เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 01:25:54 PM
หน้า: 1 ... 196 197 [198] 199 200 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1595174 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #2955 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011 | 08:08:20 AM »

วันนี้ "เหงา" จัง จะฟังเพลงจากเครื่องเสียงก็ไม่มีอารมณ์ ครั้นพอคิดถึงเรื่องหนังดันมีความรู้สึกว่าเบื่อ...

ท่านเลขาฯ ช่วยกรุณาหาเพื่อนให้ใหม่อีกซักหนึ่งคนได้มั้ยครับ ?  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2956 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011 | 10:44:24 AM »

เมื่อยุดนี้ค่า "เงิน" มีค่าน้อยสิ่งของต่างๆมีค่ามากขึ้นกว่าค่าเงิน  อย่างเช่นลำโพงยี่ห้อ B&W 801 Matrix S3 สมัยก่อนของใหม่ราคา 140,000 บาท
แต่มาสมัยนี้รุ่นซีรี่ส 801D ราคาเป็นหลักล้านบาทอะไรกันค่าของเงินทำไมถึงได้เล็กลงขนาดนี้  รถก็เหมือนกันซีวิครุ่นแรกๆ(หลังเตารีด)ราคารถใหม่
ประมาณ 300,000-400,000 บาทเท่านั้น แต่ซีวิครุ่นใหม่ล่าสุด(ยุดปัจจุบัน)ราคาเกือบหลักล้านบาทเช่นกัน  สมัยเมื่อสิบกว่าปีก่อนผมเคยเป็นเจ้าของ
ลำโพง B&W 801 Matrix S3 ซื้อมาในมือสองราคา 90,000 บาทได้ลำโพงคุณภาพในระดับไฮเอ็นด์ด้วยวงเงินไม่ถึงแสนบาท  แต่ถ้าปัจจุบันวงเงิน
เท่านี้คงได้ลำโพงวางหิ้งเล็กๆคู่หนึ่งเท่านั้นแถมยังไม่ได้ขาตั้งลำโพงอีก  เห็นไหมครับว่าค่าเงินมันเล็กลงขนาดไหน
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2957 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011 | 01:00:06 PM »

วันนี้ "เหงา" จัง จะฟังเพลงจากเครื่องเสียงก็ไม่มีอารมณ์ ครั้นพอคิดถึงเรื่องหนังดันมีความรู้สึกว่าเบื่อ...

ท่านเลขาฯ ช่วยกรุณาหาเพื่อนให้ใหม่อีกซักหนึ่งคนได้มั้ยครับ ?  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
สร่างเมาแล้วรึครับพี่... เอิ้ก

วันสุข ผมไปทำบุญมา รับศีลมาเพียบ
เลยไม่ได้เข้าก๊วนศุกร์หรรษา ของท่านรองฯ
วันเสาร์ ก็ไปหาคุณแม่
วันอาทิตย์ ไม่รู้จะทำไรดี เหมือนกันครับพี่
วันจันทร์ นัดช่างมาทำบ้านครับ ประตูผุน้ำเปื่อย..
เซ็ง..

อั๋น501

« ตอบ #2958 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011 | 02:50:55 PM »

สร่างเมาแล้วรึครับพี่... เอิ้ก

วันสุข ผมไปทำบุญมา รับศีลมาเพียบ
เลยไม่ได้เข้าก๊วนศุกร์หรรษา ของท่านรองฯ
วันเสาร์ ก็ไปหาคุณแม่
วันอาทิตย์ ไม่รู้จะทำไรดี เหมือนกันครับพี่
วันจันทร์ นัดช่างมาทำบ้านครับ ประตูผุน้ำเปื่อย..
เซ็ง..

พี่ผีช่วยเล่าถึงประสบการณ์การเล่นเครื่องเสียงว่าทำไมวิถีทางถึงหันกลับมาเล่นเครื่องวินเทจเหมือนเช่นทุกวันนี้
ให้เพื่อนๆน้องๆพอเป็นแนวทางได้บ้าง
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2959 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 09:06:15 AM »

สวัสดีครับ คำว่า " เครื่องวินเทจ " คืออะไรครับ ยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2960 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 09:27:00 AM »

รูปขันธ์ แค่ 1ใน5 เองนะ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าไม่มีเงิน ไม่มีทางได้เล่นเครื่องเสียงครับ
ยกเว้น
1. เอาแรงงาน-แรงกาย เข้าแลก
2. ขอ
3. ขโมย
4. ปล้น (คล้ายกับ ข้อ3 แต่โทษ หนักกว่า)
6. ข้อ 5 หายไปไหนครับ
7. ขุดทอง
8. ขุดน้ำมัน
9. ขุดมัน
ฯลฯ

สรุปว่า อะไรมันลำบากนัก เป็นทุกข์นัก ก็ละวางมันซะ ก็สิ้นเรื่อง

ส๊าาา...ธุ ขอรับ หลวงพี่แจ๊ค ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2961 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 09:33:21 AM »

สวัสดีครับ คำว่า " เครื่องวินเทจ " คืออะไรครับ ยิ้ม

แบบว่าเหมือน "เมียเก่า"

« ตอบ #2962 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 10:06:37 AM »

ถ้าเหมือน "เมียเก่า" ก็ต้องเหมือนเมียเก่าของชาวบ้าน
คนไม่มีปัญญาครอบครองเมียเก่าของชาวบ้าน ก็ได้แต่นั่งมองตาปริบ ๆ ครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2963 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 10:44:38 AM »

ถ้าเหมือน "เมียเก่า" ก็ต้องเหมือนเมียเก่าของชาวบ้าน
คนไม่มีปัญญาครอบครองเมียเก่าของชาวบ้าน ก็ได้แต่นั่งมองตาปริบ ๆ ครับ
+1 นั่งมองตาปริบๆทุกวันเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #2964 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 11:12:31 AM »

เมื่อยุดนี้ค่า "เงิน" มีค่าน้อยสิ่งของต่างๆมีค่ามากขึ้นกว่าค่าเงิน  อย่างเช่นลำโพงยี่ห้อ B&W 801 Matrix S3 สมัยก่อนของใหม่ราคา 140,000 บาท
แต่มาสมัยนี้รุ่นซีรี่ส 801D ราคาเป็นหลักล้านบาทอะไรกันค่าของเงินทำไมถึงได้เล็กลงขนาดนี้  รถก็เหมือนกันซีวิครุ่นแรกๆ(หลังเตารีด)ราคารถใหม่
ประมาณ 300,000-400,000 บาทเท่านั้น แต่ซีวิครุ่นใหม่ล่าสุด(ยุดปัจจุบัน)ราคาเกือบหลักล้านบาทเช่นกัน  สมัยเมื่อสิบกว่าปีก่อนผมเคยเป็นเจ้าของ
ลำโพง B&W 801 Matrix S3 ซื้อมาในมือสองราคา 90,000 บาทได้ลำโพงคุณภาพในระดับไฮเอ็นด์ด้วยวงเงินไม่ถึงแสนบาท  แต่ถ้าปัจจุบันวงเงิน
เท่านี้คงได้ลำโพงวางหิ้งเล็กๆคู่หนึ่งเท่านั้นแถมยังไม่ได้ขาตั้งลำโพงอีก  เห็นไหมครับว่าค่าเงินมันเล็กลงขนาดไหน
เงินแปดเก้าพันถึงหนึ่งหมื่นเหรียญสหรัฐนี่มันเยอะในสายตาของฝรั่งหรือคนอเมริกันไหมครับ?
ถ้าคนไทยไปอยู่ที่สหรัฐ จะต้องทำงานล้างจานชามสักกี่ชั่วโมงกว่าจะได้ถึงหมื่นเหรียญครับ?
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2965 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 12:39:40 PM »

เฮียอั๋นขอมา จัดให้ครับ

1. วินเทจ ไม่ใช่ "เมียเก่า" แน่ๆครับ

วินเทจ น่าจะประมาณ "ใหม่ที่นี่-เก่าที่อื่น"  ยิงฟันยิ้ม
วินเทจ ไม่เล่นตัว ไม่เร่งเวลา ให้แก้ตัว
วินเทจ ยอมไปทุกที่ ถ้ามีเงิน
วินเทจ ถูกใจ ฟรีก็ยอม

(ข้อนี้ ผมทำประจำครับ วันก่อนพี่ตั๊มก็ให้เทิร์นฯเก่าของคุณพ่อมา ขอบคุณมากแต่ยังไม่ยอมหมุนครับ รอการรื้อใหญ่ ยิ้มกว้างๆ)

2. ก่อนเล่นเครื่องเสียงรุ่นเก่า (นับตั้งแต่ปี 79 ลงไป) อย่างทุกวันนี้นั้น
ผมเกลียดเสียง ของเครื่องเสียงรุ่นเก่ามาก
เครื่องหลอด ก็เฉื่อย เบสยานคาง เหมือนตาแก่
เครื่องโซลิด ก็แหลมแสบแก้วหู
ผมเลย ไม่เล่นเครื่องเสียง เลยครับ
จบ

อ้าว..  เศร้า
จริงๆ สมัยหนุ่มๆอยู่อังกฤษ ก็เล่นแต่พวกมือสอง ลินน์ เคมบริด เอ็มเอฟ เพราะราคาถูกๆ
แต่แค่เอาเสียงออก เพราะฟังเพลงอย่างเดียว
ขายทิ้ง ซื้อแผ่นอย่างเดียว

3. ผมเลยไปสนใจเรื่องภาพ อย่างเดียวครับ
ใช้ทีวีจอไวด์ ของโตชิบ้า มาตั้งแต่ต้น ด้วยสาเหตุว่า ดูหนังเต็มจอดี
แอมป์เซอร์ราวด์ เดน่อน ลำโพง เออาร์4/เออาร์1
ดูจากวิดีโอสเตอริโอมั่ง โมโนมั่ง
เอาเยอะเข้าว่า ดูมากไว้ก่อน
เอาภาพดีไว้ก่อนครับ

4. ผมเริ่มมาสนใจเครื่องเสียงอีกที
ราวปี 37-38 ครับ
....
ทีนี้ ยาวเลย ใจแตกเพราะมีเพื่อนดี  ยิงฟันยิ้ม

(ต่อ)

อั๋น501

« ตอบ #2966 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 01:14:22 PM »

และแล้วประสบการณ์อันมากเหลือของท่านเลขาผีก็ได้เปิดให้รู้ว่า  "หนึ่งในตองอูแห่งวงการเครื่องเสียง" ย่อมมีชื่อพี่ผีแห่งสำนักthaiprog. รวม
อยู่ด้วย  รออ่านในตอนต่อไป
อั๋น501

« ตอบ #2967 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 01:32:44 PM »

เงินแปดเก้าพันถึงหนึ่งหมื่นเหรียญสหรัฐนี่มันเยอะในสายตาของฝรั่งหรือคนอเมริกันไหมครับ?
ถ้าคนไทยไปอยู่ที่สหรัฐ จะต้องทำงานล้างจานชามสักกี่ชั่วโมงกว่าจะได้ถึงหมื่นเหรียญครับ?

ผมไม่ใช่เป็นนักเรียนนอกครับ  แต่เครื่องเสียงราคาหนึ่งหมื่นเหรียญยูเอสเยอะแน่ครับ  คนอเมริกันโชคดีกว่าคนไทยที่ได้เล่นเครื่องเสียงราคาถูกกว่า
บ้านเรา(เครื่องเสียงเมคอินยูเอสเอ) รายได้ของประชากรค่าแรงขั้นต่ำสูงกว่าบ้านเราแยะครับ(คิดค่าแรงเป็นชั่วโมง) แต่ค่าครองชีพก็ย่อมสูงตามไปด้วย  เรื่องค่าแรงทำงานต้องถามเฮียโป่งหรือพี่ตั๊มน่าจะตอบได้ดีกว่าผม

« ตอบ #2968 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 02:17:12 PM »

1. วินเทจ ไม่ใช่ "เมียเก่า" แน่ๆครับ

วินเทจ น่าจะประมาณ "ใหม่ที่นี่-เก่าที่อื่น"  ยิงฟันยิ้ม
วินเทจ ไม่เล่นตัว ไม่เร่งเวลา ให้แก้ตัว

วาทะวินเทจประโยคสุดท้ายของท่านผีฯช่างลึกล้ำเสียนี่กระไร... ยิ้มกว้างๆ
นับถือ... นับถือ...
อั๋น501

« ตอบ #2969 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 02:44:21 PM »

วินเทจ น่าจะประมาณ "ใหม่ที่นี่-เก่าที่อื่น"  ยิงฟันยิ้ม

วาทะวินเทจประโยคสุดท้ายของท่านผีฯช่างลึกล้ำเสียนี่กระไร... ยิ้มกว้างๆ
นับถือ... นับถือ...

ถ้าเป็นวัสถุของเก่าวินเทจย่อมมีค่า  แ่ต่กับเมียเก่าของเราไม่ใช่วินเทจเหรอ
ผมกับมองว่า "เมียเก่า" เป็นวินเทจได้เหมือนกันแต่ต้องมีอายุที่มากพอ  จำหนังเรื่อง The Graduate ได้ไหมครับแม่ของนางเอก
รับบทโดย Anne Bancroft ต้องอายุประมาณนี้((ในเรื่องพระเอกเป็นชายชู้)
หน้า: 1 ... 196 197 [198] 199 200 ... 325
พิมพ์