เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149769 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 มิถุนายน 2024 | 02:22:09 AM
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Grunge  (อ่าน 23686 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:00:47 PM »

ผมมักมีปัญหากับการแยกประเภทของดนตรี(เช่นฟังกี้ โซล ดิสโก้) กรั้นจ์ก็เช่นกันครับ
 Perl Jam , REM , Green Day  มันต่างกันยังไงครับ (ไม่นับถึงสไตล์เพลงที่ต่างกันนะครับ)  ฮืม  ฮืม

จริงๆผมสามารถจำแนกวงเหล่านี้จากซาวนด์กีตาร์หรือโครงสร้างดนตรีได้เลยครับ คือตัวอย่างสามวงที่พี่ยกมาผมว่ามันมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน วงอย่าง Pearl Jam จะมีซาวนด์กีตาร์ที่ออกไปทางฮาร์ดร๊อคมาก มีจังหวะจะโคนที่หนาแน่น เช่นเดียวกับกรันจ์อีกหลายๆวง ส่วน REM จะใช้ริฟฟ์กีตาร์ที่ค่อนข้างใส (โดยเฉพาะงานยุคแรกๆ) นัยว่าได้อิทธิพลมาจากงานยุค 60's ค่อนข้างมาก เลยถูกเหมารวมเป็นพวกแยงกลิ้ง ส่วน Green Day ก็เล่นกันแบบเรียบง่ายแต่พุ่งทะยาน มีความเป็นพังค์ชัดเจน แต่ก็มีเมโลดี้ที่ป๊อปติดหู ก็เลยถูกเรียกว่าป๊อปพังค์ไป

จริงๆถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็อาจจะแยกวงพวกนี้ไม่ออกหรอกครับ แต่อาศัยการฟังมากๆฟังบ่อยๆมากกว่า อีกประเดี๋ยวก็แยกออกเองครับ

แต่จริงๆถ้าถามว่าจำเป็นต้องไปใส่ใจเรื่องการแยกประเภทแนวดนตรีหรือไม่ ผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่หรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:14:40 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:15:34 PM »

Pearl Jam = Grunge
REM = College Sound
Green Day = Alternative Punk

ทั้งหมดอยู่ในกลุ่ม alternative ซึ่งเป็นกลุ่มที่เรียกว่าเป็นดนตรีทางเลือกใหม่ที่ไม่เคยมีมาก่อนในยุค 60's-70's-80's ซึ่งเริ่มมีให้คนฟังเลือกชัดเจนขึ้นในช่วงต้นยุค 90's วงดนตรีกลุ่มนี้ีมีแนวดนตรีที่หลากหลายจนไม่นับถ้วนครับ ขนาดวงอย่าง Jamiroquai ที่เล่นดนตรี Acid Jazz, Funk ยังจัดว่าเป็น alternativeได้เลย เพราะเป็นการนำดนตรีแนวที่เกิดมาก่อนมาหล่อหลอมและมีซาวนด์เป็นของตัวเองในช่วงต้น 90's เลยกลายเป็นทางเลือกใหม่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:19:11 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:26:41 PM »

อัลบั้มกรันจ์ชุดอื่นๆที่ผมชอบครับ (ไม่ซ้ำที่พี่ปัญญรักษ์โพสต์ไปแล้วนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:33:21 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:33:00 PM »

ผมมักมีปัญหากับการแยกประเภทของดนตรี(เช่นฟังกี้ โซล ดิสโก้) กรั้นจ์ก็เช่นกันครับ
 Perl Jam , REM , Green Day  มันต่างกันยังไงครับ (ไม่นับถึงสไตล์เพลงที่ต่างกันนะครับ)  ฮืม  ฮืม

จริงๆผมสามารถจำแนกวงเหล่านี้จากซาวนด์กีตาร์หรือโครงสร้างดนตรีได้เลยครับ คือตัวอย่างสามวงที่พี่ยกมาผมว่ามันมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน วงอย่าง Pearl Jam จะมีซาวนด์กีตาร์ที่ออกไปทางฮาร์ดร๊อคมาก มีจังหวะจะโคนที่หนาแน่น เช่นเดียวกับกรันจ์อีกหลายๆวง ส่วน REM จะใช้ริฟฟ์กีตาร์ที่ค่อนข้างใส (โดยเฉพาะงานยุคแรกๆ) นัยว่าได้อิทธิพลมาจากงานยุค 60's ค่อนข้างมาก เลยถูกเหมารวมเป็นพวกแยงกลิ้ง ส่วน Green Day ก้เล่นกับแบบพุ่งทะยาน มีความเป็นพังค์ชัดเจน แต่ก็มีเมโลดี้ที่ป๊อปติดหู ก็เลยถูกเรียกว่าป๊อปพังค์ไป

จริงๆถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็อาจจะแยกวงพวกนี้ไม่ออกหรอกครับ แต่อาศัยการฟังมากๆฟังบ่อยๆมากกว่า อีกประเดี๋ยวก็แยกออกเองครับ

แต่จริงๆถ้าถามว่าจำเป็นต้องไปใส่ใจเรื่องการแยกประเภทแนวดนตรีหรือไม่ ผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่หรอกครับ มันจะเป็นไปตามธรรมชาติมากกว่า

ผมมักจะมองดนตรีที่ต่างกันว่าเป็นสไตล์ของแต่ละวงมากกว่า ไม่ใช่ประเภทดนตรีที่ต่างกัน
  เรื่องที่ฟังมากๆฟังบ่อยๆมันผ่านช่วงนั้นมานานแล้วครับ คงเป็นเพราะความเป็นคนช่างสงสัยมากกว่า

อย่างเพลง Skating Away , teachers ของ Jethro Tull  ถือว่าเป็นโปรเกรสซีพ
  แล้วเพลง Going To California ของ Led Zeppelin ทำไมไม่เป็นเพลงโปรเกรสซีพล่ะครับ
  เพราะ Jethro tull เป็นวงโปรเกรสซีพ แต่ Led Zep ไม่ใช่หรือเปล่า
TRON

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:36:28 PM »

ผมมักจะมองดนตรีที่ต่างกันว่าเป็นสไตล์ของแต่ละวงมากกว่า ไม่ใช่ประเภทดนตรีที่ต่างกัน
  เรื่องที่ฟังมากๆฟังบ่อยๆมันผ่านช่วงนั้นมานานแล้วครับ คงเป็นเพราะความเป็นคนช่างสงสัยมากกว่า

อย่างเพลง Skating Away , teachers ของ Jethro Tull  ถือว่าเป็นโปรเกรสซีพ
  แล้วเพลง Going To California ของ Led Zeppelin ทำไมไม่เป็นเพลงโปรเกรสซีพล่ะครับ
  เพราะ Jethro tull เป็นวงโปรเกรสซีพ แต่ Led Zep ไม่ใช่หรือเปล่า

ไม่อยากให้ดูเป็นเพลงๆครับ ดูภาพรวมลักษณะดนตรีวงนั้นๆดีกว่าครับ เพราะไล่ดูเป็นเพลงๆ ทุกวงก็เล่นหลากแนวทั้งนั้น ต้องดูเป็นแนวหลักของวงดีกว่าครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:39:14 PM »

Perl Jam , REM , Green Day  มันต่างกันยังไงครับ (ไม่นับถึงสไตล์เพลงที่ต่างกันนะครับ)  ฮืม  ฮืม

จริงๆผมสามารถจำแนกวงเหล่านี้จากซาวนด์กีตาร์หรือโครงสร้างดนตรีได้เลยครับ คือตัวอย่างสามวงที่พี่ยกมาผมว่ามันมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน วงอย่าง Pearl Jam จะมีซาวนด์กีตาร์ที่ออกไปทางฮาร์ดร๊อคมาก มีจังหวะจะโคนที่หนาแน่น เช่นเดียวกับกรันจ์อีกหลายๆวง ส่วน REM จะใช้ริฟฟ์กีตาร์ที่ค่อนข้างใส (โดยเฉพาะงานยุคแรกๆ) นัยว่าได้อิทธิพลมาจากงานยุค 60's ค่อนข้างมาก เลยถูกเหมารวมเป็นพวกแยงกลิ้ง ส่วน Green Day ก้เล่นกับแบบพุ่งทะยาน มีความเป็นพังค์ชัดเจน แต่ก็มีเมโลดี้ที่ป๊อปติดหู ก็เลยถูกเรียกว่าป๊อปพังค์ไป

แต่จริงๆถ้าถามว่าจำเป็นต้องไปใส่ใจเรื่องการแยกประเภทแนวดนตรีหรือไม่ ผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่หรอกครับ มันจะเป็นไปตามธรรมชาติมากกว่า

อย่างเพลง Skating Away , teachers ของ Jethro Tull  ถือว่าเป็นโปรเกรสซีพ

ครับ ผมถึงบอกไงครับว่าไม่จำเป็นต้องใส่ใจเรื่องการแยกประเภทแนวดนตรีเลย เพราะถึงแม้จะแยกแนวได้ แต่วงต่างๆในแนวนั้นๆก็ยังมีเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนกันไปอยู่ดี การแบ่งแยกหรือนิยามแนวดนตรีมันก็เกิดจากการที่นักวิจารณ์ต้องการหาคำมาจัดกลุ่มให้วงต่างๆเพื่อให้เรียกได้สะดวกมากขึ้นก็เท่านั้นเอง (จะเรียกว่าปัญญาอ่อนแต่ก็มีประโยชน์ก็ได้) จริงๆพวกนักดนตรีเขาไม่รู้อิโหน่อิเหน่หรอกครับ

TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:41:19 PM »

อย่างที่ผมเคยพูดเหมือนที่น้อง lilium บอกคืออย่าไปซีเรียสเรื่องแนวมากเลยครับ ทุกวงล้วนมีเอกลักษณ์ของวงทั้งนั้น เพียงแต่มันต้องมีการจัดกลุ่มกว้างๆไว้เพื่อให้คนทั่วไปสามารถเข้าใจคร่าวๆได้ว่าวงนี้คือวงแนวอะไร ทางวงเขาไม่มานั่งพูดหรือกำหนดแนวเขาเองหรอกครับ พวกสื่อและคนฟังจะกำหนดเองเมื่อได้ฟัง อย่างพวก Grunge ก็ถูกเรียบอีกแบบว่า Seattle Sound เพราะวงต้นตำรับเกิดจากเมืองนี้ทั้งสิ้น

นอกจากวงไทยชอบบอกว่าวงตัวเองเล่นแนวโน้น แนวนี้ ซึ่งผมว่ามันแปลกๆครับ ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:45:00 PM »

ถ้าสมมุติว่าซักวันนึง(ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้)ผมมีวงหรือมีโปรเจคดนตรีออกมา ผมจะทำเพลงโดยไม่สนใจว่าเพลงจะออกมาแนวอะไร และจะไม่มานั่งบอกใครว่าผมเล่นแนวอะไรด้วย ใครจะจัดวงผมเข้ากลุ่มแนวอะไรก็ช่าง ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:50:13 PM »

ถ้าสมมุติว่าซักวันนึง(ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้)ผมมีวงหรือมีโปรเจคดนตรีออกมา ผมจะทำเพลงโดยไม่สนใจว่าเพลงจะออกมาแนวอะไร และจะไม่มานั่งบอกใครว่าผมเล่นแนวอะไรด้วย ใครจะจัดวงผมเข้ากลุ่มแนวอะไรก็ช่าง ยิงฟันยิ้ม

เอาจริงๆแม้แต่ Steven Wilson ตอนแรกก็ยังงงๆเลยที่มีคนมาเรียกดนตรีของ Porcupine Tree ว่าเป็นโปรเกรสสีฟร๊อค เพราะจริงๆแกก็แค่ทำเพลงตามใจตัวเองไปเรื่อยเท่านั้น 55+

TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 02:54:55 PM »

เอาจริงๆแม้แต่ Steven Wilson ตอนแรกก็ยังงงๆเลยที่มีคนมาเรียกดนตรีของ Porcupine Tree ว่าเป็นโปรเกรสสีฟร๊อค เพราะจริงๆแกก็แค่ทำเพลงตามใจตัวเองไปเรื่อยเท่านั้น 55+

แกไม่ชอบด้วยซ้ำที่คนเรียกว่าเป็นวง progressive rock ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #25 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 03:00:23 PM »

อย่างที่ผมเคยพูดเหมือนที่น้อง lilium บอกคืออย่าไปซีเรียสเรื่องแนวมากเลยครับ ทุกวงล้วนมีเอกลักษณ์ของวงทั้งนั้น เพียงแต่มันต้องมีการจัดกลุ่มกว้างๆไว้เพื่อให้คนทั่วไปสามารถเข้าใจคร่าวๆได้ว่าวงนี้คือวงแนวอะไร ทางวงเขาไม่มานั่งพูดหรือกำหนดแนวเขาเองหรอกครับ พวกสื่อและคนฟังจะกำหนดเองเมื่อได้ฟัง อย่างพวก Grunge ก็ถูกเรียบอีกแบบว่า Seattle Sound เพราะวงต้นตำรับเกิดจากเมืองนี้ทั้งสิ้น

นอกจากวงไทยชอบบอกว่าวงตัวเองเล่นแนวโน้น แนวนี้ ซึ่งผมว่ามันแปลกๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ซีเรียสหรอกครับ การที่เราแสดงความเห็นหรือรับความเห็นของคนอื่นเป็นเรื่องสนุกดีครับ

แต่ที่สงสัยคือเขาเอาอะไรมาเป็นตัวแบ่งประเภทของดนตรีน่ะครับ
  ผมมองว่าวงดนตรีทั้งสามวง เพลงต่างกันเพราะสไตล์ดนตรีของวงมากกว่า
  อย่าง led Zep กับ Deep Purple เพลงต่างกันลิบลับแต่ก็เป็นฮาร์ดร้อคเหมือนกันได้

ปล.เรื่องวงไทยเห็นด้วยครับ เล่นเพลงป้อปก็ชอบบอกว่าตัวเองเป็นวงแจ๊ส 
TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 03:06:10 PM »

แต่ที่สงสัยคือเขาเอาอะไรมาเป็นตัวแบ่งประเภทของดนตรีน่ะครับ
  ผมมองว่าวงดนตรีทั้งสามวง เพลงต่างกันเพราะสไตล์ดนตรีของวงมากกว่า
  อย่าง led Zep กับ Deep Purple เพลงต่างกันลิบลับแต่ก็เป็นฮาร์ดร้อคเหมือนกันได้

ตอบแบบไม่รู้มากว่า 2 วงนี้เล่นดนตรีพื้นฐานร๊อคเหมือนกัน และมีการใช้ซาวดน์กีตาร์ที่เสียงแตกและดัง + เสียงร้องที่สูงกว่าร๊อคทั่วไปจึงถูกจัดอยู่ในกลุ่มฮารด์ร๊อคเหมือนกันครับ ตอบง่ายไปไหม? ยิงฟันยิ้ม

แล้วคุณ deja vu คิดว่า 2 วงนี้ควรอยู่ในกลุ่มใดครับ ?

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010 | 03:10:03 PM »

ตอบแบบไม่รู้มากว่า 2 วงนี้เล่นดนตรีพื้นฐานร๊อคเหมือนกัน และมีการใช้ซาวดน์กีตาร์ที่เสียงแตกและดัง + เสียงร้องที่สูงกว่าร๊อคทั่วไปจึงถูกจัดอยู่ในกลุ่มฮาร์ดร๊อคเหมือนกันครับ ตอบง่ายไปไหม? ยิงฟันยิ้ม

เอาจริงๆผมก็ไม่รู้นะครับว่าเขาเอาอะไรมาวัด ก็คงเหมือนที่พี่สิทธิ์พูดก็คือเขาเหมารวมแบบกว้างๆมากกว่า (ถึงบอกไงครับว่ามันเป็นเรื่องปัญญาอ่อน แต่ก็มีประโยชน์อยู่บ้าง)

อย่างถ้าเป็นกรันจ์ วงอย่าง Pearl Jam กับ Alice in Chains ก็มีแนวทางการเล่นต่างกันเยอะเลย แต่ทั้งสองวงก็ยังถูกเรียกว่ากรันจ์อยู่วันยังค่ำ หรือถ้าเป็นแนวพร๊อก แค่วงอย่าง Pink Floyd กับ Yes ก็เล่นต่างกันลิบลับแล้ว

deja vu

« ตอบ #28 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 01:19:04 PM »

ที่จริงผมคิดว่าในช่วง 20-30 ปีมานี้ไม่มีแนวดนตรีใหม่ๆเกิดขึ้นเลย แต่ที่แบ่งกันเป็นร้อยๆอย่าง
 เพราะเป็นเรื่องของแฟชั่นกับการตลาดมากกว่าเรื่องดนตรี

บางคนทำเสียงโอดโอยครวญครางก็บอกว่าเป็น R&B
 บางวงเอาเครื่องเป่ามาใส่ก็บอกว่าเป็นแจ๊ส
 เอาเครื่องสายมาเติมก็บอกว่าเป็นคลาสสิคเลย
TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 01:37:10 PM »

ที่จริงผมคิดว่าในช่วง 20-30 ปีมานี้ไม่มีแนวดนตรีใหม่ๆเกิดขึ้นเลย แต่ที่แบ่งกันเป็นร้อยๆอย่าง
 เพราะเป็นเรื่องของแฟชั่นกับการตลาดมากกว่าเรื่องดนตรี

บางคนทำเสียงโอดโอยครวญครางก็บอกว่าเป็น R&B
 บางวงเอาเครื่องเป่ามาใส่ก็บอกว่าเป็นแจ๊ส
 เอาเครื่องสายมาเติมก็บอกว่าเป็นคลาสสิคเลย

ครับ นานาจิตตังครับ แต่ที่พี่ยกตัวอย่างมานี่เหมือนเป็นพวกวงไทยที่คิดว่าตัวเองเล่นแนวโน้นแนวนี้มากกว่าวงต่างประเทศนะครับ

ป.ล. ชักออกนอกเรื่องไปไกลแล้ว ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010 | 01:43:59 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์