เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 12:45:50 PM
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206542 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #300 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 09:45:54 AM »

นี่อีกชุดครับ ดันทำศิลปินซ้ำกันเสียนี่

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #301 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 09:47:46 AM »

ชุดนี้ ตี๋คงชอบ

ผมดู content ของชุดนี้แล้ว หลัก ๆ เค้าเน้นไปที่ 5.1 ครับ (หรือผมเข้าใจผิด?)
ณ ตอนนี้ ผมฟังได้แค่ 2.0 ครับ ซึ่งในอนาคต ผมก็ยังคงยึด 2.0 ครับ

อั๋น501

« ตอบ #302 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 09:48:21 AM »

พี่ป่อง ซื้อมาจากที่ไหนหรอครับ แล้วมันมีหลากหลายศิลปินมากขนาดไหนแล้วครับตอนนี้  ฮืม
ซื้อมาจากป่าไง เห็นมีอยู่ 3 ชุดเอง ยิ้มกว้างๆ

เอ้า ! โอเคครับ  เดี๋ยวผมรออีกซักปีั ค่อยเข้าป่าไปคว้านหาดูละกันครับ 24bit Hi-Res.
อ้อ ! Rush Moving Picture ก็มีแล้วนิ  ยิ้ม

ถ้าไม่ต้องการจับต้องได้เดี๋ยวรอเอาจากผมไปฟังก่อน ผมมีแบบซื้อเป็นไฟล์ดาวน์โหลดจะฝากเสี่ย TRON ไปให้นะ

นี่อีกชุดครับ ดันทำศิลปินซ้ำกันเสียนี่

ชุดนี้ผมก็มีเป็นแบบไฟล์ซื้อดาวน์โหลดเช่นกัน
TRON

« ตอบ #303 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 10:13:29 AM »

ชุดนี้ ตี๋คงชอบ

ผมดู content ของชุดนี้แล้ว หลัก ๆ เค้าเน้นไปที่ 5.1 ครับ (หรือผมเข้าใจผิด?)
ณ ตอนนี้ ผมฟังได้แค่ 2.0 ครับ ซึ่งในอนาคต ผมก็ยังคงยึด 2.0 ครับ

มันไม่จำเป็นว่าเน้น 5.1 หรอกครับ จะฟัง 5.1 หรือ 2.0 ก็ได้ความละเอียด 24 bit เหมือนกัน อยู่ที่ว่าใครชอบฟังแบบไหน ยังไงก็ดีกว่าซีดีมากอยู่แล้ว ผมก็คงเน้น 2.0 เพราะหลักๆอัลบั้มเพลงทั่วไปเขาทำมาให้ฟัง 2.0 อยู่แล้ว เพราะไม่ใช่คอนเสริ์ตที่ต้องสร้างบรรยากาศร่วม นอกจากบางอัลบั้มที่รายละเอียดดนตรีมากจริงๆอย่างที่ผมได้เคยฟังเช่น Up - Peter Gabriel, The Downward Spiral - Nine Inch Nails ถ้าได้ฟัง 5.1 ก็จะได้ยินเสียงแปลกที่ซ่อนอยู่มากมาย
TRON

« ตอบ #304 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 | 10:58:41 AM »

ล่าสุดอัลบั้ม Running on Empty ของ Jackson Browne มีวางจำหน่ายเป็นทางการทั้งแบบ 24bit/96khz และ 24bit/192khz ครับ
อั๋น501

« ตอบ #305 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 | 11:01:53 AM »

ช่วงนี้ผมได้ไฟล์ 24bit อย่างเป็นทางการมาเพียบเลยครับแต่ยังไม่ได้ฟังเลย  เพราะกำลังจะซื้อทีวี LEDจอมอนิเตอร์เอาขนาดจอเล็กๆเพื่อที่จะได้
ใช้งานเวลาฟังเพลงโดยไม่ต้องไปเปิดเครื่องโปรเจคเตอร์  เวลานี้ผมแยกเครื่องเล่นดูหนังก็ใช้เครื่อง DUNE MAX ส่วนเวลาฟังเพลงจากไฟล์ก็ใช้
เครื่องเล่น PC ตัวเก่งของผมโดยเล่นผ่าน YOUNG DAC (32bit/ 384 khz High Resolution DAC) อันที่จริงมีคนแนะนำให้ผมซื้อไอแพครุ่นแรก
เพื่อเอามาใช้ฟังเพลงโดยใช้งานแทนรีโมทและจอทีวีมอนิเตอร์ได้เลย  ผมกำลังคิดอยู่น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับผมสะดวกดีด้วยเพราะผมก็ไม่ค่อย
ชอบพวกจอทีวีมอนิเตอร์แต่เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากๆ( จอขนาด18 นิ้วสามพันกว่า) ผมอยากได้เล็กๆกว่านี้อีกเดี๋ยวนี้เค้าไม่ทำจอขนาดเล็กๆกันแล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #306 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 | 12:41:59 PM »

ล่าสุดอัลบั้ม Running on Empty ของ Jackson Browne มีวางจำหน่ายเป็นทางการทั้งแบบ 24bit/96khz และ 24bit/192khz ครับ

มีของ The Allman Brothers Band ออกมาเป็น 24bit อย่างเป็นทางการด้วยครับ

อั๋น501

« ตอบ #307 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 07:54:39 PM »

วันนี้ไปซื้อจอมอนิเตอร์ LED ยี่ห้อ SAMSUNG ขนาดน่าใช้มาก 18-19 นิ้วมาแล้วครับ   ใช้สำหรับไว้ดูจอมอนิเตอร์เพื่อเลือกเพลงขณะฟังเพลง
คราวนี้ผมน่าจะลงตัวสำหรับชุดซีสเต็มฟังเพลงและดูหนังโดยแยกชุดออกจากกันอย่างสิ้นเชิง  จะได้ฟังไฟล์ 24bit ที่ได้มาเดี๋ยวได้เรื่องจะมาเล่า
ให้อ่านกัน
อั๋น501

« ตอบ #308 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 06:45:35 PM »

วันนี้ไปซื้อจอมอนิเตอร์ LED ยี่ห้อ SAMSUNG ขนาดน่าใช้มาก 18-19 นิ้วมาแล้วครับ   ใช้สำหรับไว้ดูจอมอนิเตอร์เพื่อเลือกเพลงขณะฟังเพลง
คราวนี้ผมน่าจะลงตัวสำหรับชุดซีสเต็มฟังเพลงและดูหนังโดยแยกชุดออกจากกันอย่างสิ้นเชิง  จะได้ฟังไฟล์ 24bit ที่ได้มาเดี๋ยวได้เรื่องจะมาเล่า
ให้อ่านกัน

วันนี้เล่นเอาเหนื่อยกว่าจะใช้งานทีวี LEDจอมอนิเตอร์ได้ เนื่องจากความต้องการของผมอยากที่จะให้จอมอนิเตอร์วางไว้ข้างๆที่นั่งเวลาดูเลือกเพลง
จะได้สะดวกทีนี้ก็เลยมีปัญหาจะต้องหาสาย HDMI ยาวๆเพราะเครื่องเล่น PC Player ของผมตั้งอยู่ไกลครั้งแรกกะว่าสาย HDMI ยาว 5 เมตรน่าพอ
ก็เลยซื้อมาเอาอย่างไม่แพงไม่ได้เน้นไว้ดูหนังอะไรอยู่แล้วแค่ดูหน้าจอเลือกเพลงเท่านั้น  พอมาต่อใช้งานจริงไม่มีภาพออกผมก็ว่าจอมันเป็นอะไร
จอใหม่ๆหรือว่าสาย HDMI ไม่ดียาวไปก็ไม่น่าใช่เพราะผมใช้ดูโปรเจคเตอร์ยาวเป็น 10 เมตรไม่เห็นเป็นไร ก็เลยทดลองเอาสาย HDMI ยาวเมตรกว่าๆ
มาลองต่อดูปรากฎว่าใช้งานได้ผมก็เลยต้องกลับไปที่ร้านเพื่อขอเปลี่ยนสาย HDMI ใหม่แต่ว่ากลัวมีปัญหาอีกเพราะว่าจอทีวีมอนิเตอร์ของผมที่ซื้อ
มานั้นมีขั้วต้องเป็น DVI เพราะขนาดจอเล็กๆแบบนี้เค้าไม่ทำขั้วต่อที่เป็นHDMI ผมก็พึ่งรู้เค้าว่าขนาดจอมอนิเตอร์ที่มีขั้วHDMI นั้นจะต้องเกินยี่สิบกว่านิ้ว
ขึ้นไป แต่ก็ไม่เป็นไรเราสามารถแปลงขั้วต่อจาก DVI ให้เป็น HDMI ได้ผมก็เลยซื้อขั้วแปลงมาด้วย  ผมก็เลยขอเปลี่ยนสาย HDMI เส้นใหม่คราวนี้เอา
แบบปลายด้านหนึ่งเป็นขั้ว DVI และอีกปลายเป็นขั้ว HDMI เลยไม่ต้องใช้ขั้วแปลงสัญญาณ ก็กลับมาบ้านอีกรอบเพื่อมาใช้ลองต่อดูทางร้านเค้าก็ดี
มากๆให้ผมยืมสาย HDMI มาอีกเส้นทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยรู้จักเค้ามาก่อนเลยพึ่งซื้อของครั้งแรกนี่ พอมาต่อดูภาพออกเป็นอันใช้ได้เดี๋ยววันพรุ่งนี้ต้องเอาสาย HDMI อีกเส้นที่เค้าให้ยืมมาลองไปคืนอีก วันนี้เลยฟังเพลงจากไฟล์ 24 bit ได้สมใจผมไล่เช็ดไฟล์ที่ได้มาดูบางไฟล์มีปัญหาเหมือนกันเล่นไม่ได้
จะต้องเซ็ทโปรแกรมอะไรช่วยหรือเปล่ายังไม่รู้
อั๋น501

« ตอบ #309 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 | 04:02:15 PM »

ผมได้ฟังไฟล์ 24bit หลายๆอัลบั้มนั้นพบว่ามีความแตกต่างกันเรื่องคุณภาพเสียงเป็นอย่างมาก  ทำไมจึงเป็นเช่นนั้นจากที่ได้ฟังไฟล์เพลงรายละเอียดสูง
อย่างไฟล์ 24 bit อย่างเป็นทางการไม่ใช่ไฟล์แปลงมา  ผมจะขอยกตัวอย่างอัลบั้ม Scratch My Back ของ Peter Gabriel ต้องยอมรับเลยว่าเป็น
อัลบั้มที่บันเสียงมาเป็นไฟล์ 24 bit48 khz คุณภาพเสียงนั้นถือว่าเยี่ยมยอดมากเสียงร้องของ Peter Gabriel สร้างความประทับใจให้กับผมเป็นอย่างมาก
ต้องบอกเลยว่าอัลบั้มชุดนี้ใช้อ้างอิงทดสอบเครื่องเสียงได้เลยจัดว่าเป็นอัลบั้มออดิโอไฟล์ที่ควรค่าในการสะสม อะไรถึงทำให้อัลบั้มชุดนี้เสียงดีนักหนา
คำตอบอยู่ที่ปกอัลบั้มมีตรา Bowers & Wilkins ติดอยู่ถ้าใครที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียงคงจะทราบกันดีว่า Bowers & Wilkins เป็นใคร อัลบั้มที่ผมได้
ฟังต่อมาเป็นของ Paul Simon ชุด So Beautiful Or So What บันทึกมาเป็นไฟล์ 24 bit 96 khz แต่ใครคุณภาพเสียงเป็นรองอัลบั้ม Scratch My Back
แม้ว่าจะมีบิทเรทที่ต่ำกว่าเป็นเพราะอะไร เมื่อต้นทางจากการห้องบันทึกเสียงฝีมือการบันทึกที่ต่างกันคุณภาพเสียงที่ได้ย่อมแตกต่างกันด้วยครับ
ทั้ง 2 อัลบั้มอาจจะยังหาข้อพิสูจน์ไม่ได้ว่าต้นทางที่ต่างกันผมก็เลยฟังอัลบั้ม No Line On The HorizonของU2 เป็นไฟล์ 24 bit96khzแต่ให้คุณภาพเสียง
เป็นรองทั้ง 2 อัลบั้มที่กล่าวมาแล้ว ที่นี้ผมเปลี่ยนไปฟังแนวเพลงของอัลบั้มออดิโอไฟล์ชื่อชุด Revisions -Songs Of Stevie Wonder เป็นผลงาน
ของ Jen Chapin ศิลปินในเพลง Jazz บันทึกเสียงมาเป็น 24 bit 96 khz ต้องขอบอกเลยว่าอัลบั้มชุดนี้บันเสียงมายอดเยี่ยมแทบไร้ที่ติดทั้งเสียงเบส,
กลอง,กี้ตาร์และเสียงร้องจัดได้ว่าเป็นอัลบั้มที่ใช้อ้างอิงกับการทดสอบเครื่องเสียงได้เลย อะไรถึงทำให้อัลบั้มพวกออดิโอไฟล์ที่พวกเราบางคนไม่ชอบฟังถึงบันทึกเสียงมาดีกว่าอัลบั้มแนวเพลงร็อคของพวกเราเดี๋ยวจะมาว่ากันต่อ
.. polotoon ..

« ตอบ #310 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 | 05:08:22 PM »

ไฟล์พวกนี้ ต้องซื้อที่ hdtrack.com เท่านั้นหรือครับ

อั๋น501

« ตอบ #311 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 | 05:24:54 PM »

ไฟล์พวกนี้ ต้องซื้อที่ hdtrack.com เท่านั้นหรือครับ

ต้องถามคนที่เค้าซื้อให้ผมก่อนเพราะผมซื้อเองไม่เป็น  เดี๋ยวผมจะไล่รายชื่ออัลบั้มใหม่ๆและอัลบั้มเก่าๆที่ทำเป็นไฟล์24 bitออกมาขาย
แล้วผมมีอยู่ไว้มากมาย ช่วงนี้หยุดงาน(ถึงวันพรุ่งนี้)ก็เลยมีเวลาฟังเพลงจัดการกับชุดฟังเพลงใหม่อย่างที่เล่าให้อ่านไปแล้ว2-3 วันนี้แทบไม่ค่อยดูหนัง
เท่าไรเมื่อคืนฟังเพลงไปหลายๆอัลบั้มเดี๋ยวจะมาขยายความให้อ่านกันจะได้พอมีข้อมูลเรื่องไฟล์เพลง 24bitไว้ศึกษากัน
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #312 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 | 06:02:21 PM »

ให้อ่านกัน

เมื่อวันก่อน เอาจอ monitor LED 22 นิ้วของ samsung ที่ใช้กับคอม ส่งไปซ่อม เพิ่งซื้อมาได้ 2 สัปดาห์เอง  ฮืม
จอ LED ของ Samsung อันใหม่นี้ ซื้อมาเพื่อใช้แทนจอ LG ที่ส่งไปซ่อม เพราะเจ๊งไปหลังจากใช้มาได้ 1 ปี (ยังอยู่ในประกัน)
สงสัยดวงจะไม่สมพงษ์กับ พี่เกาหลีซะเลย.. โกรธ
อั๋น501

« ตอบ #313 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011 | 08:38:13 PM »

ให้อ่านกัน

เมื่อวันก่อน เอาจอ monitor LED 22 นิ้วของ samsung ที่ใช้กับคอม ส่งไปซ่อม เพิ่งซื้อมาได้ 2 สัปดาห์เอง  ฮืม
จอ LED ของ Samsung อันใหม่นี้ ซื้อมาเพื่อใช้แทนจอ LG ที่ส่งไปซ่อม เพราะเจ๊งไปหลังจากใช้มาได้ 1 ปี (ยังอยู่ในประกัน)
สงสัยดวงจะไม่สมพงษ์กับ พี่เกาหลีซะเลย.. โกรธ

แต่กับเมียผมเค้าสมพงษ์กับพี่เกาหลีมากเลยเล่นดูหนังเกาหลีทุกวัน
อั๋น501

« ตอบ #314 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 | 06:35:34 AM »

เมื่อคืนฟังไฟล์เพลงของ Spyro Gyra อัลบั้มชุด In Modern Time  อัลบั้มชุด Ink ของ Livingston Taylor อัลบั้ม Three Guitars ของ Larry Coryell,
Badi Assad, John Abercrombie เป็นไฟล์ 24/96khz อย่างเป็นทางการทั้งหมดให้คุณภาพเสียงเยี่ยมมากครับ พี่ป่องน่าจะชอบอัลบั้มแนวเพลงเหล่านี้
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30
พิมพ์