เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 11:39:38 PM
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206570 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #330 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 11:09:00 AM »

วันนี้ได้ฟังไฟล์อัลบั้ม Moving Pictures ของ Rush แล้วครับ เสียงดีมากครับ

ดีกว่าในงานเครื่องเสียงไหมครับสิทธิ์

YYZ ที่ผมได้ฟังที่งาน BAV นั้น ความรู้สึกมันดูแห้ง ๆ แข็ง ๆ กระด้าง ๆ ครับ
Rush ในงานยังฟังละเอียดกว่า Metallica เยอะนะครับ

Metallica เสียงกลองดังสะใจดีครับ
ไม่แน่ใจว่าเพราะผมนั่งอยู่หลังพี่หรือเปล่า เลยรู้สึกว่าฟัง Rush แล้ว ได้ความรู้สึกแบบนั้นครับ

ถูกต้องทั้งคู่ครับ

Metallica คือแผ่นสียง สปีด 45รอบต่อนาที (เท่ากับแผ่นที่เปิดตามเธ็ค) ลูกเบสหายห่วง

Rush คือไฟล์ดิจิแท้ๆ ได้ความละเอียดคมชัด

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #331 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 11:16:57 AM »

ในความคิดของผม ไฟล์ที่มีคุณภาพจริงๆตอนนี้ น่าจะเป็นไฟล์ที่ผลิตขึ้นโดยเฉพาะ เช่น 24/96khz ขึ้นไป
พวกไฟล์ริปทั้งหลาย ยังไงก็ไม่เท่าต้นฉบับ ( อันนี้ในแง่วิชาการนะครับ ส่วนฟังออกไม่ออก เป็นอีกเรื่องหนึ่ง )

TRON

« ตอบ #332 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 11:22:38 AM »

อย่าลืมว่า Black Album ของ Metallica อัดเสียงกลองมาดีมากนะครับ คือพยายามจะบอกว่าอยู่ที่การบันทึกเสียงอัลบั้มนั้นๆด้วย ถ้าเอาความเห็นส่วนตัวจริงๆวันนั้นที่นั่งฟังชุดนั้นก็อย่างที่หลายๆคนรู้สึกกันแหละครับว่ามันไม่เหมาะกับเพลงร๊อค คือผมรู้สึกโทนเสียงทุ้มจะน้อยไปหน่อย เวลาฟังเพลงร๊อคเราจึงรู้สึกเสียงมันแห้งและกระด้าง แต่ตอนฟัง Mercy Street ของ Peter Gabriel ที่ไม่ใช่เพลงร๊อค+เพลงนี้ก็เน้นเสียงเบสและรายละเอียดเสียงมากอยู่แล้ว ผมจึงรู้สึกว่าเพลงนั้นฟังเพราะมาก
TRON

« ตอบ #333 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 11:24:01 AM »

ผมว่าไฟล์แท้หรือไฟล์ริปจาก SACD, DVD-Audio ตราบใดที่มันเสียงดีกว่าซีดีผมก็พอใจแล้วครับ

« ตอบ #334 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 11:25:28 AM »

ผมว่าไฟล์แท้หรือไฟล์ริปจาก SACD, DVD-Audio ตราบใดที่มันเสียงดีกว่าซีดีผมก็พอใจแล้วครับ
เยี่ยมมากเลยครับ ความพอใจนี่แหละ ช่างหายากนัก ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #335 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 11:44:00 AM »

อย่าลืมว่า Black Album ของ Metallica อัดเสียงกลองมาดีมากนะครับ คือพยายามจะบอกว่าอยู่ที่การบันทึกเสียงอัลบั้มนั้นๆด้วย ถ้าเอาความเห็นส่วนตัวจริงๆวันนั้นที่นั่งฟังชุดนั้นก็อย่างที่หลายๆคนรู้สึกกันแหละครับว่ามันไม่เหมาะกับเพลงร๊อค คือผมรู้สึกโทนเสียงทุ้มจะน้อยไปหน่อย เวลาฟังเพลงร๊อคเราจึงรู้สึกเสียงมันแห้งและกระด้าง แต่ตอนฟัง Mercy Street ของ Peter Gabriel ที่ไม่ใช่เพลงร๊อค+เพลงนี้ก็เน้นเสียงเบสและรายละเอียดเสียงมากอยู่แล้ว ผมจึงรู้สึกว่าเพลงนั้นฟังเพราะมาก

เสียงทุ้มน้อยก็น่าจะทำให้เสียงกลางและแหลมเด่นชัดขึ้น ทั้งคุณสิทธิ์และน้องตี๋บอกตรงกันว่าเสียงมันแห้งและกระด้าง
  น่าจะมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ  เครื่องเสียงระดับนี้เสียงไม่น่าจะออกมาเป็นแบบนี้

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #336 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 01:39:13 PM »

ก็เพราะแหลมเด่นชัด ด้วยเครื่องเสียงยุคใหม่ ทวีตเตอร์ เคลมความถี่เกิน 50เค ทั้งนั้นไงครับ
มันเลยทำให้ แห้งและกระด้าง
เพราะเสียงเบส ซึ่งเป็นส่วนที่ลำโพงทำยากที่สุด มันมาไม่ทัน หรือขาดสปีดนั้นเองครับ

แล้วเพลงร็อค ถ้าสปีดไม่ได้ ฟิลลิ่งมันก็หายหมดแหละ
ที่จริงทางแก้ก็ง่ายๆ ใส่ซับวูฟเวอร์ไปลูก สองลูก ก็จบเลย
เจ๋งด้วย...

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #337 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 02:15:32 PM »

เข้าใจที่คุณแจ็คอธิบายครับ  ฟังลำโพงรุ่นใหม่ๆแล้วตกใจกับเสียงแหลมเหมือนกันครับ
  ผมชอบเสียงแหลมโบราณ แบบเออาร์รุ่นเก่าๆน่ะครับ

แสดงว่าการตีความหมายของคำว่าแห้งและกระด้างของผมไม่เหมือนกับคนอื่น
  ผมจะเรียกเสียงแบบนี้ว่าคม ชัด สด  หรือเสียงบาดหู ครับ
  ส่วนเสียงแห้งผมมักจะนึกถึงเสียงที่โดนวัสดุซับเสียงซับไปมาก ทำให้เสียงออกห้วนๆ
  ไม่มีความกังวาลของเสียง ไม่มีหางเสียง
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #338 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 02:38:52 PM »

ฺัBy the way.
รู้สึกว่า Metallica มีไฟล์เสียง สปีด 45 (24/96khz) มาครบทุกอัลบั้มแล้ว
ผมหวังว่าคงได้ฟังมันทั้งหมดในอนาคตอันใกล้
TRON

« ตอบ #339 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 03:26:00 PM »

รู้สึกว่า Metallica มีไฟล์เสียง สปีด 45 (24/96khz) มาครบทุกอัลบั้มแล้ว
ผมหวังว่าคงได้ฟังมันทั้งหมดในอนาคตอันใกล้

หมายถึงไฟล์แบบทางการหรือไฟล์ที่มีคนริปจากแผ่นเสียงแล้วมาปล่อยให้โหลดครับ?
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #340 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 03:35:29 PM »

หมายถึงไฟล์แบบทางการหรือไฟล์ที่มีคนริปจากแผ่นเสียงแล้วมาปล่อยให้โหลดครับ?

ผมไม่แน่ใจครับ
คือ รู้อย่างเดี่ยวว่า ทั้ง 9 อัลบั้ม เพิ่งถูกรีลีสแบบเสียงในแบบสปีด 45 น่ะครับ
อาจจะมีคนริปมาปล่อยหมดแล้วก็ได้
อั๋น501

« ตอบ #341 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011 | 07:41:41 PM »

ดีจังวันนี้มีเพื่อนๆเข้ามาคุยกันเรื่องไฟล์เยอะดี  ผมกลับมาทำงานวันแรกหลังจากหยุดงานยาวฉลองวันเลือกตั้งไปหลายวันก็เลยงานเข้าทั้งวัน
หลังจากวันงาน BAV แล้วผมยังไม่ได้แสดงความคิดเห็นกับเรื่องเสียงเพลงจากซีสเต็มที่พวกเราได้ฟังวันนั้นเลย  ผมจะขอบอกว่าวันนั้นในงาน BAV
(รวมทั้งห้องที่พวกเราจัดงานด้วย)แทบทุกห้องโชว์ไม่มีซีสเต็มใดสามารถบอกได้ว่าเสียงดีแบบสมราคาระดับไฮเอ็นด์เลยครับ  ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
เมื่อวันนั้นผมไปตั้งแต่บ่ายๆได้มีโอกาสไปลองฟังตามห้องโชว์แบบเลือกฟังเฉพาะซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์อย่างเดียว  ห้องระดับรองๆผมเดินเลยไปหมด
จะแวะแค่ถ่ายรูปสาวๆสวยๆหน้าห้องเท่านั้น มางานโชว์เครื่องเสียงทั้งทีจะไปฟังซีสเต็มพื้นๆทำไม  แม้แต่ห้องโชว์ซีสเต็มที่ผมคาดหวังไว้อย่าง Big M
คือชื่อย่อๆของยี่ห้อไฮเอ็นด์ที่ผมไม่อยากเอ่ยชื่อจัดเป็นห้องแบบส่วนตัวแยกออกมาจากห้องพักของโรงแรมไม่ได้เหมือนกับของยี่ห้ออื่นๆที่จะจัด
ห้องฟังตามห้องพักของโรงแรม  ขนาดซีสเต็มราคารวมๆกันทั้งหมดน่าจะแพงกว่าชุดซีสเต็มที่ห้องจัดงานของพวกเราหลายเท่าครับราคาหลายๆล้านบาท
แต่ผมได้ฟังแล้วต้องบอกเลยไม่คุ้มค่าตัวแม้แต่น้อยเสียงเบสแทบไม่มีทั้งๆที่ใช้เพาเวอร์แอมป์โมโนข้างละ 300 วัตต์ขนาดห้องฟังก็ไม่ใหญ่ด้วยครับ
แถมติดอุปกรณ์อคูสติกถ้วยวิเศษช่วยด้วย  ปัญหาเดียวกันหมดทั้งงานก็คือเรื่องสภาพห้องฟังที่ไม่อำนวยบางห้องก็เล็กไปบางห้องอย่างของห้องที่
จัดงานของเราก็ใหญ่มากเกินไปกับซีสเต็ม  ไอ้ที่บอกว่าฟังชุดซีสเต็มที่บ้านแล้วไม่ขี้เหร่นั้นลองยกซีสเต็มมาฟังที่ห้องจัดงานของเราบ้างซิรับรองได้ว่า
ไม่ขี้เหร่หรอกแต่ขี้หมาเลยครับ  ห้องฟังใหญ่ขนาดนั้นแถมอคูสติกไม่ได้อีก Pass Labs X350.5 กับ B&W 802D ก็เอาไม่อยู่หรอกครับ เดี๋ยวจะกลับ
มาว่าต่อขอพักยกก่อน
TRON

« ตอบ #342 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:32:13 AM »

วันนี้นั่งฟังไฟล์ 24 bit อัลบั้ม Nevermind ของ Nirvana ที่ริปจากแผ่น 180 g lp ที่มาสเตอร์โดย Bernie Grundman บอกได้เลยว่าเป็นการฟังอัลบั้มนี้ที่เสียงดีที่สุดเท่าที่ผมเคยฟังมา เสียงจากซีดีต่อให้เป็นแผ่นอเมริกาที่ผมเคยฟังห่างชั้นอย่างเห็นได้ชัด สุดยอดจริงๆครับทั้งเสียงกลอง เบส กีตาร์และเสียงร้องออกมาชัดเจนทุกเสียง และหนักแน่นแบบเหลือๆเลย เห็นอย่างนี้แล้วไม่จำเป็นต้องไปหาพวกซีดีแผ่น MFSL มาฟังให้เสียเวลาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:36:30 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #343 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:36:58 AM »

ถ้ามีโอกาส น่าจะลองฟังเสียงจาก Vinyl นะครับ ดีไปอีกแบบ

TRON

« ตอบ #344 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:40:23 AM »

ถ้ามีโอกาส น่าจะลองฟังเสียงจาก Vinyl นะครับ ดีไปอีกแบบ

ผมไม่คิดจะเล่นแผ่นเสียงอยู่แล้วครับ การได้ฟังเสียงริปจากแผ่นเสียงแล้วดีขนาดนี้ผมก็พอใจสุดๆแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:50:02 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 30
พิมพ์