เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 05:07:08 PM
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206552 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #135 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010 | 09:02:57 AM »

เครื่องเล่นPC Media Player ของผมนั้นมันก็คือเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เอามาใช้เล่นไฟล์เพลงHi-Resolution(24/96khz)และไฟล์หนังHD ทั้งหลาย
ด้านหลังเครื่องเล่นPC จะเห็นขั้วต่อสัญญาณเสียงและภาพมีให้แทบทุกรูปแบบรวมทั้งขั้วต่อOutput Analog 7.1ch.ให้ด้วยมีอยู่ในซาวน์การ์ดเลยครับ
เครื่องเล่นPC นี้สามารถเล่นได้ทั้งฟอร์แม็ตที่เป็นแผ่นCD/DVD/HD-DVD/Blu-rayส่วนไฟล์เพลงHi-Res.ไฟล์หนังHi-Def.ทั้งหลายทุกสกุลไฟล์เล่นได้
หมดและเสียงรองรับTrue HD ทั้งส่งผ่านไปถอดรหัสเสียงTrue HDทางช่องสัญญาณHDMI 1.3กับAV แอมป์รุ่นใหม่ๆทั้งหลายหรือจะใช้ภาคถอดรหัส
สัญญาณเสียงTrue HDจากที่ตัวซาวน์การ์ดเองก็ได้ด้วย โดยส่งผ่านสัญาณเสียงTrue HD ทางช่ิองสัญญาณAnalog Out 7.1ch.(RCA)แต่ไม่มีวงจร
Balanced ขั้วต่อสัญาณเสียงที่เป็นXLR เหมือนกับเครื่องเล่นPlayerหรือUSB-DACชั้นดีมีให้

รูปหลังเครื่องUSB-DAC ระดับดีๆจะมีวงจรBalanced พร้อมขั้วต่อสัญญาณเสียงแบบXLR ให้ด้วย
อั๋น501

« ตอบ #136 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010 | 09:25:52 AM »

ถ้ามีใครสนใจที่จะเล่นไฟล์เพลงโดยใช้คอมพิวเตอร์แบบPCหรือโน๊ตบุคแล้วต่อผ่านUSB-DAC ราคาแบบไม่แพงคุณภาพเสียงใช้ได้
ลองเข้าไปดูที่www.discoveryhifi.com เจ้านี้USB-DACให้เลือกหามากมายหลากหลายราคาตั้งแต่หลักพันยันหลักแสน

อั๋น501

« ตอบ #137 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010 | 02:29:42 PM »

ผมจะเอาตัวอย่างของการเล่นไฟล์เพลงไฟล์หนังHD อย่างง่ายๆเล่นโดยใช้คอมพิวเตอร์โน๊ตบุคธรรมดาๆทั่วไป
นี่เป็นบ้านเพื่อนผมซึ่งเจ้าของบ้านไม่ได้เป็นคนที่ชอบดูหนังอะไรมากมายนัก  ส่วนมากแล้วดูหนังทางTrue Visions
ซื้อทีวีที่รองรับFull HD 1080Pได้แต่เอามาดูหนังทางเคเบิลทีวีรับสัญญาณภาพห่วยๆ ผมเลยแนะนำให้เอาคอมพิวฯโน๊ตบุคที่เขามีอยู่
แล้วมาลงโปรแกรมArcSoft TotalMedia Theatre เพื่อที่จะเล่นไฟล์บูลเรย์ Full Rip และลงโปรแกรมเพื่อเล่นไฟล์MKV(Full HD)
ผมเลยถ่ายรูปมาให้ดู  ขนาดคนที่ไม่ได้สนใจฟังเพลงดูหนังอะไรเลยดีวีดีแทบไม่ค่อยซื้อ ดูแต่หนังทางเคเบิลทีวียังสนใจมาเล่นโดยวิธีนี้เลย

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #138 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 | 10:48:24 AM »

ผมจะเอาตัวอย่างของการเล่นไฟล์เพลงไฟล์หนังHD อย่างง่ายๆเล่นโดยใช้คอมพิวเตอร์โน๊ตบุคธรรมดาๆทั่วไป
นี่เป็นบ้านเพื่อนผมซึ่งเจ้าของบ้านไม่ได้เป็นคนที่ชอบดูหนังอะไรมากมายนัก  ส่วนมากแล้วดูหนังทางTrue Visions
ซื้อทีวีที่รองรับFull HD 1080Pได้แต่เอามาดูหนังทางเคเบิลทีวีรับสัญญาณภาพห่วยๆ ผมเลยแนะนำให้เอาคอมพิวฯโน๊ตบุคที่เขามีอยู่
แล้วมาลงโปรแกรมArcSoft TotalMedia Theatre เพื่อที่จะเล่นไฟล์บูลเรย์ Full Rip และลงโปรแกรมเพื่อเล่นไฟล์MKV(Full HD)
ผมเลยถ่ายรูปมาให้ดู  ขนาดคนที่ไม่ได้สนใจฟังเพลงดูหนังอะไรเลยดีวีดีแทบไม่ค่อยซื้อ ดูแต่หนังทางเคเบิลทีวียังสนใจมาเล่นโดยวิธีนี้เลย

Another good choice (for upcoming player) ขอบคุณครับ
อั๋น501

« ตอบ #139 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 | 08:13:33 PM »

เปิดกระทู้คุยเรื่อง blu-ray concerts ให้แล้วครับ ยิ้ม

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=4149.0#new

คุณJKNoremorse เห็นรายชื่อbul-ray concerts แล้วใช่ไหมครับ นี่เป็นเพียงบางส่วนเท่านั้นยังมีเก็บในคลังแสงอีกเพียบ
ภาพและเสียงระดับHi-Def.ทั้งหมด  อยากดูไหมครับเล่นไม่ยากแล้ว  ผมเชิญชวนเพื่อนๆสมาชิกเขียนแนะนำเรื่องราวเหล่านี้มาตั้งนานแล้ว
ไม่ค่อยมีใครสนใจ  ทั้งๆที่เพื่อนๆสมาชิกเป็นคอเพลงคอหนังกันทั้งนั้น  เชื่อไหมครับผมแนะนำผู้หญิง(ญาติผม)ซึ่งไม่ได้สนใจดูหนังฟังเพลง
อะไรเลยซื้อหนังแต่วีซีดีเป็นหลักไม่รู้จักว่าบูลเรย์คืออะไรเมื่อไม่นานมานี่เขาไปซื้อทีวีLEDมา บังเอิญมาหาผมที่บ้านกับลูกๆมานั่งดูหนังที่บ้านผม
เลยเปิดไฟล์หนังจากเครื่องเล่นPC Playerให้ดูเขาตื่นเต้นมากบอกผมว่าไม่เคยดูอะไรที่มันดีอย่างนี้ เขารีบให้ผมช่วยพาไปซื้อเครื่องเล่นHDเลยครับ
คนที่ผมรู้จักมากมายเล่นไฟล์หนังไฟล์เพลงกันอย่างมีความสุขทั้งๆที่พวกเขาเหล่านั้น ไม่ได้มีพื้นฐานความชอบดูหนังฟังเพลงอะไรมาเลย
แต่ทำไมพวกเขาเหล่านี้ถึงกล้าที่จะเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่นี้

weerache
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #140 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2010 | 07:46:41 PM »

เห้อ   เฮียอั๋นครับ  ว่างๆผมขอไปนั่งฟังนอนฟังที่บ้านเฮียซักกะวันนะครับ เผื่อจะได้เป็นบุญตา  บุญหู น่ะครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #141 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2010 | 07:50:09 PM »

เห้อ   เฮียอั๋นครับ  ว่างๆผมขอไปนั่งฟังนอนฟังที่บ้านเฮียซักกะวันนะครับ เผื่อจะได้เป็นบุญตา  บุญหู น่ะครับ

เห็นว่าพี่อั๋นจะเชิญเพื่อนๆไปฟังเพลงที่บ้านเร็วๆนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #142 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 12:15:07 AM »

ฝากข่าวถึงเสี่ยTRON ขณะนี้มีไฟล์เพลงของThe Alan Parsons Project ที่เป็นไฟล์24/192khzแท้ๆมีออกมาขายแล้วหลายอัลบั้มผมกำลังจะได้ฟัง
รอไปเอาอยู่แต่เสียใจกับเสี่ยTRON ด้วยนะเพราะเป็นไฟล์AIFF เห็นว่าเสียงดีมากๆเลย  ไว้ได้ฟังแล้วจะมาเล่าให้อ่านกัน
weerache
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #143 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 11:52:06 PM »

เฮีย  เฮีย   เฮียอั๋นครับ อย่าลืมชวนวีระไปด้วยนะครับ  นะครับเฮีย
อั๋น501

« ตอบ #144 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 08:13:48 PM »

อนาคตของSACD และ DVD-Audio กับการเปลี่ยนแปลง
สองฟอร์แม็ตคู่รักคู่แค้นถึงเวลาต้องหาทางรอดด้วยกันแล้วครับ  นับแต่นี้เป็นต้นไปทางออกของสองฟอร์แม็ตนี้คงจะไม่ได้ทำออกมาเป็นแผ่นอีกแล้ว
มันจะออกมาเป็นรูปแบบของไฟล์24/88.2khzหรือ24/192khzแทนครับ  เพราะเวลานี้มีไฟล์24/192khz (DVD-Audio)ออกมาขายทางยุโรปกันเพียบ
เป็นรูปแบบของแผ่นบูลเรย์ที่บรรจุรวมเอาหลายอัลบั้มอยู่ในบูลเรย์แผ่นเดียวหรือขายเป็นไฟล์ อันนี้ไม่ใช่Blu-ray Audioนะครับแต่เวลาเล่นก็ต้องใช้
เครื่องเล่นบูลเรย์เล่น ถ้าเป็นไฟล์ก็ต้องใช้โปรแกรมที่เล่นบูลเรย์เล่นเหมือนกันครับ  ต่อไปนี้เราก็จะได้ฟังศิลปินที่เราชื่นชอบที่เคยออกเป็นSACDและ
DVD-Audio แต่ก่อนนี้ไม่ได้ฟังเพราะไม่มีเครื่องเล่น  เป็นอะไรที่น่าสนใจไหมครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #145 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 08:19:10 PM »

พูดง่ายๆก็คือเอา SACD กับ DVD-A ที่มีความละเอียด 24 bit หลายๆอัลบั้มมายัดใส่แผ่นบลูเรย์ที่เนื้อที่มากกว่านั่นเองครับ เพราะบลูเรย์มีความจุ 50 GB มากกว่าพวก SACD และ DVD-A หลายเ่ท่า คราวนี้คนที่ต้องการฟังเพลงระดับ 24 bit high resolution ก็ไม่ต้องมาหาซื้อเครื่องเล่น SACD หรือ DVD-A ให้ยุ่งยากเหมือนสมัยก่อน เพียงแ่ค่มีเครืืองเล่นบลูเรย์ซึ่งเริ่มจะเป็นเครื่องเล่นมาตรฐานมาแทนดีวีดีในอนาคตอันใกล้ ก็สามารถซื้อเจ้าบลูเรย์ที่บรรจุ SACD หรือ DVD-A ที่เคยออกมาแล้วสมัยก่อนมาฟังได้เลย
อั๋น501

« ตอบ #146 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 10:29:56 AM »

ผมมีไฟล์เพลงHi-Resolution ของPorcupine Tree แทบทุกอัลบั้มเลยครับมีทั้งให้เลือกฟังที่เป็น16/44.1khzหรือ 24/48khz
ใครที่คิดว่าไฟล์เพลงHi-Res.จะไม่มีเพลงแนวแบบนี้คิดใหม่ได้เลยครับ ประตูแห่งโลกของดนตรีกำลังถูกเปิดออกมาแล้วครับ
เมื่อคืนนี้ผมได้ฟังPorcupine Tree จากชุด Fear Of A Blank Planet  ด้วยไฟล์ 24/48khz ขอบอกเลยครับคุณภาพเสียงเหนือชั้นมากครับ
อั๋น501

« ตอบ #147 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 10:32:36 AM »

ผมมีไฟล์เพลงHi-Resolution ของPorcupine Tree แทบทุกอัลบั้มเลยครับมีทั้งให้เลือกฟังที่เป็น16/44.1khzหรือ 24/48khz
ใครที่คิดว่าไฟล์เพลงHi-Res.จะไม่มีเพลงแนวแบบนี้คิดใหม่ได้เลยครับ ประตูแห่งโลกของดนตรีกำลังถูกเปิดออกมาแล้วครับ
เมื่อคืนนี้ผมได้ฟังPorcupine Tree จากชุด Fear Of A Blank Planet  ด้วยไฟล์ 24/48khz ขอบอกเลยครับคุณภาพเสียงเหนือชั้นมากครับ

ลืมบอกไปเป็นไฟล์24/48khz ที่ทำออกมาขายเป็นทางการนะครับ ไม่ใช่ไฟล์แปลง
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #148 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 10:37:07 AM »

ArcSoft TotalMedia Theatre สนใจโปรแกรมนี้ครับ เด๋วลองเสิร์ชหามาลงดู ฯ

อั๋น501

« ตอบ #149 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 05:59:11 PM »

ArcSoft TotalMedia Theatre สนใจโปรแกรมนี้ครับ เด๋วลองเสิร์ชหามาลงดู ฯ

พอลงโปรแกรมนี้แล้วลองหาไฟล์หนังบูลเรย์(Full Rip) มาลองเล่นดูใช้ทีวีอะไรอยู่ครับ ถ้าเป็นพวกทีวีLCDหรือLED รุ่นใหม่ๆรองรับFull HD 1080p
ได้หมดแล้วครับ  แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าหน่อยก็ยังได้ 720p เป็นอย่างน้อย(ภาพก็ยังเหนือกว่าดีวีดีมาก)ถ้าอยากถามอะไรที่ผมพอรู้จะช่วยตอบให้ครับ
แต่ต้องออกตัวไว้ก่อนผมไม่ได้เก่งเรื่องคอมพิวเตอร์อะไรเลย ที่พอรู้เรื่องเหล่านี้เพราะมันใกล้ตัวผมเล่นอยู่เลยต้องรู้ครับ

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 30
พิมพ์