เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 07:27:46 AM
หน้า: 1 ... 193 194 [195] 196 197 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1595129 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2910 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:12:16 PM »

ข้อ 1. ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ มือแรกไม่ต้องเสียดอกเบี้ยนี่ครับ ถ้าลูกวงเปียแชร์เมื่อไรนั่นละจึงจะเสียดอก ใครที่เคยเล่นแชร์ช่วยยืนยันหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ

ข้อนี้เรื่องเล่นแชร์ผมไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยเล่น  แต่เรื่องเป็นหนี้ธนาคารอันนี้รู้ดี  ส่วนเรื่องที่เฮียสมบุญฯถามว่า "คนบนตัว" คือใคร
สงสัยที่บ้านเฮียมีแต่คนข้างตัว คนที่อยู่ข้างล่าง ไม่เคยมีคนที่บนตัวบ้างหรือ ทำงงไปได้ลองถามพี่ผีกับท่านรองฯดูซิเค้ามีคนบนตัวกันทั้งนั้น
อ๋อ!!!....GET แล้วครับ ...แต่... " หนัก " ...จังเลย ยิ้มกว้างๆ

"คนบนตัว"  บ้านเฮียหนักมากเลยเหรอ   แสดงว่าเฮียสมบุญฯเล่นลำโพงไฮเอ็นด์ไม่ได้แล้วเพราะลำโพงระดับไฮเอ็นด์ทั้งหลาย
ต้องประเภท 2 คนแบก 3 คนหามขึ้นไปทั้งนั้น
ถ้าอย่างนั้นต้องใช้ "เครื่องทุ่นแรง"  จะได้ไม่ต้องใช้คนถึง 2-3 คน ยิงฟันยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2911 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:14:49 PM »

สวัสดีครับ อ้างของคุณปีศาจฯ กรณีของผมนั้นเนื่องจากผมเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐสังกัดกระทรวงคมนาคม ดังนั้นการที่จะเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาที่ดีผมจะต้องปฏิบัติตามแบบอย่างผู้บังคับบัญชาสูงสุดของกระทรวง ซึ่งก็คือท่านอดีตปลัดฯ คนล่าสุด ต่อไปนี้ผมจะปฏิบัติตามครับ ผมตั้งเป้าไว้ว่า ไม่เกิน 1 ปี ผมจะได้เล่นชุดเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ แน่นอน เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้
โอเค ได้เลยครับ แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของความสุจริตด้วยนะครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านปลัดของผมใช้วิธีไหนผมก็จะใช้วิธีนั้นครับ ผมอยากได้ชุดโฮมเธียเตอร์ ชุดละ 5 แสน มาเล่นให้สบายตาสบายหูครับ และ จะโละแผ่นหนังที่เป็นซีดีเก่าๆทิ้งให้หมด แล้วเสาะหาใหม่เป็นบลูเรย์แผ่นแท้แผ่นละ 1,000 บาททั้งหมด ผมจะต้องทำให้ได้ครับ เพราะผมเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาที่ดี ครับ ยิ้มกว้างๆ ร้องไห้

ชุดละ 5 แสนอาจจะฟังเพราะสู้ชุดละหมื่นที่ได้มาโดยสุจริตไม่ได้ ก็ได้นะครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2912 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:30:37 PM »

ถ้าถามผมว่าอยากจะเล่นชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ในชีวิตนี้จะต้องทำอย่างไรบ้าง  หากว่ายังไม่มีเงินเหลือใช้
การเล่นเครื่องเสียงของแต่ละคนต้องดูทุนเก่าก่อนว่ามีอะไรเหลือเท่าไหร่  หากว่าเริ่มต้นเล่นจากศูนย์แถมไม่มีเงินอีก
คงเล่นเครื่องเสียงชุดดีๆไม่ได้  ถ้าว่าพอมีทุนเก่าหมายถึงมีเครื่องเสียงชุดซีสเต็มเดิมอยู่บ้างอาจจะเอามาเป็นทุนอัพเกรดขึ้นไปก่อน
เล่นแบบเป็นขั้นบันไดสะสมประสบการณ์และเงินไว้เพื่อจะได้เปลี่ยนแปลงเครื่องเสียงบางชิ้นให้ดีขึ้นตามกำลังเงินที่มีอยู่อาจจะต้องใช้เวลา
ก็ต้องยอม  จะเล่นเครื่องเสียงแบบคนมีเงินไม่ได้เดี๋ยวกลับมาว่ากันต่อ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2913 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:32:33 PM »

ถอนครับ..ท่านประธาน
จั๋งซี่..มันต้องถอน.. ถอนๆ

ทั้ง 5ข้อ ที่ว่ามาเรื่องเครื่องเสียง
ผมขอเวลานึกตรึกตรองก่อน
เด๋วจะมาตอบครับ

แต่ขอเพิ่ม ข้อที่ 6 ให้เป็นทางเผื่อเลือก  ยิ้มกว้างๆ

ข้อ 6 ไปฟังบ้านเพื่อน
ดี-ก็ของเขา
กลับบ้านเรา ฟังเพราะเหมือนกันน่า.. ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #2914 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:38:16 PM »

ทั้ง 5ข้อ ที่ว่ามาเรื่องเครื่องเสียง

แต่ขอเพิ่ม ข้อที่ 6 ให้เป็นทางเผื่อเลือก  ยิ้มกว้างๆ

ดี-ก็ของเขา
กลับบ้านเรา ฟังเพราะเหมือนกันน่า.. ยิ้มกว้างๆ

ตรึกตรองอย่าใช้ช้านะ  พี่ปีศาจฯรออยู่ ข้อ 6 ใช้ได้ถ้าเพื่อนมีบ้านอยู่ติดกันยิ่งดีใหญ่ย้ายบ้านไปอยู่ใกล้ๆคุณหมอนักเพลงซิ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2915 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:49:10 PM »

แต่ขอเพิ่ม ข้อที่ 6 ให้เป็นทางเผื่อเลือก  ยิ้มกว้างๆ

ดี-ก็ของเขา

ตรึกตรองอย่าใช้ช้านะ  พี่ปีศาจฯรออยู่ ข้อ 6 ใช้ได้ถ้าเพื่อนมีบ้านอยู่ติดกันยิ่งดีใหญ่ย้ายบ้านไปอยู่ใกล้ๆคุณหมอนักเพลงซิ
ไม่ไหวฮะ แถวนั้นมีแต่บ้านคนรวย แต่ละหลังเนื้อที่เป็นไร่ ๆ ทั้งนั้นเลย

« ตอบ #2916 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 02:54:24 PM »

ดี-ก็ของเขา

ถ้าใช้ข้อ 6 ตามที่พี่แจ๊คเสนอ ผมเห็นว่าเป็นวิถีที่พอเพียง แต่เราจะไม่มีพัฒนาการของความเป็นออดิโอฟายล์เลยนะครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2917 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 03:06:49 PM »

เห็นด้วยครับ

มี "พัฒนาการของความเป็นออดิโอฟายล์"
แต่มีเพลงฟัง ได้น้อยลงซะงั้น
(มันไม่คู่ควรกับเครื่อง-เขาว่า)

ผมขอ DEVO ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อวาน ก็เพิ่งไปถอย วินเทจ มาเพิ่ม อีกแระ  ยิงฟันยิ้ม

ปล. คนที่พัฒนาการที่เยี่ยมที่สุด ต้องยกให้คุณอั๋น-น้ำแรกครับ
ไอ้ผมมันน้ำขวดราดร่องน้ำสุดท้าย  ยิ้มเท่ห์

Pong-Wanchai

« ตอบ #2918 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 03:18:00 PM »

ข้อ 1. ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ มือแรกไม่ต้องเสียดอกเบี้ยนี่ครับ ถ้าลูกวงเปียแชร์เมื่อไรนั่นละจึงจะเสียดอก ใครที่เคยเล่นแชร์ช่วยยืนยันหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ

เกิดมาไม่เคยเล่นแชร์ครับ แต่กินเหล้าแชร์กันเป็นประจำ !!

ท้าวแชร์เป็นมือแรกถูกต้อง...จะได้เงินก้อนก่อนใครโดยไม่ต้องเสียดอกเพราะเป็นคนตั้งแชร์ขึ้นมาเอง ต่อจากนั้นคนอื่นต่างหาก
ล่ะครับที่ต้องมาสู้เรื่องดอกเบี้ยกันว่าใครจะจ่ายมากกว่าต่อเดือน ใครได้ก็ถือว่า "เปีย" ไปก่อนผ่อนทีหลังตั้งแต่เอาเงินไปจนจบ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นการอธิบายคร่าวๆ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนที่ผมเข้ามาพูดเรื่องแชร์นี่ก็เพราะอยากออกความเห็นว่าการตั้งแชร์ไปซื้อเครื่องเสียงคงจะเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ฮืม
เนื่องจากว่า เงินต้นหนึ่งแสน มีคนสิบคนที่เล่น ต้องผ่อนเดือนละหนึ่งหมื่นบาท  ตกใจ

...อย่างนี้เก็บเงินเองไม่ดีกว่าหรือ ?  อดทนเอาหน่อย ไม่เห็นจะเป็นไรไป  ยิงฟันยิ้ม

ข้ออื่นๆ ก็เห็นด้วยกับ คุณอั๋น501 ว่าเป็นไปได้ยาก สำหรับข้อ 6 ฟังบ้านเพื่อนจาก ท่านเลขาฯ ก็พอทำได้กร้อมแกร้ม
ไม่สะดวกใจซักเท่าไหร่จึงทำให้ไม่มีความสุขเพราะความเกรงใจเข้ามาแทรกนำอีกต่างหาก...

ผมเสนอข้อที่ 7 ปล้นบ้านปลัด ครับ ไม่ได้เบียดเบียนใคร เงินแค่หนึ่งแสน หายไปก็ไม่มีทางรู้ !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2011 | 03:20:04 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #2919 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 03:48:55 PM »

เกิดมาไม่เคยเล่นแชร์ครับ แต่กินเหล้าแชร์กันเป็นประจำ !!

ท้าวแชร์เป็นมือแรกถูกต้อง...จะได้เงินก้อนก่อนใครโดยไม่ต้องเสียดอกเพราะเป็นคนตั้งแชร์ขึ้นมาเอง ต่อจากนั้นคนอื่นต่างหาก
ล่ะครับที่ต้องมาสู้เรื่องดอกเบี้ยกันว่าใครจะจ่ายมากกว่าต่อเดือน ใครได้ก็ถือว่า "เปีย" ไปก่อนผ่อนทีหลังตั้งแต่เอาเงินไปจนจบ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นการอธิบายคร่าวๆ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนที่ผมเข้ามาพูดเรื่องแชร์นี่ก็เพราะอยากออกความเห็นว่าการตั้งแชร์ไปซื้อเครื่องเสียงคงจะเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ฮืม
เนื่องจากว่า เงินต้นหนึ่งแสน มีคนสิบคนที่เล่น ต้องผ่อนเดือนละหนึ่งหมื่นบาท  ตกใจ

...อย่างนี้เก็บเงินเองไม่ดีกว่าหรือ ?  อดทนเอาหน่อย ไม่เห็นจะเป็นไรไป  ยิงฟันยิ้ม

ข้ออื่นๆ ก็เห็นด้วยกับ คุณอั๋น501 ว่าเป็นไปได้ยาก สำหรับข้อ 6 ฟังบ้านเพื่อนจาก ท่านเลขาฯ ก็พอทำได้กร้อมแกร้ม
ไม่สะดวกใจซักเท่าไหร่จึงทำให้ไม่มีความสุขเพราะความเกรงใจเข้ามาแทรกนำอีกต่างหาก...

ผมเสนอข้อที่ 7 ปล้นบ้านปลัด ครับ ไม่ได้เบียดเบียนใคร เงินแค่หนึ่งแสน หายไปก็ไม่มีทางรู้ !!!
ถ้าปล้นก็ถือว่าเบียดเบียนเจ้าทุกข์คือท่านปลัดฯนะครับพี่ ทางที่ดีผมว่าขอเค้าดีกว่าครับ...
"พี่ ๆ เงินในกล่องผมขอสักล้านนะ จะเอาไปซื้อเครื่องเสียง" แลบลิ้น
อั๋น501

« ตอบ #2920 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 04:51:28 PM »

ไปๆมาๆออกทะเลกันอีกแล้ว  ผมต้องพากลับฝั่งอีก  เรื่องของท่านปลัดท่านคงเป็นคนโบราณที่มักจะเก็บเงินไว้ที่บ้าน
นี่อาจจะฝังดินไว้บ้างหรืออาจเก็บใส่ถังข้าวไว้  ท่านคงลืมไปว่าสมัยนี้มีธนาคาร(ก็เก็บไม่ได้อีกเดี๋ยวตรวจสอบที่มาได้)  อันที่จริงน่าจะมาฝาก
พวกเราไว้ใช้บ้างก็ได้นะจะได้ให้พี่ปีศาจฯซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงในฝันไว้เล่นบ้าง
อั๋น501

« ตอบ #2921 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 05:00:07 PM »

เห็นด้วยครับ

มี "พัฒนาการของความเป็นออดิโอฟายล์"
แต่มีเพลงฟัง ได้น้อยลงซะงั้น
(มันไม่คู่ควรกับเครื่อง-เขาว่า)

ผมขอ DEVO ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อวาน ก็เพิ่งไปถอย วินเทจ มาเพิ่ม อีกแระ  ยิงฟันยิ้ม

ปล. คนที่พัฒนาการที่เยี่ยมที่สุด ต้องยกให้คุณอั๋น-น้ำแรกครับ
ไอ้ผมมันน้ำขวดราดร่องน้ำสุดท้าย  ยิ้มเท่ห์

ที่พัฒนาการเยี่ยมนี่ใช้เวลามาค่อนชีวิตกับการเล่นเครื่องเสียงยังไปไม่ถึงที่หมายเลยครับ  ขาดสิ่งสำคัญที่สุดของการเล่นเครื่องเสียง
คือ "เงิน"  ตัวเดียวเท่านั้น  อาจจะต้องใช้เวลาทั้งชีวิตเพื่อที่จะครอบครองชุดซีสเต็มชั้นเยี่ยมให้ได้หรืออาจจะไม่ได้ก็ยังไม่รู้เลย
แต่ชีวิตของการเล่นเครื่องเสียงมันมีหนทางไป  ผมไม่เคยเรียนลัดใช้ประสบการณ์แบบขั้นบันไดทุกวันนี้ยังขึ้นไม่ถึงครึ่งทางเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #2922 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 05:24:26 PM »

วันศุกร์นี้ผมมีนัดกับท่านเจ้าของคอนโดเป็นลูกชายของลูกค้าผม  มาปรึกษาการทำห้องโฮมเธียเตอร์ให้ผมออกแบบดีไซน์ให้
เพราะว่ากลัวมีปัญหากับห้องข้างเคียงส่งรายละัเอียดห้องมาให้ดู  นัดผมไปดูห้องอยากต้องการจะทำด่วนเพราะว่างานพื้น,งานเฟอร์นิเจอร์
กำลังเข้าทำ  ผมออกแบบให้เสร็จแล้วรอเข้าไปดูหน้างานอีกทีเพื่อปรับตามเจ้าของห้อง เห็นคุณพ่อบอกว่าลูกชายชอบดูหนังมากซื้อชุดซีสเต็ม
โฮมเธียเตอร์ไว้พร้อมแล้ว  เดี๋ยวผมจะเอารายละเอียดของห้องโฮมเธียเตอร์มาให้ดูรอให้เสร็จขั้นตอนการออกแบบก่อน
อั๋น501

« ตอบ #2923 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 11:10:54 AM »

เมื่อคืนดูหนังด้วยเครื่องเล่น PC HD Player ตัวเก่งของผม  เพราะเจ้า DUNE MAX  ไม่ยอมเล่นแผ่นบูลเรย์เล่นได้แต่ไฟล์
สงสัยจะต้องส่งซ่อมตรวจเช็ดเครื่อง  หลังจากที่ผมกลับมาเล่นเครื่อง PC HD Player คุณภาพของภาพไม่แตกต่างกันเลยครับ
แถมยังรวดเร็วทันใจมากกว่าแยอะ แค่คลิ๊กๆเท่านั้นไม่ต้องรออ่านข้อมูลนาน  แต่ต้องมาเซ็ทอัพภาพที่เครื่องเล่นโปรเจคเตอร์ใหม่
ดีนะที่มีเครื่องเล่น HD อยู่ 2 ตัวหากว่าเครื่องเล่นตัวไหนเสียจะได้มีสำรองไว้เล่น  ปกติเครื่องเล่น PC HD Player ผมจะใช้ไว้ฟังเพลงกับดูดไฟล์
ให้เพื่อนๆ ส่วนดูหนังจะใช้เครื่องเล่น DUNE MAX

« ตอบ #2924 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 11:17:59 AM »

ล่ะครับที่ต้องมาสู้เรื่องดอกเบี้ยกันว่าใครจะจ่ายมากกว่าต่อเดือน ใครได้ก็ถือว่า "เปีย" ไปก่อนผ่อนทีหลังตั้งแต่เอาเงินไปจนจบ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นการอธิบายคร่าวๆ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนที่ผมเข้ามาพูดเรื่องแชร์นี่ก็เพราะอยากออกความเห็นว่าการตั้งแชร์ไปซื้อเครื่องเสียงคงจะเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ฮืม
เนื่องจากว่า เงินต้นหนึ่งแสน มีคนสิบคนที่เล่น ต้องผ่อนเดือนละหนึ่งหมื่นบาท  ตกใจ

...อย่างนี้เก็บเงินเองไม่ดีกว่าหรือ ?  อดทนเอาหน่อย ไม่เห็นจะเป็นไรไป  ยิงฟันยิ้ม

อย่างที่พี่โป่งว่าล่ะครับ ถูกแล้ว
ขอเสริมว่าเท้าแชร์จะได้เงินจากลูกแชร์ในวงไปใช้ก่อน และผ่อนคืนโดยไม่มีดอกเบี้ย แต่ตัวเองต้องคอยเก็บเงินค่าแชร์จากลูกแชร์ในวง ดังนั้น คนที่ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ได้ ก็เหมือนคนที่กู้เงินและผ่อนคืนโดยไม่มีดอกเบี้ย ประโยชน์จึงมีอยู่ตรงประเด็นนี้
ส่วนในวงแชร์ คนที่ได้รับประโยชน์มากที่สุดอีกคนหนึ่งคือคนที่เปียแชร์มือสุดท้ายหรือที่เรียกว่า "มือบ๊วย" เพราะเขาจะได้รับดอกเบี้ยมากที่สุดจากการที่เขาเล่นแชร์ด้วยเงินเย็น (ร้อนเงินน้อยที่สุด)
ถ้าเป็นเท้าหรือมือบ๊วยในการเล่นแชร์เพื่อซื้อเครื่องเสียง ผมว่าก็น่าเล่น เพราะเหมือนการกู้เงินด่วนโดยไม่มีดอกเบี้ยและเหมือนการออมเงินโดยมีดอกเบี้ยสำหรับผู้ที่ไม่ร้อนเงิน
ส่วนการเล่นแชร์วงละแสน โดยมีลูกวงสิบคน ออกเงินคนละหมื่นนั้น ผมแค่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ ถามว่าถ้าจะเล่นจริง ๆ เล่นได้มั้ย? ก็ต้องตอบว่าเล่นได้ แต่เล่นในเฉพาะหมู่คนรวยหรือคนที่มีเงินเหลือ ๆ เท่านั้นนะครับ ถ้าลดลงมาเหลือวงละห้าหมื่น ส่งแชร์กันมือละห้าพันต่อเดือน มนุษย์เงินเดือนทั่วไปยังแทบจะอ้วกแตกเลย ผมเคยเล่นมาแล้ว (ลูกน้องชวนให้เล่น เพราะอยากเป็นเท้าแชร์) แต่ไม่ได้เล่นเพื่อซื้อเครื่องเสียงครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 193 194 [195] 196 197 ... 325
พิมพ์