เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 10:25:47 AM
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206537 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 05:25:46 PM »

ผมฟัง files 24 bit  ที่ Rip จาก DVD Audio หรือ SACD ยอมรับว่าคุณภาพเสียงดีมากๆ (เช่น Brothers in Arms) เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ ก็เห็นทีจะเลิกซื้อ CD ไปเลย เก็บเงินไว้ซื้อ DAC ดีๆสักตัวจะคุ้มกว่าครับ
เป็นคำวิจารณ์ที่ผมฟังแล้วรู้สึกดีครับ ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ เลิกซื้อซีดีด้วยคน เหมือนโดนหลอกมา 20 กว่าปี
ผมหมายถึงประโยคที่ว่า  "เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ" น่ะครับ
เรื่องซื้อซีดี เทป แผ่นเสียง ผมคงซื้อไปเรื่อยๆ ปกติก็ซื้อไม่มากอยู่แล้ว ส่วนเรื่องโดนหลอก ไม่ออกความเห็นครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #46 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 05:53:41 PM »

ผมฟัง files 24 bit  ที่ Rip จาก DVD Audio หรือ SACD ยอมรับว่าคุณภาพเสียงดีมากๆ (เช่น Brothers in Arms) เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ ก็เห็นทีจะเลิกซื้อ CD ไปเลย เก็บเงินไว้ซื้อ DAC ดีๆสักตัวจะคุ้มกว่าครับ
เป็นคำวิจารณ์ที่ผมฟังแล้วรู้สึกดีครับ ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ เลิกซื้อซีดีด้วยคน เหมือนโดนหลอกมา 20 กว่าปี
ผมหมายถึงประโยคที่ว่า  "เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ" น่ะครับ
เรื่องซื้อซีดี เทป แผ่นเสียง ผมคงซื้อไปเรื่อยๆ ปกติก็ซื้อไม่มากอยู่แล้ว ส่วนเรื่องโดนหลอก ไม่ออกความเห็นครับ

ความรู้สึกของผมนะครับ

ผมว่าคำว่า โดนหลอก มันค่อนข้างจะหดหู่นะครับ เพราะปัจจุบัน ณ ตอนนี้ เรา หรือ ทุกคนบนโลก ที่ซื้อซีดี ก็แสดงว่ายังโดนหลอกอยู่
ผมไม่อยากมีความรู้สึกว่าซีดีเหล่านั้น มันไม่มีค่าน่ะครับ

ผมว่ามันเป็นเรื่องของเทคโนโลยี เวลา และวิวัฒนาการของเครื่องเล่นมากกว่า

ก่อนหน้านี้ซัก 20 ปี ผู้ผลิต คงมีการค้นคิดเรื่องการฟังไฟล์เสียง 24 bits มาก่อนแล้ว เพียงแต่เขาคิดว่า ผู้บริโภคส่วนใหญ่ จะไปหาเครื่องเล่น
หรือฮาร์ดดิกส์ได้ที่ไหน วิวัฒนาการทีดีที่สุด ณ ตอนนั้น จึงเป็นการผลิตซีดี เพื่อเป็นสื่อให้ผู้บริโภคส่วนใหญ่ฟังกันทั่วถึงน่ะครับ

และ ณ เวลานี้ เรามีเครื่องเล่นไฟล์ภาพ+เสียงแล้ว ผู้บริโภคส่วนใหญ่ ก็ได้จะสัมผัสความรู้สึกถึงความแตกต่างครับ เรื่องของเวลาน่ะครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #47 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 06:26:06 PM »

ผมเองยังซื้อซีดีอยู่เรื่อยๆครับ รายการบัตรเครดิตยังคงตัว  ยิ้มกว้างๆ เพิ่งมาถึงบ้านก็เป็น boxset MUSE, กำลังเล็ง Boxset radio head
ล่าสุดก็ไปจอง Mini LP ซานตาน่าไว้ 4-5 แผ่นครับ

ผมอาจจะไม่เหมือนหลายๆท่านที่ฟังเพลงสนใจเรื่องคุณภาพเสียงมากๆ ของผมแค่ชอบของที่หยิบจับได้ ลูบๆคลำๆก็มีความสุข  ยิ้มเท่ห์ ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นเรื่องของเครื่องเสียง, คุณภาพแผ่น เพราะคิดว่าแล้วแต่คนชอบ
อย่างที่ไปงานเครื่องเสียงกับพี่ๆ ผมก็ยอมรับครับว่าฟังแล้วแยกความแตกต่างไม่ค่อยออก แต่ที่ไปงานคืออยากไปเจอพวกพี่ๆมากว่า  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #48 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 06:42:59 PM »

เข้าใจและเคารพทุกความเห็นครับ คืนนี้จะอธิบายอีกที
TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 09:07:37 PM »

ผมฟัง files 24 bit  ที่ Rip จาก DVD Audio หรือ SACD ยอมรับว่าคุณภาพเสียงดีมากๆ (เช่น Brothers in Arms) เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ ก็เห็นทีจะเลิกซื้อ CD ไปเลย เก็บเงินไว้ซื้อ DAC ดีๆสักตัวจะคุ้มกว่าครับ

ผมหมายถึงประโยคที่ว่า  "เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ" น่ะครับ

ที่ผม +1 ก็ตรงประโยค "เสียงสู้แผ่นเสียงได้เลยครับ" ด้วยครับ เพราะผมคงไม่สามารถแสดงความเห็นแบบคุณหมอวิชัยได้ เพราะเกรงว่าจะมีบางท่านที่รักแผ่นเสียงและมีอคติกับฟอร์แมทใหม่ๆจะมาค้านแล้วทำให้ถกเถียงกันไม่มีที่ิสิ้นสุดเสียที เหนื่อยครับ

ส่วนเรื่องที่ผมบอกว่าถูกหลอกเป็นความเห็นในมุมมองผมที่คิดว่าฟอร์แมทใหม่ควรจะให้สิ่งที่ดีกว่าแก่ผู้บริโภคเสมอ แต่พอมารู้ทีหลังว่าซีดีเสียงมันแย่กว่าแผ่นเสียงแบบนี้ผมก็เสียความรู้สึกเหมือนกัน ถึงแม้มันทดแทนด้วยเรื่องความสะดวกอะไรหลายๆอย่างซึ่งผมก็ยอมรับ แต่การที่ให้เสียงที่ด้อยลงเป็นเรื่องที่ผมว่าเป็นการถูกเอาเปรียบ โอเคครับเทคโนโลยีสมัยนั้นคงได้ดีที่สุดแค่นี้ แต่เวลาก็เป็นเครื่องพิสูจน์แล้วว่าคนที่ชอบคุณภาพก็ย้อนกลับมาหาแผ่นเสียงในที่สุด ส่วนเรื่องไฟล์ 24 bit ที่มีคุณภาพเสียงเทียบเท่าแ่ผ่นเสียง นี้ก็คงต้องดูต่อไปว่าจะไปรอดหรือเปล่า ท้ายที่สุดมันอาจตายก็ได้ถ้าท้ายที่สุดคนส่วนใหญ่ยังต้องการอะไรที่จับต้องได้ ทุกอย่างเป็นอนิจจังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2010 | 09:30:23 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 09:48:22 PM »

ย้ำอีกทีนะครับว่าผมตั้งกระทู้นี้เพื่อให้คนที่สนใจเรื่องไฟล์ 24 bit เท่านั้น ไม่มีจุดมุ่งหมายมาเปิดประเด็นเรื่องฟอร์แมทอะไรดีกว่ากันอีก ผมว่าพวกเราเลยจุดที่ต้องมานั่งถกเถียงแล้วนะครับ พวกเรามามีความสุขกับสิ่งที่เรารักกันเถอะครับ อย่างที่ผมเคยบอกไปครับ ใครอยากเล่นแบบไหน มีความสุขแบบไหน ทำไปเลยครับ ไม่ต้องสนใจใคร  ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #51 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 09:52:03 PM »

ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมอยากจะถ่ายเพลงจากแผ่นเสียงลงไฟล์ให้เป็น 24bit นี่ ต้องมีเครื่องอะไรบ้างครับ?
TRON

« ตอบ #52 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 09:55:34 PM »

ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมอยากจะถ่ายเพลงจากแผ่นเสียงลงไฟล์ให้เป็น 24bit นี่ ต้องมีเครื่องอะไรบ้างครับ?

รอคุณหมอ The Black Tulip มาตอบนะครับ ดูเหมือนคุณหมอแกศึกษามาบ้างแล้ว คิดว่าต้องมี software และอุปกรณ์ต่อเชื่อมนิดหน่อยครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 10:02:39 PM »

รอคุณหมอ The Black Tulip มาตอบนะครับ ดูเหมือนคุณหมอแกศึกษามาบ้างแล้ว คิดว่าต้องมี software และอุปกรณ์ต่อเชื่อมนิดหน่อยครับ

ผมมีเครื่อง CD-Recorder เพราะฉะนั้นเวลาผมถ่ายเพลงจากแผ่นเสียงโดยอัดแบบ real time คือ อัดไปด้วย
ฟังไปด้วยนี่ (เครื่องมันแปลงสัญญานจาก analog เป็น digital ให้โดยอัตโนมัติ)  ไอ้แผ่น CD-R ที่อัดเสร็จ
ของผมมันบรรจุเพลงเป็นไฟล์แค่ 16/44 ใช่มั้ยครับ?
TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 10:04:57 PM »

ผมมีเครื่อง CD-Recorder เพราะฉะนั้นเวลาผมถ่ายเพลงจากแผ่นเสียงโดยอัดแบบ real time คือ อัดไปด้วย
ฟังไปด้วยนี่ (เครื่องมันแปลงสัญญานจาก analog เป็น digital ให้โดยอัตโนมัติ)  ไอ้แผ่น CD-R ที่อัดเสร็จ
ของผมมันบรรจุเพลงเป็นไฟล์แค่ 16/44 ใช่มั้ยครับ?

ถูกต้องแล้วครับ

« ตอบ #55 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 10:48:53 PM »

ถูกต้องแล้วครับ

ฮืม  โกรธ  ฮืม  โกรธ  ฮืม

แล้วก็ขึ้นอยู่กับว่า เครื่องเล่นแผ่นเสียง และ อุปกรณ์ที่ใช้ในการบันทึกเสียง คุณภาพระดับไหนด้วย...   ยิ้มกว้างๆ

คราวนี้ผมรู้แล้วว่าผมจะก้าวเดินต่อไปยังงัยดี ถ้าต้องการฟังแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ของผมทั้งหมดโดยที่ไม่ต้อง
เล่นมันซ้ำแล้วซ้ำเล่าจนเก่าและทรุดโทรม

ผมกำลังรอ คุณThe Black Tulip เข้ามาตอบเรื่องการเล่นแผ่นเสียงแล้วแปลงเป็นไฟล์ครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2010 | 10:52:09 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #56 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 12:01:12 PM »

ขอเวลานอก  เตรียมข้อมูลไม่ทันครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #57 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 12:55:56 PM »

พฤติกรรมของผู้ซื้อคงจะเปลี่ยนไปจากเดิม หลังจากที่พบความจริงว่า คุณภาพของเพลงจาก CD ได้แค่ระดับ 16 ฺ Bit ต่อให้ remaster ดียังไง ก็ได้คุณภาพสู้ระดับ 24 Bit ไม่ได้  รวมทั้งเครื่องเล่น CD ระดับแพงๆก็คงขายได้น้อยลง

ดังจะเห็นว่าทางผู้ผลิตซีดีพยายามหาทางออกหรือเพิ่มมูลค่าให้กับซีดีด้วยการคิดค้นซีดีชนิดใหม่อย่างเช่น SHM CD หรือ Blu-spec CD สำหรับขายในญี่ปุ่นเท่านั้น โดยจำหน่ายในราคาที่แพงขึ้นไปอีก ทั้งๆที่ปกติซีีดีผลิตในญี่ปุ่นก็มีราคาสูงกว่าประเทศอื่นอยู่แล้ว ซีดีชนิดใหม่ที่ว่ามีการคิดค้นโดยการใช้วัสดุใหม่ในการผลิตแผ่นไม่ได้เกี่ยวกับตัว master แต่อย่างใด และท้ายที่สุดเสียงของมันก็คือ 16 bit อยู่ดี เพียงแต่อาจเพิ่มความใสกังวานของเสียงขึ้นมาในระดับที่ถ้าไม่ฟังเปรียบเทียบจะไม่รู้ถึงความต่างเลย แต่ถ้าใครได้ฟังเทียบเสียง 16 bit กับ 24 bit จะเห็นความต่างอย่างชัดเจน (ถ้าไม่มีอคติคิดอยู่แล้วว่ามันไม่ต่างกันเสียก่อน)

ขอถามแบบไม่รู้เรื่องเทคนิคว่า mini lp cd ที่เขียนบนโอบิว่า 20 bit บ้าง 24 bit บ้าง นี่หมายความว่ายังไงครับ

TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 01:43:40 PM »

พฤติกรรมของผู้ซื้อคงจะเปลี่ยนไปจากเดิม หลังจากที่พบความจริงว่า คุณภาพของเพลงจาก CD ได้แค่ระดับ 16 ฺ Bit ต่อให้ remaster ดียังไง ก็ได้คุณภาพสู้ระดับ 24 Bit ไม่ได้  รวมทั้งเครื่องเล่น CD ระดับแพงๆก็คงขายได้น้อยลง

ดังจะเห็นว่าทางผู้ผลิตซีดีพยายามหาทางออกหรือเพิ่มมูลค่าให้กับซีดีด้วยการคิดค้นซีดีชนิดใหม่อย่างเช่น SHM CD หรือ Blu-spec CD สำหรับขายในญี่ปุ่นเท่านั้น โดยจำหน่ายในราคาที่แพงขึ้นไปอีก ทั้งๆที่ปกติซีีดีผลิตในญี่ปุ่นก็มีราคาสูงกว่าประเทศอื่นอยู่แล้ว ซีดีชนิดใหม่ที่ว่ามีการคิดค้นโดยการใช้วัสดุใหม่ในการผลิตแผ่นไม่ได้เกี่ยวกับตัว master แต่อย่างใด และท้ายที่สุดเสียงของมันก็คือ 16 bit อยู่ดี เพียงแต่อาจเพิ่มความใสกังวานของเสียงขึ้นมาในระดับที่ถ้าไม่ฟังเปรียบเทียบจะไม่รู้ถึงความต่างเลย แต่ถ้าใครได้ฟังเทียบเสียง 16 bit กับ 24 bit จะเห็นความต่างอย่างชัดเจน (ถ้าไม่มีอคติคิดอยู่แล้วว่ามันไม่ต่างกันเสียก่อน)

ขอถามแบบไม่รู้เรื่องเทคนิคว่า mini lp cd ที่เขียนบนโอบิว่า 20 bit บ้าง 24 bit บ้าง นี่หมายความว่ายังไงครับ

เท่าที่ทราบมาคือการนำเทปมาสเตอร์เก่ามาทำรีมาสเตอร์ใหม่ในระดับ 20 bti หรือ 24 bit ครับ แต่เมื่อถ่ายทอดลงแผ่นซีดีมันก็จะเป็น 16 bit เท่านั้น เป็นการโฆษณาให้รู้ว่าตัวมาสเตอร์ได้ทำใหม่ในระดับ 20-24 bit แต่ในความเป็นจริงซีดีที่ขายก็เป็น 16 bit ตามเดิม (ซึ่งเป็นขีดจำกัดของซีดี) เพียงแต่เสียงอาจดีขึ้นกว่ามาสเตอร์ตัวเก่าเล็กน้อยเพราะได้มีการรีมาสเตอร์ใหม่ครับ แต่ความละเอียดเสียงเท่าเดิม เหมือนเป็นการโฆษณาให้ผู้บริโภค(อุปโภค?)ให้เข้าใจผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2010 | 01:47:00 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #59 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 01:48:59 PM »

ฟอร์แมทในรูปแผ่นที่ใ้ห้ควาาละเีอียดมากกว่า 16 bit มีเพียง 2 ฟอร์แมทนี้ครับ

SACD = 20 bit
DVD-Audio = 24 bit
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
พิมพ์