เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 05:28:11 AM
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206603 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #150 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:48:12 AM »

ถ้ามีใครสนใจที่จะเล่นไฟล์เพลงโดยใช้คอมพิวเตอร์แบบPCหรือโน๊ตบุคแล้วต่อผ่านUSB-DAC ราคาแบบไม่แพงคุณภาพเสียงใช้ได้
ลองเข้าไปดูที่www.discoveryhifi.com เจ้านี้USB-DACให้เลือกหามากมายหลากหลายราคาตั้งแต่หลักพันยันหลักแสน

เมื่อวันก่อนตามไปดูเว็ปนี้ กะหาลำโพงดีๆฟังสักหน่อย ฮ่ะ ฮ่ะ ไปเจอแต่ละราคา อืมม หืออ (ดูราคาจากเว็ปอื่น แต่ชื่อสินค้าจากเว็ปนั้น)และเพิ่งจะรู้ว่าหูฟังราคาแพงโคตรๆก็มี ฯ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #151 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:53:33 AM »

เมื่อวานไปโหลด Kraftwerk - Die Mensch-Maschine Vinyl rip in 24-bit/96kHz กะว่าเสียงคงกระหึ่ม ที่ไหนได้ เสียงดันขาดๆ ตะกุกตะกักซะงั้น เป็นเพราะอะหยังก็บ่ฮุ้ เลยต้องลบทิ้ง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010 | 09:48:33 PM โดย IN PRAISE Of...? » บันทึกการเข้า

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #152 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 | 10:38:59 AM »

เสี่ยTRON ได้ฟังไฟล์เพลงที่ส่งไปให้หรือยัง ถ้าฟังแล้วเป็นยังไงบ้าง ผมยังไม่ได้ฟังเลยLot ที่ส่งไปให้เสี่ยเลยกำลังรอยืมUSB DACอยู่
ผมอาจจะลงทุนซื้อUSB DAC สักตัวเอาราคาไม่ค่อยแพงที่คุณภาพเสียงดีๆหน่อย อย่างน้อยๆต้องเสียงดีกว่าใช้ซาวน์การ์ดในเครื่องพีซี มีเดียของผม

อั๋น501

« ตอบ #153 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 | 07:30:32 PM »

ช่วงที่ผ่านมานี้ ผมได้มีโอกาสได้ฟังเพลงจากไฟล์Hi-Res. 24/96khz หรือ 24/192khz โดยเล่นผ่านDAC คุณภาพระดับไฮเอ็นด์
ต้องขอยอมรับเลยครับว่าคุณภาพเสียงที่ได้ฟังนั้นดีอย่างที่ไม่เคยฟังเสียงเพลงจากฟอร์แม็ตอะไรมาก่อนเลย  แม้แต่แผ่นเสียงที่ถือว่าเป็นฟอร์แม็ต
ที่ดีที่สุดมาแต่อดีตกาล  อาจจะมีคำถามว่าแล้วผมเอาอะไรมาวัดว่าอะไรดีกว่ากัน คำตอบก็คือประสบการณ์การฟังเพลงมากว่าสามสิบปีของผม
โดยฟังเพลงผ่านชุดซีสเต็มมาแทบทุกระดับ  ที่ผมกล้าบอกกล่้าวเช่นนี้เพราะอะไร ถ้าใครได้อ่านเรื่องราวที่ผมเล่าผ่านกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนั้น
มันเป็นเพียงบางส่วนที่ผมมีประสบการณ์การฟังเพลงมาเท่านั้น เรื่องราวมากมายกับการฟังเพลงของผมเป็นบทพิสูจน์ได้ว่าหากผมไม่มี
ประสบการณ์การฟังเพลงมาคงมาบอกเรื่องเหล่านี้ไม่ได้หรอกครับ
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #154 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010 | 09:45:25 PM »

ผมก็เห็นด้วยกับพี่ครับเรื่อง ไฟล์Hi-Res. 24/96khz หรือ 24/192khz แน่นอนว่าด้วยเทคโนโลยีที่พัฒนามากขึ้น การบันทึกเสียงย่อมต้องทำให้ดีกว่าเดิม จนสามารถไปไกลกว่าฟอร์แมตในอดีต ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะติด คงจะเป็นปัญหาที่ว่า ผมเองจะเน้นไปทางแนวเพลงเป็นหลัก ซึ่งส่วนตัวจะฟังเมทัลมากที่สุด (รองมาจะเป็นฟิวชั่นแจ๊ส) ผมเลยไม่แน่ใจว่าวงเมทัลจะมีไฟล์แบบ Hi-Res. ออกมาจำหน่ายหรือไม่ ยิ่งผมเน้นไปทางวงอันเดอกราวนด์ คงไม่ต้องพูดถึงเพราะไม่มีแน่นอน ซึ่งวงการนี้ ก็ยังมีกลุ่มคนเล่นแผ่นเสียงอยู่เรื่อยๆ (และบางชุดก็ทำแค่เฉพาะแผ่นเสียงเท่านั้น)และคิดว่าน่าจะยังดำเนินต่อไปได้อีกในอนาคต  ส่วนพวกคอนเสิร์ทที่อกมาในรูปแบบ Blue Ray ผมมีความรู้สึกว่าทางผู้จำหน่ายดูจะยังเน้นการตลาดอยู่ เพราะคอนเสิร์ทบางตัวที่ดีๆ ก็ไม่ค่อยจะทำออกมานัก ทำให้ตอนนี้ตัวเลือกมีไม่มากเท่าที่ควร และบางทีคอนเสิร์ทที่ดีๆหลายตัว ภาพและเสียงก็ไม่ค่อยจะดีนัก (อาจจะไม่ชัดมาตั้งแต่ต้นฉบับ ซึ่งถ้าทำในแบบ Blue Ray คิดว่าคงไม่ต่างกันนัก) หวังว่าในอนาคต อยากให้มีการเอางานเก่าๆมารีมาสเตอรืในรูปแบบ Hi-Res กันเยอะๆ เพื่อให้มีทางเลือกในการเลือกบริโภคกันมากขึ้น

แต่ทั้งนี้ก็อยากให้อย่าลืมความสุขที่ได้จากการฟังเพลงด้วยครับ บางคนที่ผมรู้จักเค้าเล่นเครื่องเสียงจนไปๆมาๆ เพลงที่ฟังกลายเป็นพวกเพลงทดสอบระบบเสียง หรือเสียงจีนแบบ Vocal ซึ่งดูจะไม่ใช่เพลงที่เค้าชอบ จึงต้องย้อนกลับมายังจุดประสงค์ที่แท้จริงในการฟังเพลงของพวกเราๆทุกคนครับ

ป.ล. พี่อาจจะลองนัดกันมาแล้ว Blind Test ดูก็น่าจะพอวัดได้ในระดับนึงนะครับ (ผมคิดว่า)
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #155 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010 | 09:51:03 PM »

เมื่อวานไปโหลด Kraftwerk - Die Mensch-Maschine Vinyl rip in 24-bit/96kHz กะว่าเสียงคงกระหึ่ม ที่ไหนได้ เสียงดันขาดๆ ตะกุกตะกักซะงั้น เป็นเพราะอะหยังก็บ่ฮุ้ เลยต้องลบทิ้ง  ยิงฟันยิ้ม

คราวนี้โหลดแผ่นที่ริปจาก Lp ก็ออกอาการตะกุกตะกัก อืดๆอาดๆเช่นกัน ฯ

อั๋น501

« ตอบ #156 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010 | 05:10:02 PM »

ผมก็เห็นด้วยกับพี่ครับเรื่อง ไฟล์Hi-Res. 24/96khz หรือ 24/192khz แน่นอนว่าด้วยเทคโนโลยีที่พัฒนามากขึ้น การบันทึกเสียงย่อมต้องทำให้ดีกว่าเดิม จนสามารถไปไกลกว่าฟอร์แมตในอดีต ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะติด คงจะเป็นปัญหาที่ว่า ผมเองจะเน้นไปทางแนวเพลงเป็นหลัก ซึ่งส่วนตัวจะฟังเมทัลมากที่สุด (รองมาจะเป็นฟิวชั่นแจ๊ส) ผมเลยไม่แน่ใจว่าวงเมทัลจะมีไฟล์แบบ Hi-Res. ออกมาจำหน่ายหรือไม่ ยิ่งผมเน้นไปทางวงอันเดอกราวนด์ คงไม่ต้องพูดถึงเพราะไม่มีแน่นอน ซึ่งวงการนี้ ก็ยังมีกลุ่มคนเล่นแผ่นเสียงอยู่เรื่อยๆ (และบางชุดก็ทำแค่เฉพาะแผ่นเสียงเท่านั้น)และคิดว่าน่าจะยังดำเนินต่อไปได้อีกในอนาคต  ส่วนพวกคอนเสิร์ทที่อกมาในรูปแบบ Blue Ray ผมมีความรู้สึกว่าทางผู้จำหน่ายดูจะยังเน้นการตลาดอยู่ เพราะคอนเสิร์ทบางตัวที่ดีๆ ก็ไม่ค่อยจะทำออกมานัก ทำให้ตอนนี้ตัวเลือกมีไม่มากเท่าที่ควร และบางทีคอนเสิร์ทที่ดีๆหลายตัว ภาพและเสียงก็ไม่ค่อยจะดีนัก (อาจจะไม่ชัดมาตั้งแต่ต้นฉบับ ซึ่งถ้าทำในแบบ Blue Ray คิดว่าคงไม่ต่างกันนัก) หวังว่าในอนาคต อยากให้มีการเอางานเก่าๆมารีมาสเตอรืในรูปแบบ Hi-Res กันเยอะๆ เพื่อให้มีทางเลือกในการเลือกบริโภคกันมากขึ้น

แต่ทั้งนี้ก็อยากให้อย่าลืมความสุขที่ได้จากการฟังเพลงด้วยครับ บางคนที่ผมรู้จักเค้าเล่นเครื่องเสียงจนไปๆมาๆ เพลงที่ฟังกลายเป็นพวกเพลงทดสอบระบบเสียง หรือเสียงจีนแบบ Vocal ซึ่งดูจะไม่ใช่เพลงที่เค้าชอบ จึงต้องย้อนกลับมายังจุดประสงค์ที่แท้จริงในการฟังเพลงของพวกเราๆทุกคนครับ

ป.ล. พี่อาจจะลองนัดกันมาแล้ว Blind Test ดูก็น่าจะพอวัดได้ในระดับนึงนะครับ (ผมคิดว่า)

ผมจะขอแสดงความคิดเห็นเรื่องไฟล์เพลงHi-Res. พวก24/96khz,24/192khzหรือแม้แต่ 24/48khz ไฟล์เพลงHi-Res.เหล่านี้มักจะมีคนถามผมว่า
จะหาฟังได้จากที่ไหนและมีแนวเพลงหลากหลายประเภทให้เลือกฟังหรือ  ไฟล์Hi-Res.เหลานี้ผมมีฟังมากมายครับเรียกว่าแทบทุกแนวเพลง
บังเอิญผมเป็นคนฟังเพลงหลากหลายแนวเลยไม่ค่อยจะมีปัญหาจากการหาไฟล์เพลงมาฟัง  เวลานี้ผลงานต่างต่างๆของศิลปินที่เราชื่นชอบ
อาจจะยังไม่มีขายมากนักหรือหาได้อย่างที่ต้องการ  แต่ไฟล์็Hi-Res. นั้นมีหลายประเภทอย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่า เวลานี้ต้นฉบับ
ที่เป็นฟอร์แม็ตSACD หรือ DVD-Audio (เวลานี้สองฟอร์แม็ตคู่รักคู่แค้นกำลังกอดคอกันหนีตายอยู่ ยังไม่รู้เลยจะอยู่ได้อีกซักกี่น้ำ)
ซึ่งมีอยู่มากมายกำลังถูกพัฒนามาอยู่ในรูปแบบของไฟล์เพลงHi-Res. มันเป็นเช่นไรวันหลังผมจะมาเล่าให้อ่านกัน  อันที่จริงเรื่องไฟล์นี่ผมเคย
เล่าไว้ในกระทู้เครื่องเสียงมาตั้งนานแล้วลองไปอ่านกระทู้เก่าๆดู  ถ้าอยากรู้วิธีเล่นเอาไว้มีเวลาได้เจอผมจะบอกให้ฟัง(ลองโทรคุยกับเสี่ยTRONดู)

เรื่องเล่นเครื่องเสียงแล้วต้องการคุณภาพเสียงดีๆจากชุดซีสเต็มดีๆนั้น  มันก็เป็นเรื่องปกติของคนที่ลงทุนซื้อชุดซีสเต็มดีๆแพงๆมาเล่นย่อมต้องการ
คุณภาพเสียงอย่างที่คาดหวังไว้อยู่แล้ว  เราจะเอาตัวเราเองมาเป็นมาตรฐานวัดไม่ได้หรอกครับเพลงจีนอย่างที่เขาฟังนั้นอาจจะเป็นแนวเพลง
แบบที่เขาชอบก็ได้  ผมถามหน่อยถ้าคุณไม่ชอบเพลงจีน คุณจะว่าเพลงแนวนี้ไม่ดีไม่ได้ครับมุมกลับกันแนวเพลงเฮฟเมทัลซึ่งผมก็อาจจะไม่ชอบ
ผมก็มาว่าคนที่ฟังเพลงแนวนี้ไม่ดีไม่ได้หรอกครับ  คุณรู้ไหมว่าทำไมคนที่เล่นเครื่องเสียงบางคนเขาถึงฟังเพลงจีนแนวVocal แบบที่คุณว่าเพราะอะไร
เพลงจีนเหล่านี้บันทึกเสียงมาอย่างดีมาก  มันเอื้อกับการฟังกับชุดซีสเต็มดีๆ(ไฮเอ็นด์)ครับ บางทีเราไม่ได้เล่นชุดซีสเต็ม(ไฮเอ็นด์)แบบนี้อาจจะไม่มี
วันเข้าใจว่าเสียงเพลงที่ได้ฟังจากชุดซีสเต็มชั้นดีกับฟอร์แม็ตที่บันทึกมาดีๆนั้นเป็นเช่นใด

ผมเคยจัดกิจกรรมBlind Test ระหว่างแผ่นเสียงกับไฟล์เพลงมาแล้วครับลงแรงไปตั้งมากมาย ไม่เห็นมีใครสนใจไปร่วมงานกันเท่าไรเลย
ทั้งๆที่มันเป็นประสบการณ์การฟังเพลงที่น่าจะเป็นแนวทางให้กับพวกเราทุกคน 
อั๋น501

« ตอบ #157 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010 | 05:23:47 PM »

คราวนี้โหลดแผ่นที่ริปจาก Lp ก็ออกอาการตะกุกตะกัก อืดๆอาดๆเช่นกัน ฯ

ผมว่าคุณไม่ต้องไปโหลดหรอกครับ ลองติดกับเสี่ยTRON ดูขอไฟล์เพลงจากแกง่ายกว่าครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #158 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010 | 05:33:41 PM »

ผมว่าคุณไม่ต้องไปโหลดหรอกครับ ลองติดกับเสี่ยTRON ดูขอไฟล์เพลงจากแกง่ายกว่าครับ

ผมคงมีแค่ 10% ของที่พี่อั๋นมากระมังครับ ยิ้มกว้างๆ
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #159 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010 | 07:56:49 PM »

ผมคงมีแค่ 10% ของที่พี่อั๋นมากระมังครับ ยิ้มกว้างๆ

มีไฟล์แยะขนาดนั้นเลยหรอครับ แล้ัวมี Buckethead ป่าวครับ ไฟล์ Flac ก็เท่ห์แล้วครับ ตอนนี้เริ่มเมิน Mp3 แหล่ว ปล. ขอถามตรงนี้เลยนะครับ แล้วคอมฯ เราทั่วไป เปิดไฟล์ 24 Bit ที่ริปจากพวกไวนิล พวกแอลพี ไม่ได้ดีหรือครับ หรือต้องมีโปรแกรมเปิดเฉพาะ เพราะผมโหลดมาฟังดูสองแบบ เสียงอืดอาด ตะกุกตะกัก ฟังไม่ได้เรื่องเลย ฯ

อั๋น501

« ตอบ #160 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 06:35:23 AM »

มีไฟล์แยะขนาดนั้นเลยหรอครับ แล้ัวมี Buckethead ป่าวครับ ไฟล์ Flac ก็เท่ห์แล้วครับ ตอนนี้เริ่มเมิน Mp3 แหล่ว ปล. ขอถามตรงนี้เลยนะครับ แล้วคอมฯ เราทั่วไป เปิดไฟล์ 24 Bit ที่ริปจากพวกไวนิล พวกแอลพี ไม่ได้ดีหรือครับ หรือต้องมีโปรแกรมเปิดเฉพาะ เพราะผมโหลดมาฟังดูสองแบบ เสียงอืดอาด ตะกุกตะกัก ฟังไม่ได้เรื่องเลย ฯ

ผมใช้โปรแกรมFoobar 2000 (V1.1เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด)เป็นฟรีแวร์  คุณลองไปดาวน์โหลดดูหรือใช้พวกiTunes โปรแกรมFoobar 2000นั้น
ผมใช้ฟังไฟล์เพลงHi-Res.พวก24/96khzหรือ24/192khz ไม่มีปัญหาเลยครับ  ถ้าอยากจะฟังไฟล์เพลงอะไรลองPM มาหาผมหรือเสี่ยTRON
อันที่จริงแล้วผมก็ไม่ได้มีไฟล์เพลงอะไรมากมายหรอกครับ แต่ถ้าอยากฟังเพลงแนวอะไรก็พอหาฟังได้จากพวกๆเพื่อนๆในกลุ่มที่เล่นด้วยกัน
ผมชอบที่จะเก็บพวกไฟล์หนังหรือคอนเสิร์ตบูลเรย์Rip มากกว่าแต่ก็มีปัญหากับเนื้อที่เก็บอีก(เพราะเวลานี้ฮาร์ดดีสก์ที่มีอยู่เต็มหมดแล้ว)
ไฟล์บูลเรย์Ripนั้นมีความจุมาก(38-45 GBต่อเรื่อง)ขนาดฮาร์ดดีสก์ 2TB(2,000GB)เก็บบูลเรย์Rip ได้ประมาณ 50 เรื่องเท่านั้น ตอนนี้ผมมี
ฮาร์ดดีสก์อยู่เกือบ 10 ลูกแล้วยังไม่พอจะเก็บเลยครับ นี่ขนาดผมใช้วิธีดูแล้วลบหนังบูลเรย์ทิ้งไปบ้างตั้งแยอะแล้ว  วันก่อนผมลบหนังHD (Mkv)
ทิ้งไป 2 ลูก 3TBประมาณ 300 เรื่องเสียดายเหมือนกัน  เพื่อเอาเนื้อที่มาเก็บพวกไฟล์บูลเรย์Rip แทน  ถ้าอยากจะเล่นไฟล์เพลง ไฟล์หนังต้อง
เรียนรู้วิธีเล่นคุณอาจไม่ต้องไปดาวน์โหลดให้เสียเวลาเลยครับ 
อั๋น501

« ตอบ #161 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011 | 04:14:15 PM »

อัพเดทข่าวเรื่องไฟล์24bit หน่อย เวลานี้มีออกมากันเพียบที่น่าสนใจอัลบั้มชุดBand on the Run ของ Paul McCartney
ปล่อยเป็นไฟล์24bit ออกมาขายอย่างเป็นทางการแล้วและยังมีผลงานของThe Rolling Stones ที่เป้นไฟล์24bit ออกตามมาอีกด้วย
ได้มาแล้วจะมาขยายความให้อ่านกัน  บังเอิญช่วงนี้มัวแต่เล่นกับเรื่องภาพดูหนังอยู่เรื่องใช้หูฟังเพลงเลยไม่ค่อยได้เก็บกระสุนมาเสริมที่คลังแสง
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #162 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011 | 04:24:34 PM »

ได้มาเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #163 เมื่อ: 07 เมษายน 2011 | 10:38:44 PM »

อัพเดทข่าวเรื่องไฟล์24bit หน่อย เวลานี้มีออกมากันเพียบที่น่าสนใจอัลบั้มชุดBand on the Run ของ Paul McCartney
ปล่อยเป็นไฟล์24bit ออกมาขายอย่างเป็นทางการแล้วและยังมีผลงานของThe Rolling Stones ที่เป้นไฟล์24bit ออกตามมาอีกด้วย
ได้มาแล้วจะมาขยายความให้อ่านกัน  บังเอิญช่วงนี้มัวแต่เล่นกับเรื่องภาพดูหนังอยู่เรื่องใช้หูฟังเพลงเลยไม่ค่อยได้เก็บกระสุนมาเสริมที่คลังแสง

ช่วงนี้มีไฟล์Hi-Res. ออกมาขายอย่างเป็นทางการให้ดาวน์โหลดแยะมากเลยครับ  ผมได้ไฟล์ 24bit ของPaul McCartney
อัลบั้มชุดBand on the Run เป็นไฟล์ดาวน์โหลดHi-Res.ผมได้ฟังแล้วคุณภาพเสียงต้องยอมรับเลยว่าดีมากๆไม่เหมือนกับผลงาน
ของวงThe Rolling Stones ที่เป็นไฟล์ดาวน์โหลด 24bitคุณภาพเสียงยังไม่น่าประทับใจนักถ้าเทียบกับผลงานของThe Beatles Apple File 24bit
ช่วงวันหยุดนี้ผมคงมีเวลาได้ฟังเพลงมากขึ้นเพราะได้ไฟล์เพลงมากเพียบแถมได้ฟังผ่านDAC ระดับคุณภาพยี่ห้อYoung DAC 32bit/384khz
ต้องบอกเลยว่าเป็นประสบการณ์ของการฟังเพลงที่ให้ความสุขมากครับ
อั๋น501

« ตอบ #164 เมื่อ: 08 เมษายน 2011 | 08:15:28 AM »

เมื่อผมได้ฟังผลงานของThe Who อัลบั้มชุดTommy ที่เป็นไฟล์Hi-Res. 24/96khz ขายอย่างเป็นทางการไม่ใช่ไฟล์SACD ที่เคยมีมาก่อนหน้านี้
ต้องบอกเลยว่าเสียงละเอียดมากครับ ณ เวลานี้ค่า่ยบริษัทต้นสังกัดยอมรับกับการเปลี่ยนแปลงของฟอร์แม็ตใหม่นี้แล้ว จะเห็นได้ว่าผลงานเก่าๆ
กำลังจะออกมาในรูปแบบของไฟล์Hi-Res.มากมายอย่างของวงRUSH หรือ Rolling Stones รายหลังนี้จะออกมาเป็น 24bit/176.4khzเลยครับ
วงRolling Stones ทั้งหมดนั้นเคยออกมาเป็นฟอร์แม็ตSACD มาแล้วคงจะง่ายกับการเอามาสเตอร์ต้นฉบับมาทำใหม่  ผมว่าเมื่อซีดีทำยอดขายไม่ได้
แผ่นเสียงก็ไม่คุ้มกับการลงทุนถึงแม้ยังพอขายได้แต่ก็ไม่มากนักใครที่คิดว่าแผ่นเสียงยังขายได้นั้น  ถ้าเป็นจริงอย่างที่ว่าแล้วทำไมบริษัทต้นสังกัด
ถึงไม่ออกผลงานที่เป็นแผ่นเสียงอย่างสมัยก่อนล่ะ  รู้ๆกันอยู่ระบบธุระกิจถ้าอะไรขายได้(กำไร)มีหรือจะไม่ทำนี่แสดงว่าแผ่นเสียงไม่สามารถทำยอด
ขายได้จริงๆแบบที่หลายคนคิด  จริงอยู่ยังมีการผลิตแผ่นเสียงชุดใหม่ๆออกมาขายกันแต่ก็เป็นแค่บางอัลบั้มที่พอขายได้เท่านั้น 
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 30
พิมพ์