ที่ดีก็ยิ่งดีครับ จะยิ่งได้เปรียบ Deluxe Edtion ที่เป็นแผ่นยุโรปทั่วไป (แผ่นไทยไม่ต้องพูดถึงนะครับ) ในขณะที่พวก Deluxe Edition มักเป็นอัลบั้มที่ remaster มาแล้วทั้งนั้นซึ่งตรงนี้มีหลายคนไม่ชอบฟังแผ่น remaster กันนัก เนื่องเพราะมันจะมีความคมผิดธรรมชาติ เบสแข็งหรือกระด้างเกินก็มี ฟังดูเหมือนเป็น digital มากเกินไปไม่ธรรมชาติเหมือน master รุ่นเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2010 | 11:25:11 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 09:19:17 AM »

อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่สงสัยว่าหลายคนที่ชอบ MINI LP เพราะทำรูปลักษณ์ได้ใกล้เคียงแผ่นเสียง
  ยังงี้ทำไมไม่เก็บเป็นแผ่นเสียงเลยล่ะครับ ดูดีกว่าเยอะเลย ทั้งคุณภาพเสียงและแพคเก็จ 

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 09:25:42 AM »

อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่สงสัยว่าหลายคนที่ชอบ MINI LP เพราะทำรูปลักษณ์ได้ใกล้เคียงแผ่นเสียง
  ยังงี้ทำไมไม่เก็บเป็นแผ่นเสียงเลยล่ะครับ ดูดีกว่าเยอะเลย ทั้งคุณภาพเสียงและแพคเก็จ 

เก็บทั้ง 2 แบบครับ

TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 10:04:41 AM »

คือผมทราบดีว่าแผ่นเสียงเสียงดีกว่าและอาร์ตเวอร์คใหญ่กว่าน่าสะสมกว่า แต่ผมมีข้อจำกัดดังนี้ครับ

1. ผมอาศัยในคอนโดที่มีพื้นที่ไม่มาก ถ้าจะให้สะสมแผ่นเสียงที่มีขนาดใหญ่คงเป็นเรื่องยากครับ
2. การจะฟังแผ่นเสียงให้ได้เสียงดีต้องมีความอดทน ความรู้่ในการ set up เครื่องให้ถูกต้องเพื่อจะให้ได้เสียงที่ดีจริง (อันนี้ยังไม่พูดถึงค่าใช้จ่ายของเครื่องเล่นนะครับ) ทำให้ผมไม่อยากเล่นแผ่นเสียงครับ
3. ถ้าจะมาเล่นแผ่นเสียงตอนนี้โดยเฉพาะอัลบั้มคลาสสิคเก่าๆก็ต้องมาซื้อแผ่นมือสองซึ่งไม่ใช่หาง่ายๆแถมยุ่งยาก(สำหรับผม)ในการหาแผ่นที่คุณภาพดีหรือไม่ตกร่อง อายุการใช้งานก็ไม่นานเหมือนซีดีด้วย ต้องดูแลรักษาให้ดี หรืออาจต้องซื้อหลายก๊อปปี้มาตุนไว้อีก ราคาแผ่นเสียงดีๆก็ไ่ม่ใช่ว่าถูกๆ ยิ่้งถ้าต้องการแผ่นญี่่ปุ่นที่มีโอบิเหมือน mini lp ที่น่าสะสมคงต้องจ่ายแพงหลายเท่าตัว

สรุปคือผมรักที่จะเล่นซีดีเพราะความสะดวกสบายสำหรับผม ในขณะเดียวกันผมก็ชอบ package แบบแผ่นเสียงที่คลาสสิคกว่าซีดี ดังนั้น mini lp จึงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 11:48:44 AM »

เพลงแถม หาฟังเอาจากที่อื่น แล้วซื้อ mini lp เอาครับ

ข้อนี้ผมเห็นด้วยครับ พวก remaster ที่มีเพลงแถมยัดมาเยอะๆนี่บางครั้งมันทำให้อรรถรสการฟังอัลบั้มนั้นๆเสียไปด้วย ผมชอบฟังอัลบั้มที่เป็นอัลบั้มจริงๆคือมีเพลงเท่าที่ทางศิลปินเขาทำไว้เมื่อสมัยก่อน ส่วนเพลงแถมไปโหลดฟังเอาก็ได้ ซึ่งพวกเพลงแถมนี่ส่วนใหญ่ฟังรอบเดียวก็จบแล้วจบกัน
อั๋น501

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 12:08:16 PM »

ผมอ่านความคิดเห็นมาทั้งหมดนี้ Mini Lp CDคนที่ชื่นชอบเพราะแพ็คเกจมันเหมือนแผ่นเสียง
ที่ว่าแพ็คเกจดูดีกว่า สวยกว่าชอบกว่าแบบDeluxe Editionก็เพราะมันเลียนแบบปกแผ่นเสียง
ถ้าหากเราเอาซีดีทั้งสองแบบนี้ ไปให้คนที่ไม่ได้ชอบเล่นแผ่นเสียงเลือกดูว่าปกแบบใดสวยกว่ากัน
ผมว่าต้องมีคนชื่นชอบปกแบบDeluxe Editionอย่างน้อยมีผมคนหนึ่งที่ชอบทั้งๆทีผมก็ชอบแผ่นเสียง
อันนี้เราแค่พูดถึงปกแผ่นซีดีเท่านั้น ยังไม่ได้มาสรุปกับเรื่องคุณภาพเสียงเลยครับ
ผมอยากให้ท่านใดก็ได้ที่สะสมMini Lp CDมีอัลบั้มดังต่อไปนี้ไหมครับ ช่วยนำรูปลงเปรียบเทียบ
ซีดีทั้งสองแบบให้ได้ดูกันหน่อย
THE WHO-LIVE AT LEEDS
THE WHO-Who'next
THE WHO-TOMMY
BLIND FAITH
The Allman Brothers Band At Fillmore East
PETER FRAMPTON-Frampton Comes Alive!
เอาลงให้เห็นทั้งด้านนอกด้านในด้วยนะครับ แล้วเราค่อยมาว่ากันต่อครับ
TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 12:41:54 PM »

เลือกดูตามใจชอบเลยครับ กดรูปเล็กดูขยายได้นะครับ จริงๆผมไม่มีแผ่นที่พี่อั๋นขอมาเลย เอาจากที่อื่นมาให้ดู  ยิ้มกว้างๆ

THE WHO-LIVE AT LEEDS

http://www.minilps.net/who/live-at-leeds-pocp-9198

THE WHO-Who'next

http://www.minilps.net/who/who-s-next-pocp-9199

THE WHO-TOMMY

http://www.minilps.net/who/tommy-pocp-9196

BLIND FAITH

http://www.minilps.net/blind-faith/blind-faith-uicy-9168

The Allman Brothers Band At Fillmore East

http://www.minilps.net/allman-brothers-band/at-fillmore-east-phcr-94003

PETER FRAMPTON-Frampton Comes Alive!

http://www.minilps.net/frampton-peter/frampton-comes-alive-uicy-93601

แต่ผมว่าของแบบนี้อยู่ที่ความชอบส่วนตัวครับ ไม่เกี่ยวว่าต้องชอบแผ่นเสียงแล้วจะชอบ mini lp
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 12:56:09 PM »

ผมอาจจะไม่เหมือนท่านอื่นครับ  ยิ้มกว้างๆ

มินิแอลพีและแผ่นเสียงสำหรับผมไม่ได้ซื้อมาฟัง แต่ซื้อมาสะสมเท่านั้น แผ่นเสียงที่บ้านไม่เคยฟังเลยสักชุด จะเลือกที่ปกสวยๆมาเก็บไว้ ส่วนมินิแอลพีแกะเล่นปกทุกอันครับ ถ้าเพลงด้านในถูกใจก็โชคดีไป ซีดีบางแผ่นก็ฟังครั้งเดียวเลิกเลย แกะเล่นปกอย่างเดียว เพราะผมเป็นพวกชอบปกที่ออกแบบมาแปลกหรือพวก gimmick อะไรทำนองนั้น

ถ้าซื้อมาฟัง โดยเฉพาะศิลปินที่ชอบจะซื้อเป็นลิมิเต็ด boxset หรือ special edition ไปเลย เพราะอยากได้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับงานชิ้นนั้นและไม่อยากซื้อซ้ำอีก

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 12:57:19 PM »

ผมว่าเดี๋ยวอีกซักพัก เว็บ Thaiprog จะได้นักสะสม Mini Lp เพิ่มขึ้นอีกคนแน่ ๆ (ุพี่อั๋น นั่นเอง)  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 12:59:18 PM »

ผมว่าเดี๋ยวอีกซักพัก เว็บ Thaiprog จะได้นักสะสม Mini Lp เพิ่มขึ้นอีกคนแน่ ๆ (ุพี่อั๋น นั่นเอง)  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่อ่านดูคิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 01:04:08 PM »

ในส่วนของผมนั้น เก็บเอาตามความพอใจครับ
ก็ต้องยอมรับว่า Mini Lp Japan นั้นทำออกมาได้ปราณีต ทุกรายละเอียด น่าเก็บสะสม ซึ่งผมก็เก็บสะเปะ สะปะ ครับ (เพราะมันแพง)

ส่วนที่เป็น deluxe edition ก็ไม่เกี่ยงครับ ผมว่าเค้าน่าจะทำ package ให้มันกระทัดรัดกว่านี้หน่อย อย่าหนามากไป
เพลงแถมบางงาน บางชุดก็ถือว่าดี (ผมเป็นคนไม่โหลดเพลงฟัง) ตัวอย่าง ของ Venom Black Metal ที่แถมดีวีดีการแสดง
สดที่ London กับ Black Sabbath The Mob Rules ถือว่าทำำออกมาได้ถูกใจผมครับ

สรุป ผมชอบ ทั้ง 2 อย่าง ครับ
JKNoremorse

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 01:05:16 PM »

เท่าที่อ่านดูคิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ ยิ้มกว้างๆ

ฮ่า ๆ ไม่แน่ครับ พี่ Tron เล่นเอาั link ตัวอย่างมาให้พี่อั๋นดูแล้ว
ผมว่า คงมีซักแผ่นครับ ได้หวดแน่  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 13
พิมพ์