เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 07:52:35 AM
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206533 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #360 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:07:22 PM »

ตอนที่ 1  การฟังเพลงยุดใหม่

ผมจะขอรายงานรายละเอียดข้อมูลของDAC ตัวที่ผมใช้ประจำการอยู่อาจจะเป็นแค่ DACเริ่มต้นสำหรับการใช้ฟังเพลงจากไฟล์ 24bitหรือไฟล์ 16bit
M2TECH ชื่อนี้อาจจะไม่ค่อยคุ้นเคยกับวงการเครื่องเสียงมากนักเป็นบริษัทเล็กๆจากอิตาลีที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับพวกอุปกรณ์คอมพิวฯ อุปกรณ์ตัวที่
สร้างชื่อก็คือ M2TECH HiFace USB-to-S/PDIF เป็นอุปกรณ์แปลงสัญญาณจากขั้วต่อ USB ให้เป็นขั้ว S/PDIF(RCA) ให้ข้อมูล Resolutionระดับ24bit
192khz ออกทางขั้วต่อ USB จากคอมพิวเตอร์ได้ ตัวYOUNG DAC รุ่นนี้เป็นรุ่นเล็กสุดที่ใช้ชิพรองรับไฟล์เพลงระดับ 32bit384khz ได้นับว่าทันสมัยมาก
ที่สุดในปัจจุบันนี้แล้ว  ทำไมผมถึงเลือก YOUNG DAC ตัวนี้ใช้กับชุดซีสเต็มฟังเพลงก็เพราะว่าราคาที่พอจับต้องได้สำหรับผมที่ไม่อาจจะไปเกินกว่า
ณ เวลานี้อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงค่อยมาว่ากันที่หลัง

YOUNG DAC ตัวนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  และเสียงออกแนวไหนครับ

ราคาสี่หมื่นกว่าบาท  แนวเสียงฟังเทียบกับ DAC ในตัวเครื่องเล่นซีดีของผม(ใช้ชิพ 24/192khz รุ่นเก่า) ให้โทนเสียงแตกต่างกันมากครับ
เวทีเสียงของ YOUNG DAC ฉีกกว้างกว่าฟังแล้วให้รายละเอียดของเนื้อเสียงมากขึ้นสดใสระยิบระยับมากกว่าอาจจะเป็นเพราะใช้ชิพใหม่กว่า
ยิ่งได้ฟังเสียงเพลงจากไฟล์ 24bit ด้วยแล้วปลายแหลมทอดตัวเป็นประกายเลยครับ เสียงเบสก็มีหัวเสียง ผมเวลาเล่นซีดีใช้เครื่องเล่นซีดีตัวเก่า
แต่ใช้เล่นผ่าน YOUNG DAC ด้วยแทน DAC ในตัวเครื่องเล่นซีดีครับ เรียกว่าอัพเกรดเครื่องเล่นซีดีไปในตัวเลย
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #361 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:14:49 PM »

แสดงว่าเราซื้อ DAC หนึ่งตัวนี่ต่อเชื่อมได้ทั้งเครื่องเล่นซีดีและเครื่องเล่นไฟล์พร้อมกันได้หรือครับ?
อั๋น501

« ตอบ #362 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:20:40 PM »

แสดงว่าเราซื้อ DAC หนึ่งตัวนี่ต่อเชื่อมได้ทั้งเครื่องเล่นซีดีและเครื่องเล่นไฟล์พร้อมกันได้หรือครับ?

ใช่แล้วครับ โดยการต่อเล่นไฟล์ผ่านช่อง USB  ต่อจากเครื่องเล่นซีดีใช้ขั้ว S/PDIF (RCA) แล้วกดเลือกหน้าเครื่องว่าจะใช้ขั้วต่ออะไร
 YOUNG DAC มีให้เลือกต่อตั้งหลายแบบรวมทั้ง XLR ด้วยครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #363 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:25:50 PM »

DAC ตัวนึง จะมีช่องเข้าหลายอย่างจ้า

เช่น ของยี่ห้อ CEC เลือกกดกันไปเลย  ยิ้มกว้างๆ
Digital input    1. AES/EBU(XLR), 2. Coaxial(RCA), 3. Optical(TOS), 4.CEC Super Link(9-pin D-sub)

อั๋น501

« ตอบ #364 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:31:40 PM »

DAC ตัวนึง จะมีช่องเข้าหลายอย่างจ้า

เช่น ของยี่ห้อ CEC เลือกกดกันไปเลย  ยิ้มกว้างๆ
Digital input    1. AES/EBU(XLR), 2. Coaxial(RCA), 3. Optical(TOS), 4.CEC Super Link(9-pin D-sub)

ผมสงสัยมากเลยเท้าผู้หญิงที่อยู่ใต้กระทู้พี่ผีนี่เป็นเท้าของเมียพี่ผีเหรอ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #365 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:46:12 PM »

สงสัยอะไร ไม่เข้าเรื่อง..
ถ้าเมียเท้าสวยขนาดนี้
ผมคงโรคจิตตายเลย อิอิ

เท้าของคนนี้จ้า..

เห็นหน้าแค่นี้แหละ
วับๆ แวมๆ เร้าอาโรม่า..

.. polotoon ..

« ตอบ #366 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 03:08:34 PM »

ถามครับ

ตอนนี้ สมาชิกเราฟังไฟล์ด้วยอะไรกันบ้างครับ

น่าจะเป็น Dune + Amp. + Speaker ใช่ไหมครับ

มีใครเล่น Dac บ้าง ตัวไหนเหมาะกับ Beginner บ้างครับ

ในงบประมาณหมื่นต้นๆ DAC ตัวที่ผมได้ฟังแล้วนับว่าใช้ได้เลยก็คือยี่ห้อ Arcam รุ่น rDAC กับของยี่ห้อ Cambridge รุ่นที่เฮียเดจาวูเล่นอยู่
ช่วยเปรียบเทียบ 2 ตัวนี้ให้หน่อยครับ

อั๋น501

« ตอบ #367 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 03:09:27 PM »

สงสัยอะไร ไม่เข้าเรื่อง..
ถ้าเมียเท้าสวยขนาดนี้
ผมคงโรคจิตตายเลย อิอิ

เท้าของคนนี้จ้า..

เห็นหน้าแค่นี้แหละ
วับๆ แวมๆ เร้าอาโรม่า..

พึ่งรู้ว่าพี่ผีชอบเท้าผู้หญิง ส่วนผมชอบช่วงขาขึ้นไป
อั๋น501

« ตอบ #368 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 03:18:10 PM »

ถามครับ

ตอนนี้ สมาชิกเราฟังไฟล์ด้วยอะไรกันบ้างครับ

น่าจะเป็น Dune + Amp. + Speaker ใช่ไหมครับ

มีใครเล่น Dac บ้าง ตัวไหนเหมาะกับ Beginner บ้างครับ

ในงบประมาณหมื่นต้นๆ DAC ตัวที่ผมได้ฟังแล้วนับว่าใช้ได้เลยก็คือยี่ห้อ Arcam รุ่น rDAC กับของยี่ห้อ Cambridge รุ่นที่เฮียเดจาวูเล่นอยู่
ช่วยเปรียบเทียบ 2 ตัวนี้ให้หน่อยครับ

ถ้าถามผมชอบเสียงออกแนวหวานๆของ rDAC มากกว่า Cambridge แต่ขั้วต่อสัญญาณของ Cambridge ให้เป็น XLR มาด้วยของ rDAC ให้แค่ RCA
ช่วงที่ลองฟัง Cambridge ไม่ได้ต่อช่องสัญญาณ XLR ก็เลยไม่รู้ว่าถ้าใช้สายสํญาณ XLR แล้วจะให้เสียงดีกว่า RCA หรือเปล่า ราคาพอๆกัน
ทั้งสองยี่ห้อออกรุ่นใหม่มาแล้วครับ  เช็ดดูก่อนนะครับว่าทั้งสองยี่ห้อรองรับไฟล์ 24bit192 khz ได้หรือเปล่าผมจำไม่ได้ว่ารุ่นเก่าเล่นไฟล์ได้แค่
24bit96khz หรือไงนี่
อั๋น501

« ตอบ #369 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011 | 06:13:03 AM »

ลืมบอกไปเครื่องเล่น DUNE ปล่อยสัญญาณ digitat out เป็นขั้วต่อ Coaxial(RCA) เพียงอย่างเดียวไม่ได้ปล่อยที่ขั้วต่อ USB ด้วย
ที่นี้ต้องดูว่าเครื่องเล่นซีดีที่เราใช้อยู่(ด้านหลังเครื่องเล่นซีดี) digital out ให้ขั้วอะไรมาบ้างของเสี่ยน่าจะเป็นขั้ว Coaxial(RCA) กับ Optical
ถ้าจะสะดวกในการเล่นก็เลือกใช้ขั้ว digital out ของเครื่องเล่นซีดีเป็น Optical ส่วนของเครื่องเล่น DUNE ต้องใช้เป็นขั้ว Coaxial(RCA) อยู่แล้ว
ผมแนะนำเลยถ้าใครที่ใช้เครื่องเล่น DUNE อยู่และต้องการเล่นไฟล์เพลงโดยซื้อ External DAC ภายนอกมาเล่นผ่านเพื่ออัพเกรดคุณภาพเสียงให้ดีขึ้น
และยังมีเครื่องเล่นซีดีตัวเดิมที่ยังใช้งานอยู่ในกรณีที่ต้องการเล่นแผ่นซีดีหากว่าใช้เครื่องเล่นซีดีราคาต่ำกว่าเครื่องเล่น DUNE ผมว่าใช้เครื่องเล่น DUNE
เล่นแผ่นซีดีไปด้วยได้เลยไม่ต้องใช้เครื่องเล่นซีดีตัวเดิมเล่นแผ่นซีดีแล้ว เล่นวิธีแบบเฮียเดจาวูขายเครื่องเล่นซีดีตัวเก่าทิ้งและซื้อ DAC มาเล่น
ใช้เครื่องเล่น DUNE เล่นทั้งแผ่นทั้งไฟล์ตัวเดียวไปเลยครับ
TRON

« ตอบ #370 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011 | 09:51:52 PM »

ถ้าผมซื้อ DAC ซักตัว เวลาฟังไฟล์หรือแม้แต่ดูบลูเรย์คอนเสริต์จากเครื่อง DAC เสียงก็จะดีขึ้นกว่าเดิมใช่ไหมครับ? แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า DAC ที่เรามีงบประมาณไม่มากเสียงจะดีกว่าฟังจาก DAC ในเครื่อง Dune ครับ (พูดง่ายๆมีให้ลองฟังก่อนตัดสินใจหรือเปล่า? ยิงฟันยิ้ม) คือกลัวแบบว่าพอซื้อมาแล้วเสียงดีขึ้นไม่มากไม่คุ้มเงินที่ลงไป (ย้ำว่าในกรณีที่ซื้อรุ่นถูกๆไม่แพงนะครับ)
อั๋น501

« ตอบ #371 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011 | 06:20:02 AM »

ถ้าผมซื้อ DAC ซักตัว เวลาฟังไฟล์หรือแม้แต่ดูบลูเรย์คอนเสริต์จากเครื่อง DAC เสียงก็จะดีขึ้นกว่าเดิมใช่ไหมครับ? แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า DAC ที่เรามีงบประมาณไม่มากเสียงจะดีกว่าฟังจาก DAC ในเครื่อง Dune ครับ (พูดง่ายๆมีให้ลองฟังก่อนตัดสินใจหรือเปล่า? ยิงฟันยิ้ม) คือกลัวแบบว่าพอซื้อมาแล้วเสียงดีขึ้นไม่มากไม่คุ้มเงินที่ลงไป (ย้ำว่าในกรณีที่ซื้อรุ่นถูกๆไม่แพงนะครับ)

ผมแนะนำให้ยกเอาเครื่องเล่น DUNE ไปทดลองฟังเชิงเปรียบเทียบเสียงที่ร้านขาย DAC เลยครับ  ลองเข้าไปดูใน www.discoveryhifi.com
เจ้านี้มี DAC ให้เลือกมากมายตั้งแต่หลักพันบาทขึ้นไปถึงระดับไฮเอ็นด์
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #372 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011 | 09:47:45 AM »

ถ้าลอง DAC แล้วยังไม่ถูกใจ ผมขอเสนออีกทางเลือกหนึ่ง
  ให้ลองอัพเกรดลำโพงดูนะครับ ค่อนข้างเห็นผลชัดเจนอยู่เหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #373 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011 | 07:27:04 PM »

ตอนที่ 1  การฟังเพลงยุดใหม่

ผมจะขอรายงานรายละเอียดข้อมูลของDAC ตัวที่ผมใช้ประจำการอยู่อาจจะเป็นแค่ DACเริ่มต้นสำหรับการใช้ฟังเพลงจากไฟล์ 24bitหรือไฟล์ 16bit
M2TECH ชื่อนี้อาจจะไม่ค่อยคุ้นเคยกับวงการเครื่องเสียงมากนักเป็นบริษัทเล็กๆจากอิตาลีที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับพวกอุปกรณ์คอมพิวฯ อุปกรณ์ตัวที่
สร้างชื่อก็คือ M2TECH HiFace USB-to-S/PDIF เป็นอุปกรณ์แปลงสัญญาณจากขั้วต่อ USB ให้เป็นขั้ว S/PDIF(RCA) ให้ข้อมูล Resolutionระดับ24bit
192khz ออกทางขั้วต่อ USB จากคอมพิวเตอร์ได้ ตัวYOUNG DAC รุ่นนี้เป็นรุ่นเล็กสุดที่ใช้ชิพรองรับไฟล์เพลงระดับ 32bit384khz ได้นับว่าทันสมัยมาก
ที่สุดในปัจจุบันนี้แล้ว  ทำไมผมถึงเลือก YOUNG DAC ตัวนี้ใช้กับชุดซีสเต็มฟังเพลงก็เพราะว่าราคาที่พอจับต้องได้สำหรับผมที่ไม่อาจจะไปเกินกว่า
ณ เวลานี้อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงค่อยมาว่ากันที่หลัง

ผมพึ่งได้ฟังไฟล์เพลง24/96khz อย่างเป็นทางการของอัลบั้ม Moving Pictures ของวง Rush พบว่าให้คุณภาพเสียงที่เหนือกว่าฟังจากซีดีมาก
เนื้อเสียงของไฟล์ 24/96khz ให้ความเข้มของเนื้อเสียงและมีรายละเอียดมากกว่าฟังจากซีดี โดยผมฟังผ่าน Young Dac ทั้งไฟล์และเครื่องเล่นซีดี
ถึงแม้เสียงจากชุดซีสเต็มของผมจะให้เสียงดีพเบสความถี่ต่ำๆสู้ไม่ได้กับชุดซีสเต็มที่ได้ฟังวันงาน BAV (ราคาซีสเต็มต่างกันหลายเท่าตัว) แต่ขอบอก
เลยว่าถ้ายกชุดซีสเต็มในงานมาฟังที่ห้องฟังของผมบอกได้เลยให้เสียงดีกว่าวันงานแน่ๆ เพราะอะคูสติกในห้องฟังของผมปรับแต่งมาอย่างดี
ส่งผลให้ชุดซีสเต็มปัจจุบันของผมที่ใช้อยู่นั้นราคาไม่แพงแต่ให้คุณภาพเสียงเต็มร้อยครับ เรียกว่าซื้อร้อยได้ร้อยดีกว่าซื้อร้อยได้ห้าสิบอย่างนี้
เขาเรียกว่าเสียของครับ
TRON

« ตอบ #374 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2011 | 09:54:53 PM »

ไฟล์แท้ Metallica - Black Album ออกแล้วนะครับ ถ้าไว้ได้มาจะได้เปรียบเทียบกับไฟล์ dvd-audio rip เสียทีว่ามันจะต่างกันหรือไม่?

https://www.hdtracks.com/index.php?file=catalogdetail&valbum_code=HD093624955764
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 30
พิมพ์