เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 08:54:59 PM
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Lp CD Vs CD Deluxe Edition  (อ่าน 70078 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #165 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:38:23 PM »

คราวนี้ถึงฝั่งของซีดีDeluxe Editionโชว์บ้างนะครับ

วันนี้ฤกษ์งามยามดีขอเอา The Who Mini lp แบบ Deluxe Edition 2 SHM CD มาประชันกับแบบ digipak ของพี่อั๋นแบบขำๆบ้างนะครับ ขอเอามาแค่ Live At Leeds กับ Who's Next แล้วกันครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอข้ามรายละเอียดที่พี่อาร์โนลด์เคยลงให้ดูมาก่อนเช่นพวกแผ่นพับเล็กๆและพวก booklet ที่เหมือนแบบของพี่อั๋นก็มีมาให้ด้วย แต่ที่ผมชอบมากๆนั่นก็คือพวกปกแผ่นเสียงแบบที่ออกประเทศต่างๆที่จำลองกันมาให้ครบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 07:17:50 AM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #166 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:45:09 PM »

Who's Next

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 09:47:41 PM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #167 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:13:20 PM »

เพิ่งเห็น mini-Lp แบบ SHMCD ครับพี่ แสดงว่าเพิ่งออกมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว
TRON

« ตอบ #168 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:18:01 PM »

เพิ่งเห็น mini-Lp แบบ SHMCD ครับพี่ แสดงว่าเพิ่งออกมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว

ถ้าจำไม่ผิด SHM CD ออกตอนแรกสมัยต้นปี 2008 ครับ โดยเป็นกล่อง Jewel case ธรรมดา (แบบ mini lp ออกมาทีหลังในปีเดียวกัน) ปัจจุบันทั้ง SHM CD และ Blu-spec CD มีออกมาทั้งกล่องธรรมดาและ mini lp แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 08:27:31 AM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
newbie66
**

« ตอบ #169 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 12:38:10 AM »

เสียดายตอนสั่ง John Mclaughlin ชุดล่าสุด ผมก็ไม่ทราบ เลยได้มาแบบ SHMCD Jewel Case (แต่ก็ไม่ทราบว่าเค้ามีทำเป็น Mini-LP หรือยัง)
TRON

« ตอบ #170 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 12:55:49 AM »

เสียดายตอนสั่ง John Mclaughlin ชุดล่าสุด ผมก็ไม่ทราบ เลยได้มาแบบ SHMCD Jewel Case (แต่ก็ไม่ทราบว่าเค้ามีทำเป็น Mini-LP หรือยัง)

เท่าที่เช็คดูก็ไม่มี mini lp ออกมานะครับสำหรับอัลบั้มใหม่ของ John Mclaughlin นี้ เพราะ mini lp ส่วนใหญ่จะออกเฉพาะอัลบั้มเก่าๆที่เคยทำแผ่นเสียงมาก่อน แล้วมาย่อส่วนสำหรับคนที่เคยชอบแผ่นเสียงสมัยก่อนไว้สะสม จะมีบ้างที่บางวงออกอัลบั้มใหม่แล้วทำ mini lp ออกมาควบคู่ไปด้วย แต่มีไม่มากครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #171 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 07:33:23 AM »

ผมว่าถ้าMini Lp Cd ไม่มีแผ่นกระดาษโอบิที่ปกจะสวยมาก(เหมือนต้นฉบับที่เป็นแผ่นเสียงจริงๆ)
ผมอยากฟังที่เป็นSHM Cdเหมือนกันว่าคุณภาพเสียงจะดีกว่าที่เป็นซีดีDeluxe Edition สงสัยต้องสั่งซื้อบ้างแล้วซิ
อย่างที่เคยบอกผมเป็นคนที่ชอบลองของซักด้วย ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #172 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 08:23:31 AM »

โอบิที่ติดมากับ The Who mini lp deluxe edtion รุ่นนี้(หมายถึงที่ติดกับปกข้างในตามรูปล่าง)จำลองมาจากโอบิสมัยที่ออกเป็นแผ่นเสียงในญี่ปุ่น ซึ่งคนสะสม mini lp จะมองว่าโอบิแบบที่จำลองจากโอบิแผ่นเสียงสมัยก่อนพวกนี้น่าสะสมครับ ไม่เป็นไรครับถ้าคราวหน้าพี่อั๋นซื้อ mini lp แล้วไม่อยากได้โอบิที่ดูเกะกะรำคาญตา ก็แกะทิ้งมาให้ผมได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 08:26:05 AM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #173 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 08:32:51 AM »

ถ้าพี่อั๋นสนใจลองแผ่น SHM จริง ผมแนะนำให้พี่ลองแผ่นนี้ไปเลยครับ

The Who - Who's Next (SHM SACD) ราคาไม่หนีกับ Deluxe Mini lp เท่าไหร่แต่ไ้ด้เป็น SACD ด้วยเลย แต่เป็นแบบแผ่นเดียวนะครับไม่ใช่ 2CD เหมือน deluxe edition และใส่กล่อง jewel case ธรรมดาครับ จะออกปลายเดือนนี้ สั่งจองได้เลยครับ

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=UIGY-9022

แต่ถ้าอยากไ้ด้แบบประหยัดคือเป็น SHM CD ธรรมดาเหมือนรุ่น mini lp deluxe ของผม แต่แผ่นเดียวและกล่องก็ jewel case ธรรมดาเช่นกัน ก็อันนี้เลยครับ

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=UICY-90761
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010 | 08:54:30 AM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #174 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 08:51:48 AM »

สถานณการณ์ได้เปรียบ ต้องรีบยั่วพี่อั๋นต่อ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าพี่ตัดสินใจสั่งซื้อ The Who Deluxe Edition SHM CD ครบเซ็ท 4 อัลบั้ม พี่ก็จะได้กล่องนี้ไปเชยชมด้วย (ถ้าของยังไม่หมดเสียก่อนนะ) ยิ้มกว้างๆ

newbie66
**

« ตอบ #175 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 11:24:39 AM »

แต่ส่วนตัวผมนี่ Obi เป็นตัวดึงดูดให้ซื้อเลยครับพี่  เวลาดูแผ่นพวกนี้ จะมองเจ้านี่ก่อนเลย บางทีอยากได้แค่ส่วนนี้ (อยากลองถามเค้าว่าขอซื้อแค่ Obi จะขายไหม)  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #176 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 11:27:53 AM »

แต่ส่วนตัวผมนี่ Obi เป็นตัวดึงดูดให้ซื้อเลยครับพี่  เวลาดูแผ่นพวกนี้ จะมองเจ้านี่ก่อนเลย บางทีอยากได้แค่ส่วนนี้ (อยากลองถามเค้าว่าขอซื้อแค่ Obi จะขายไหม)  ยิ้มกว้างๆ

เห็นไหมครับพี่อั๋น พี่มีคนคอยรับช่วงขอซื้อเฉพาะโอบิจากพี่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #177 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 01:45:56 PM »

สถานณการณ์ได้เปรียบ ต้องรีบยั่วพี่อั๋นต่อ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าพี่ตัดสินใจสั่งซื้อ The Who Deluxe Edition SHM CD ครบเซ็ท 4 อัลบั้ม พี่ก็จะได้กล่องนี้ไปเชยชมด้วย (ถ้าของยังไม่หมดเสียก่อนนะ) ยิ้มกว้างๆ

สงสัยผมจะตกหลุมเข้าทางของคุณTRONเสียแล้ว
อันที่จริงอยากได้อยู่เหมือนกันแต่ขี้เกียจรอ น่าจะมีร้านนำเอาขายกันบ้าง
ผมเป็นประเภทต้องเห็นของก่อนถึงจะเสียเงิน ยิ้มเท่ห์
newbie66
**

« ตอบ #178 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 | 08:38:58 PM »

ผมคิดว่าคงยากครับ ถ้าจะหวังให้มีร้านนำเข้าแผ่น Mini-Lp อย่างเป็นทางการ (แม้แต่ universal นานๆๆทีจะมีหลุดมา) เนื่องจากราคาที่ค่อนข้างสูง บวกกับค่าภาษีอีก และยิ่งช่วงหลังมานี้ คนไม่ค่อยนิยมซื้อ cd เพลงกัน (เพราะเน้นโหลดกันมากกว่า) หรือแม้แต่ร้านรับสั่ง ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยรับสั่งเวปพวก .co.jp กันเลยครับ จึงคาดว่า ณ เวลานี้ คงยังไม่เห็นวี่แววเลยครับ ถ้าอยากได้จริงๆ คงต้องเข้าไปลุยเองเลยครับ (จริงๆมันก็ตื่นเต้นตรงีน้ล่ะครับที่ยังไม่เห็นของตอนแรก รอเห็นตอนของมาส่งเลย) รูดซิบปาก

ป.ล. collection ของพี่อั๋น เหมือนเห็นว่าสอยมาจาก BKP เยอะเลยหรือเปล่าครับ เพราะคุ้นๆตาอยู่
อั๋น501

« ตอบ #179 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 01:50:03 AM »

ผมคิดว่าคงยากครับ ถ้าจะหวังให้มีร้านนำเข้าแผ่น Mini-Lp อย่างเป็นทางการ (แม้แต่ universal นานๆๆทีจะมีหลุดมา) เนื่องจากราคาที่ค่อนข้างสูง บวกกับค่าภาษีอีก และยิ่งช่วงหลังมานี้ คนไม่ค่อยนิยมซื้อ cd เพลงกัน (เพราะเน้นโหลดกันมากกว่า) หรือแม้แต่ร้านรับสั่ง ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยรับสั่งเวปพวก .co.jp กันเลยครับ จึงคาดว่า ณ เวลานี้ คงยังไม่เห็นวี่แววเลยครับ ถ้าอยากได้จริงๆ คงต้องเข้าไปลุยเองเลยครับ (จริงๆมันก็ตื่นเต้นตรงีน้ล่ะครับที่ยังไม่เห็นของตอนแรก รอเห็นตอนของมาส่งเลย) รูดซิบปาก

ป.ล. collection ของพี่อั๋น เหมือนเห็นว่าสอยมาจาก BKP เยอะเลยหรือเปล่าครับ เพราะคุ้นๆตาอยู่

ผมซื้อจากร้านBKPเหมือนกันครับ และร้านอื่นๆด้วย(ตอนนี้เหลือร้านให้ซื้อน้อยมากแล้ว)ส่วนใหญ่ผมจะฝากหลานที่เป็นแอร์
ซื้อให้และฝากสั่งร้านแถวๆบ้านสั่งให้อีกที ผมไม่ได้สะสมแผ่นซีดีอะไรมากนักเหมือนเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆ ผมจะชอบซื้อแผ่นซีดีมือสอง
เรียกว่าถนัดเรื่องของมือสองทั้งเครื่องเสียงก็ใช้ ประหยัดเงินได้แยอะครับ ผมเป็นคนฟังเพลงแบบฟังจริงๆไม่ได้ซื้อแผ่นซีดีเพื่อมาเก็บ
สะสมเน้นคุณภาพเสียงที่ดีเพื่อจะได้ฟังเพลงที่โปรดปรานได้อย่างมีอรรถรสครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13
พิมพ์