เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 11:29:40 AM
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206538 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #225 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 05:50:16 PM »

CD with DTS 5.1 Surround [DTS Surround Sound] แผ่นแบบนี้ต้องเล่นด้วยเครื่องเล่น dvd ที่มี dts แล้วต่อเข้า av amp เท่านั้นใช่ไหมครับ
ถ้าเล่นด้วย cd player จะออกมาเป็น cd audio เท่านั้น ถูกไหมครับ

ทำไมในเว็บบอกว่าเป็น dvd-audio ผมเอามาเล่นด้วยเครื่อง dvd มันฟ้องว่าเป็น cd
เล่นด้วย dune max ก็เหมือนกันครับ

Dune ไม่อ่าน dvd-audio layer นะครับ ถ้าเราเอา dvd-audio ไปเล่นกับ Dune มันก็จะเล่นความละเีอียดระดับ dvd ทั่วไป

dvd-audio ต้องเล่นกับเครื่องเล่น dvd-audio เท่านั้น

เล่นได้สิครับ คุณ TRON ผมยังเอาแผ่น DVD-Audio ไปเล่นอยู่เลย ที่แสดงภาพนิ่ง รายละเอียดเพลง ขณะฟังไปด้วยไงครับ

พวก Multi-Disc Player เล่นได้นี่ครับ แต่คุณภาพเทียบเท่าเครื่องเฉพาะทางไม่ได้อยู่แล้ว

ตัวอย่างแผ่น DVD-Audio ที่ผมพูดถึง ไม่เห็นมีตรา DVD-Audio ด้วยครับ

ระบบเสียงdts นั้นก็สามารถให้รายละเอียดได้ถึง 24/96khz เช่นกัน แต่เป็นฟอร์แม็ตเสียงของ dts ครับไม่ใช่ DVD-Audio
สมัยก่อนยังมีแผ่น dts ที่ทำมาเพื่อใช้ฟังเพลงอย่างเดียวออกมาขายแต่ไม่ได้รับความนิยม อย่างเช่นดีวีดีชุดHell Freezes Over
ของ Eagles จะมีโบนัสแถมให้ในเพลงสุดท้ายเป็น dts Audio Only Track คือเพลง Seven Bridges Road
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #226 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 08:24:39 PM »

ผมสรุปให้คุณ polotoon สำหรับกรณีเครื่อง Dune อีกครั้งนะครับ

SACD = เล่นไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง

Hybrid SACD = เล่นได้แต่จะอ่านในส่วน cd layer ธรรมดา เสียงออกมาเป็น 16 bit เหมือนซีดีทั่วไป

DVD-Audio = เล่นได้แต่จะอ่านในส่วน dvd layer ธรรมดา เสียงออกมาระดับดีวีดีทั่วไป ไม่ใช่ Hi-Res สังเกตุง่ายๆครับ ถ้าเราเอาแผ่น DVD-Audio ใส่เครื่องเล่นดีวีดีทั่วไป เครื่องจะ detect แล้วมีเมนูให้เราเลือกระบบเสียง Dolby 5.1 หรือ DTS 5.1 (ซึ่งคุณภาพไม่ถึง Hi-Res) แต่ถ้าใส่เครื่องเล่น DVD-Audio แท้ๆเข้าไป เครื่องจะไม่มีเมนู Dolby 5.1 หรือ DTS ให้เลือก มันจะ detect และให้เราเลือกว่าจะฟัง Stereo 2.0 หรือ 5.1 Surround โดยมันจะเล่นเสียงระดับ Hi-Res โดยอัตโนมัติเพราะเสียงมันดีกว่า เครื่องมันจะไม่อ่าน layer ที่เสียงที่ด้อยกว่าครับ

ส่วนกรณีอยากเล่นเสียงระดับ 24bit/96khz แต่ไม่อยากเล่น DVD-Audio ก็ต้องหาอัลบั้มแบบดีวีีดีบางแผ่นที่ให้เสียง DTS 24/96  (จะมีโลโก้ว่า DTS 24/96) แบบนี้เล่น Hi-Res ได้ทั้งๆที่ไม่ต้องพึ่งแผ่น DVD-Audio หรือเครื่องเล่น DVD-Audio ไม่งงใช่ไหมครับ? แต่แผ่นหายากมาก ไม่รู้มีกี่อัลบี้มที่ทำ แต่ที่แน่ๆอัลบั้ม Depeche Mode ทุกอัลบั้มที่รีมาสเตอร์ออกมาขายแบบ SACD+DVD หรือล๊อตหลังๆที่เป็น CD+DVD ออกมาเมื่อหลายปีก่อน เราสามารถเอาแผ่นดีวีดีที่แถมมาเล่นอัลบั้มในแบบ DTS 24/96 กับเครืองเล่นดีวีดีที่ถอดรหัส DTS ได้โดยได้เสียงระดับ Hi-Res เช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2011 | 08:46:56 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #227 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 08:28:59 PM »

ok ครับ
ทีนี้ทำไม dvd player ที่เล่น dvd-audio ได้ ทำไมถึงฟ้องว่าเป็นแค่ cd เหมือนกันครับ

ตอบใหม่ครับ ถ้าคุณ polotoon หมายถึงแผ่น The Moody Blues นี่เครื่องคงอ่านและเรียกเป็น CD ธรรมดา เพราะมันจัดอยู่ในหมวด DTS CD ซึ่งมีออกมาน้อยมากไม่ใช่ DVD-Audio ครับ แต่ให้เสียง DTS 24bit/96khz ระดับเดียวกับ DVD-Audio ได้ แต่เครื่องเล่นและแอมป์ต้อง support ระบบเสียง DTS ด้วย
TRON

« ตอบ #228 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 09:22:28 PM »

เอามาฝากเรื่อง DTS CD ครับ ส่วนใหญ่คนที่เล่น DTS CD เขาทำขึ้นเองครับ โดยใช้ source จาก SACD หรือ DVD-Audio ลองอ่านดูนะครับ

What is DTS Audio CD?

The DTS-CD, DTS Audio CD or 5.1 Music Disc (official name) is an audio Compact Disc that contains music in surround sound format. It is a predecessor of DVD Audio. Physically, it conforms to the Red Book standard, except for the way the music is encoded on the CD. Where regular CDs store the music as linear PCM, the DTS-CD stores music using the DTS format, with the same fixed bitrate as 16-bit linear PCM, namely 1,411,200 bits/s or roughly 1,378 Kib/s.

As opposed to other surround formats, such as Super Audio CD and DVD-Audio, which require a specialized player, a DTS-CD is compatible with most standard CD players with a digital (S/PDIF) output. CD (and DVD) players recognize the disk as a standard audio CD. The only requirement is a receiver that can decode DTS audio.

Which is DTS audio cd resource?

The resources of DTS audio cd usually are:
1. DVD-Audio
2. SACD
3. DVD-Video with surround dts or ac3 audio
4. Stereo common source converted to 5.1 surround

How can I playback DTS audio cd?

First of all, to enjoy DTS audio cd you have to own a 5.1 surround system.
I think it is useless to downmix DTS cd on stereo speakers.
All the DTS cd titles can be easily found in stereo music formats.
.. polotoon ..

« ตอบ #229 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 09:34:14 PM »

ดีจังครับ

ขอสรุปอีกนิด ดูว่าถูกไหมนะครับ

dts cd เล่นกับเครื่องอะไรก็ได้ สำคัญที่ต้องมีตัวถอดรหัส dts อีกที

dvd audio เล่นกับ universal player ( with dvd-audio sacd logo ) หรือเครื่อง dvd-audio

sacd เล่นกับ universal player ( with dvd-audio sacd logo ) หรือเครื่อง sacd

dune เล่นได้หมด แต่เสียงออกมาเป็น cd

ถึงตอนนี้ ดีใจที่ยังมี universal player เล่นอยู่ครับ 

TRON

« ตอบ #230 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 09:38:49 PM »

ดีจังครับ

ขอสรุปอีกนิด ดูว่าถูกไหมนะครับ

dts cd เล่นกับเครื่องอะไรก็ได้ สำคัญที่ต้องมีตัวถอดรหัส dts อีกที

dvd audio เล่นกับ universal player ( with dvd-audio sacd logo ) หรือเครื่อง dvd-audio

sacd เล่นกับ universal player ( with dvd-audio sacd logo ) หรือเครื่อง sacd

dune เล่นได้หมด แต่เสียงออกมาเป็น cd

ถึงตอนนี้ ดีใจที่ยังมี universal player เล่นอยู่ครับ 

ถูกต้องครับ นิดนึงคือแผ่น SACD ที่ไม่ใช่ Hybrid SACD ก็เล่นเครื่อง Dune ไม่ได้แต่เล่น Universal ได้ครับ

Universal player ที่คุณ polotoon มีใช่ของ Pioneer หรือเปล่าครับ?

« ตอบ #231 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 09:41:27 PM »

ดีจังครับ

ถูกต้องครับ นิดนึงคือแผ่น SACD ที่ไม่ใช่ Hybrid SACD ก็เล่นเครื่อง Dune ไม่ได้แต่เล่น Universal ได้ครับ

Universal player ที่คุณ polotoon มีใช่ของ Pioneer หรือเปล่าครับ?
ใช่ครับ เครื่องนี้ดีพอใช้นะครับ แหม พอใส่อะไรไป ก็บอกเราหมดเลย ว่าอ่านอะไรอยู่

มี set up 2 ตัว ผมไม่รู้ว่าตั้งถูกไหม
down sample mix ตั้ง on หรือ off ครับ
mpeg to pcm ตั้ง on หรือ off ครับ

dts กับ dd ต้องตั้งเป็น to pcm ใช่ไหมครับ

TRON

« ตอบ #232 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011 | 09:48:04 PM »

ดีจังครับ

ใช่ครับ เครื่องนี้ดีพอใช้นะครับ แหม พอใส่อะไรไป ก็บอกเราหมดเลย ว่าอ่านอะไรอยู่

มี set up 2 ตัว ผมไม่รู้ว่าตั้งถูกไหม
down sample mix ตั้ง on หรือ off ครับ
mpeg to pcm ตั้ง on หรือ off ครับ

dts กับ dd ต้องตั้งเป็น to pcm ใช่ไหมครับ

เครื่องรุ่นนี้ผมชั่งใจหลายทีว่าจะซื้อ เพราะราคาถูก แต่พอใครๆก็บอกให้ซื้อยี่ห้อเครื่องเสียงจริงๆ ผมเลยซื้อ NAD แทน เพราะตอนนั้นผมเน้นฟังซีดีเพลง และเริ่มที่จะตัดใจเลิก SACD และ DVD-Audio เพราะแผ่นออกมาน้อย ยังดีที่มีไฟล์ 24 bit มาทดแทนได้

เรื่องการเซ็ทค่าไม่ทราบจริงๆครับ ถามพี่อั๋นดีกว่า ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #233 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 07:31:49 AM »

ผมเล่นเครื่องเล่น Universal Player ตัวสุดท้ายของยี่ห้อ Pioneer รุ่น 989 ราคาสามหมื่นกว่าบาทเป็นเครื่องเล่นที่สามารถเล่นได้ทั้งDVD-Audio
และ SACD ด้วย แต่ผมเอามาเล่นแค่เล่นดีวีดีเท่านั้น  เพราะอะไรหรือครับเครื่องเล่นลักษณะรวมมิตรแบบนี้ยังไม่สามารถสนองความต้องการ
ในระดับคุณภาพเสียงให้ผมได้ แม้จะเล่นฟอร์แม็ต DVD-Audio หรือ SACD ก็ตาม  ผมเลิกเล่น DVD -Audio ไปก่อน SACD เพราะได้ขาย
เครื่องเล่นไปซึ่งผมเล่นเครื่องเล่น SACD แท้ๆมาหลายเครื่องหลายยี่ห้อทั้งเล่นแบบ Multi Channel และสเตริโอจากราคาหลายหมื่นถึงหลักแสนบาท
ประสบการณ์ในยุดสงครามฟอร์แม็ตนั้นผมเคยผ่านมาแล้วครับ ว่างๆจะมาเล่าให้อ่านกันว่าทำไมผมถึงได้เลิกเล่นทั้งๆที่ผมเองก็ชื่นชอบฟอร์แม็ตSACD
เครื่องเล่น SACD ตัวสุดท้ายที่ผมเล่นก็คือ Sony SCD 1 เป็นเครื่องเล่น SACD ตัวแรกของโลกครับราคาประมาณสองแสนกว่าบาท(ราคา ณ เวลานั้น)
เป็นเครื่องระดับเรือธงของ Sony เลยครับ ระบบกลไกของรุ่นนี้ถูกนำไปใช้ในเครื่องเล่น SACD ระดับสุดยอดของยี่ห้อ Accuphase รุ่น 100 กับ 101
ราคาแปดแสนบาท(ราคา ณ เวลานั้น)
TRON

« ตอบ #234 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 09:42:26 AM »

ไว้ว่างๆคุณ polotoon ลองเอาแผ่น DVD-Audio (ไม่ใช่ DTS CD) ที่มีอยู่ลองเปรียบเทียบเมนูที่ขึ้นให้เืลือกหน้าทีวีระหว่างเครื่อง Pioneer กับเครื่อง Dune หน่อยสิครับ ว่าเสียงที่ให้เลือกเหมือนกันหรือไม่?

« ตอบ #235 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 09:47:17 AM »

pioneer ไม่ต้องเลือกเลยครับ ขึ้น dvd-audio ฟังแล้วเสียงต่างจาก cd ชัดเจน
dune ขึ้นแต่ optical disc ครับ ฟังแล้วไม่ต่างมากครับ

ประเด็น dts-cd ผมว่า ผู้ขายเขาคงเข้าใจว่า ผู้เล่นต้องใช้เครื่อง dvd ที่เล่น dts ได้เล่น เลยเรียกไปเป็น dvd-audio เสีย ซึ่งไม่ใช่อย่างที่คุณ TRON ว่า

TRON

« ตอบ #236 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:05:30 AM »

pioneer ไม่ต้องเลือกเลยครับ ขึ้น dvd-audio ฟังแล้วเสียงต่างจาก cd ชัดเจน
dune ขึ้นแต่ optical disc ครับ ฟังแล้วไม่ต่างมากครับ

ประเด็น dts-cd ผมว่า ผู้ขายเขาคงเข้าใจว่า ผู้เล่นต้องใช้เครื่อง dvd ที่เล่น dts ได้เล่น เลยเรียกไปเป็น dvd-audio เสีย ซึ่งไม่ใช่อย่างที่คุณ TRON ว่า

ครับ Pioneer ไม่ต้องเลือกเพราะมันอ่าน DVD-Audio ได้ ส่วน Dune มันไม่อ่าน DVD-Audio แล้วเมนูหน้าจอเวลาเล่นกับ Dune ที่ขึ้น(หมายถึงเมนูในแผ่นนะครับ ไม่ใช่เมนูในเครื่อง Dune) อยากทราบว่ามันให้เลือกเป็น Stereo, Dolby 5.1 อะไรประมาณนี้ใช่หรือเปล่าครับ?

กรณี DTS CD ที่คนทั่วไปทำเองกันนี่ เขาเปิดกับเครื่องเล่นซีดีธรรมดานะครับ ไม่ต้องใช้เครื่องเล่นดีวีดีเปิด แต่แผ่น The Moody Blues ของคุณ polotoon คงไม่ใช่ DTS CD เพราะต้องเข้าเมนูเหมือน DVD-Audio เพียงแต่ขับเสียง DTS 24/96 อย่างเดียว ไม่มีเสียงแบบ Hi-Res ของ DVD-Audio แต่คุณภาพเสียงก็น่าจะเท่ากัน
TRON

« ตอบ #237 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:11:22 AM »

เห็นคุณ polotoon กำลังสนใจแผ่น SACD กับ DVD-Audio แบบนี้ ไม่ทราบว่าตามหาซื้อพิ่มในอีเบย์หรือเปล่าครับ? ร้าน Tron Music ยังมีเหลืออยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:15:07 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #238 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:22:01 AM »

ครับ Pioneer ไม่ต้องเลือกเพราะมันอ่าน DVD-Audio ได้ ส่วน Dune มันไม่อ่าน DVD-Audio แล้วเมนูหน้าจอเวลาเล่นกับ Dune ที่ขึ้น(หมายถึงเมนูในแผ่นนะครับ ไม่ใช่เมนูในเครื่อง Dune) อยากทราบว่ามันให้เลือกเป็น Stereo, Dolby 5.1 อะไรประมาณนี้ใช่หรือเปล่าครับ?

กรณี DTS CD ที่คนทั่วไปทำเองกันนี่ เขาเปิดกับเครื่องเล่นซีดีธรรมดานะครับ ไม่ต้องใช้เครื่องเล่นดีวีดีเปิด แต่แผ่น The Moody Blues ของคุณ polotoon คงไม่ใช่ DTS CD เพราะต้องเข้าเมนูเหมือน DVD-Audio เพียงแต่ขับเสียง DTS 24/96 อย่างเดียว ไม่มีเสียงแบบ Hi-Res ของ DVD-Audio แต่คุณภาพเสียงก็น่าจะเท่ากัน
เล่นด้วย dune ขอกลับไปดูอีกทีนะครับ ลืมๆไปเหมือนกันครับ เพราะเคยลองนานแล้วครับ
เห็นคุณ polotoon กำลังสนใจแผ่น SACD กับ DVD-Audio แบบนี้ ไม่ทราบว่าตามหาซื้อพิ่มในอีเบย์หรือเปล่าครับ? ร้าน Tron Music ยังมีเหลืออยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม
แล้วจะแวะไปชมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบ #239 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:47:19 AM »

ต้องเป็น CD players with a digital (S/PDIF) output นะครับ จะได้เอาสัญญาณไปถอดรหัสที่ AV Amp. อีกที

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 30
พิมพ์