เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 03:55:20 PM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Paul Gilbert : Gear & Tones  (อ่าน 9301 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2008 | 01:17:30 PM »

ขา Heavy Metal คงจะรู้จักหมอนี่ดีนะครับ มือกีตาร์จาก Racer X และ Mr.Big

เหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะอะไรหรอครับ หมอนี่เก่งจริงๆ ครับ ไม่้ใช่สักแต่ปั่น สำเนียงติดหู เพลงที่เขาคิดขึ้นมามันสุดยอดจริงๆ ครับ

- Guitar

1. Ibanez PGM301 Signature

ตัวนี้คือตัวหลักของเขาที่เราเห็นกันประจำครับ หน้าตาก็จะเป็นแบบนี้ครับ

สีขาวจั๊วเลย (ใช้ไปนานๆ จะเหลืองครับ 55+)

เีสียงก็ดุดัน เล่นเมทัลมันส์ครับ จุดสังเกตเด่้นๆ คือมี F hole ที่ไม่ได้เป็น Hole จริงๆ อยู่ครับ ปิ๊กอัพจะเป็น Dimarzio PAF humbuckers, JEM single coil ครับ

2
2007 Ibanez "Fireman" Natural

จริงๆ มันชื่อ Iceman นะ แต่ไม่รู้ทำไม Gilbert เรียก Fireman

เดี๋ยวมาลงครับ

3
Ibanez PGM Double Neck 1990s 6:3

ตัวนี้เขาใช้เล่น Get Out Of My Yard เพลงโปรดของผมเลยครับ
เขาบอกว่า เห็นชีแฮนมีเบส 2 คอ เลยขอทำบ้าง 55+

4
 Ibanez AR 3000 Artist Model

เขาบอกว่าเสียงหนามากครับตัวนี้

5 Ibanez "Rocket Roll" Flying V 1982

ตัวนี้เขาใช้บ่อยครับ เอามาทัวร์ไทยด้วย หายากมากๆ เสียงดีครับ เล่นได้กว้างดี จะโหดก็ได้จะพริ้วก็ไหว เขาบอกได้มาจากอีเบย์

6 Ibanez "Artist" 12 Strings

ตัวนี้เขาบอกว่าลองเสี่ยงดวงจาก อีเบย์ แต่ได้ของดีครับ สภาพเนี้ยบมาก

7 Ibanez PGM800

ตัวหน้าสุดของชั้นวางเลยครับ น้ำหนักเบามากครับเป็นไม้ Ashwood ตอนแรกเขาอยากได้ไม้อัดแต่ได้ Ashwood มา เสียงดี แพงมากด้วยครับ 55

8. Ibanez 1960s

- Effects , Amps

ตามภาพเลยครับ Head เป็น Laney GH100L แล้วก็ตู้ 2*12 ครับ เสียงที่ออกผ่านมา Gilbert บอกว่าูถูกใจเขามากครับ

แต่ตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช้ Marshall Vintage Modern / 2266c Head แล้วครับ เสียงดุดันดีครับ

ยังไม่จบนะครับเดี๋ยวมาต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2008 | 05:28:28 PM โดย ไำอแอมตองสาม » บันทึกการเข้า

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2008 | 08:44:58 PM »

ตามภาพเลยครับ Head เป็น Laney GH100L แล้วก็ตู้ 2*12 ครับ เสียงที่ออกผ่านมา Gilbert บอกว่าูถูกใจเขามากครับ

แต่ตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช้ Marshall Vintage Modern / 2266c Head แล้วครับ เสียงดุดันดีครับ

สังเกตว่าเค้าใช้เสียงแตกตู้นะครับ เค้าต่อ Delay ออกมาโดยใ้ช้ Send/Return ครับ โดยมี Foot Switch ที่ใช้เลือกแชนแนลครับ ถือเป็นเซ็ทอัพที่เรียบง่ายมากนะ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2008 | 05:50:56 AM »

สังเกตว่าเค้าใช้เสียงแตกตู้นะครับ เค้าต่อ Delay ออกมาโดยใ้ช้ Send/Return ครับ โดยมี Foot Switch ที่ใช้เลือกแชนแนลครับ ถือเป็นเซ็ทอัพที่เรียบง่ายมากนะ

แต่เสียงแตกเขาทรงพลังมากครับ แหลมแบบหนาๆ อธิบายไม่ถูกชอบจริงๆ ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2008 | 04:12:27 PM »

อยากถามมานานแล้ว

นอกจากปิ๊คควงสว่านแล้ว
เจ้าหูฟังสีส้ม มีไว้ทำอะไรครับ
ใช้ฟังเสียงตัวเอง หรือ ไม่อยากได้ยินเสียงของตัวเอง

ผมชอบแก(ยิ่งขึ้น)ใน Guitar Wars แก"นิ่ง"ขึ้นเยอะเลย
เล่นเอาคนโปรดของผม-นูโน่ ไม่โดดเด่นเท่าที่ควร ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 | 04:09:25 PM »

เจ้าหูฟังสีส้ม มีไว้ทำอะไรครับ
ใช้ฟังเสียงตัวเอง หรือ ไม่อยากได้ยินเสียงของตัวเอง

ผมชอบแก(ยิ่งขึ้น)ใน Guitar Wars แก"นิ่ง"ขึ้นเยอะเลย
เล่นเอาคนโปรดของผม-นูโน่ ไม่โดดเด่นเท่าที่ควร ยิงฟันยิ้ม

เขาบอกว่า แกเป็นโรคเกี่ยวกับหูชนิดนึง มันเรียกว่า Tinitus แกเป็นที่หูข้างซ้ายครับ เพื่อป้องกันการที่จะทำให้มันเป็นมากกว่านี้ แกเลยใส่ Headphone ครับ เหมือนตา Eric Johnson  เกิดจากที่แกฟังดังเกินไปล่ะครับ มันถึงได้เป็น

JM-Sarn
Phi

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 | 08:41:45 PM »

เขาบอกว่า แกเป็นโรคเกี่ยวกับหูชนิดนึง มันเรียกว่า Tinitus แกเป็นที่หูข้างซ้ายครับ เพื่อป้องกันการที่จะทำให้มันเป็นมากกว่านี้ แกเลยใส่ Headphone ครับ เหมือนตา Eric Johnson  เกิดจากที่แกฟังดังเกินไปล่ะครับ มันถึงได้เป็น

น่าจะเป็นการที่ฟังเสียงดังมากเกินไป หรือไม่ก็ใช้เสียงดังมากไป ผมไม่แน่ใจครับ
ลองไปหาข้อมูลมาััครับ นักดนตรีชื่อดังหลายๆคนก็เป็นโรคนี้ครับอย่างเช่น

Ludwig van Beethoven
Jeff Beck
Eric Clapton
Neil Young
และอีกหลายๆคน

นอกจากนี้ ยังมีบุคคลสำคัญหลายๆคนก็เป็นโรคนี้อยู่ด้วย
ถึงแม้ว่าจะมีอาการดังกล่าว แต่ก็สามารถผลิตผลงานดนตรีชั้นเยี่ยมให้เราฟังได้ ก็นับว่าเก่งมากๆเลยครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008 | 08:48:23 PM »

วง Phi อีกไม่นานก็คงจะเป็นโรคนี้กันทั้งวงครับ ถ้ามือกลองยังบ้าพลังอยู่อย่างนี้  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 11:44:27 AM »

โอว.. เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณๆๆๆ

เราว่าก่อนหูจะ่แตก
กลองมันจะแตกซะก่อนนะซิ  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่สัมผัสกับนักแต่งเพลงหลายๆคน
มักใช้ "ใจนึก" ก่อนนะครับ
แล้วค่อยเล่นให้ "หูฟัง"

บางคนบอกว่าตอนแต่งเพลง "ในใจ"เนี่ย
นอกจากได้ยินเสียงแล้ว ยังเห็นภาพ ได้กลิ่น อีกด้วย
สรุปว่า เกิดมายาทั้ง รูปรสกลิ่นเสียงสัมผัส และอารมณ์ทางใจ อีกด้วย
ไม่รู้ว่า เขาอำเราเล่นหรือเปล่า
แต่ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียงแหละครับ
 ยิ้มกว้างๆ

Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 07:59:55 PM »

บางคนบอกว่าตอนแต่งเพลง "ในใจ"เนี่ย
นอกจากได้ยินเสียงแล้ว ยังเห็นภาพ ได้กลิ่น อีกด้วย
สรุปว่า เกิดมายาทั้ง รูปรสกลิ่นเสียงสัมผัส และอารมณ์ทางใจ อีกด้วย
ไม่รู้ว่า เขาอำเราเล่นหรือเปล่า
แต่ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียงแหละครับ
 ยิ้มกว้างๆ

สำหรับผมเวลาแต่งเพลง อันอื่นมาครบแล้วครับ ขาดแค่ "กลิ่น" เท่านั้นเอง

แต่ก็ไม่แน่ ถ้ากินถั่วมาก่อน บางทีก็ได้ "กลิ่น" เหมือนกัน

ยิ้มกว้างๆ

I will write my words upon the door...
หน้า: [1]
พิมพ์