เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 10:54:12 PM
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206566 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #180 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 07:51:46 PM »

ระหว่าง 24 bit 48 khz 6400 kbps
กับ 24 bit 96 khz 4800 kbps

ไฟล์ไหน ควรจะเสียงดีกว่ากันครับ

TRON

« ตอบ #181 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 08:40:42 PM »

ระหว่าง 24 bit 48 khz 6400 kbps
กับ 24 bit 96 khz 4800 kbps

ไฟล์ไหน ควรจะเสียงดีกว่ากันครับ

ควรจะเป็น 24 bit 96 khz 4800 kbps นะครับ

« ตอบ #182 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 09:25:55 PM »

24 bit 48 khz 6400 kbps >> Beatles
24 bit 96 khz 4800 kbps >> Porcupine Tree ครับ

TRON

« ตอบ #183 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011 | 09:57:34 PM »

24 bit 48 khz 6400 kbps >> Beatles
24 bit 96 khz 4800 kbps >> Porcupine Tree ครับ

อย่างที่พี่อั๋นเคยอธิบายอัลบั้มเก่าๆบางอัลบั้มมีข้อจำกัดกับเทคโนโลยีในการบันทึกเสียงสมัยก่อน จึงไม่สามารถนำมาทำมาสเตอร์ใหม่ในระดับ 24bit/96khz ได้ จึงได้ดีสุดแค่ 24bit/48khz อย่าง The Bealtes ครับ

« ตอบ #184 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 09:41:14 AM »

ไฟล์ที่มีขายกันอยู่ ทำความละเอียดที่ระดับไหนขายกันครับ ใช่ 24 bit 96 khz รึเปล่าครับ

มีผลงานชุดไหน ขายแบบใส่แผ่น หรือ flash drive บ้างแล้วครับ

ถ้าซื้อ sacd หรือ dvd-audio มาเล่น ก็ถือว่าเล่น hi-res เหมือนกันใช่ไหมครับ

TRON

« ตอบ #185 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:30:43 AM »

ไฟล์ที่มีขายกันอยู่ ทำความละเอียดที่ระดับไหนขายกันครับ ใช่ 24 bit 96 khz รึเปล่าครับ

เท่าที่เห็นขายทั่วไปตอนนี้ส่วนใหญ่ 24bit/96khz เป็นระดับมาตรฐานหลักครับ

มีผลงานชุดไหน ขายแบบใส่แผ่น หรือ flash drive บ้างแล้วครับ

เห็นแค่ The Beatles และวงโนเนมบางวงนิดหน่อยครับ น่าจะมีออกมาเยอะโดยเฉพาะวงแปลกๆใหม่ๆแต่ผมไม่ได้ค้นหาหรือติดตามครับ คิดว่าตัว Flash Drive ไม่น่านิยมมาก น่าจะเน้นขายดาวนด์โหลดเป็นหลัก

ถ้าซื้อ sacd หรือ dvd-audio มาเล่น ก็ถือว่าเล่น hi-res เหมือนกันใช่ไหมครับ

ถูกต้องแล้วครับ แต่ถ้าจำไม่ผิด SACD จะด้อยกว่า DVD-Audio นิดครับคือ SACD อยู่ที่ 24bit/48khz และ DVD-Audio เริ่มที่ 24bit/96khz และได้สูงสุดที่ 24bit/192khz ส่วนไฟล์ก็อย่างที่พี่อั๋นบอกครับว่ามันพัฒนาไปได้ไม่มีที่สิ้นสุด ในอนาคตจะมี 32 bit, 64 bit ตามมาโดยไม่ต้องใส่ลงฟอร์แมทในรูปแผ่นอีกต่อไป

« ตอบ #186 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:37:13 AM »

เมื่อเช้าผมเปิด Sweet Nuch ฟัง เสียงดีทีเดียว ผมว่าฟังแผ่นเสียง กับ ไฟล์ ก็ดีไปคนละแบบ ไม่พูดถึงว่าอะไรดีกว่ากันนะครับ แต่ที่แน่ๆ ไฟล์ Hi-Res ดีกว่า ซีดี เดิมๆ แน่ๆครับ เรียกว่าถ้าอัลบั้มไหนมี Hi-Res ออกมาให้ฟังกันล่ะก็ หามาฟังกันได้เลย

แต่อย่างไฟล์ที่เราโหลดฟรีมาฟังกัน มันไม่แท้เท่าไหร่ เรื่องคุณภาพยังน่าสงสัยอยู่ เพราะคุณภาพที่ได้จากคนทำอาจไม่ได้มาครฐาน

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #187 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:39:56 AM »

ไฟล์ Hi-Res. ที่มีขายกันนั้นมีทั้ง 24/44.1khz ,24/48khz,24/96khz,24/88.2khz,24/192khz ฯลฯ
แล้วแต่ต้นฉบับมาสเตอร์จะทำมาให้เราได้ระดับใด  มีทั้งที่ขายเป็นดาวน์โหลดไฟล์ หรือใส่ข้อมูลไว้ในแผ่นดีวีดีพร้อมปก,Flash Drive ฯลฯ
ผมขอบอกอะไรไว้อย่างถ้าจะเล่นไฟล์เพลงนั้นไม่ต้องไปซื้อแบบที่ใส่ข้อมูลไว้ในแผ่นดีวีดีหรือ Flash Drive หรอกครับ
การเล่นซีดีหรือดีวีดีต้องใส่แผ่นเก็บข้อมูลแล้วนำเอามาใส่เครื่องเล่นเพื่ออ่านข้อมูล  มันก็เหมือนกับการเล่นไฟล์จากฮาร์ดดีสก์
แถมดีกว่ามากด้วยเพราะวัสดุตัวแผ่นซีดีหรือดีวีดีนั้นมีคุณภาพแตกต่างเสียงที่ได้ก็จะแตกต่างเช่นกัน  ไม่สังเกตุหรือครับ
ว่าทำไมแผ่นซีดีแต่ละประเทศจึงให้คุณภาพเสียงที่ต่างกันใครๆก็อยากได้แผ่นญี่ปุ่นหรือแผ่นอเมริกาเพราะอะไร
ดีวีดียิ่งแล้วใหญ่แผ่นโซน 1 ดีกว่าแผ่นโซน 3 คนที่เป็นเป็นคอหนังหนังตัวจริงเค้าจะเก็บแผ่นโซน 1 หรือแผ่นโซน 2 กันทั้งนั้น
พวกแผ่นก็อปหรือแผ่นโซน 3 นั้นถ้าระดับคอหนังตัวจริงไม่สนเลยครับ อันนี้พูดถึงการเก็บสะสมหนังไม่ใช่ซื้อแผ่นก็อปหรืิอแผ่นโซน 3
มาเพื่อดูแก้ขัด  ผมเข้าใจป่องเพราะคุ้นเคยกับการเล่นฟอร์แม็ตที่จับต้องได้มาชั่วชีวิต  อาจจะเป็นความเคยชินกับการหยิบแผ่นอะไรๆ
ที่จับต้องได้แล้วเอามาใส่ในเครื่องเล่นจึงจะได้ฟังเพลงหรืิอดูหนัง  ไอ้ทีจะมาเปลี่ยนพฤกติกรรมการฟังเพลงดูหนังแบบผมนั้นคงต้องใช้เวลาหน่อย
ลองถามเสี่ย TRON ดูซิว่าเวลานี้เล่นไฟล์มาเป็นปีแล้วรู้สึกเช่นใดกับการใช้รีโมทสั่งการโดยใช้นิ้วในการฟังเพลงหรือดูหนัง
ส่วนSACD หรือ DVD-Audio นั้นก็เป็นฟอร์แม็ต Hi-Res. เหมือนกันครับ ถ้าอยากเล่นกับสองฟอร์แม็ตนี้ก็ได้ครับจะได้จับต้องตัวแผ่นได้ด้วย
แต่ก็มีปัญหาอีกคือสองฟอร์แม็ตนี้กำลังจะตายหรือกลายสภาพเป็นไฟล์ SACD หรือ DVD-Audio แล้วเมื่อเป็นเช่นนี้แล้วก็เล่นไฟล์ไปเลยไม่ดีกว่าหรือ

TRON

« ตอบ #188 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:41:32 AM »

ฝากข้อมูลไว้นิดนึงนะครับว่าแผ่นดีวีีดีธรรมดาก็สามารถจุอัลบั้มความละเอียด high resolution 24 bit ได้โดยไม่ต้องใช้เครื่องเล่น DVD-Audio แต่อย่างใด (แต่สูงสุดที่ 24 bit/48khz เท่านั้นนะครับ) และที่สำคัญคือเครื่องเล่นของเราต้อง support ความละเอียด 24 bit อย่างเช่นเครื่องเล่น Dune เล่นได้ครับ ที่ผมทราบเพราะผมมีแผ่นดีวีดีอัลบั้ม Embyonic ของ The Flaming Lips ที่ให้ความละเอียดที่ 24bit/48khz ทั้งๆที่ไม่ใช่แผ่น DVD-Audio ครับ
TRON

« ตอบ #189 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:46:25 AM »

แต่อย่างไฟล์ที่เราโหลดฟรีมาฟังกัน มันไม่แท้เท่าไหร่ เรื่องคุณภาพยังน่าสงสัยอยู่ เพราะคุณภาพที่ได้จากคนทำอาจไม่ได้มาครฐาน

เห็นด้วยพวกไฟล์ 24 bit ที่เป็น vinyl rip คุณภาพไม่แน่นอนและไม่อยากให้เอามาเป็นบรรทัดฐานในการวัดคุณภาพไฟล์ 24 bit เพราะเป็นการแปลงจากแผ่นเสียงอนาล๊อกมาดิจิตอลโดยบุคคลคนเดียวไม่ได้มีเครื่องมือเหมือนในสตูดิโอเขาทำกัน ดีที่สุดคือไฟล์แท้จากวงที่นำออกมาจากสตูดิโอหรือมาสเตอร์แ้ท้ๆ ส่วนไฟล์ที่ริปจาก SACD และ DVD-Audio ผมถือว่า 100% เช่นกัน เพราะเป็นการริปจากต้นทางดิจิตอลครับ
อั๋น501

« ตอบ #190 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:53:18 AM »

เมื่อเช้าผมเปิด Sweet Nuch ฟัง เสียงดีทีเดียว ผมว่าฟังแผ่นเสียง กับ ไฟล์ ก็ดีไปคนละแบบ ไม่พูดถึงว่าอะไรดีกว่ากันนะครับ แต่ที่แน่ๆ ไฟล์ Hi-Res ดีกว่า ซีดี เดิมๆ แน่ๆครับ เรียกว่าถ้าอัลบั้มไหนมี Hi-Res ออกมาให้ฟังกันล่ะก็ หามาฟังกันได้เลย

ข้อสงสัยนี้ผมก็เคยคิดเหมือนกันว่าเราดาวน์โหลดไฟล์ Hi-Res.ฟรีๆมาฟังจะแตกต่างกับไฟล์ที่ดาวน์โหลดแบบเสียเงินไหม
อันนี้ตอบตรงๆเลยผมก็ไม่รู้เหมือนกัน  ก็เหมือนกับไฟล์หนังบูลเรย์ที่ดาวน์โหลดฟรีกันร้อยพ่อ พันแม่คุณภาพแตกต่างกันครับ
อันนี้ต้องขึ้นอยู่ที่แหล่งต้นทางข้อมูลไฟล์ที่ดาวน์โหลดด้วยครับ  แต่ถ้าเราไปดาวน์โหลดไฟล์เพลงแบบเสียเงินมาแล้วเอามาดูดต่อกัน
อย่างนี้จะเหมือนต้นฉบับทุกอย่างเลยครับ เพราะมาจากต้นทางเดียวกัน

« ตอบ #191 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 10:58:24 AM »

สรุปแล้วไฟล์ Hi-Res แท้ที่ทำออกมาใหม่ มีค่อนข้างน้อยเลยนะครับ ส่วนใหญ่เป็น Ripped File แทบทั้งนั้น

ผมสนใจ

Rush - Moving Picture Blu-ray Audio
Tom Petty - Damn The Torpidoes Blu-ray Audio
Tom Petty - Mojo Blu-ray Audio

เข้าใจว่าเป็น Hi-Res File ที่ออกใหม่ และเป็นเพลงร็อคแบบที่เราชอบกัน รบกวนพี่อั๋นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

TRON

« ตอบ #192 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 11:01:51 AM »

มีเยอะมากครับ แต่อาจแนวแจ๊สเยอะหน่อยถ้าเทียบกับร๊อคตอนนี้ พวกค่าย ECM ก็มีเยอะครับ ลองย้อนดูหน้าแรกๆผมมีลง link เว็บที่ขายไฟล์พวกนี้ไว้แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #193 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 11:05:31 AM »

ผมมีข้อคิดไว้หน่อย  อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ  ผมเคยสงสัยมานานแล้วว่าใครกันที่ปล่อยไฟล์ต่างๆให้ดาวน์โหลดฟรีๆกัน
ทำเพื่ออะไร ทำไปแล้วได้อะไรตอบแทน  ผมมาคิดดูว่าบริษัทหนังหรือเพลงอาจจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการปล่อยไฟล์ดาวน์โหลดฟรีเหล่านี้
ก็เพราะว่าอยากจะให้คนคุ้นเคยกับการเล่นไฟล์กันจะเปลี่ยนพฤกติกรรมคนนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ในเมื่อเทคโนโลยีก้าวมาถึงขั้นนี้แล้ว
การปิดกั้นอะไรคงทำไม่ได้หรอกครับก็ต้องเล่นไปตามกระแสแล้วมาหาทางเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ที่หลังดีกว่า  เหมือนกับพวกไวรัสคอมพิวเตอร์
ผมถามหน่อยใครไปคนคิดปล่อยถ้าไม่ใช่บริษัทที่ทำโปรแกรมฆ่าไวรัสเป็นคนปล่อยเอง ถ้าไม่มีไวรัสก็ไม่มีคนซื้อโปรแกรมฆ่าไวรัสใช่ไหมครับ

« ตอบ #194 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 03:53:11 PM »

DVD-Audio กับ SACD ทำอัลบั้มไม่ตรงกันอยู่แล้ว ใช่ไหมครับ สำหรับคนเล่นไฟล์ ก็ไม่ต้องเลือกเลย คือเลือกว่าจะเล่นอัลบั้มไหนแค่นั้นเอง ถูกไหมครับ

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 30
พิมพ์