เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 09:47:22 PM
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206565 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #120 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 03:23:34 PM »

เรื่องเล็กๆผมให้เมียจัดการให้หมดทุกเรื่องอย่างเช่นซ่อมคอมพิวฯอะไรแบบนี้  ถ้าเรื่องอะไรที่ใหญ่ๆผมต้องจัดการเอง
ตั้งแต่แต่งงานกันมาแปดเก้าปีแล้ว ยังไม่มีเรื่องใหญ่ๆให้ผมจัดการเลยครับ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #121 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 03:41:38 PM »

เรื่องเล็กๆผมให้เมียจัดการให้หมดทุกเรื่องอย่างเช่นซ่อมคอมพิวฯอะไรแบบนี้  ถ้าเรื่องอะไรที่ใหญ่ๆผมต้องจัดการเอง
ตั้งแต่แต่งงานกันมาแปดเก้าปีแล้ว ยังไม่มีเรื่องใหญ่ๆให้ผมจัดการเลยครับ

เจริญพร   ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #122 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 03:51:30 PM »

เรื่องเล็กๆผมให้เมียจัดการให้หมดทุกเรื่องอย่างเช่นซ่อมคอมพิวฯอะไรแบบนี้  ถ้าเรื่องอะไรที่ใหญ่ๆผมต้องจัดการเอง

เรื่องของตัวเองให้เมียจัดการให้  ส่วนเรื่องของคนอื่นคุณอั๋นขอจัดการเองครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
deja vu

« ตอบ #123 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 04:01:26 PM »

วันนี้พอมีเวลาเลยนั่งฟังไฟล์ vinyl rip 24/96 อย่าง The Alan Parsons, Fleetwood Mac, Neil Young, John Lennon, Eagles, Dire Straits, Supertramp, Led Zeppelin, Steely Dan, Donald Fagan, Peter Gabriel, Pink Floyd, Rush กันเพลินไปเลยครับ มีหลายแผ่นริปจากแผ่นเสียงของญี่ปุ่นด้วยเสียงดีมากครับ และได้ฟัง vinyl rip 24/96 ของ The Beatles ปรากฏว่าผมชอบมากกว่าไฟล์ 24/48 ที่เป็นรีมาสเตอร์ที่วางขายเสียอีกครับ ยิ้มเท่ห์

คุณ TRON หยุดครับ..หยุด เดี๋ยวทนไม่ไหว ถ้าอยู่ใกล้ๆจะไปหาคุณอั๋นเลย  ร้องไห้
  วงโปรดของผมเกือบทั้งหมด  แล้วรู้ได้อย่างไรว่าเป็นแผ่นจากญี่ปุ่นครับ
  มีรายละเอียดบอกไว้ด้วยหรือครับ
TRON

« ตอบ #124 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 04:14:11 PM »

วันนี้พอมีเวลาเลยนั่งฟังไฟล์ vinyl rip 24/96 อย่าง The Alan Parsons, Fleetwood Mac, Neil Young, John Lennon, Eagles, Dire Straits, Supertramp, Led Zeppelin, Steely Dan, Donald Fagan, Peter Gabriel, Pink Floyd, Rush กันเพลินไปเลยครับ มีหลายแผ่นริปจากแผ่นเสียงของญี่ปุ่นด้วยเสียงดีมากครับ และได้ฟัง vinyl rip 24/96 ของ The Beatles ปรากฏว่าผมชอบมากกว่าไฟล์ 24/48 ที่เป็นรีมาสเตอร์ที่วางขายเสียอีกครับ ยิ้มเท่ห์

คุณ TRON หยุดครับ..หยุด เดี๋ยวทนไม่ไหว ถ้าอยู่ใกล้ๆจะไปหาคุณอั๋นเลย  ร้องไห้
  วงโปรดของผมเกือบทั้งหมด  แล้วรู้ได้อย่างไรว่าเป็นแผ่นจากญี่ปุ่นครับ
  มีรายละเอียดบอกไว้ด้วยหรือครับ

คนที่เป็นคนริปเขาจะระบุเลยครับว่าใช้แผ่นเสียงรุ่นไหนไว้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #125 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 05:20:58 PM »

ถ้าเฮียอยากรู้สงสัยต้องเล่นเองถึงจะรู้  เสี่ยTRONเราได้ฟังเพลงอย่างสบายอารมณ์เรียกว่าเสี่ยแกไม่ต้องซื้อแผ่นMini Lp CDมาฟังอีกแล้ว
และมีอีกเรื่องผมพอรู้แล้วว่าทำไมเครื่องเล่นDUNEของเสี่ย  ถึงไม่เล่นไฟล์เพลง24/96khzชุดPrampton Come Alive! ก็เพราะว่ามันไม่ได้เป็น
ไฟล์FlacหรือWaveแต่เป็นไฟล์AIFF(Apple Lossless Format)แต่สำหรับFoobar2000(เวอร์ชั่นล่าสุด)นั้นเล่นได้ครับ
TRON

« ตอบ #126 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 05:42:44 PM »

ถ้าเฮียอยากรู้สงสัยต้องเล่นเองถึงจะรู้  เสี่ยTRONเราได้ฟังเพลงอย่างสบายอารมณ์เรียกว่าเสี่ยแกไม่ต้องซื้อแผ่นMini Lp CDมาฟังอีกแล้ว
และมีอีกเรื่องผมพอรู้แล้วว่าทำไมเครื่องเล่นDUNEของเสี่ย  ถึงไม่เล่นไฟล์เพลง24/96khzชุดPrampton Come Alive! ก็เพราะว่ามันไม่ได้เป็น
ไฟล์FlacหรือWaveแต่เป็นไฟล์AIFF(Apple Lossless Format)แต่สำหรับFoobar2000(เวอร์ชั่นล่าสุด)นั้นเล่นได้ครับ

ถึงบางอ้อเลยครับพี่อั๋น ไฟล์ 24 bit AIF ของแอปเปิ้ลเป็นไฟล์ 24 bit ที่ต้องซื้อกับ iTune (ร้านเพลงออนไลน์ของแอปเปิ้ล)โดยเฉพาะเหมือนอย่าง Peter Gabriel 24 bit ชุดใหม่ก็ขายผ่าน iTune ครับ แต่ Dune ของผมมันไม่อ่านไฟล์นี้ อาจต้องไว้ update firmware อีกที
อั๋น501

« ตอบ #127 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 06:13:30 PM »

ถึงบางอ้อเลยครับพี่อั๋น ไฟล์ 24 bit AIF ของแอปเปิ้ลเป็นไฟล์ 24 bit ที่ต้องซื้อกับ iTune (ร้านเพลงออนไลน์ของแอปเปิ้ล)โดยเฉพาะเหมือนอย่าง Peter Gabriel 24 bit ชุดใหม่ก็ขายผ่าน iTune ครับ แต่ Dune ของผมมันไม่อ่านไฟล์นี้ อาจต้องไว้ update firmware อีกที

คุณลองติดต่อไปที่บริษัทDUNEเพื่อUpdate Firmware ถ้าไม่ได้จริงๆอาจจะต้องแปลงไฟล์ให้เป็นFlac เพราะในอนาคตผมว่า
ศิลปินต่างๆที่จะมีผลงานเป็นไฟล์24/96khzทำออกมาขายนั้น อาจจะต้องขายผ่านร้านออนไลน์ของแอปเปิ้ลเป็นหลัก

อั๋น501

« ตอบ #128 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 10:12:57 AM »

เสี่ยTRON ได้ดูคอนเสิร์ตจากไฟล์บูลเรย์ของวงKANSAS ชุดThere's Know Place Like Home หรือยังครับ หลังจากรอคอยมานาน
TRON

« ตอบ #129 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 10:24:12 AM »

เสี่ยTRON ได้ดูคอนเสิร์ตจากไฟล์บูลเรย์ของวงKANSAS ชุดThere's Know Place Like Home หรือยังครับ หลังจากรอคอยมานาน

เมื่อวานไม่ค่อยสบายเลยเน้นใช้แต่หูฟังไฟล์อัลบั้มครับพี่โป่ง ฟังตั้งแต่เช้ายันเย็นยังฟังไม่หมดเลย ส่วน Kansas คงได้ดูเร็วๆนี้ครับ อยากนั่งดูแบบทั้งโชว์เลย ขอบคุณพี่อั๋นที่เอื้อเฟื้ออีกทีครับ ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #130 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 10:44:04 AM »

ได้ข้อมูลจากพี่อั๋นมาแล้วครับว่าไฟล์ 24 bit มีจำหน่ายเป็นทางการที่เว็บนี้ครับ ราคาไม่แพงด้วยตกอัลบั้มละ 300 กว่าบาทเอง มีแถมไฟล์ PDF ให้ดูปกและ booklet มาให้ด้วยครับ มีหลากแนว แต่ดูเหมือนแนวแจ๊สจะมีมากเป็นพิเศษ John Coltrane รวมทั้งแจ๊สค่าย ECM อย่าง Pat Metheny, Keith Jarrett และคนอื่นๆด้วย มีเลือกทั้งไฟล์ aiff หรือ flac ก็ได้

https://www.hdtracks.com/
deja vu

« ตอบ #131 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 11:37:09 AM »

ขอถามครับ(บางเรื่องเคยคุยกับคุณอั๋นแล้วแต่อยากให้คนที่ไม่รู้ได้รู้บ้าง)

- ถ้าไฟล์เพลงมีหลายชนิด เครื่องอาจจะเล่นได้ไม่ครบ หรืออัพเดทไม่ได้
   การเล่นผ่านคอมฯไม่ดีกว่าหรือครับเพราะลงโปรแกรมใหม่ได้ง่ายกว่า

- ซาวน์การ์ด กับ DAC แตกต่างกันอย่างไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

- ถ้าคอมฯกับเครื่องเสียงอยู่ห่างกันมาก(3-5เมตร) ควรใช้สายเส้นไหนยาว
   ที่สุดเพื่อให้สูญเสียสัญญาณน้อยที่สุด
TRON

« ตอบ #132 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 11:49:55 AM »

เรื่องเครื่องเล่นเขาก็อัพเดท firmware กันประจำอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วจบกันเลย วีธีอัพเดทก็ไม่ยากครับเหมือนๆเราอัพเดท softwareในคอมแหละครับ ส่วนใครสะดวกอย่างไหนก็เลือกใช้ได้เลยครับ แต่ผมชอบเครืืองเล่นเพราะมีรีโมทเหมือนทีวีหรือเครื่องเล่นดีวีดีทั่วไปใช้ง่ายและสะดวกสบาย ถ้าใช้คอมก็ต้องมานั่งหน้าจอหรือต่อสายเชื่อมออกทีวีแล้วเลื่อนคลิ๊กเมาส์เพื่อเลือกเพลงเอา ซึ่งอาจจะยุ่งยากกว่านิดนึง และไฟล์ 24 bit ตามมาตรฐานจริงๆคนที่คิดค้นคือนามสกุล flac ซึ่งเครื่องเล่นผมเล่นได้อยู่แล้ว ส่วนไฟล์ aiff เป็นไฟล์ของร้าน iTune ที่มักทำออกมาให้แตกต่างเพื่อขายให้คนที่ใช้ iTune เป็นประจำ (แต่ foobar ก็เล่นได้) แต่อย่างร้านที่ขายไฟล์เราก็เลือกได้ครับว่าจะเอา flac หรือ aiff
อั๋น501

« ตอบ #133 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 09:11:56 PM »

ขอถามครับ(บางเรื่องเคยคุยกับคุณอั๋นแล้วแต่อยากให้คนที่ไม่รู้ได้รู้บ้าง)

- ถ้าไฟล์เพลงมีหลายชนิด เครื่องอาจจะเล่นได้ไม่ครบ หรืออัพเดทไม่ได้
   การเล่นผ่านคอมฯไม่ดีกว่าหรือครับเพราะลงโปรแกรมใหม่ได้ง่ายกว่า

- ซาวน์การ์ด กับ DAC แตกต่างกันอย่างไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

- ถ้าคอมฯกับเครื่องเสียงอยู่ห่างกันมาก(3-5เมตร) ควรใช้สายเส้นไหนยาว
   ที่สุดเพื่อให้สูญเสียสัญญาณน้อยที่สุด
เรื่องเครื่องเล่นเขาก็อัพเดท firmware กันประจำอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วจบกันเลย วีธีอัพเดทก็ไม่ยากครับเหมือนๆเราอัพเดท softwareในคอมแหละครับ ส่วนใครสะดวกอย่างไหนก็เลือกใช้ได้เลยครับ แต่ผมชอบเครืืองเล่นเพราะมีรีโมทเหมือนทีวีหรือเครื่องเล่นดีวีดีทั่วไปใช้ง่ายและสะดวกสบาย ถ้าใช้คอมก็ต้องมานั่งหน้าจอหรือต่อสายเชื่อมออกทีวีแล้วเลื่อนคลิ๊กเมาส์เพื่อเลือกเพลงเอา ซึ่งอาจจะยุ่งยากกว่านิดนึง และไฟล์ 24 bit ตามมาตรฐานจริงๆคนที่คิดค้นคือนามสกุล flac ซึ่งเครื่องเล่นผมเล่นได้อยู่แล้ว ส่วนไฟล์ aiff เป็นไฟล์ของร้าน iTune ที่มักทำออกมาให้แตกต่างเพื่อขายให้คนที่ใช้ iTune เป็นประจำ (แต่ foobar ก็เล่นได้) แต่อย่างร้านที่ขายไฟล์เราก็เลือกได้ครับว่าจะเอา flac หรือ aiff

เครื่องเล่นที่เป็นHD Playerหรือเครื่องเล่นบูลเรย์ Playerนั้นมีความแตกต่างกับเครื่องคอมพิวเตอร์PCและโน๊ตบุคที่เราเอามาเล่นไฟล์
มันมีคุณสมบัติการใช้งานมีทั้งข้อดีและข้อเสียเหมือนกันครับ อย่างที่คุณTRONว่าไว้ก็ถูกต้องครับการอัพเดทFirwareไม่ใช่เรื่องยุ่งยากอะไร
เครื่องเล่นสมัยใหม่นี้ทั้งแอมป์AVหรือUSB-DACก็ต้องอัพเดทFirmwareเหมือนกันทั้งนั้นหากว่ามีเทคโนโลยี่อะไรใหม่ๆมาเครื่องเล่นก็ต้อง
อัพเดทเพื่อรองรับได้อยู่แล้วครับ  ข้อดีของเครื่องเล่นPlayerก็คือความเสถียรสำหรับการใช้งานเล่นง่ายมีรีโมทเหมือนกับเครื่องเล่นPlayerทั่วๆไป
ข้อเสียของมันก็คืออัพเกรดคุณภาพของเสียงและภาพไม่ได้และตกรุ่นเร็วอยากจะเปลี่ยนอะไรของเครื่องไม่ได้ถ้าได้ต้องมาโมเองก็ไม่คุ้มอีก
ต่างจากเครื่องเล่นคอมพิวเตอร์แบบPC ที่สามารถอัพเกรดได้ตลอดเวลาไม่ว่าจะเป็นการ์ดภาพและการ์ดเสียงหรือแม้แต่เคสใส่เครื่องภาคจ่ายไฟ
หรืออัพเดทโปรแกรมการใช้งานต่างๆ แถมยังเอาไปใช้ทำงานอย่างอื่นๆได้อีกด้วย(เรียกว่าเอามาทำมาหากินได้ด้วย)ข้อเสียการใช้งานไม่ค่อย
เสถียรยุ่งยากในการใช้งานมากกว่าเครื่องเล่นแบบPlayer ข้อแนะนำของผมหากใครมีคอมพิวเตอร์ใช้อยู่แล้วน่าจะเอามาลองเล่นไฟล์ได้เลย
อัพเกรดคอมพิวฯให้สามารถรองรับกับการใช้งานMedia Player ลงโปรแกรมที่ใช้ฟังเพลงดูหนังHD เหมือนเครื่องเล่นPC Playerของผม
แต่ถ้าหากไม่ถนัดการใช้คอมพิวฯแบบผมก็เลือกเล่นเครื่องเล่นHD PlayerแบบของคุณTRON ใช้งานสะดวกดีครับ
ที่นี่มาว่าถึงซาวน์การ์ดกับDACที่ต่อเล่นภายนอกเป็นคำถามยอดฮิตของการเล่นไฟล์เพลงเลยครับ สำหรับตัวผมก็พอมีประสพการณ์เล่นUSB-DAC
มาหลายๆตัวแล้วก็พอได้ข้อสรุปเมื่อฟังเทียบกับซาวน์การ์ด ผมเคยใช้ซาวน์การ์ดของASUS รุ่นXonar Essence STXเป็นรุ่นที่ถือว่ามีDAC
ที่มีคุณภาพดีใช้ชิพBrown PCM 1792A เป็นชิพที่ใช้อยู่ในเครื่องเล่นซีดีระดับไฮเอ็นด์ของยี่ห้อดังๆใช้กัน  ผมเคยลองฟังเปรียบเทียบกับUSB-DAC
ยี่ห้อดังๆฟังแบบเพลงต่อเพลงเลยครับ  ก็ต้องยอมรับว่าถ้าซาวน์การ์ดระดับดีๆให้คุณภาพเสียงที่คุ้มค่ากับราคาค่าตัวของมันมากครับ
แต่ก็ยังเทียบกับUSB-DACชั้นดีไม่ได้ครับ และเรื่องการวางเครื่องคอมพิวฯห่างจากเครื่องเสียงมากๆนั้นจะมีผลกับเรื่องเส้นสายหรือเปล่า
ผมว่าน่าจะวางห่างจากกันไม่น่าเกินสักสองเมตร เพราะตามปกติสายสัญญาณหรือสายUSBความยาวไม่เกินสองเมตรก็เป็นสายยาวมาตรฐานอยู่แล้ว
มีอีกเรื่องขั้วต่อสัญญาณของซาวน์การ์ดมีแค่ขั้วแบบRCAเท่านั้น ต่างจากพวกUSB-DACดีๆจะเป็นวงจรแบบBalancedมีขั้วต่อXLRให้ด้วย
TRON

« ตอบ #134 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 | 10:08:51 PM »

เปิดกระทู้คุยเรื่อง blu-ray concerts ให้แล้วครับ ยิ้ม

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=4149.0#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2010 | 10:35:30 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 30
พิมพ์