เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 05:34:48 AM
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206603 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #345 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:44:37 AM »

ถ้ามีโอกาส น่าจะลองฟังเสียงจาก Vinyl นะครับ ดีไปอีกแบบ

ผมไม่คิดจะเล่นแผ่นเสียงอยู่แล้วครับ การได้ฟังเสียงริปจากแผ่นเสียงแล้วดีขนาดนี้ผมก็พอใจสุดๆแล้วครับ
ยินดีด้วยครับ

TRON

« ตอบ #346 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:49:48 AM »

ถ้ามีโอกาส น่าจะลองฟังเสียงจาก Vinyl นะครับ ดีไปอีกแบบ

ผมไม่คิดจะเล่นแผ่นเสียงอยู่แล้วครับ การได้ฟังเสียงริปจากแผ่นเสียงแล้วดีขนาดนี้ผมก็พอใจสุดๆแล้วครับ

แต่ถ้ามีโอกาสได้ลองฟังแผ่นเสียงก็อยากลองครับ แต่ให้เล่นคงไม่เล่นแน่ๆครับ
TRON

« ตอบ #347 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 12:15:15 PM »

ฺัBy the way.
รู้สึกว่า Metallica มีไฟล์เสียง สปีด 45 (24/96khz) มาครบทุกอัลบั้มแล้ว
ผมหวังว่าคงได้ฟังมันทั้งหมดในอนาคตอันใกล้

ไปค้นเจอผมมีไฟล์ 24 bit ที่ริปจากแผ่น 180 g mastered by Rob LoVerde อัลบั้ม ...And Justice For All แล้ว เท่าที่ฟังยังสู้แ่ผ่นซีดีอเมริกาไ่ม่ได้นะครับ คนริปน่าจะทำมาไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2011 | 05:05:36 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #348 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011 | 10:21:40 AM »

แต่ถ้ามีโอกาสได้ลองฟังแผ่นเสียงก็อยากลองครับ แต่ให้เล่นคงไม่เล่นแน่ๆครับ

สำหรับผมจะฟังเพลงจากฟอร์แม็ตอะไรมันไม่สำคัญหรอกครับ เมื่อในปัจจุบันนี้มีทางเลือกเยอะแยะไปในการที่จะเลือกฟังเพลงไม่ใช่แบบ
ครั้นอดีตกาลอีกแล้วที่มีทางเลือกของการเสพดนตรีจากฟอร์แม็ตแผ่นเสียงเพียงอย่างเดียว   ผมเข้าใจทุกครั้งที่กระแสการฟังเพลงจากฟอร์แม็ต
ดิจิตอลกำลังกลับมาแรงด้วยรูปแบบของไฟล์เพลงรายละเอียดสูง คนที่ยังคงฝั่งใจหรือชื่นชอบกับอะนาล็อกก็ยังคงรับกับกระแสดิจิตอลอย่างนี้
ไม่ค่อยได้อาจจะมีบ้างเหมือนกันที่อยากจะลองเล่นหรือลองฟังดู  ผมไม่เคยบอกว่าการฟังเพลงจากแผ่นเสียงไม่ดีแต่ก็รับไม่ได้กับพวกที่บอกว่า
ฟังเ้พลงจากไฟล์ดิจิตอลรายละเอียดสูง 24bitไม่ดี แบบนี้ก็เกินไปครับผมเคยบอกเสมอว่าถ้าคุณได้ฟังเพลงจากสตูดิโอมาสเตอร์เทปได้คุณจะต้อง
การฟังไหมล่ะยังไงถ้าได้ฟังจากต้นทางเลยย่อมดีกว่ามาฟังจากปลายทางแน่ เพราะว่ากรรมวิธีอัดแผ่นเสียงหรือบีบอัดข้อมูลเพื่อมาเป็นแผ่นซีดีนั้น
มันก็คือการลดทอนคุณภาพลงทั้งสิ้น   ผมเองนั้นมีประสบการณ์มากมายกับการเล่นแผ่นเสียง,ซีดีหรือแม้แต่ไฟล์เพลงแถมยังเป็นคนที่เล่นเครื่องเสียงด้วยเรียกว่าผ่านร้อนผ่านหนาวมาแล้วทั้งนั้น  ถ้าฟอร์แม็ตอะไรที่มันยังไม่สามารถสนองตอบความต้องการของผมได้แล้วผมก็คงไม่มาแนะนำให้เล่น
กันหรอกครับ
อั๋น501

« ตอบ #349 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011 | 10:28:30 AM »

ถามผมมาว่าไฟล์ 24bitนั้นมีขายที่ HDtrack ที่เดียวหรือเปล่า มีขายขายเยอะครับที่ HDtrack เป็นแค่ร้านที่ทางต้นสังกัดขายผ่้านให้เหมือน
กับซื้อจากทาง Amazon ครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #350 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011 | 10:10:50 PM »

ตอนนี้ไฟล์ระดับสูงสุดหรือมาสเตอร์เทปอยู่ที่ bit rate เท่าไรเหรอครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #351 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011 | 11:37:25 PM »

เท่าที่ทราบ น่าจะ 24bit 381khz ครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #352 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 09:07:42 AM »

ประเด็น มันอยู่มี่รูปแบบด้วยนะครับคุณน้องคุณพี่

ในสตูดิโอ-digital audio workstation (DAW) เขาเก็บไฟล์มาสเตอร์ ที่นิยมกันมากที่สุด มีอยู่ 3 รูปแบบ(ฟอร์แมท) คือ AIFF, SDII และ WAV
ไฟล์พวกนี้ ถึงจะเป็นของจริง แต่เป็ฯผม จ้างให้คุณก็ไม่ได้ฟังหรอกจ้า.. อิอิ
อยากได้ ต้องทำเอง 555

ส่วนที่พวกเราฟังกัน นี่โดนบีบอัดทั้งนั้นนะครับ
บางอัน บีบต้นทาง เช่นซีดี ที่เราซื้อมาฟังก่อนทั่วไป
บางไฟล์ ก็บีบปลายทาง เช่น พวกลอสเลสสทั้งหลาย
แต่ที่หนักกว่า โดนทั้งต้น ทั้งปลาย ..
 แต่ก็อย่างว่า เราไม่ใช่ศิลปิน ได้ฟังแค่นี้ ก็บุญโขแล้วนา  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #353 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:28:51 AM »

ประเด็น มันอยู่มี่รูปแบบด้วยนะครับคุณน้องคุณพี่

ในสตูดิโอ-digital audio workstation (DAW) เขาเก็บไฟล์มาสเตอร์ ที่นิยมกันมากที่สุด มีอยู่ 3 รูปแบบ(ฟอร์แมท) คือ AIFF, SDII และ WAV
ไฟล์พวกนี้ ถึงจะเป็นของจริง แต่เป็ฯผม จ้างให้คุณก็ไม่ได้ฟังหรอกจ้า.. อิอิ

ส่วนที่พวกเราฟังกัน นี่โดนบีบอัดทั้งนั้นนะครับ
บางอัน บีบต้นทาง เช่นซีดี ที่เราซื้อมาฟังก่อนทั่วไป
บางไฟล์ ก็บีบปลายทาง เช่น พวกลอสเลสสทั้งหลาย
แต่ที่หนักกว่า โดนทั้งต้น ทั้งปลาย ..
 แต่ก็อย่างว่า เราไม่ใช่ศิลปิน ได้ฟังแค่นี้ ก็บุญโขแล้วนา  ยิ้มกว้างๆ

ประเด็นที่พี่ผีว่าไว้นั่นก็ถูกคงไม่มีศิลปินรายใดจะเอาหม้อข้าวหม้อน้ำของตัวเองออกมาขายหรอกครับ
แต่ว่าถ้ามีใครนำเอาออกมาขายพวกเราๆก็สามารถฟังจากมาสเตอร์เทปต้นฉบับจากสตูดิโอได้เช่นกัน
ขนาดอัลบั้ม The Dark Side Of The Moon ที่เป็นฟอร์แม็ต DVD-Audio มีขายกันไหนยังมีคนเอาออกมาปล่อยให้ฟังกันเลย
เล่นเอา Alan Parsons งงไปเลยกูทำไว้ฟังคนเดียวด้วยความแค้นส่วนตัวแต่ใครว่ะดันเอาไปปล่อย และอนาคตเชื่อได้ว่าไฟล์ระดับมาสเตอร์สตูดิโอ
คงมีออกมาให้ฟังกัน ขอให้ฮาร์ดแวร์เล่นได้แบบปัจจุบันนี้ผมว่าตัวซอฟต์แวร์ไม่ใช่เรื่องยากที่จะหามาฟังกันครับ เพราะเวลานี้มีค่ายเพลงอย่าง 2L
ได้ปล่อยไฟล์ระดับ 24bit 352.8khz ให้ดาวน์โหลดทดลองฟังกันแล้ว ข้อสำคัญตัวDAC ของเราจะรองรับได้หรือเปล่าแต่ M2TECH YOUNG DAC
ของผมรองรับเล่นไฟล์ระดับนี้ได้ครับ  หากเป็นเมื่อก่อนฝันครับที่จะฟังผลงานในระดับนี้ได้

« ตอบ #354 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:45:26 AM »

ถามครับ

ตอนนี้ สมาชิกเราฟังไฟล์ด้วยอะไรกันบ้างครับ

น่าจะเป็น Dune + Amp. + Speaker ใช่ไหมครับ

มีใครเล่น Dac บ้าง ตัวไหนเหมาะกับ Beginner บ้างครับ

« ตอบ #355 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:47:03 AM »

แต่ก็อย่างว่า เราไม่ใช่ศิลปิน ได้ฟังแค่นี้ ก็บุญโขแล้วนา  ยิ้มกว้างๆ

ประเด็นที่พี่ผีว่าไว้นั่นก็ถูกคงไม่มีศิลปินรายใดจะเอาหม้อข้าวหม้อน้ำของตัวเองออกมาขายหรอกครับ
แต่ว่าถ้ามีใครนำเอาออกมาขายพวกเราๆก็สามารถฟังจากมาสเตอร์เทปต้นฉบับจากสตูดิโอได้เช่นกัน
ขนาดอัลบั้ม The Dark Side Of The Moon ที่เป็นฟอร์แม็ต DVD-Audio มีขายกันไหนยังมีคนเอาออกมาปล่อยให้ฟังกันเลย
เล่นเอา Alan Parsons งงไปเลยกูทำไว้ฟังคนเดียวด้วยความแค้นส่วนตัวแต่ใครว่ะดันเอาไปปล่อย และอนาคตเชื่อได้ว่าไฟล์ระดับมาสเตอร์สตูดิโอ
คงมีออกมาให้ฟังกัน ขอให้ฮาร์ดแวร์เล่นได้แบบปัจจุบันนี้ผมว่าตัวซอฟต์แวร์ไม่ใช่เรื่องยากที่จะหามาฟังกันครับ เพราะเวลานี้มีค่ายเพลงอย่าง 2L
ได้ปล่อยไฟล์ระดับ 24bit 352.8khz ให้ดาวน์โหลดทดลองฟังกันแล้ว ข้อสำคัญตัวDAC ของเราจะรองรับได้หรือเปล่าแต่ M2TECH YOUNG DAC
ของผมรองรับเล่นไฟล์ระดับนี้ได้ครับ  หากเป็นเมื่อก่อนฝันครับที่จะฟังผลงานในระดับนี้ได้

อั๋น501

« ตอบ #356 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:51:56 AM »

ถามครับ

ตอนนี้ สมาชิกเราฟังไฟล์ด้วยอะไรกันบ้างครับ

น่าจะเป็น Dune + Amp. + Speaker ใช่ไหมครับ

มีใครเล่น Dac บ้าง ตัวไหนเหมาะกับ Beginner บ้างครับ

ในงบประมาณหมื่นต้นๆ DAC ตัวที่ผมได้ฟังแล้วนับว่าใช้ได้เลยก็คือยี่ห้อ Arcam รุ่น rDAC กับของยี่ห้อ Cambridge รุ่นที่เฮียเดจาวูเล่นอยู่
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #357 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 12:02:11 PM »

ถามครับ

ในงบประมาณหมื่นต้นๆ DAC ตัวที่ผมได้ฟังแล้วนับว่าใช้ได้เลยก็คือยี่ห้อ Arcam รุ่น rDAC กับของยี่ห้อ Cambridge รุ่นที่เฮียเดจาวูเล่นอยู่

ถ้าถูกกว่าสองตัวนี้ น่าลอง DAC ของจีนนะครับ มีให้เลือกเยอะมากเลย
อั๋น501

« ตอบ #358 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 12:20:46 PM »

ตอนที่ 1  การฟังเพลงยุดใหม่

ผมจะขอรายงานรายละเอียดข้อมูลของDAC ตัวที่ผมใช้ประจำการอยู่อาจจะเป็นแค่ DACเริ่มต้นสำหรับการใช้ฟังเพลงจากไฟล์ 24bitหรือไฟล์ 16bit
M2TECH ชื่อนี้อาจจะไม่ค่อยคุ้นเคยกับวงการเครื่องเสียงมากนักเป็นบริษัทเล็กๆจากอิตาลีที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับพวกอุปกรณ์คอมพิวฯ อุปกรณ์ตัวที่
สร้างชื่อก็คือ M2TECH HiFace USB-to-S/PDIF เป็นอุปกรณ์แปลงสัญญาณจากขั้วต่อ USB ให้เป็นขั้ว S/PDIF(RCA) ให้ข้อมูล Resolutionระดับ24bit
192khz ออกทางขั้วต่อ USB จากคอมพิวเตอร์ได้ ตัวYOUNG DAC รุ่นนี้เป็นรุ่นเล็กสุดที่ใช้ชิพรองรับไฟล์เพลงระดับ 32bit384khz ได้นับว่าทันสมัยมาก
ที่สุดในปัจจุบันนี้แล้ว  ทำไมผมถึงเลือก YOUNG DAC ตัวนี้ใช้กับชุดซีสเต็มฟังเพลงก็เพราะว่าราคาที่พอจับต้องได้สำหรับผมที่ไม่อาจจะไปเกินกว่า
ณ เวลานี้อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงค่อยมาว่ากันที่หลัง

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #359 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 01:37:30 PM »

ตอนที่ 1  การฟังเพลงยุดใหม่

ผมจะขอรายงานรายละเอียดข้อมูลของDAC ตัวที่ผมใช้ประจำการอยู่อาจจะเป็นแค่ DACเริ่มต้นสำหรับการใช้ฟังเพลงจากไฟล์ 24bitหรือไฟล์ 16bit
M2TECH ชื่อนี้อาจจะไม่ค่อยคุ้นเคยกับวงการเครื่องเสียงมากนักเป็นบริษัทเล็กๆจากอิตาลีที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับพวกอุปกรณ์คอมพิวฯ อุปกรณ์ตัวที่
สร้างชื่อก็คือ M2TECH HiFace USB-to-S/PDIF เป็นอุปกรณ์แปลงสัญญาณจากขั้วต่อ USB ให้เป็นขั้ว S/PDIF(RCA) ให้ข้อมูล Resolutionระดับ24bit
192khz ออกทางขั้วต่อ USB จากคอมพิวเตอร์ได้ ตัวYOUNG DAC รุ่นนี้เป็นรุ่นเล็กสุดที่ใช้ชิพรองรับไฟล์เพลงระดับ 32bit384khz ได้นับว่าทันสมัยมาก
ที่สุดในปัจจุบันนี้แล้ว  ทำไมผมถึงเลือก YOUNG DAC ตัวนี้ใช้กับชุดซีสเต็มฟังเพลงก็เพราะว่าราคาที่พอจับต้องได้สำหรับผมที่ไม่อาจจะไปเกินกว่า
ณ เวลานี้อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงค่อยมาว่ากันที่หลัง

YOUNG DAC ตัวนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  และเสียงออกแนวไหนครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 30
พิมพ์