เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 02:16:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingการสนทนาระหว่างผมกับ คนบ้าเพลง barouqe
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การสนทนาระหว่างผมกับ คนบ้าเพลง barouqe  (อ่าน 3353 ครั้ง)
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 07:46:04 PM »

วันหนึ่ง  ผมไปห้องเปียโน จะเข้าไปซ้อมเพลงสอบ
ผมได้พบกับ  พี่ม.5  คนหนึ่ง ซึ่งบ้า j.s. bachมาก
ผมเข้าไป
me:หวัดดี พี่ ไม่เจอกันนานนะ
he:ไง ไอ้น้อง  ยังฟัง chopin อยู่ป่าว
me:ช่วหลังนี่ผมฟังjazzครับ   พี่ไม่ลองฟังjazzล่ะ มัน จี๊ด ดี
he:พี่ไม่ชอบ มันก็เหมือนเพลง pop ทั่วไป น่ะแหละ
me:(อะไรวะ) แล้วพี่ฟังของใครล่ะ
he:พี่ฟังจาก ในทีวีน่ะ โฆษณา honda jazz น่ะ
me:(....เจริญ) แล้วพี่เล่นเพลงใหม่ใหม่ได้กี่เพลงแล้วล่ะ ตอนปิดเทอมเนี่ย
he:เออ   พี่ไปเจอแนวเพลงเพิ่งเกิดใหม่ เขาเรียก progressiveล่ะ
me:เฮ้ย พี่ฟัง progressive ด้วยเหรอ  แต่มันมีมาตั้งแต่ ปี50 แล้วนะ
he:อ้าว เหรอ เห็นเขาบอกว่าเกิดพร้อม emo
me:ไม่ใช่ แล้วพี่ฟังวงอะไรล่ะ
he:อ๋อ  พี่ฟัง dream theater กับ slayerน่ะ
me:(อะไรวะ slayer) พี่ slayer เป็น thrash metal ไม่ใช่เหรอ
he:อ้าว ก็มันมี เพลง in the name of the god เหมือนกันไม่ใช่เหรอ
me:ไม่จำเป็นต้องเป็นเพลงชื่อเดียวกันแล้วต้องแนวเดียวกันน้อ
he:แล้ว แตชๆ เมื่อกี้คืออะไร
me:ก็ หนึ่งในตระกูล metal ไงครับ
he:มันเป็นไง
me:ก็ริฟฟ์หนักๆ ดนตรีโหดๆ โซโลเร็วจี๋ไงครับ บางวงก็มีการสำรอกเสียง
he:เฮ้ย เขาเรียกว่า progressive เว้ย
me:พี่คิดว่า progressive คืออะไรครับ
he:ก็คือ เพลงหนักๆ ที่ไม่มีว้าก ถ้า emo จะมีว้าก
me:(เอาเข้าไป มิง )  ไม่ใช่ เดี๋ยวผมเล่าให้ฟังวันหลัง ไปซ้อมเพลงก่อน
he:แล้วทำไมต้องแยกแนวเพลงด้วยล่ะ
me:เพื่อเราจะได้หาเพลงแบบนี้มาฟังต่อครับ
he:แยกทำไม มันก็มีแค่เพราะ กับ ไม่เพราะ แค่นั้นแหละ 
me:เออ ผมบ้าไปแล้วแน่เลย
he:วงgreen day ยังพูดเลย hahaha i dont fucking care
me:ช่างมันครับ ผมไปแล้ว
he:เออ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 07:48:06 PM »

แต่ผมเองก็คิดว่าดนตรีมันมีแค่ เพราะ กับ ไม่เพราะ นั่นแหละนะ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยเจาะจงแนวสักเท่าไร ชอบก็ฟัง ไม่ชอบก็ไม่ฟัง แนวอะไรก็ได้ไม่เคยเกี่ยง

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 09:00:25 PM »

ไม่ไหว
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 10:33:17 PM »

รีบไปศึกษาด่วน

Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 12:20:29 AM »

แต่ผมเองก็คิดว่าดนตรีมันมีแค่ เพราะ กับ ไม่เพราะ นั่นแหละนะ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยเจาะจงแนวสักเท่าไร ชอบก็ฟัง ไม่ชอบก็ไม่ฟัง แนวอะไรก็ได้ไม่เคยเกี่ยง

+ 1

แต่ขอสารภาพว่า อ่านแล้วรู้สึกว่า อย่างน้อยก็มีคนรู้จัก progressive น้อยกว่าเราแฮะ ....

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 12:49:52 AM »

เหอ ๆ คนฟังคลาสสิกมีความรู้เรื่อง Pop music แค่หางอึ่ง ยังดีแต่วิจารณ์ Pop music ด้วยคำเดิม ๆ
(ขอหน่อย มันมีคนฟังคลาสสิกน่าหมั่นไส้แถว ๆ ผมเยอะน่ะ ที่อื่นอาจจะดีกว่า อันนี้ไม่รู้)

ยังไงผมคิดว่าแนวเพลงมันยังมีความสำคัญตรงที่ "เพราะแบบไหน" ด้วยนะครับ
สมมุติถึงเราจะชอบวง Prog ฝีมือเด็ดขนาดไหน แต่ถ้าไม่อยู่ในอารมณ์จะฟังอะไรซับซ้อนมันจะเป็นแค่ลมผ่านหูเท่านั้น
You don't impress me , don't upset me ,just use up my time....
I listen to the wind...
The wind cannot play...the wind cannot play...

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
picky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 06:10:26 AM »

honda jazz พี่เค้าคิดนานป่าว ๕๕๕๕๕ +
Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008 | 05:26:14 PM »

honda jazz พี่เค้าคิดนานป่าว ๕๕๕๕๕ +

ถ้าไม่ใช่มุขก็แย่แล้วครับพี่คนนี้  ยิ้มกว้างๆ

I will write my words upon the door...
หน้า: [1]
พิมพ์