เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 10:49:51 AM
หน้า: 1 ... 194 195 [196] 197 198 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1595157 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2925 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 11:45:02 AM »

ข้อ 1. ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ มือแรกไม่ต้องเสียดอกเบี้ยนี่ครับ ถ้าลูกวงเปียแชร์เมื่อไรนั่นละจึงจะเสียดอก ใครที่เคยเล่นแชร์ช่วยยืนยันหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ

เกิดมาไม่เคยเล่นแชร์ครับ แต่กินเหล้าแชร์กันเป็นประจำ !!

ท้าวแชร์เป็นมือแรกถูกต้อง...จะได้เงินก้อนก่อนใครโดยไม่ต้องเสียดอกเพราะเป็นคนตั้งแชร์ขึ้นมาเอง ต่อจากนั้นคนอื่นต่างหาก
ล่ะครับที่ต้องมาสู้เรื่องดอกเบี้ยกันว่าใครจะจ่ายมากกว่าต่อเดือน ใครได้ก็ถือว่า "เปีย" ไปก่อนผ่อนทีหลังตั้งแต่เอาเงินไปจนจบ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นการอธิบายคร่าวๆ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนที่ผมเข้ามาพูดเรื่องแชร์นี่ก็เพราะอยากออกความเห็นว่าการตั้งแชร์ไปซื้อเครื่องเสียงคงจะเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ฮืม
เนื่องจากว่า เงินต้นหนึ่งแสน มีคนสิบคนที่เล่น ต้องผ่อนเดือนละหนึ่งหมื่นบาท  ตกใจ

...อย่างนี้เก็บเงินเองไม่ดีกว่าหรือ ?  อดทนเอาหน่อย ไม่เห็นจะเป็นไรไป  ยิงฟันยิ้ม

ข้ออื่นๆ ก็เห็นด้วยกับ คุณอั๋น501 ว่าเป็นไปได้ยาก สำหรับข้อ 6 ฟังบ้านเพื่อนจาก ท่านเลขาฯ ก็พอทำได้กร้อมแกร้ม
ไม่สะดวกใจซักเท่าไหร่จึงทำให้ไม่มีความสุขเพราะความเกรงใจเข้ามาแทรกนำอีกต่างหาก...

ผมเสนอข้อที่ 7 ปล้นบ้านปลัด ครับ ไม่ได้เบียดเบียนใคร เงินแค่หนึ่งแสน หายไปก็ไม่มีทางรู้ !!!
อย่างที่พี่โป่งว่าล่ะครับ ถูกแล้ว
ขอเสริมว่าเท้าแชร์จะได้เงินจากลูกแชร์ในวงไปใช้ก่อน และผ่อนคืนโดยไม่มีดอกเบี้ย แต่ตัวเองต้องคอยเก็บเงินค่าแชร์จากลูกแชร์ในวง ดังนั้น คนที่ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ได้ ก็เหมือนคนที่กู้เงินและผ่อนคืนโดยไม่มีดอกเบี้ย ประโยชน์จึงมีอยู่ตรงประเด็นนี้
ส่วนในวงแชร์ คนที่ได้รับประโยชน์มากที่สุดอีกคนหนึ่งคือคนที่เปียแชร์มือสุดท้ายหรือที่เรียกว่า "มือบ๊วย" เพราะเขาจะได้รับดอกเบี้ยมากที่สุดจากการที่เขาเล่นแชร์ด้วยเงินเย็น (ร้อนเงินน้อยที่สุด)
ถ้าเป็นเท้าหรือมือบ๊วยในการเล่นแชร์เพื่อซื้อเครื่องเสียง ผมว่าก็น่าเล่น เพราะเหมือนการกู้เงินด่วนโดยไม่มีดอกเบี้ยและเหมือนการออมเงินโดยมีดอกเบี้ยสำหรับผู้ที่ไม่ร้อนเงิน
ส่วนการเล่นแชร์วงละแสน โดยมีลูกวงสิบคน ออกเงินคนละหมื่นนั้น ผมแค่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ ถามว่าถ้าจะเล่นจริง ๆ เล่นได้มั้ย? ก็ต้องตอบว่าเล่นได้ แต่เล่นในเฉพาะหมู่คนรวยหรือคนที่มีเงินเหลือ ๆ เท่านั้นนะครับ ถ้าลดลงมาเหลือวงละห้าหมื่น ส่งแชร์กันมือละห้าพันต่อเดือน มนุษย์เงินเดือนทั่วไปยังแทบจะอ้วกแตกเลย ผมเคยเล่นมาแล้ว (ลูกน้องชวนให้เล่น เพราะอยากเป็นเท้าแชร์) แต่ไม่ได้เล่นเพื่อซื้อเครื่องเสียงครับ ยิงฟันยิ้ม

หากว่าในกรณีที่ลูกแชร์บางคนหนีเท้าแชร์จะต้องรบผิดชอบใช่ไหมครับ  แต่ว่าเท้าแชร์หนีแล้วใครจะรับผิดชอบครับ
ถ้าเล่นแชร์กันแบบไม่มีปัญหาน่าเป็นวิธีที่ดีเหมือนกันครับ  "แชร์เครื่องเสียง"  พี่ปีศาจฯตั้งวงเลยครับ
ส่วนท่านรองฯตั้งวง "แชร์เหล้า"   ลูกแชร์มีท่านเลขาผี, ท่านจอมยุทธน้ำเมา" เฮียสมบุญ คนรักเมียเก่า ,พี่ปีศาจแผ่นเสียง(ทั้ง 2 วง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2926 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 11:53:09 AM »

สวัสดีครับ....ขอใช้สิทธิพาดพิง ที่ว่า คนรักเมียเก่า ..... เศร้า เศร้า เศร้า.... ยิงฟันยิ้ม.....ฤดูนี้คือ ฤดูที่เหมาะแก่การดื่ม...และ ค้นหา คนบนตัว ยิงฟันยิ้ม....ออกมหาสมุทรอีกแล้ว ขออำภัยครับ...เอ๊ะ! หรือว่าสมาชิก วงแชร์น้ำอมฤต ไม่ชอบ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2011 | 12:06:52 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2927 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 11:54:21 AM »

ข้อ 1. ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ มือแรกไม่ต้องเสียดอกเบี้ยนี่ครับ ถ้าลูกวงเปียแชร์เมื่อไรนั่นละจึงจะเสียดอก ใครที่เคยเล่นแชร์ช่วยยืนยันหน่อยครับ ยิ้มกว้างๆ

เกิดมาไม่เคยเล่นแชร์ครับ แต่กินเหล้าแชร์กันเป็นประจำ !!

ท้าวแชร์เป็นมือแรกถูกต้อง...จะได้เงินก้อนก่อนใครโดยไม่ต้องเสียดอกเพราะเป็นคนตั้งแชร์ขึ้นมาเอง ต่อจากนั้นคนอื่นต่างหาก
ล่ะครับที่ต้องมาสู้เรื่องดอกเบี้ยกันว่าใครจะจ่ายมากกว่าต่อเดือน ใครได้ก็ถือว่า "เปีย" ไปก่อนผ่อนทีหลังตั้งแต่เอาเงินไปจนจบ  ยิ้มกว้างๆ

อันนี้เป็นการอธิบายคร่าวๆ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนที่ผมเข้ามาพูดเรื่องแชร์นี่ก็เพราะอยากออกความเห็นว่าการตั้งแชร์ไปซื้อเครื่องเสียงคงจะเป็นไปไม่ได้หรอกครับ  ฮืม
เนื่องจากว่า เงินต้นหนึ่งแสน มีคนสิบคนที่เล่น ต้องผ่อนเดือนละหนึ่งหมื่นบาท  ตกใจ

...อย่างนี้เก็บเงินเองไม่ดีกว่าหรือ ?  อดทนเอาหน่อย ไม่เห็นจะเป็นไรไป  ยิงฟันยิ้ม

ข้ออื่นๆ ก็เห็นด้วยกับ คุณอั๋น501 ว่าเป็นไปได้ยาก สำหรับข้อ 6 ฟังบ้านเพื่อนจาก ท่านเลขาฯ ก็พอทำได้กร้อมแกร้ม
ไม่สะดวกใจซักเท่าไหร่จึงทำให้ไม่มีความสุขเพราะความเกรงใจเข้ามาแทรกนำอีกต่างหาก...

ผมเสนอข้อที่ 7 ปล้นบ้านปลัด ครับ ไม่ได้เบียดเบียนใคร เงินแค่หนึ่งแสน หายไปก็ไม่มีทางรู้ !!!
อย่างที่พี่โป่งว่าล่ะครับ ถูกแล้ว
ขอเสริมว่าเท้าแชร์จะได้เงินจากลูกแชร์ในวงไปใช้ก่อน และผ่อนคืนโดยไม่มีดอกเบี้ย แต่ตัวเองต้องคอยเก็บเงินค่าแชร์จากลูกแชร์ในวง ดังนั้น คนที่ตั้งตัวเป็นเท้าแชร์ได้ ก็เหมือนคนที่กู้เงินและผ่อนคืนโดยไม่มีดอกเบี้ย ประโยชน์จึงมีอยู่ตรงประเด็นนี้
ส่วนในวงแชร์ คนที่ได้รับประโยชน์มากที่สุดอีกคนหนึ่งคือคนที่เปียแชร์มือสุดท้ายหรือที่เรียกว่า "มือบ๊วย" เพราะเขาจะได้รับดอกเบี้ยมากที่สุดจากการที่เขาเล่นแชร์ด้วยเงินเย็น (ร้อนเงินน้อยที่สุด)
ถ้าเป็นเท้าหรือมือบ๊วยในการเล่นแชร์เพื่อซื้อเครื่องเสียง ผมว่าก็น่าเล่น เพราะเหมือนการกู้เงินด่วนโดยไม่มีดอกเบี้ยและเหมือนการออมเงินโดยมีดอกเบี้ยสำหรับผู้ที่ไม่ร้อนเงิน
ส่วนการเล่นแชร์วงละแสน โดยมีลูกวงสิบคน ออกเงินคนละหมื่นนั้น ผมแค่ยกตัวอย่างเท่านั้นครับ ถามว่าถ้าจะเล่นจริง ๆ เล่นได้มั้ย? ก็ต้องตอบว่าเล่นได้ แต่เล่นในเฉพาะหมู่คนรวยหรือคนที่มีเงินเหลือ ๆ เท่านั้นนะครับ ถ้าลดลงมาเหลือวงละห้าหมื่น ส่งแชร์กันมือละห้าพันต่อเดือน มนุษย์เงินเดือนทั่วไปยังแทบจะอ้วกแตกเลย ผมเคยเล่นมาแล้ว (ลูกน้องชวนให้เล่น เพราะอยากเป็นเท้าแชร์) แต่ไม่ได้เล่นเพื่อซื้อเครื่องเสียงครับ ยิงฟันยิ้ม

หากว่าในกรณีที่ลูกแชร์บางคนหนีเท้าแชร์จะต้องรบผิดชอบใช่ไหมครับ  แต่ว่าเท้าแชร์หนีแล้วใครจะรับผิดชอบครับ
ถ้าเล่นแชร์กันแบบไม่มีปัญหาน่าเป็นวิธีที่ดีเหมือนกันครับ  "แชร์เครื่องเสียง"  พี่ปีศาจฯตั้งวงเลยครับ
ส่วนท่านรองฯตั้งวง "แชร์เหล้า"   ลูกแชร์มีท่านเลขาผี, ท่านจอมยุทธน้ำเมา" เฮียสมบุญ คนรักเมียเก่า ,พี่ปีศาจแผ่นเสียง(ทั้ง 2 วง)
ความเสี่ยงของการเล่นแชร์มันอยู่ที่การหนีของสมาชิกในวงนี่ล่ะครับ
ดังนั้น มันจึงขึ้นอยู่กับความรับผิดชอบและความน่าเชื่อถือของลูกวงทุกคนเป็นสำคัญ
ถ้าทุกคนในวงเป็นคนที่ไว้ใจได้ มันก็น่าเล่น ไม่ว่าจะมือละห้าพันหรือหนึ่งหมื่นบาทต่อเดือนก็ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเจอพวกเบี้ยวขึ้นมาสักคนนี่ งานกร่อยเลยครับ แลบลิ้น
ความเสี่ยงมันจึงมีอยู่ตรงนี้นั่นเอง

« ตอบ #2928 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 11:57:33 AM »

อ้างคุณปีศาจ....กระทู้เครื่องเสียงนะคราบบบ.....แม่ชม้อย มาแว้ววว ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #2929 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 12:01:27 PM »

อ้างคุณปีศาจ....กระทู้เครื่องเสียงนะคราบบบ.....แม่ชม้อย มาแว้ววว ยิงฟันยิ้ม
ใครบอก... "แชร์ออดิโอไฟล์" ตะหากครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2930 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 12:09:48 PM »

ใครบอก... "แชร์ออดิโอไฟล์" ตะหากครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ผมว่า แชร์น้ำอมฤต รวดเร็วทันใจสัมผัสได้ทันทีเดี๋ยวนี้ ทันใจวัยรุ่นกว่า ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2931 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 02:01:53 PM »

อันที่จริงการหาเงินมาซื้อเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์สำหรับมนุษย์เงินเดือนเช่นพวกเราๆนั้น  เป็นเรื่องยากอยู่เหมือนกันเพราะจะต้องเก็บเงิน
เป็นจำนวนไม่ใช่น้อยในการที่จะซื้อเครื่องเสียงแต่ละชิ้นซึ่งราคาสูงๆทั้งนั้น  ปัจจัยของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกันแต่โอกาสที่จะเล่นนั้นมีเท่ากัน
ผมแนะนำให้เล่นพวกเครื่องเสียงมือสองน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด  สำหรับมนุษย์เงินเดือนศึกษาหาข้อมูลเครื่องที่อยากจะเล่นเปรียบเทียบ
ทดลองหรือซื้อจากบุคคลที่น่าเชื่อถือ  ผมจะบอกอะไรให้ในชีวิตการเล่นเครื่องเสียงมือสองกว่า 20 ปีผมผ่านเครื่องเสียงมือสองมาแล้วมากมาย
ไม่ได้น่ากลัวเหมือนกับที่บางคนคิดหรอกครับ  อาจจะเคยประสบมาบ้างกับเครื่องบางตัวที่มีปัญหาเทียบแล้วน้อยมากๆ

« ตอบ #2932 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 02:16:02 PM »

อันที่จริงการหาเงินมาซื้อเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์สำหรับมนุษย์เงินเดือนเช่นพวกเราๆนั้น  เป็นเรื่องยากอยู่เหมือนกันเพราะจะต้องเก็บเงิน
เป็นจำนวนไม่ใช่น้อยในการที่จะซื้อเครื่องเสียงแต่ละชิ้นซึ่งราคาสูงๆทั้งนั้น  ปัจจัยของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกันแต่โอกาสที่จะเล่นนั้นมีเท่ากัน
ผมแนะนำให้เล่นพวกเครื่องเสียงมือสองน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด  สำหรับมนุษย์เงินเดือนศึกษาหาข้อมูลเครื่องที่อยากจะเล่นเปรียบเทียบ
ทดลองหรือซื้อจากบุคคลที่น่าเชื่อถือ  ผมจะบอกอะไรให้ในชีวิตการเล่นเครื่องเสียงมือสองกว่า 20 ปีผมผ่านเครื่องเสียงมือสองมาแล้วมากมาย
ไม่ได้น่ากลัวเหมือนกับที่บางคนคิดหรอกครับ  อาจจะเคยประสบมาบ้างกับเครื่องบางตัวที่มีปัญหาเทียบแล้วน้อยมากๆ
+1 ครับ  ผมเองก็กำลังรอ Eแก่ JVC เสียอยู่ ถ้าหากว่าระบบเสียงที่ต่อออกจากเครื่องบลูเรย์เริ่มเสียสักนิดเมื่อไรก็คงจะไม่ซ่อมแล้ว เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่า เมื่อถึงเวลานั้นผมจะขอรบกวนปรึกษาอีกครั้งครับ ยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2933 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 02:36:39 PM »

มุมมองของผม

1. การเปลี่ยนเครื่องเสียง
คือ การฟุ้งซ่านทางอารมณ์ แบบว่า เตลิด หรือใจแตก
คือกิเลสส่วนตัวล้วนๆ

2. การทำห้องฟังเพลง
คือ การลงทุน ครั้งเดียวจบ เพราะ ห้องดี เอาเครื่องห่วยๆ ก็ยังฟังเพราะกว่า เครื่องดี สถานที่ห่วย
แต่ก็ใช่ว่า ทุกคนจะทำได้ (ข้อนี้ ตกไป บันทึกไว้รับฟังเฉยๆ  ยิ้มเท่ห์)

3. การสะสมผลงานเพลงของศิลปิน
คือ การจรรโลงศิลปะ และสุนทรียศ่าสตร์
ส่งเสริมให้โลกมีสิ่งสวยงามยั่งยืน..

วิถีของผม กำลังบาลานซิ่ง ทั้ง 3 ข้อนี้อยู่
เลยมาตกผลึกในข้อ 4

4. การสะสมมิตรสหาย
คือ การเปิดใจ รับฟังความเห็นที่เหมือนและต่าง
เพราะถ้าเราเปิดใจได้
เราก็หลุดพ้นจากมายาหลอกลวง ที่พันธนาการรัดรึงตรึงแน่น...
 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2934 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 02:42:55 PM »

มุมมองของผม

คือ การฟุ้งซ่านทางอารมณ์ แบบว่า เตลิด หรือใจแตก

คือ การลงทุน ครั้งเดียวจบ เพราะ ห้องดี เอาเครื่องห่วยๆ ก็ยังฟังเพราะกว่า เครื่องดี สถานที่ห่วย
แต่ก็ใช่ว่า ทุกคนจะทำได้ (ข้อนี้ ตกไป บันทึกไว้รับฟังเฉยๆ  ยิ้มเท่ห์)

คือ การจรรโลงศิลปะ และสุนทรียศ่าสตร์
ส่งเสริมให้โลกมีสิ่งสวยงามยั่งยืน..

วิถีของผม กำลังบาลานซิ่ง ทั้ง 3 ข้อนี้อยู่

คือ การเปิดใจ รับฟังความเห็นที่เหมือนและต่าง
เราก็หลุดพ้นจากมายาหลอกลวง ที่พันธนาการรัดรึงตรึงแน่น...
 ยิ้มกว้างๆ
พี่แจ๊คพูดได้ลึกซึ้งและกินใจมาก...
ผมอยากเป็นมิตรสหายของพี่แจ๊คครับ (พูดจริงนะเนี่ย) ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #2935 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 02:43:29 PM »

มุมมองของผม

แต่ก็ใช่ว่า ทุกคนจะทำได้ (ข้อนี้ ตกไป บันทึกไว้รับฟังเฉยๆ  ยิ้มเท่ห์)

ยิ้มกว้างๆ
โดน ครับ....  ข้อ 1 และ 2 คือ เป้าหมายที่จะต้องพุ่งชนสักวันจนได้แหละน่า    ข้อ 3 คือ สิ่งที่ละเลียดหอบฟางไปเรื่อยๆ      ข้อ 4. คือ  สิ่งที่ต้องเรียนรู้มิมีวันจบสิ้น จนกว่าจะสิ้นลม .........เอ้า ผมขอคารวะพี่แจ็ค 1 จอก ครับ ....เอิ๊กกก(เรอ) ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2936 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 04:31:50 PM »

มุมมองของผม

แต่ก็ใช่ว่า ทุกคนจะทำได้ (ข้อนี้ ตกไป บันทึกไว้รับฟังเฉยๆ  ยิ้มเท่ห์)

ยิ้มกว้างๆ
โดน ครับ....  ข้อ 1 และ 2 คือ เป้าหมายที่จะต้องพุ่งชนสักวันจนได้แหละน่า    ข้อ 3 คือ สิ่งที่ละเลียดหอบฟางไปเรื่อยๆ      ข้อ 4. คือ  สิ่งที่ต้องเรียนรู้มิมีวันจบสิ้น จนกว่าจะสิ้นลม .........เอ้า ผมขอคารวะพี่แจ็ค 1 จอก ครับ ....เอิ๊กกก(เรอ) ยิ้มกว้างๆ

1.  การเปลี่ยนเครื่องเสียง  จะว่าไปแล้วก็เรื่องปกติสำหรับคนที่รักการเล่นเครื่องเสียงคือมีความต้องการเรื่องของคุณภาพเสียงให้ดีขึ้น
เป็นกิเลสส่วนตัวก็อาจจะถูกใช่ว่าเครื่องเครื่องเสียงอย่างเดียว  รวมทั้งสิ่งต่างๆด้วยอาทิเช่น เสื้อผ้า รถ บ้าน หรือแม้แต่แฟนเห็นก็เปลี่ยนกันแยะไป
2.  ห้องฟังเพลงเป็นสิ่งสำคัญที่สุด แต่คนเล่นเครื่องเสียงจะนึกถึงเป็นเรื่องสุดท้าย เป็นส่วนหนึ่งของชุดซีสเต็มถ้ามีปัญหาเล่นชุดเครื่องเสียง
ระดับไฮเอ็นด์ได้สมควรอย่างยิ่งต้องมีห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์ด้วย  ข้อนี้รวมอยู่ในชุดซีสเต็มระดับไฮเฮ็นด์
3.  การสะสมผลงานของศิลปินในทุกฟอร์แม็ตก็ต้องเคียงคู่กับการเล่นเครื่องเสียงอยู่แล้วครับ  มีปืนแต่ไม่มีลูกปืนก็ไร้ความหมาย
แต่จงรู้ไว้การซื้อเก็บสะสมไม่ว่าจะเป็น ซีดี แผ่นเสียงหรือฟอร์แม็ตอะไรก็แล้วแต่  มันเหมือนน้ำซึมบ่อทรายกับเงินที่จ่ายไปจำนวนอาจจะไม่มากนัก
หากเทียบกับการลงทุนซื้อเครื่องเสียง ซึมไปเรื่อยๆรวมๆแล้วอาจจะมากกว่าการที่ใช้เงินซื้อชุดเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์อีก  เพราะขาดความ
สมดุลผมอยากให้ทั้งสองอย่างเดินคู่กันไป
4.  การสะสมมิตรสหายข้อนี้สำคัญมากที่สุด  ของการเล่นเครื่องเสียงหรือการฟังเพลงเป็นความสุขที่เราแบ่งปั่นกับเพื่อนฝูงได้  แชร์ประสบการณ์
ความรู้ทุกๆเรื่องแลกเปลี่ยนกันแบบที่พี่ผีว่าไว้ "เปิดใจรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่าง"  เราจะได้อะไรๆกลับมาอีกมากมาย

เป็นความคิดเห็นถึงการขยายมุมมองของพี่ผีเรื่องการเล่นเครื่องเสียงอาจจะไม่ตรงประเด็นเรื่อง "มนุษย์เงินเดือนกับชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์"
แต่ก็ให้ข้อคิดดีๆไว้สำหรับนักเล่นเครื่องเสียง

« ตอบ #2937 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 04:41:39 PM »

ผมว่าในที่สุดทั้งหลายทั้งปวงก็ต้องมาจบลงที่เรื่อง "เงิน" อย่างเดียว ไม่มีอะไรที่ไม่ต้องใช้เงินเลย เป็นต้นว่า
- ซื้อเครื่องเสียงต้องใช้เงิน
- ซื้อแผ่นเสียง ซีดี ฯลฯ ก็ต้องใช้เงิน
- อยากมีเพื่อน เข้าวงสมาคมสังสรรค์กับเพื่อนฝูง ก็ต้องมีเงินติดกระเป๋า เพื่อซื้อเหล้าเลี้ยงเพื่อนหรือร่วมแชร์เงินวงเหล้า

แค่ขำ ๆ เท่านั้นนะครับ... อย่าซีเรียส ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2938 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 05:29:43 PM »

ผมว่าในที่สุดทั้งหลายทั้งปวงก็ต้องมาจบลงที่เรื่อง "เงิน" อย่างเดียว ไม่มีอะไรที่ไม่ต้องใช้เงินเลย เป็นต้นว่า
- ซื้อเครื่องเสียงต้องใช้เงิน
- ซื้อแผ่นเสียง ซีดี ฯลฯ ก็ต้องใช้เงิน
- อยากมีเพื่อน เข้าวงสมาคมสังสรรค์กับเพื่อนฝูง ก็ต้องมีเงินติดกระเป๋า เพื่อซื้อเหล้าเลี้ยงเพื่อนหรือร่วมแชร์เงินวงเหล้า

แค่ขำ ๆ เท่านั้นนะครับ... อย่าซีเรียส ยิ้มกว้างๆ

"เงิน"   เป็นสิ่งสำคัญที่สุดพี่ปีศาจฯว่าไว้นั้นถูกต้องเลยครับ   ผมถึงได้บอกไว้ว่าทุกอย่างผมมีพร้อมทั้งห้องฟังเพลง ประสบการณ์ ฯลฯ
ทุกวันนี้ขาดอยู่อย่างเดียวที่ทำให้ผมไปไม่ถึงฝันคือ "เงิน" ตัวเดียวเท่านั้น  อย่างงั้นแล้วผมคงมีชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ไว้ในห้องฟังแล้วครับ
หนทางการเล่นเครื่องเสียงย่อมมีให้เลือกเสมอ  ผมเล่นเครื่องเสียงตามวิถีทางของผมอาจจะต่างกับคนอื่นๆบ้างก็ไม่แปลกอะไร
Pong-Wanchai

« ตอบ #2939 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 07:35:50 PM »

ผมว่าไอ้เรื่องปัจจัยนี่ไปถามพระสงค์ท่านดีกว่าครับว่าใช้ยังงัยให้คุ้มหรือบางนิกายก็ไม่แตะต้องตัวเงินจริงๆ ด้วยซ้ำไป
อย่าไปนึกถึงพระสงค์องค์เจ้าที่ไม่อยู่ในลู่ในกรอบ เพราะว่านั่นมันพวกพระนอกรอบนะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมแนะนำว่า...

งาน คือ เงิน และ เงิน ก็คือ งาน บรรดาลสุข ครับ
อยากได้อะไรก็ต้องรู้จัก เก็บออม ชาติที่จะเจริญ ต้องประหยัด !!

...เคยอ่านตามป้ายรถเมล์สมัยก่อน จำเค้ามาจริงๆ   ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ขออภัยที่เอ่ยนาม...ท่านเลขาฯ โตป่านนี้แล้วใกล้เข้าโรงยังหาเพื่อนได้ไม่หมดอีกหรือนี่ เลือกนัก มักจะได้แร่ นะคร้าบ...บ...บ
...เตือนไว้ก่อน พ่อสอนไว้  เจ๋ง
หน้า: 1 ... 194 195 [196] 197 198 ... 325
พิมพ์