เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:07:10 AM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Lp CD Vs CD Deluxe Edition  (อ่าน 70068 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 01:13:07 PM »

ผมว่าเดี๋ยวอีกซักพัก เว็บ Thaiprog จะได้นักสะสม Mini Lp เพิ่มขึ้นอีกคนแน่ ๆ (ุพี่อั๋น นั่นเอง)  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่อ่านดูคิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ ยิ้มกว้างๆ

ฮ่า ๆ ไม่แน่ครับ พี่ Tron เล่นเอาั link ตัวอย่างมาให้พี่อั๋นดูแล้ว
ผมว่า คงมีซักแผ่นครับ ได้หวดแน่  ยิงฟันยิ้ม

คุณTRON เล่นวางยาผมไว้ให้ได้ดูรูปอย่างนี้ สงสัยเข้าทางแน่ๆ
แล้วไม่เห็นมีของDeluxe Edition เลย
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 01:29:46 PM »

อย่างที่บอกครับ อัลบั้มเหล่านี้ผมไม่มีเก็บทั้ง mini lp และ duluxe edtion (digipak) ครับ สงสัยต้องรอท่านอื่นอีกที ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 01:39:03 PM »

ในเรื่องแพ็คเกจผมเห็นด้วยกับคุณอั๋นนะครับ  ผมว่ามินิ แอลพี มันครึ่งกลางๆชอบกล
  แผ่นเสียงก็ไม่ใช่ ซีดีก็ไม่เชิง  ที่สำคัญผมชินกับการสัมผัสแผ่นเสียงน่ะครับ มินิ แอลพี
  มันเลยดูเล็กไปไม่เต็มไม้เต็มมือ

ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงของซีดีผมมองว่าแผ่นที่นำมาทำรีมาสเตอร์หรือนำมาออกตอนหลัง
  เสียงจะดีกว่าที่ออกมาล็อตแรกๆครับ  ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไร เพราะซีดี
  พวกนี้ผมยังฟังไม่ค่อยมาก
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 02:25:13 PM »

ในเรื่องแพ็คเกจผมเห็นด้วยกับคุณอั๋นนะครับ  ผมว่ามินิ แอลพี มันครึ่งกลางๆชอบกล
  แผ่นเสียงก็ไม่ใช่ ซีดีก็ไม่เชิง  ที่สำคัญผมชินกับการสัมผัสแผ่นเสียงน่ะครับ มินิ แอลพี
  มันเลยดูเล็กไปไม่เต็มไม้เต็มมือ

ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงของซีดีผมมองว่าแผ่นที่นำมาทำรีมาสเตอร์หรือนำมาออกตอนหลัง
  เสียงจะดีกว่าที่ออกมาล็อตแรกๆครับ  ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไร เพราะซีดี
  พวกนี้ผมยังฟังไม่ค่อยมาก

อันนี้ผมมองว่าเป็นเรื่องรสนิยมของแต่ละคนในการเก็บแล้วล่ะครับ
ทุก ๆ คนในที่นี้ อายุต่างกัน ฉะนั้น เรื่องของฟอรแม็ตในการเสพ หรือ เก็บ ก็ต่างกัน ตามยุคสมัย

คนที่เกิดในยุค '70 หรือ '80 จะนิยมในเรื่องของ แผ่นเสียง, เทป, VHS
คนที่เกิดในยุค '90 หรือ '00 ก็จะนิยมในเรื่องของ เทป, ซีดี, DVD

คนที่ชอบเก็บแผ่นเสียง หรือ มินิ แอลพี ผมว่านอกเหนือจากรสนิยมแล้ว ปัจจัยอื่น ๆ ก็มี เช่น
สถานที่ในการฟังเพลง, ความดูแลเอาใจใส่, ความพิถีพิถัน และสภาพแวดล้อมอื่น ๆ เป็นต้น (เงิน สำคัญที่สุด)

ส่วนเรื่องของ Remaster ซึ่งบางท่านอาจจะไม่ชอบ เพราะมีการปรับแต่งเสียงจนเสียความเป็นต้นฉบับไปนั้น
สำหรับผม เฉย ๆ ครับ

ไม่ได้ไปใส่ใจ หรือ เอาไปเปรียบเทียบกับต้นฉบับ เพราะเราไม่เคยฟังมาก่อน ว่า้เสียงของต้นฉบับจะเป็นยังไง

เพราะ จุดประสงค์ของผม คือ ซื้อมาเพื่อฟัง เพื่อศึกษา "ดนตรี" ของวงนั้น ๆ ครับ  ยิ้ม
TRON

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 10:48:38 PM »

ผมรวบรวมภาพถ่าย mini lp บางส่วนของผมไว้เผื่อสำหรับคนที่สนใจว่า mini lp หน้าตามันเป็นอย่างไรบ้างนะครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3916.msg82823#msg82823
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 03:59:35 PM »

เชิญพี่อั๋นทัศนาคอลเลคชั่น The Allman Brothers ของคุณโปโลตูนตามนี้ได้เลยครับ มี deluxe edtion ให้ดูด้วย

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2276.0
อั๋น501

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 04:06:19 PM »

คราวนี้ถึงฝั่งของซีดีDeluxe Editionโชว์บ้างนะครับ

C10868.jpg][/URL]

TRON

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 04:16:10 PM »

สวยดีครับ (พื้นหลังรูปลายไม้นะ) พูดเล่นครับ จริงๆผมก็ว่าพวก duluxe edition digipak มันก็ทำออกมาได้ดีครับ คือผมมอง mini lp กับ digipak สวยคนละแบบคือ mini lp สวยแบบย้อนยุค คงความเป็นต้นฉบับ ส่วน digipak สวยแบบหรูหรากว่า ทันสมัยกว่า
อั๋น501

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 10:21:58 PM »

สวยดีครับ (พื้นหลังรูปลายไม้นะ) พูดเล่นครับ จริงๆผมก็ว่าพวก duluxe edition digipak มันก็ทำออกมาได้ดีครับ คือผมมอง mini lp กับ digipak สวยคนละแบบคือ mini lp สวยแบบย้อนยุค คงความเป็นต้นฉบับ ส่วน digipak สวยแบบหรูหรากว่า ทันสมัยกว่า

เห็นไหมครับซีดีพวกDeluxe Editionทำแพ็คเกจได้สวยไม่แพ้พวกMini Lp Cd รูปแบบแพ็คเกจมีส่วนเหมือนกับต้นฉบับ
แผ่นเสียงแต่ทำให้มันดูทันสมัยให้เหมาะกับซีดี(ไม่ได้เลียนแบบแผ่นเสียงอย่าง100%)
ส่วนที่บอกว่าเพลงแถมนั้นเหมือนกับเพลงที่ถูกยัดมา ผมว่าไม่จริงเสมอไปครับ
อย่างอัลบั้มของThe Who ชุดLive At Leeds นี้ซีดีDeluxe Edition ทำออกมาได้สมบูรณ์ยิ่งกว่าต้นฉบับ
ที่เป็นแผ่นเสียงเสียอีก  สมัยนั้นที่อัลบั้มชุดนี้ออกมาครั้งแรกเป็นแผ่นเสียงMini LPจริงๆเป็นแผ่นแสดงสดที่มีเพลง
อยู่ไม่กี่เพลงตอนนั้นผมมีแผ่นเสียงชุดนี้ยังเสียดายอยู่เลย เพราะรู้ว่าวันที่The Who แสดงสดที่LEEDS  UNIVERSITY
นั้นเพลงดีๆมากมายถูกตัดออกไปหมด ยังคิดอยู่เลยว่าทำไมไม่ออกเป็นอัลบั้มคู่ ออกเป็นMini LP (แผ่นเสียง)มาทำไม
ออกมาเป็นอัลบั้มLPก็ยังดีกว่าอย่างน้อยมีเพลงมากขึ้น  จนมาออกรีมาสเตอร์ครั้งแรกเพิ่มเพลงขึ้นมาให้ครบอัลบั้ม(อัลบั้มเดี่ยว)
และถึงมาออกเป็นอัลบั้มคู่Deluxe Edition รวมเอาการแสดงสดวันนั้นทั้งโชว์เลยครับ โดยเฉพาะที่บอกว่าเพลงแถมนั้นเป็นแผ่นที่สอง
The Who เล่นเพลงในอัลบั้มTOMMYยกทั้งอัลบั้มเลยครับ  เราได้ฟังการแสดงสดที่สมบูรณ์ของThe Who แล้วแบบนี้ไม่มีใน
ซีดีMini Lp ไม่ต้องไปหาฟังที่อื่นไม่ต้องไปโหลดด้วยครับ แค่ซื้อชุดนี้ชุดเดียวได้ฟังหมดเลยแถมยังถูกเงินกว่าด้วยครับ
และถึงมาออกเป็น
TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 10:38:14 PM »

กรณีเพลงแถมของ The Who ที่พี่อั๋นอธิบายมานี่เป็นข้อยกเว้นแน่นอนครับ เพราะเป็นการแถมเพื่อเพิ่มความสมบูรณ์ แต่ที่ผมไม่ชอบพวกเพลงแถมก็ประเภท Demo, Instrumental, Alternate Take อะำไรแบบนี้น่ะครับ ซึ่งผมว่ามันไร้สาระและเหมือนยัดมาเพื่อการค้าไม่ใช่ศิลปะ เพลงพวกนี้ฟังรอบเดียวก็ไม่อยากฟังแล้วครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:12:02 AM »

แต่บางที มันก็เป็นความอยากฟัง ถึงแม้จะครั้งเดียวก็ตามนะครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:41:22 AM »

แต่บางที มันก็เป็นความอยากฟัง ถึงแม้จะครั้งเดียวก็ตามนะครับ ยิ้มกว้างๆ

ก็จริงครับ แต่ก่อนนี้หลายครั้งตัวผมเองก็ซื้อแผ่นพวกที่ีีึมีโบนัสเพราะอยากฟังเพลงแถมเหมือนกัน ตอนนี้พยายามห้ามใจอยู่ เพราะซื้อมาฟังรอบเดียวจริงๆ
อั๋น501

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:30:46 AM »

กรณีเพลงแถมของ The Who ที่พี่อั๋นอธิบายมานี่เป็นข้อยกเว้นแน่นอนครับ เพราะเป็นการแถมเพื่อเพิ่มความสมบูรณ์ แต่ที่ผมไม่ชอบพวกเพลงแถมก็ประเภท Demo, Instrumental, Alternate Take อะำไรแบบนี้น่ะครับ ซึ่งผมว่ามันไร้สาระและเหมือนยัดมาเพื่อการค้าไม่ใช่ศิลปะ เพลงพวกนี้ฟังรอบเดียวก็ไม่อยากฟังแล้วครับ

ผมว่าเพลงแถมประเภทที่คุณTRON ว่ามันไร้สาระนั้น สำหรับคนบางคนที่เขาชื่นชอบศิลปินนั้นๆอาจจะไม่ได้คิดเช่นคุณTRONก็ได้
ซีดีDeluxe Edition มักจะแบ่งเพลงแถมไว้ให้ ถ้าเราไม่ชอบฟังก็ฟังแค่Original Album เท่านั้นก็ได้ ผมว่าเพื่อการค้านั้นซีดีทั้งสองแบบ
ทำเช่นเดียวกันแต่ต่างรูปแบบ Mini Lp Cd จุดขายที่ทำเลียนแบบแผ่นเสียง ส่วนซีดีDeluxe Edition นอกจากแพ๊คเกจกล่องแล้วจุดขายก็คือ
เพลงแถมเหล่านี้ สรุปแล้วซีดีทั้งสองรูปแบบนี้ทำเพื่อการค้าทั้งนั้น
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 10:09:49 AM »

ผมว่าเพลงแถมประเภทที่คุณTRON ว่ามันไร้สาระนั้น สำหรับคนบางคนที่เขาชื่นชอบศิลปินนั้นๆอาจจะไม่ได้คิดเช่นคุณTRONก็ได้
ซีดีDeluxe Edition มักจะแบ่งเพลงแถมไว้ให้ ถ้าเราไม่ชอบฟังก็ฟังแค่Original Album เท่านั้นก็ได้ ผมว่าเพื่อการค้านั้นซีดีทั้งสองแบบ
ทำเช่นเดียวกันแต่ต่างรูปแบบ Mini Lp Cd จุดขายที่ทำเลียนแบบแผ่นเสียง ส่วนซีดีDeluxe Edition นอกจากแพ๊คเกจกล่องแล้วจุดขายก็คือ
เพลงแถมเหล่านี้ สรุปแล้วซีดีทั้งสองรูปแบบนี้ทำเพื่อการค้าทั้งนั้น

อ่านแล้วนึกถึงบทความเก่าๆ 7 เฟส ของแฟนโปรเกรสซีฟพันธุ์แท้ ของพี่ Analog kid เลยครับ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=analog-kid&month=09-2005&date=21&group=1&gblog=2
ที่ตอนนึงบอกว่า

ผลงานเดี่ยวของสมาชิกในวงก็ไม่พ้นสายตาคุณไปได้ คุณ"ต้อง"เก็บทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับวงที่คุณรักให้ครบหมดจด แม้ว่าเพื่อนๆคุณอาจจะ (จริงๆแล้ว จะต้องถาม) ถามว่า "เฮ้ย ทำไมมรึงต้องมีเพลง Roundabout เป็นสิบๆเวอร์ชั่นว่ะ" คุณไม่ตอบ แต่ยิ้มเล็กๆ แต่ในใจคุณ...พวกโง่เอ๊ย

ผมเองถ้าไม่ใช่วงที่ชอบก็ไม่ค่อนสนใจ material เสริมหรือเพลงแถมเท่าไรครับ
แต่ถ้าเป็นวงที่ชอบนี่ต้อง special rare limited exclusive edition เท่านั้น

ขนาดเสียงของ John Petrucci ตอนฝึก pattern กีตาร์ในห้องอัด หรือแม้กระทั่ง spot วิทยุ, ทีวีที่เกี่ยวกับวงผมยังไปหามาฟังเลยครับ นับประสาอะไรกับ outtake, demo  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 10:14:54 AM »

เชื่อไหมครับ ผมนี่แหละพวกบ้าเพลงแถมตัวจริงเสียงจริงเลย ผมเคยกว้านซื้อซีดีรีมาสเตอร์พร้อมเพลงแถมมากๆมาก่อนแล้ว ผมเข้าใจดีว่าแฟนพันธ์แท้ต้องเก็บทุกเวอร์ชั่น ซึ่งผมก็เก็บครับ เพียงแต่เก็บบางวงเท่านั้น แต่เวลาผ่านมาเนิ่นนานผมแ่ค่รู้สึกว่าเพลงพวกนี้มีไว้สะสมไม่ได้ไว้ฟัง และที่สำคัญถ้ามันมารวมอยู่ในแผ่นเดียวกับตัวอัลบั้มหลักผมจะไม่ชอบมาก (คือถ้าแยกแผ่นก็โอเคครับ) แต่เวลาฟังเป็นอัลบั้มซึ่งอารมณ์เพลงสุดท้ายมันน่าจะสุดท้ายจริงๆเหมือนที่เราฟังเทปหรือแผ่นเสียงสมัยก่อน พอมันมีเพลงต่อท้ายเลยเหมือนอารมณ์มันไม่ต่อเนื่องเท่านั้นเอง ความเห็นส่วนตัวครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
พิมพ์