เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:56:13 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesกรุสมบัติคุณ อั๋น501
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติคุณ อั๋น501  (อ่าน 58661 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 07:50:28 AM »

พี่โป่งกลับเนื้อกลับตัว และกลับใจแล้ว ทำไมซ้ำเติมคุณอั๋น501เพื่อนรักได้ลงคอยังงั้นล่ะครับ?

ไม่ได้ซ้ำเติมครับ แต่เข้ามาดันกระทู้เท่านั้นครับ  คิดเสียว่ากำลังเปิดทีวีช่องสามรายการชิงร้อยชิงล้าน
ช่วงเอาคืนอยู่ก็แล้วกัน  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 09:06:17 AM »

พี่โป่งกลับเนื้อกลับตัว และกลับใจแล้ว ทำไมซ้ำเติมคุณอั๋น501เพื่อนรักได้ลงคอยังงั้นล่ะครับ?

ไม่ได้ซ้ำเติมครับ แต่เข้ามาดันกระทู้เท่านั้นครับ  คิดเสียว่ากำลังเปิดทีวีช่องสามรายการชิงร้อยชิงล้าน
ช่วงเอาคืนอยู่ก็แล้วกัน  ยิ้มกว้างๆ
รายการ ชิงร้อยชิงล้าน ย้ายไปอยู่ช่องสามแล้วหรือครับพี่? ผมคุ้น ๆ ว่ามันยังอยู่ช่องเจ็ดสีอยู่นะครับ ยิ้มกว้างๆ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 10:03:18 AM »

สนใจ External HD คุณอั๋น ที่ใส่ HD ได้ 4 ลูก และมีแท่นเสียบ HD เปลือย ต่อ USB Port ได้ ไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไร และซื้อที่ไหน ถ่ายรูปให้ดูด้วยก็จะดี มี Power supply ในตัวหรือเปล่าครับ ใส่ HD SATA II หรือ SATA III หรือ eSATA ครับ ถามเยอะไปหน่อย คือสนใจอยากซื้อบ้าง เพราะประหยัดเนื้อที่ และสะดวกในการใช้งานครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 02:11:14 PM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้  เพื่อนผมคนหนึ่งขอร่วมวงเป็นสมาชิกใหม่เล่นไฟล์Hi-Def กับผมด้วย
เพื่อนผมคนนี้เขาติดตามดูและฟังเพลงจากไฟล์ที่ผมเล่นอยู่มาหลายเดือนแล้ว
บ้านเขาอยู่ใกล้ๆบ้านผม  พอว่างๆก็หนีเมียมาหาผมมาดูหนังฟังเพลงอยู่เป็นประจำ
ใจเขาอยากจะเล่นเพราะเขาชอบดูหนังมากกว่าฟังเพลง  แต่ติดอยู่ที่ต้องไปต่างประเทศบ่อยๆ(ทำงานอยู่ต่างประเทศใกล้ๆบ้านเรา)
เดือนๆหนึ่งอยู่บ้านไม่กี่วัน  มาเมื่อวันเสาร์โทรนัดผมอยากจะชวนผมไปเป็นเพื่อนเพื่อซื้อเครื่องเล่นHD ผมแนะนำไปสองสามยี่ห้อ
บอกขอดีข้อเสียข้อจำกัดของแต่ละยี่ห้อและเรื่องราคาให้ตัดสินใจเอาเอง  เพื่อนผมเขาเลือกเล่นของยี่ห้อDUNE (BD Prime 3.0)
เป็นรุ่นเดียวกับของคุณTRON พอไปซื้อเครื่องมาแล้วที่นี้อยากได้แอมป์AVเพื่อเอาไว้ดูหนังให้ได้รสชาติก็ไปถอยชุดโฮมเธียเตอร์
มาทั้งชุดเลย  เพื่อนผมชอบมากๆนั่งดูหนังHi-Def โดยไม่สนใจที่จะดูดีวีดีอีกเลย  ผมต้องแนะนำวิธีเล่นพวกไฟล์ให้เขาเพื่อว่าจะต้อง
เก็บหนังเก็บเพลงเช่นใด  Hard Disk นั้นก็เหมือนกับเป็นตู้เพลงตู้หนังของเรา  เรื่องExternal Hard Disk ที่คุณหมอถามถึงนั้นมีประโยชน์
กับการเล่นไฟล์เพลงไฟล์หนังมากครับ ถือว่าเป็นหัวใจของการเล่นไฟล์เลยครับ  ผมจะเอาเรื่องราวเหล่านี้มาเล่าให้อ่านกันเพื่อว่าใคร
ที่สนใจอยากจะเล่น จะได้ศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจเข้าสู่โลกแห่งHi-Def  ผมต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้เก่งอะไรกับเรื่องนี้แต่พอมีประสพการณ์
ได้เล่นมาเลยพอมีความรู้บ้างเท่านั้น
อั๋น501

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 08:39:48 PM »

สนใจ External HD คุณอั๋น ที่ใส่ HD ได้ 4 ลูก และมีแท่นเสียบ HD เปลือย ต่อ USB Port ได้ ไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไร และซื้อที่ไหน ถ่ายรูปให้ดูด้วยก็จะดี มี Power supply ในตัวหรือเปล่าครับ ใส่ HD SATA II หรือ SATA III หรือ eSATA ครับ ถามเยอะไปหน่อย คือสนใจอยากซื้อบ้าง เพราะประหยัดเนื้อที่ และสะดวกในการใช้งานครับ

ผมจะเปิดเผยกรุสมบัติของผม ต้องเริ่มจากสิ่งที่เป็นเหมือนโลโก้ประจำตัวผม "นึกถึงอั๋น501 ต้องนึกถึงไฟล์"
ผมจะขอเปรียบเทียบระหว่างตัวPC HD Media Player ของผมกับเครื่องเล่นHD Player ยี่ห้อDUNE รุ่นBD Prime 3.0
ผมจะขอเรียกเครื่องเล่นPC HD Media Player ว่าPC Playerก็แล้วกัน เครื่องเล่นของผมจะเรียกชื่ออะไรก็ได้เพราะมัน
เล่นฟอร์แม็ตอะไรก็ได้เช่นกัน เราจะเริ่้มดูรูปร่างภายนอกของมันก่อน

อั๋น501

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 09:10:09 PM »

รูปร่างด้านหน้าเครื่องเล่นPC Player สามารถเล่นแผ่นBiu-Ray,HD DVD,DVDหรือCD ได้มีที่ใส่Hard Disk เพิ่มอยู่ด้านเครื่องเล่น
ภายในเครื่องเล่นก็มีHard Disk อยู่1.5TB สามารถต่อExternal HDD ภายนอกได้อีกจะต่อผ่านDockingหรือแบบใดก็ได้เพราะมันคือ
เครื่องPCคอมพิวพิวเตอร์  ส่วนด้านหลังเครื่องมีขั้วต่อได้สาราพัดรูปแบบรวมทั้งขั้วต่อAnalog output 7.1ch.ให้ด้วยครับ

นี่คือรูปด้านหน้าและหลังของเครื่องเล่นHD-DUNE สามารถเล่นแผ่นBlu-Ray,DVDหรือCD ได้แต่ไม่สามารถเล่นแผ่นHD DVD
ส่วนด้านมีขั้วต่อสามารถรูปแบบ แต่ก็ไม่มีขั้วต่อDVI หรือขั้วต่อบางชนิดที่ใช้งานกับคอมพิวเตอร์
อั๋น501

« ตอบ #21 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 09:58:55 PM »

ที่เห็นในรูปก็คือตู้เก็บหนังและเพลงของผม  External HDD ที่เก็บHard Disk ได้ถึง 4 ลูกจะใส่ลูกละ1-2TBคูณสี่เข้าไปจะเป็นจำนวน
ความจุของHDD เจ้าExternal HDD มีให้เลือกหลายแบบหลายขนาดที่ใส่HDD แล้วแต่ความต้องการของเรา  ราคาอยู่ประมาณ 2900บาท
ถึง 5000บาทแพงถูกขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของมันมีPower Supply แยกมาให้พร้อมเลย ส่วนของผมราคา 2900บาทใช้ง่ายและดีด้วยครับ
รูปที่เห็นเป็นแท่นDocking เอาไว้เสียบตัวHDD เปลือยแท่นDocking นี้ใช้งานง่ายและสะดวก  ทั้งสองแบบมีขั้วต่อให้ทั้งUSB และeSATA
แท่นDocking มีPower Supply ให้แยกออกมาเช่นกันราคาประมาณ1200-1400 บาทเลือกเอาตามสะดวกครับ  ผมขอบอกอุปกรณ์เกี่ยวกับ
คอมพิวเตอร์อะไรพวกนี้ราคาที่ซื้อมีแต่นานวันจะถูกลงเรื่อยๆ  HDD 1.5TBเมื่อปลายที่แล้วตอนที่ผมเล่นไฟล์ใหม่ๆ ผมซื้อลูกละห้าพันกว่าบาท
เวลานี้1.5TBเหลือแค่สามพันบาทเท่านั้น
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #22 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 07:22:13 AM »

คุณอั๋นเป็นอัจฉริยะจริงๆ ต้องเปลี่ยนสมญานามใหม่เป็น Digital Man ขนาดเพิ่งเรียนรู้เรื่องคอมไม่นาน ยังทำได้ขนาดนี้ เรื่องเครื่องเสียงไม่ต้องพูดถึง เป็นปรมาจารย์อยู่แล้ว ฟังมาเยอะ รอบรู้เรื่องเครื่องเสียงอย่างหาตัวจับยาก น่าจะไปเขียนหนังสือลงนิตยสารเครื่องเสียงด้วยซ้ำไป
   ขอขอบคุณมากที่เล่าประสบการณ์ให้ฟัง เป็นประโยชน์มาก ผมที่ลังเลเรื่องซื้อเครื่องเล่น Files ก็เป็นเพราะสาเหตุที่ว่าไม่รู้จะซื้ออะไรมากกว่า เพราะมีตัวเลือกอื่น ฟังคนอื่นเขาบอก ก็เลยลังเล อีกอย่าง ไม่ค่อยว่างด้วย แค่ฟังแผ่นเสียงก็ยังหาเวลาไปฟังยาก ใครก็ว่าซื้อเครื่องเสียงมาทำไม ฟังไม่คุ้ม แต่ผมคิดว่าคุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่เราคิด ฟังแค่วันละชั่วโมงก็คุ้มแล้ว

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #23 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 08:17:27 AM »

+1 ครับ คุณอั๋น501 >>> Digital Man ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 09:28:34 AM »

+1 ครับ คุณอั๋น501 >>> Digital Man ยิ้มกว้างๆ

คุณอั๋น501 >>> Digital Man
คุณปีศาจลายคราม >>> Analog Man
คุณศักดิ์ >>> Analog Kid

ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 11:55:50 AM »

คุณปีศาจลายคราม >>> Analog Man

ยิ้มกว้างๆ

คุณ อาร์โนลด์ >>> Black Man เจ้าของชมรม Black Label Society
คุณ TRON >>> Dune Man
คุณ The Black Tulip >>> Duplicate (copies) Man
คุณ Deja Vu >>> Cholburi Man
คุณ แฟ้ม >>> Sha~Man
คุณ โปโลตูน >>> ซุ่ม Man
คุณ JKNoremorse >>> เม็ด (??) Man
คุณ เพชร วิปลาส >>> Dream Man
คุณ Panyarak >>> Software Man
คุณ Lilium >>> Downloaded Man
Pong-Wanchai >>> Handsome Man
สำหรับ ท่านผีฯ ฉายามาจากตัวเองตั้งเองโดยอัตโนมัติครับ...
ซึ่งนั่นก็คือ  ตกขาว Man !!!

ท่านอื่นๆ ผมยังนึกไม่ออกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 11:59:04 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #26 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 12:12:57 PM »

ยิ้มกว้างๆ

คุณ อาร์โนลด์ >>> Black Man เจ้าของชมรม Black Label Society
คุณ TRON >>> Dune Man
คุณ The Black Tulip >>> Duplicate (copies) Man
คุณ Deja Vu >>> Cholburi Man
คุณ แฟ้ม >>> Sha~Man
คุณ โปโลตูน >>> ซุ่ม Man
คุณ JKNoremorse >>> เม็ด (??) Man
คุณ เพชร วิปลาส >>> Dream Man
คุณ Panyarak >>> Software Man
คุณ Lilium >>> Downloaded Man
Pong-Wanchai >>> Handsome Man
สำหรับ ท่านผีฯ ฉายามาจากตัวเองตั้งเองโดยอัตโนมัติครับ...
ซึ่งนั่นก็คือ  ตกขาว Man !!!

ท่านอื่นๆ ผมยังนึกไม่ออกเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมขอใช้สิทธิ์(ไม่ใช่ใช้คุณTRONนะครับ  ยิ้มกว้างๆ)ประท้วงครับท่านประธาน
สมญานามทุกคนผมยอมรับได้หมด เว้นแต่ของเฮียโป่งHandsome Man อันนี้รับไม่ได้ครับ โกรธ  ต้องขอให้ถอนด่วน  แลบลิ้น
ส่วนของท่านผี ฉายานี้เห็นด้วยครับ ตกขาวMAN เพราะตัวเองตั้งเอง  ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 12:30:29 PM »

555+
ยิ่งเลื่อนอ่านลงข้างล่าง ยิ่งขำครับ
ขอบคุณพี่โป่งนะครับ ที่ตั้งฉายาให้ แต่ เม็ด... แมน นี่...มันเสียวน่ะครับพี่ ผมขออุธรณ์เป็น Tallica Boy ก็แล้วกัน

ส่วน ตกขาวแมน นี่ ท่านได้แต่ใดมาครับ? พี่แจ็ค
ส่วนของพี่โป่งนี่ ผมขอเปลี่ยนให้เป็น More Beer Man ดีไหมครับ?

.... เอ่อ กรุึสมบัติ ป๋า501 ของเรากลายเป็นกระทู้ตั้งฉายา (ตั้งชื่อ) ไป(หลุดอีก)แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 12:40:01 PM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 01:01:11 PM »

Agent Fox Mulder - Bundit & the Guitar Man
JM-Sarn - Anime Man
Kongbei - K-Pop Man
Chopin - Philip Glass Man
I Still Wicked - Wicked Man
Kitaro-Sylvian - Bucket (head) Man
Sombun - Vintage Movie Man
JKNoremorse - Enter Sand Man
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 01:04:28 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #29 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 01:05:49 PM »

Agent Fox Mulder - Bundit & the Guitar Man
JM-Sarn - Anime Man
Kongbei - K-Pop Man
Chopin - Philip Glass Man
I Still Wicked - Wicked Man
Kitaro-Sylvian - Bucket (head) Man
Sombun - Vintage Movie Man
JKNoremorse - Enter Sand Man

ท่านประธานครับ ขอแก้เพื่อความเหมาะสมหนึ่งคนครับ...

คุณ Sombun >>> Afraid (of Wife) Man
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11
พิมพ์