เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149702 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 10:17:28 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 84 85 [86] 87 88 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626258 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1275 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 07:17:39 PM »

ตอนนี้แม้จะฟังไปแค่รอบกว่าๆ แต่ผมก็พอบอกได้แล้วว่าชอบมากกว่าสองอัลบั้มที่ผ่านมาครับ 

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็ดีสิครับ เพราะผมเริ่มเบื่อ DT และรู้สึกว่าหมดไฟอยากฟังวงนี้ก็เพราะสองอัลบั้มที่ผ่านมานี่แหละครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1276 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 07:24:34 PM »

ตอนนี้แม้จะฟังไปแค่รอบกว่าๆ แต่ผมก็พอบอกได้แล้วว่าชอบมากกว่าสองอัลบั้มที่ผ่านมาครับ  

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็ดีสิครับ เพราะผมเริ่มเบื่อ DT และรู้สึกว่าหมดไฟอยากฟังวงนี้ก็เพราะสองอัลบั้มที่ผ่านมานี่แหละครับ

ที่แน่ๆผมชอบตรงที่มัน "เนียน" และ "ซื่อ" กว่าสองชุดนั้นครับ และที่สำคัญคือ "เพลงเพราะ" เรียกว่าเซนส์ความหวานของเปตรุชชีและจอร์แดนชัดเจนมากครับชุดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2011 | 07:31:21 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #1277 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 10:37:49 PM »

กำลังโดดอยู่ครับ เสาร์อาทิตย์นี้จะฟังอัลบั้มใหม่ัทั้งของ DT และ Opeth ให้ชุ่มปอดกันไปเลย วงไหนฟังแล้วโดนใจผมจะซื้อแผ่นแท้มาฟังแน่นอน แต่ถ้าเสมอกันก็ต้องซื้อทั้งสองอัลบั้มเลย ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2011 | 10:42:17 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1278 เมื่อ: 02 กันยายน 2011 | 11:22:02 PM »

ฟังไปแล้วประมาณ 3 เพลงชอบครับ เหมือนกลับไปยุคเก่าๆ ส่วนตัวฟังแล้วโทนเหมือนกลับไปอัลบัมก่อนๆ Octavarium เมโลดี้ไม่รกเหมือนอัลบัมก่อนหน้านี้ ฟังลื่นหูดีมาก

+1 สองอัลบัมนี้ฟังไปแค่ช่วงแรกๆที่ออกมา แต่หลังๆผมแทบไม่ได้แตะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2011 | 11:28:27 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #1279 เมื่อ: 03 กันยายน 2011 | 01:07:34 PM »

ฟังอัลบัมนี้มาสองรอบแล้ว ผมว่าอัลบัมนี้มันมีอะไรที่น่าค้นหาเยอะนะ รู้สึกว่า Part ดนตรีนี่ทำได้ดีเลยครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #1280 เมื่อ: 03 กันยายน 2011 | 01:30:49 PM »

ฟังอัลบัมนี้มาสองรอบแล้ว ผมว่าอัลบัมนี้มันมีอะไรที่น่าค้นหาเยอะนะ รู้สึกว่า Part ดนตรีนี่ทำได้ดีเลยครับ

ถ้าเทียบกับ Opeth ที่ออกมาในช่วงเวลาไล่เลี่ยกันแล้ว DT ถือว่าต่างออกไปอย่างสิ้นเชิง เพราะพวกเขาพยายามทำในสิ่งที่ตัวเองเคยเป็น เป็นสิ่งแฟนเพลงคุ้นเคยกันดีและน่าจะชอบกัน ต่างกับ Opeth ที่พยายามเสาะแสวงหาความลุ่มลึกมากยิ่งขึ้น ซึ่งก็เป็นข้อดีที่แตกต่างกันไปครับ โดยส่วนตัวผมประทับใจทั้งสองงานเลย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1281 เมื่อ: 03 กันยายน 2011 | 05:58:40 PM »

หวังว่าตอนนี้ไมค์คงมีความสุขดีนะครับ วันนี้ฟังงานใหม่ของดรีมก็ยังคิดถึงน้าแกอยู่นะ

มันก็พอเหมาะพอเจาะดีที่ไมค์กับดรีมเธียเตอร์ออกงานมาไล่ๆกัน แฟนๆเลยยังไม่ได้คิดว่าน้าไมค์แกหายไปไหน

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #1282 เมื่อ: 03 กันยายน 2011 | 06:44:53 PM »

เพิ่งฟังไปสามเพลงครับ (เพราะมัวแต่ติดฟัง Opeth อยู่หลายรอบ) เท่าที่ฟังผ่านๆก็ยังเป็น DT ที่เรารู้จักกันดี แต่ซาวนด์สะอาดขึ้นอย่างที่น้องเหม่งว่า แต่ก็เหมือนมีอะไรให้สะดุดมากกว่า 2-3 อัลบั้มที่ผ่านมาจริงๆ คงได้ฟังกันอีกหลายยก แต่ที่สำคัญผมชอบเสียงกลองของคนใหม่มากกว่าไมค์นะ
☆คิระ☆
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1283 เมื่อ: 03 กันยายน 2011 | 09:26:33 PM »

ผมฟังครบหมดแล้วครับ รู้สึกว่า ซาวด์สะอาดหูขึ้นเยอะจริงๆ มีการเว้นจังหวะเพลง ช้า - เร็ว ได้ดี เมโลดี้ติดหู

โดยรวมแล้วก็ถือว่าดีครับ แมนจินี่ทำได้ดีมากๆ

ทำให้ผมอยากได้ Box Set ขึ้นแว้วๆๆๆๆๆ
☆คิระ☆
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #1284 เมื่อ: 03 กันยายน 2011 | 10:39:17 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=zgdGhQYNeUI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=zgdGhQYNeUI</a>

« ตอบ #1285 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 12:18:56 PM »

ผมฟัง DT ชุดนี้แล้วรู้สึกอย่างให้วงลองทำไลฟ์ที่มีออเคสตร้าเป็นแบ๊คอัพแบบชุด Score อีกสักรอบนะครับ เพราะเสียงคีย์บอร์ดที่แซมปลิ้งเสียงแบบวงออเคสตร้าจากโปรแกรม Omnisphere ของจอร์แดนนั้นโดดเด่นและไพเราะมากในอัลบั้มนี้ ซึ่งถ้ามีวงออเคสตร้ามาเล่นให้จริิงๆตอนแสดงสดคงจะสุดยอดมากเลยทีเดียว

☆คิระ☆
*

« ตอบ #1286 เมื่อ: 04 กันยายน 2011 | 03:35:16 PM »

ใช่แล้วคับ เพราะอัลบั้ม six degree ซาวด์สะอาดหูมาก ไม่หนักจนเกินไป ฟังแล้ว ชิวๆ มาก

คอนเซปอัลบั้มก้อทำออกมาดี เพลงต่อกันหมดเลย
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1287 เมื่อ: 05 กันยายน 2011 | 10:03:30 AM »

ห้องรับแขกที่ไหนวะเนี่ย เฟอร์นิเจอร์ม่างแจ่มจริง  ยิ้มกว้างๆ

from rocktopia

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Fog
Blade Runner

« ตอบ #1288 เมื่อ: 06 กันยายน 2011 | 04:47:48 PM »

อันนี้งานของญาติพี่น้องของวงใช่ไหมครับ ใกล้จะออกแล้ว

ใช่ครับ แกเป็นมือคีย์บอร์ดของวงช่วงสั้นๆ รอการมาถึงของจอร์แดน รูเดส

งานชุดนี้ค่อนข้างดีนะครับ ผมฟังแล้วชอบอยู่ไม่น้อยเหมือนกัน ตามไปฟังได้ในลิงค์ข้างล่างครับ

http://www.mascotlabelgroup.com/ds_player.html

เป็นงานที่ไม่น่ามองข้ามทีเดียว ชุดนี้ไลน์กีต้าร์ทำออกมาได้สวยมาก ฟังได้ไม่น่าเบื่อเลย

Milike
*

Vangas Band

« ตอบ #1289 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 | 07:32:35 PM »

วันนี้ครบรอบ 10 ปีของเหตุการณ์วินาศกรรม 11 กันยายน พ.ศ. 2544 ครับ

เพลงนี้เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ผมชอบเลยครับ เคยแกะเล่นๆกับเพื่อนเมื่อสมัย ม.3 ด้วย 5555

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=fg4aX2RPDvQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=fg4aX2RPDvQ</a>
หน้า: 1 ... 84 85 [86] 87 88 ... 102
พิมพ์