เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 10:21:40 PM
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206565 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #165 เมื่อ: 08 เมษายน 2011 | 09:33:04 AM »

เมื่อวานไปโหลด Kraftwerk - Die Mensch-Maschine Vinyl rip in 24-bit/96kHz กะว่าเสียงคงกระหึ่ม ที่ไหนได้ เสียงดันขาดๆ ตะกุกตะกักซะงั้น เป็นเพราะอะหยังก็บ่ฮุ้ เลยต้องลบทิ้ง  ยิงฟันยิ้ม

คราวนี้โหลดแผ่นที่ริปจาก Lp ก็ออกอาการตะกุกตะกัก อืดๆอาดๆเช่นกัน ฯ

ผมว่าคุณไม่ต้องไปโหลดหรอกครับ ลองติดกับเสี่ยTRON ดูขอไฟล์เพลงจากแกง่ายกว่าครับ

ผมคงมีแค่ 10% ของที่พี่อั๋นมากระมังครับ ยิ้มกว้างๆ

มีไฟล์แยะขนาดนั้นเลยหรอครับ แล้ัวมี Buckethead ป่าวครับ ไฟล์ Flac ก็เท่ห์แล้วครับ ตอนนี้เริ่มเมิน Mp3 แหล่ว ปล. ขอถามตรงนี้เลยนะครับ แล้วคอมฯ เราทั่วไป เปิดไฟล์ 24 Bit ที่ริปจากพวกไวนิล พวกแอลพี ไม่ได้ดีหรือครับ หรือต้องมีโปรแกรมเปิดเฉพาะ เพราะผมโหลดมาฟังดูสองแบบ เสียงอืดอาด ตะกุกตะกัก ฟังไม่ได้เรื่องเลย ฯ

ผมใช้โปรแกรมFoobar 2000 (V1.1เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด)เป็นฟรีแวร์  คุณลองไปดาวน์โหลดดูหรือใช้พวกiTunes โปรแกรมFoobar 2000นั้น
ผมใช้ฟังไฟล์เพลงHi-Res.พวก24/96khzหรือ24/192khz ไม่มีปัญหาเลยครับ  ถ้าอยากจะฟังไฟล์เพลงอะไรลองPM มาหาผมหรือเสี่ยTRON
อันที่จริงแล้วผมก็ไม่ได้มีไฟล์เพลงอะไรมากมายหรอกครับ แต่ถ้าอยากฟังเพลงแนวอะไรก็พอหาฟังได้จากพวกๆเพื่อนๆในกลุ่มที่เล่นด้วยกัน
ผมชอบที่จะเก็บพวกไฟล์หนังหรือคอนเสิร์ตบูลเรย์Rip มากกว่าแต่ก็มีปัญหากับเนื้อที่เก็บอีก(เพราะเวลานี้ฮาร์ดดีสก์ที่มีอยู่เต็มหมดแล้ว)
ไฟล์บูลเรย์Ripนั้นมีความจุมาก(38-45 GBต่อเรื่อง)ขนาดฮาร์ดดีสก์ 2TB(2,000GB)เก็บบูลเรย์Rip ได้ประมาณ 50 เรื่องเท่านั้น ตอนนี้ผมมี
ฮาร์ดดีสก์อยู่เกือบ 10 ลูกแล้วยังไม่พอจะเก็บเลยครับ นี่ขนาดผมใช้วิธีดูแล้วลบหนังบูลเรย์ทิ้งไปบ้างตั้งแยอะแล้ว  วันก่อนผมลบหนังHD (Mkv)
ทิ้งไป 2 ลูก 3TBประมาณ 300 เรื่องเสียดายเหมือนกัน  เพื่อเอาเนื้อที่มาเก็บพวกไฟล์บูลเรย์Rip แทน  ถ้าอยากจะเล่นไฟล์เพลง ไฟล์หนังต้อง
เรียนรู้วิธีเล่นคุณอาจไม่ต้องไปดาวน์โหลดให้เสียเวลาเลยครับ 

มีน้องๆPM มาถามผมเรื่องการเล่นไฟล์Hi-Res. 24bit ว่าผมใช้โปรแกรมอะไรเล่น ก็จะขอตอบลงในกระทู้นี้กันเลยเผื่อว่าจะได้ประโยชน์
กับท่านอื่นๆด้วยครับ  ผมใช้โปรแกรมFoobar 2000 เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดดาวน์โหลดได้เลยครับเพราะเป็นฟรีแวร์อยู่แล้ว หรือพวกโปรแกรมiTunes
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องโปรแกรมพวกนี้หรอกครับที่เล่นๆอยู่ก็มีตัวช่วยลงให้ครับ  พี่ผีช่วยมาตอบให้น้องๆหน่อยครับเพราะพี่ผีจะรู้เรื่องโปรแกรมใช้งาน
พวกนี้ดีกว่าผมแยะครับ
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #166 เมื่อ: 08 เมษายน 2011 | 09:48:42 AM »

^ ^ ^ แหะ แหะ ลืมว่าถามไปแล้ว อ่านไปแล้ว ขออภัยที่ถามซ้ำครับ ฯ
ปล. แผ่นบลูเรย์ ผมเห็นแล้วท้อใจครับ เคยโหลดคอนเสิร์ตบลูเรย์ของ Black Label Society โหลดไปได้ 10 กว่าไฟล์ ผมยอมแพ้
ไม่โหลดต่อ ไฟล์ใหญ่โคตรๆ แถมเยอะโคตรๆ ฯ

อั๋น501

« ตอบ #167 เมื่อ: 08 เมษายน 2011 | 12:04:06 PM »

^ ^ ^ แหะ แหะ ลืมว่าถามไปแล้ว อ่านไปแล้ว ขออภัยที่ถามซ้ำครับ ฯ
ปล. แผ่นบลูเรย์ ผมเห็นแล้วท้อใจครับ เคยโหลดคอนเสิร์ตบลูเรย์ของ Black Label Society โหลดไปได้ 10 กว่าไฟล์ ผมยอมแพ้
ไม่โหลดต่อ ไฟล์ใหญ่โคตรๆ แถมเยอะโคตรๆ ฯ

ก็เพราะไฟล์ใหญ่มีความจุมากถึงมีคุณภาพดี อย่างหนังบูลเรย์ส่วนมากความจุจะอยู่ประมาณ 30-45 GBเวลาดาวน์โหลดถึงต้องใช้เวลานานมาก
ขนาดแค่มาดูดไฟล์หนังเรื่องยังใช้เวลาเกือบครึ่งชั่วโมง ถ้าRip จากแผ่นบูลเรย์ลงฮาร์ดดีสก์หนังเรื่องใช้เวลาประมาณ 90-100 นาที
อั๋น501

« ตอบ #168 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 07:05:16 AM »

ออกมาแล้วครับไฟล์24/96khz ดาวน์โหลดขายอย่างเป็นทางการของวงRUSH อัลบั้ม Moving Pictures และEric Clapton อัลบั้ม Slowhand
อย่างที่ผมบอกเวลานี้บริษัทต้นสังกัดยอมรับกับการเปลี่ยนแปลงของโลกแห่งดนตรีดิจิตอลนี้แล้ว  การเล่นไฟล์เพลงไม่ได้อยู่ในวงจำกัดหรือเฉพาะ
กลุ่มอีกต่อไปแล้วครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #169 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 04:55:09 PM »

วันก่อนพี่ท่านนึงอธิบายว่า High Resolution Audio 24 Bit / 192 Khz นั้นก็คือ ไฟล์ DVD Audio ดีๆนี่เอง ถูกต้องไหมครับ

อั๋น501

« ตอบ #170 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 06:15:26 PM »

วันก่อนพี่ท่านนึงอธิบายว่า High Resolution Audio 24 Bit / 192 Khz นั้นก็คือ ไฟล์ DVD Audio ดีๆนี่เอง ถูกต้องไหมครับ

ฟอร์แม็ตDVD-Audio หรือ SACD ก็เป็นHi-Res.เช่นกันครับ แต่ไฟล์ที่เป็น24/96khz, 24/192Khz , 24/176.4khz ฯลฯ หรือแม้แต่32/384khzนั้น
เป็นไฟล์สตูดิโอมาสเตอร์ที่ต้นสังกัดทำออกมาดาวน์โหลดขายครับ ไม่ใช่เป็นไฟล์จากฟอร์แม็ตDVD-Audio หรือ SACD แต่ก็มีไฟล์Hi-Res.
จากสองฟอร์แม็ตนี้ที่Rip เป็นรูปแบบของไฟล์Hi-Res.ทำออกมาก็มีครับ

« ตอบ #171 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 06:19:18 PM »

DVD-Audio หรือ SACD สูงสุดที่ 24/192Khz ใช่ไหมครับ

อั๋น501

« ตอบ #172 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 06:25:53 PM »

DVD-Audio หรือ SACD สูงสุดที่ 24/192Khz ใช่ไหมครับ

DVD-Audio 24/192khz
SACD ถ้าเทียบเป็นรายละเอียดจะได้24/88.2khz ครับ

« ตอบ #173 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 08:15:33 PM »

SACD ถ้าเทียบเป็นรายละเอียดจะได้24/88.2khz ครับ
เท่าที่พี่เคยฟังเทียบกัน format ไหนดีกว่าครับ เอาเฉพาะคุณภาพเสียงอย่างเดียว

อั๋น501

« ตอบ #174 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 10:40:49 PM »

เท่าที่พี่เคยฟังเทียบกัน format ไหนดีกว่าครับ เอาเฉพาะคุณภาพเสียงอย่างเดียว

เอาจากความรู้สึกส่วนตัวผมชอบฟอร์แม็ตSACD ที่เป็น 2 ch.มากกว่า ถ้าเป็น 5.1 ch.ชอบฟอร์แม็ตDVD-Audio ฟังเพลงร็อกมันส์กว่าครับ
แต่ไม่ชอบระบบวิธีการเล่นของ DVD-Audio ที่ต้องใช้เซ็ทเมนูแบบดีวีดี  วิธีการเล่นไฟล์ก็เหมือนกันที่จะต้องใช้จอมอนิเตอร์ไว้เลือกเพลง
อันนี้ผมก็ไม่ค่อยชอบเหมือนกัน  ปัจจุบันนี้การสั่งงานไม่ต้องใช้จอมอนิเตอร์แล้วใช้ไอโฟน,ไอแพ็คแทนรีโมทสั่งการได้เลย   นับว่าเป็น
พัฒนาการของเทคโนโลยีแห่งโลกสมัยใหม่  แม้แต่เครื่องเล่นDUNE ก็ยังสามารถสั่งงานผ่านไอโฟนหรือไอแพ็คแทนรีโมทได้เช่นกัน
อั๋น501

« ตอบ #175 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 11:02:24 PM »

ถึงที่สุดแล้วการฟังเพลงจากไฟล์ทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นรูปแบบใด 16bit, 24bit หรือความละเอียดเท่าไรก็แล้วแต่
คงเข้ามาแทนที่ฟอร์แม็ตเดิมๆที่เราเล่นอยู่  หนีไม่พ้นหรอกครับวันนี้ยังไม่เล่นวันข้างหน้าก็ต้องเล่นอยู่ดีเหมือนกับที่ผมเคยบอกไว้
เมื่อครั้นตั้งแต่ผมเข้ามาเป็นสมาชิกเว็ปThaiprog. ใหม่ๆลองเข้าไปเปิดกระทู้หน้าแรกๆของหัวเรื่อง"คุยทุกเรื่องเครื่องเสียง"
ซึ่งตอนนั้นพวกเรายังไม่มีคนเล่นไฟล์อย่างเป็นเรื่องเป็นราวเหมือนเช่นปัจจุบัน แค่เวลาไม่นานพวกเราในเว็ปเล่นกันเพียบแล้ว
และยังมีคนที่สนใจติดตามอยากจะเล่นอีกมากคอยดูซิ  ผมซื้อหวยไม่เคยถูกแต่คาดการณ์เรื่องนี้ไม่พลาดหรอกครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #176 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 11:42:07 AM »

พี่อั๋นครับ

ไฟล์ 24bit นี่สามารถแปลงไฟล์แล้วไรท์ลงแผ่นดีวีดี หรือแปลงเป็น DVD audio เพื่อฟังในเครื่องเสียงธรรมดาๆที่อ่านแผ่นดีวีดีได้หรือไม่ครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #177 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 04:13:07 PM »

พี่อั๋นครับ

ไฟล์ 24bit นี่สามารถแปลงไฟล์แล้วไรท์ลงแผ่นดีวีดี หรือแปลงเป็น DVD audio เพื่อฟังในเครื่องเสียงธรรมดาๆที่อ่านแผ่นดีวีดีได้หรือไม่ครับ

ไฟล์เพลง 24bit นั้นสามารถ Rip ลงแผ่นดีวีดีได้ครับ อย่าให้เกินความจุของแผ่นดีวีดีก็แล้วกัน(แผ่นดีวีดีัมีความจุประมาณ 5-9 GB) เอาลงใน
พวก Flash Drive ดีกว่าครับลบได้ด้วย เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้วผมพึ่งซื้อ USB Flash Drive ขนาดความจุ 8GB ราคาสามร้อยบาทเท่านั้น
แต่แปลงเป็นDVD Audio ไม่ได้ครับ ต้องดูด้วยว่าเป็นไฟล์ชนิดใด ไฟล์ที่เป็น DVD Audio ก็มีให้เล่นแยะไป ถ้าเป็นแผ่น DVD Audio ต้องเล่น
กับเครื่องเล่นที่สามารถเล่นDVD Audio ได้เท่านั้นเครื่องเล่นดีวีดีธรรมดาเล่นไม่ได้ครับ จะเล่นได้เฉพาะชั้นที่เป็นข้อมูลของระบบเสียง dts
ถ้าต้องการจะเล่นไฟล์เพลง 24 bit ง่ายนิดเดียวเล่นกับคอมพิวเตอร์ก็ได้แล้ว
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #178 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 04:29:20 PM »

พี่อั๋นครับ

ไฟล์เพลง 24bit นั้นสามารถ Rip ลงแผ่นดีวีดีได้ครับ อย่าให้เกินความจุของแผ่นดีวีดีก็แล้วกัน(แผ่นดีวีดีัมีความจุประมาณ 5-9 GB) เอาลงใน
พวก Flash Drive ดีกว่าครับลบได้ด้วย เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้วผมพึ่งซื้อ USB Flash Drive ขนาดความจุ 8GB ราคาสามร้อยบาทเท่านั้น
แต่แปลงเป็นDVD Audio ไม่ได้ครับ ต้องดูด้วยว่าเป็นไฟล์ชนิดใด ไฟล์ที่เป็น DVD Audio ก็มีให้เล่นแยะไป ถ้าเป็นแผ่น DVD Audio ต้องเล่น
กับเครื่องเล่นที่สามารถเล่นDVD Audio ได้เท่านั้นเครื่องเล่นดีวีดีธรรมดาเล่นไม่ได้ครับ จะเล่นได้เฉพาะชั้นที่เป็นข้อมูลของระบบเสียง dts
ถ้าต้องการจะเล่นไฟล์เพลง 24 bit ง่ายนิดเดียวเล่นกับคอมพิวเตอร์ก็ได้แล้ว

ขอบคุณครับพี่อั๋นสำหรับข้อมูล

คือจริงๆสาเหตุที่อยากไรท์ลงแผ่นเพราะอยากจะเอาไปฟังในรถครับ พอดีอยากติดเครื่องเล่นดีวีดีที่เปิดหนังได้ไว้ในรถ ก็เลยอยากรู้ว่าไรท์ไฟล์พวกนี้ไปเล่นได้หรือเปล่า จะได้ฟังเพลง hi def ในรถได้ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าไรท์ลงแผ่นแล้วเล่นผ่านเครื่องเล่นดีวีดีในรถไม่ได้ คงต้องเล่นซีดีเหมือนเดิม  ยิ้มเท่ห์

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #179 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011 | 08:56:47 AM »

พี่อั๋นครับ

ขอบคุณครับพี่อั๋นสำหรับข้อมูล

คือจริงๆสาเหตุที่อยากไรท์ลงแผ่นเพราะอยากจะเอาไปฟังในรถครับ พอดีอยากติดเครื่องเล่นดีวีดีที่เปิดหนังได้ไว้ในรถ ก็เลยอยากรู้ว่าไรท์ไฟล์พวกนี้ไปเล่นได้หรือเปล่า จะได้ฟังเพลง hi def ในรถได้ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าไรท์ลงแผ่นแล้วเล่นผ่านเครื่องเล่นดีวีดีในรถไม่ได้ คงต้องเล่นซีดีเหมือนเดิม  ยิ้มเท่ห์
ผมก็อยากได้เครื่องเล่น sacd dvd-audio ในรถได้เหมือนกันครับ ใครทราบบ้างเอ่ย

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 30
พิมพ์