เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 12:05:03 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeชาวโปรชอบอ่านการ์ตูนกันไหม.................ผม คือ จิตใจเลย
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวโปรชอบอ่านการ์ตูนกันไหม.................ผม คือ จิตใจเลย  (อ่าน 13896 ครั้ง)
himitsu
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2008 | 11:55:49 PM »

เพื่อให้เข้ากับ สังคม ดนตรี เลยขอแนะนำ การ์ตูนที่เกี่ยวกับวงการดนตรีก่อนแล้วกัน

เรื่องแรก คือ beck ปุปะจังหวะฮา (ลิขสิทธ์โดยวิบูลย์กิจ) วางจำหน่าย มา 29 เล่มแล้ว ส่วนปัจุบันต้นฉบับ จบแล้ว
34 เล่มจบครับ เป็นเกี่ยวการต่อสู้ ของวงดนตรีอินดี้หนึ่ง ที่จะก้าวไปสู่สูงของวงการดนตรี ต้องผจญอุปสรรคจาก ทั้ง
ค่ายเทปใหญ่ หรือ จากอีโก้ ของสมาชิกในวงเอง .... เขาว่ากันว่า เป็น การ์ตูนที่ สะท้อนเรื่องราวของการเป็นนักดนตรีได้ตรง
ที่สุด ไม่ได้โม้ จริงๆ (อิ อิ)

เรื่องต่อมา (พึ่งได้อ่านแบบไทยวันนี้นี่เอง) คือ เรื่อง detroit metal city (ลิขสิทธิ์.....ต้องลุ้นครับ ฉบับที่ผมอ่าน
นี้ เป็นของละเมิดครับ) รายละเอียดผมขออ้างอิงจากผู้เชี่ยวชาญ น่าจะได้อรรถกว่านะครับ ตามนี้
  http://www.artgazine.com/shoutouts/viewtopic.php?t=8155
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 12:08:24 AM »

Detroit Metal City ผมรู้สึกว่าจะมีเป็น Anime ด้วยนะครับ

มาอีกเรื่องที่ผมแนะนำครับ ของคนไทยเขียนครับ ชื่อ Let's Rock
สะท้อนให้เห็นถึงดนตรีใน 3 แง่มุมครับ และที่สำคัญ
การ์ตูนเรื่องนี้ได้พูดถึงความเละเทะของวงการเพลงไทยไปด้วยครับ
ตามอ่านใน Blog ของผมได้ครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
himitsu
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 12:26:32 AM »

ครับ  ยิงฟันยิ้ม ขอต่อนะ

อยากดูที่เป็นฉบับภาพยนตร์จังเลย

หน้าปกเล่ม 1 ของไทยจะคล้ายๆนี้ครับ             "เจ้า จงจำไว้ แล้วหาปล้นตามร้านซะ"

วลีบนนี้ ผมโดนบังคับให้กล่าวครับ   จริงๆ

หน้าตาของพระเอก

แปล........"ข้าคือ ผู้ก่อการร้ายจากนรก เมื่อวานทำร้ายแม่ พรุ่งนี้จะขุดหลุม...พ่อ"

กระทู้นี้ ขออภัยในความก้าวร้าว

ผมโดนบังคับ จริงๆ   ร้องไห้

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 07:58:48 AM »

พอดีเลย... ผมชอบอ่านการ์ตูนแนวบู๊ แอ็คชั่น โหด ๆ และวาดลายเส้นสวย ๆ น่ะครับ ช่วยแนะนำด้วย

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1793.0
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 08:38:44 AM »

ชอบอ่านมากครับ อ่านตั้งแต่สมัยอยู่ประถม, มัธยม ยันทำงาน แต่การ์ตูนสมัยใหม่ตามอ่านอยู่ไม่กี่เรื่อง (เพราะไม่ค่อยชอบลายเส้นการ์ตูนยุคใหม่ๆเท่าไหร่)

ที่ชอบๆและนึกออกในทันทีก็ Eyeshield 21 (ผมอ่านรวมเล่ม) เพิ่งฉลองครบ 30 ฉบับไป เป็นการ์ตูนที่มีบทพูดเป็นเอกลักษณ์มาก อาทิ (ต้องคนที่อ่านถึงจะเข้าใจนะครับ)

- เคี๊ยก ๆ
- "...."ตูดหมึก
- แคชMAX
- ไม่สมาร์ทเอาซะเลย
- เป็นเพราะเซ็นต์ทางดนตรีเข้ากันไม่ได้

ประมาณนี้แหละเท่าที่จำได้ และกับเล่มล่าสุด (30) บทพูดของมัคโก้จะมีคำว่า "เรื่องก็มีอยู่ว่า..." อ่านแล้วจี้ดีครับ ยิ้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 08:40:53 AM »

ส่วนหมอนี่ไม่ระบุเรื่อง แต่ชอบทุกเรื่องที่เขาเขียนครับ  เจ๋ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 08:45:58 AM »

หมอนี่คือ 1 ใน 5 นักเขียนที่ผมรักตลอดกาล และเป็นผู้จุดประการให้ผมชอบวาดๆขีดๆเขียนการ์ตูนตอนเด็กอีกต่างหาก เรื่องก็มีอยู่ว่าสมัยเรียนมัธยมอาจารย์สอนหนังสือก็สอนไปเหอะ ตรูจะวาดการ์ตูนเล่นในหนังสือ หน้าไหนไม่มีภาพการ์ตูนเขียนไว้ ก็เป็นอันเข้าใจได้ว่าความเจริญยังมาไม่ถึง (หมายถึงอาจารย์ยังไม่ได้สอน)

^

^

จากอดีตพนักงานออฟฟิค กลายมาเป็นนักเขียนที่มีค่าต้นฉบับแพงโคตร (ในยุคนั้นนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2008 | 08:55:26 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 09:01:41 AM »

ส่วนหมอนี่ไม่ระบุเรื่อง แต่ชอบทุกเรื่องที่เขาเขียนครับ  เจ๋ง

Touch ใช่มั๊ยครับ ไม่เคยอ่าน แต่สมัยก่อนพี่สาวติดมากๆ สมัยก่อนผมบ้า นักสู้ผู้พิชิต มันส์มากๆ ผมชอบหลายเรื่องของ อิเคงามิ เรียวอิจิ ที่เหลือก็มีพวก วิงแมน ชูโอมารุ อะไรพวกนี้ ทุกวันนี้อยากอ่านมาก ไ่ม่รู้จะไปหาที่ไหน
TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 09:04:56 AM »

โทษทีครับ เรื่อง เทพบุตรนักสู้ ไม่ใช่ นัีกสู้ผู้พิชิต ดันไปจำสลับกับหนังจีนชุด   แลบลิ้น

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 10:30:17 AM »

ใช่แล้วครับ คนเขียนชื่อ อาดาจิ มิซึรุึ ผมชอบลายเส้นที่คงเส้นคงวาของเขาครับ นักเขียนบางคนชอบเปลี่ยนแปลงลายเส้นอยู่เสมอ แต่คนนี้นี่เหนียวแน่นเลย (วาดพระเอก-นางเอกพิมพ์ออกมาจากบล็อคเดียวกันหมด)  ยิ้ม
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 01:31:53 PM »

ชอบอ่านอยู่หลายเรื่องครับ
แต่อยากแนะนำ Gantz!!!!! มันส์พะยะเค่อะ

Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 04:17:22 PM »

เรามีชุด DVD Berserk ใครสนใจอยากเอาไปดูบ้างไหม?

Superbad
Fragile

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 04:37:18 PM »

ปกติอ่านแต่เล่มนี้คับ

picky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 07:49:44 PM »

การ์ตูนอ่านอยู่แค่ 2 เรื่องครับ ยิงฟันยิ้ม

- Death Note

- คุโรมาตี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2008 | 08:05:52 PM โดย picky » บันทึกการเข้า
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2008 | 09:13:16 PM »

การ์ตูนอ่านอยู่แค่ 2 เรื่องครับ ยิงฟันยิ้ม

- Death Note

- คุโรมาตี้

เมกะซาว่าคุง น่ารักที่สุดดด

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
หน้า: [1] 2
พิมพ์