เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 01:56:26 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Like17 ความเชื่อผิด ๆ เกี่ยวกับ Hard Disk
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 17 ความเชื่อผิด ๆ เกี่ยวกับ Hard Disk  (อ่าน 55516 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #45 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 07:49:20 PM »

docking เวลาใช้กับ dune จะเอา hd เข้าออกได้เลย ขณะเปิดเครื่องอยู่
แต่ถ้าใช้กับ pc จะเอา hd เข้าออกขณะเปิดเครื่องอยู่ได้ไหมครับ

ต้องปิดอ็อฟที่เครื่อง docking ก่อนเสมอครับเวลาที่จะเอาฮาร์ดดีสก์ออกจากแท่น  ผมใช้ docking อยู่ 2 ตัวเป็นแบบใส่ฮาร์ดดีสก์ได้ 1 ลูก(1200 บาท)
กับแบบที่ใส่ฮาร์ดดีสก์ได้ 2 ลูกราคาต่างกันแค่สามร้อยบาทเท่านั้น( 1500 บาท)แต่สามารถใส่ฮาร์ดดีสก์ได้ 2 ลูกครับเฮียเดจาวูซื้อแบบใส่ได้ 2 ลูก
คุ้มกว่าครับ  ผมว่าพวกเราควรที่จะต้องใช้ docking ดีกว่าแต่อย่าพึ่งไปซื้อ Probox ที่ผมเคยแนะนำให้ใช้เพราะเครื่องเล่นDUNE ไม่เหมือนเครื่อง PC
เครื่อง DUNE อาจจะมองไม่เห็นฮาร์ดดีสก์ที่ใส่อยู่ใน Probox ทั้งหมด 4 ลูกแต่จะเห็นเพียงลูกแรกเท่านั้น เดี๋ยวผมจะทดลองเล่นดูให้ก่อนแล้วจะมา
บอกให้เพราะถ้ามองเห็นเพียงลูกเดียวก็เปล่าประโยชน์ซื้อแค่ docking แบบ 2 ลูกคุ้มเงินกว่าครับ

เครื่องเล่น DUNE สามารถมองเห็นฮาร์ดดีสก์จาก docking คู่( 2 ลูก) เห็นได้ทั้ง 2 ลูกเลยครับหน้าเมนูจะขึ้นว่า USB 1 และ USB 2
ผมยังไม่ได้ลองต่อ Probox 4 ลูกเดี๋ยวจะทดลองดูแต่เครื่องเล่นบูลเรย์ Oppo 95 ตัวใหม่ล่าสุดที่สามารถเล่นไฟล์ได้แบบเครื่องเล่น DUNE
ไม่สามารถมองเห็นฮาร์ดดีสก์จาก Probox 4 ลูกได้ครับจะเห็นแค่ลูกแรกเท่านั้น(ได้ทดลองต่อกันมาแล้ว)
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #46 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 12:44:04 PM »

มีใครทราบบ้าง ผมเปิด com ตั้งโต๊ะที่ใช้มาจะสิบปี
ตอนนี้เป็น Win XP มันเข้าหน้าวินโดว์ไม่ได้
พอเปิดเสร็จ มันขึ้นว่า Disk Error มีวิธีเซ็ทไหม
หรือต้องนำไปให้ช่างลงใหม่
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #47 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 12:53:39 PM »

มีใครทราบบ้าง ผมเปิด com ตั้งโต๊ะที่ใช้มาจะสิบปี
ตอนนี้เป็น Win XP มันเข้าหน้าวินโดว์ไม่ได้
พอเปิดเสร็จ มันขึ้นว่า Disk Error มีวิธีเซ็ทไหม
หรือต้องนำไปให้ช่างลงใหม่

เข้า Window ไม่ได้เดาว่า Hard disk เสียครับ อาจต้องฟอร์แมทแล้วลงใหม่หมด
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #48 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 03:17:57 PM »

ถ้าเป็นประมาณว่า NTLDR is missing ถ้าไม่อยากเสียเวลาซ่อม Windows ลงใหม่เร็วกว่าครับ ไม่เกินชม.เสร็จ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #49 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 04:11:00 PM »

อาการเป็นแบบนี้ครับ กดเปิดเครื่องปุ๊บ มันก็รัน ๆ เพื่อเข้าวินโดว์ตามปกติ
พอรัน ๆ ปุ๊บ ก่อนจะเข้าวินโดว์ มันบอก Read Disk Error แล้วมี
ข้อความ Ctrl+Alt Del for Re Start พอกดตาม มันรีบู๊ท
แล้วก็เป็นเหมือนเดิม แต่ก่อนจะค้างกด F2 หรือ F10 ได้นะ
แต่ปัญหาคือ ผมทำไม่เป็น ว่าจะยกไปให้ช่างซ่อม
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #50 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 07:24:31 PM »

เป็นไปได้ว่า HDD มีปัญหาซักอย่างแบบพี่สิทธิ์พูดครับ แต่ถ้าเกิดเข้า Safe Mode ได้คงมีปัญหาที่ Windows ครับ
ลองเข้าดูโดยกด F8 หลังเปิดเครื่องแล้วซักพัก แล้วเลือก Safe Mode ถ้าเข้าได้แสดงว่าอาจจะไม่ใช่ที่ HDD ก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2011 | 07:26:32 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 07:44:45 PM »

เป็นไปได้ว่า HDD มีปัญหาซักอย่างแบบพี่สิทธิ์พูดครับ แต่ถ้าเกิดเข้า Safe Mode ได้คงมีปัญหาที่ Windows ครับ
ลองเข้าดูโดยกด F8 หลังเปิดเครื่องแล้วซักพัก แล้วเลือก Safe Mode ถ้าเข้าได้แสดงว่าอาจจะไม่ใช่ที่ HDD ก็เป็นได้
ใช่ครับ
กด F5 หรือ F8 ก็ได้ครับ ลองดู รับรองไม่เจ๊ง
แต่ต้องกดค้างไว้ ก่อนโลโก้ วินโดว์ขึ้นนะครับ

ถ้าขึ้นแล้ว เข้าไป chkdisk แก้ bad sector drive c: เลยครับ
แต่มีแนวโน้ม ที่ต้องลงวินโดว์ใหม่

ว่าแต่ว่า ใช้มาถึง 10ปี แล้วหรือเนี่ย... ว้าววว.. ตกใจ ตกใจ

อั๋น501

« ตอบ #52 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011 | 01:53:04 PM »

เวลานี้ Probox ที่ใส่ฮาร์ดดีสก์ได้แบบ 4 ลูกนั้นได้ออกเวอร์ชั่นใหม่มาแล้วรองรับกับฮาร์ดดีสก์แบบ 3TB สามารถใส่ฮาร์ดดีสก์ลูกละ 3TB ได้เลย
ซึ่งของเดิมรองรับกับฮาร์ดดีสก์ขนาด 2TB เท่านั้นแถมราคายังเท่าเดิมอีกด้วย ฉะนั้นถ้าเอาฮาร์ดดีสก์ใส่ทั้งหมด 4 ลูกๆละ 3TB จะมีความจุรวมถึง 12TB
เลยทีเดียว และยังมีรุ่นที่ใส่ฮาร์ดดีสก์ได้มากถึง 8 ลูกๆละ 3TB รวมความจุได้มากมายถึง 24TB อยากได้มากๆเลยครับ เรียกใช้ Probox รุ่น 8 ลูก
เครื่องเดียวเหมือนกับเป็นคลังแสงเก็บหนังหรือเพลงได้อย่างมหาศาล ไม่รู้เหมือนกันราคาจะแพงมากเท่าไรเพราะ Probox รุ่น 4 ลูกราคา 3100 บาท
ถ้าราคาไม่เกิน 7000 บาทผมคงเอาแน่ หากเกินกว่านี้สู้ซื้อรุ่น 4 ลูก 2 เครื่องคุ้มกว่าครับ(6200 บาท)
อั๋น501

« ตอบ #53 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 02:42:07 PM »

ข่าวร้ายฮาร์ดดีสก์ราคาในปัจจุบันนี้แพงขึ้นเป็น 100% ฮาร์ดดีสก์ขนาดความจุ 2TB ราคาที่ผมซื้อก่อนน้ำท่วม 2700 บาท
แต่มาเวลานี้ 5000 กว่าบาทยังหาซื้อยากเลยครับ  มหาอุทกภัยครั้งนี้ส่งผลกระทกโดยตรงกับผู้บริโภคอย่างมากเพราะโรงงาน
ผลิตฮาร์ดดีสก์รายใหญ่จมน้ำ  ตอนนี้มีแต่คนโทรมาหาผมถามหาฝากซื้อฮาร์ดดีสก์ซึ่งช่วงนี้ผมเองก็ยังไม่ได้ซื้อฮาร์ดดีสก์ใหม่เลย
ล่าสุดไปซื้อมาตอนก่อนน้ำท่วมไว้แค่ 2 ลูกเท่านั้น  วันนั้นว่าจะซื้อเก็บไว้ 6 ลูกแล้วแต่เนื่องจากคิดว่าราคามันจะถูกลงอีก
เพราะผมต้องใช้ฮาร์ดดีสก์ไว้เก็บหนังและคอนเสริต์บูลเรย์เป็นประจำอยู่แล้ว  นี่ก็กำลังจะมีหนังบูลเรย์ทั้งใหม่และเก่าที่ต้องเก็บ
อีกมากมาย(มีฮาร์ดดีสก์เท่าไหร่ก็ไม่พอ) ที่นี้เดือดร้อนแล้วซิ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #54 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 04:35:08 PM »

ข่าวร้ายฮาร์ดดีสก์ราคาในปัจจุบันนี้แพงขึ้นเป็น 100% ฮาร์ดดีสก์ขนาดความจุ 2TB ราคาที่ผมซื้อก่อนน้ำท่วม 2700 บาท
แต่มาเวลานี้ 5000 กว่าบาทยังหาซื้อยากเลยครับ  มหาอุทกภัยครั้งนี้ส่งผลกระทกโดยตรงกับผู้บริโภคอย่างมากเพราะโรงงาน
ผลิตฮาร์ดดีสก์รายใหญ่จมน้ำ  ตอนนี้มีแต่คนโทรมาหาผมถามหาฝากซื้อฮาร์ดดีสก์ซึ่งช่วงนี้ผมเองก็ยังไม่ได้ซื้อฮาร์ดดีสก์ใหม่เลย
ล่าสุดไปซื้อมาตอนก่อนน้ำท่วมไว้แค่ 2 ลูกเท่านั้น  วันนั้นว่าจะซื้อเก็บไว้ 6 ลูกแล้วแต่เนื่องจากคิดว่าราคามันจะถูกลงอีก
เพราะผมต้องใช้ฮาร์ดดีสก์ไว้เก็บหนังและคอนเสริต์บูลเรย์เป็นประจำอยู่แล้ว  นี่ก็กำลังจะมีหนังบูลเรย์ทั้งใหม่และเก่าที่ต้องเก็บ
อีกมากมาย(มีฮาร์ดดีสก์เท่าไหร่ก็ไม่พอ) ที่นี้เดือดร้อนแล้วซิ

ไม่มีของจีนขายเลยหรือครับ พวกทำในไทยที่มีขายในกาตาร์ยังยืนราคาเดิมอยู่ แต่คงขึ้นในไม่ช้าครับ

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #55 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 06:46:17 PM »

ไม่มีของจีนขายเลยหรือครับ พวกทำในไทยที่มีขายในกาตาร์ยังยืนราคาเดิมอยู่ แต่คงขึ้นในไม่ช้าครับ

มันขึ้นตามกันหมดครับทุก ยี่ห้อ

Fragile

« ตอบ #56 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 10:24:32 PM »

ผมว่ายังใง อินเทอร์นอลก็ยังดีกว่านะครับ เอทเทอนอล มีข้อจำกัดเรื่องความเร็วครับ

TRON

« ตอบ #57 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 10:33:08 PM »

แต่ผมเจอปัญหาจาก Internal บ่อยครั้ง ในขณะที่ External ทนทานได้ใจมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2011 | 11:00:26 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Fragile

« ตอบ #58 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 11:19:10 PM »

ผมว่ายังใง อินเทอร์นอลก็ยังดีกว่านะครับ เอทเทอนอล มีข้อจำกัดเรื่องความเร็วครับ

ผมซื้ออินเทอร์นอล มา 1TB ก่อนหน้านี้ เพื่อมาเพิ่มในเครื่องเป็น 2 ตัว เอามาเปลี่ยนตัวเดิมออก แ่ต่ลงวินโดว์แล้ว ดันลง ไดรเวอร์อะไรไม่ได้เลย ไม่เข้ากับเมนบอร์ดหรือเพราะอะไรก็ไม่รู้ สุดท้าย เลยไม่ได้ใช้ ต้องเอาไปใส่บล็อคแทน เสียบนานไม่ค่อยดีร้อนไวมาก ส่วนระว่างอิน กับ เอคเทอนอล ใช้คนหละแบบกันครับ เรื่องความเร็ว ก็มีบ้าง บางครั้งที่ผมเจอ สายเสียบ USB ไม่ค่อยดี ก็ทำให้การเล่นไฟล์อืดไปเลย แต่ถ้าอุปกรณ์สมบูรณ์ ไม่มีปัญหาเรื่องอืดเลยครับ ฯ

จริงๆ อินเทอเนล เหมาะสำหรับใช้ลง โอเอสต่างๆ ละโปรแกรมสำคัญครับ แต่ก็จะมีอินเทอนอล เฉพาะสำหรับเก็บไฟล์ได้ครับ เช่น WD Green  มันจะหยุดทำงานเมื่อไฟล์ ไม่ใด้ใช้งานในฮาร์ดดิสครับ ประหยัดไป ไปอีกแบบ  ส่วนอินเทอนอลผมมองว่าเป็น ที่สำรองข้อมูล(ที่ไม่ใช่โอเอส)มากกว่ามครับ ยูเอสบี 2.0 ความเร็วรับส่งอยู่ที่ 30-40 MB ต่อวินาทีครับ ถ้าต่อกับคอมโดยตรงพ่อเล่นไฟล์เช่น หนังฟูลริปต่างๆจะเกิดอาการประมาณนี้ครับ

1เสียงช้ากว่าภาพ หรือภาพช้ากว่าเสียง
2ซับช้ากว่าภาพหรือเร็วกว่าภาพ หรืออาจจะไม่ขึ้นเลย

ปล.แล้วแต่ผุ้ใช้นำไปเพื่อประโยชน์อะไรครับ

Fragile

« ตอบ #59 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011 | 12:26:14 AM »

เคยมีน้องมาแนะนำอยู่เหมือนกันครับ สำหรับฮาร์ดดิส สำหรับลงโปรแกรมอย่างเดียว ผมเคยได้ลองใช้ของเค้าดู เร็วกว่าของผมหลายเท่าเลย แต่ราคาดูจะแพงกว่ากันมาก ส่วนโอเอส อะไรนี่ ผมไม่เข้าใจไม่รู้จักหรอกครับ เรื่องคอมฯเล่นเป็นอย่างเดียว ถ้าเกิดปัญหาอะไร แก้ไม่ค่อยจะเป็นหรอกครับ มีปัญหาทีก็เสริชหาวิธีแก้ทางเน็ตทั้งนั้น อีกอันเรื่องฮาร์ดดิสประหยัดพลังงาน อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน ของผมใ่ช้ในเครื่องสองตัว ตัวหนึ่งเป็น WD Blue สีสวยดีครับ ฯ

โอเอสคือโปรแกรมครับ  Operation System ครับ เดี๋ยวงง เหอๆ

คอมศึกษาด้วยตอนเองบ่อยๆจะดีมากครับ

ผมมี WD Green 2TB อยู่ 3 ตัว เสียส่งเครมไปแล้ว 1 ตัว เค้าบอกว่าจะไม่มีของเปลี่ยนจนถึงมิถุนา ปีหน้าครับ เฮ้อ ซวยย
ส่วนอื่นๆ ก็มี WD Green 1 TB 2 ตัวครับ WD Blue 500 GB ไว้ลง โปรแกรม และไฟล์เพลงบางส่วน  ครับ สำหรับคอมที่ทำงาน(ร้านเนท)

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์