เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149693 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 11:07:59 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: [1] 2 3 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 233668 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 10:59:59 AM »

ขอตั้งกระทู้ ยั่วแฟนพันธุ์แท้  ยิ้มเท่ห์
คุณJKNoremorse เคยชวนสะสมหุ่นมาแล้วใน http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2395.0
ส่วนกระทู้นี้ เน้นเพลงและเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยครับ

ผมขอเริ่มด้วยแผ่นผีๆก่อนนะ  ขยิบตา

ปัญหาคือ มันไม่น่าจะมาจากคอนเสิร์ทที่เดียวกันครับ (แอล.เอ. ฟอรั่ม สิงหา 1982)

เรียนถามว่า ออซซี่+แรนดี้ มีซีดีคอนเสิร์ท กี่ชุดครับ ที่เสียงอัดจาก ซาวด์บอร์ด
ผมอยากได้อ้ะ..  ยิงฟันยิ้ม

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 12:42:12 PM »

ปกติจะเปิดเผยต้นฉบับของเทปผียี่ห้อ 501 ว่ามาจากที่ไหนบ้าง  นี่เล่นเอาแผ่นซีดีบู้ทเล็คของแท้จากต่างประเทศมาลองภูมิกันเลย
ซึ่งก็ไม่เป็นไรครับ เพราะว่าเทปผีของไทยเราหาข้อมูลยากกว่าอีก...อย่างนี้พอคุยกันได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

และสำหรับ Ozzy Osbourne นี่ผมมีต้นฉบับสะสมเอาไว้เป็นแผ่นเรดิโอโชว์ครบทุกชุด !!!

คอนเสิร์ตของแผ่นซีดีชุด Madman Alive นี้ บางคนก็บอกว่ามาจากเมือง Inglewood บ้างก็บอกว่าเป็นการแสดงสดในเมือง Long Beach
สำหรับผมเองยังไม่เคยได้ฟังผลงานชุดนี้ก็เลยไม่อยากฟันธงซักเท่าไหร่ แต่เท่าที่ทราบมือกีตาร์ในอัลบั้มชุดนี้ไม่ใช่ Randy Rhoads นะครับ
เพราะถ้าหากอัดในปี 1982 ก็น่าจะเป็น Brad Gillis

ข้อมูลในเน็ทเชื่อถือไม่ได้หรอกครับ ผมลองค้นหาดูแล้ว  อายจัง

ท่านผีฯ ส่งไฟล์สั้นๆ มาให้ผมฟังซัก 2-3 แทร็ค เดี๋ยวหลังฟังเสร็จจะเปิดเผยแบบหมดเปลือก...ว่าแต่ว่าทำไฟล์ส่งมาให้ได้รึเปล่าล่ะ?  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 03:13:12 PM »

ตกลงเฮีย Osbourne แกมีฉายาว่าค้างคาวหรือหมูตอนกันแน่ หรือว่ามีหลายฉายาครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 03:44:24 PM »

ตกลงเฮีย Osbourne แกมีฉายาว่าค้างคาวหรือหมูตอนกันแน่ หรือว่ามีหลายฉายาครับ?

ในต่างประเทศ เห็นมีแต่ Prince of Darkness หรือ Godfather of Heavy Metal ครับ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 04:00:40 PM »

ในต่างประเทศ เห็นมีแต่ Prince of Darkness หรือ Godfather of Heavy Metal ครับ

ฉายานี้ ผมตั้งเองครับ
เอามาจากตอนแกกัดหัวค้างคาว + Mad man (อัลบั้ม2)

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 05:14:06 PM »

เอามาจากตอนแกกัดหัวค้างคาว + Mad man (อัลบั้ม2)

วันไหนเจอกันช่วยนำแผ่นบู้ทเล็คชุดนี้มาให้ฟังด้วย ผมคิดว่าน่าจะเป็นคอนเสิร์ตสมัย Brad Gillis ทำหน้าที่มือลีดกีตาร์
ไม่ใช่ Bernie Torme หรือว่า Randy Rhoads อย่างแน่นอน

ถ้าให้เดาเลยน่าจะก็อปมาจากคอนเสิร์ตของรายการ Captured Live ที่เป็น 3-LP Box Set สวยงามมาก มีแผ่นเสียงรวม
ทั้งซีดีนอกระบบเอาไปทำเป็นบู้ทเล็คแล้วเปลี่ยนสถานที่รวมทั้งวันที่หลายชุดจนแทบสับสนกันไปหมด

ผมจะรอฟังก่อนนะครับ แล้วค่อยคอนเฟิร์มอีกทีนึง ข้อมูลจะได้ถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์เต็ม แล้วก็ไม่ต้องก็อปให้ผมหรอก
ครับ ผมมีต้นฉบับแล้วเสียงดีมาก   ยิ้มเท่ห์
อั๋น501

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 05:28:08 PM »

วันไหนเจอกันช่วยนำแผ่นบู้ทเล็คชุดนี้มาให้ฟังด้วย ผมคิดว่าน่าจะเป็นคอนเสิร์ตสมัย Brad Gillis ทำหน้าที่มือลีดกีตาร์
ไม่ใช่ Bernie Torme หรือว่า Randy Rhoads อย่างแน่นอน

ถ้าให้เดาเลยน่าจะก็อปมาจากคอนเสิร์ตของรายการ Captured Live ที่เป็น 3-LP Box Set สวยงามมาก มีแผ่นเสียงรวม
ทั้งซีดีนอกระบบเอาไปทำเป็นบู้ทเล็คแล้วเปลี่ยนสถานที่รวมทั้งวันที่หลายชุดจนแทบสับสนกันไปหมด

ผมจะรอฟังก่อนนะครับ แล้วค่อยคอนเฟิร์มอีกทีนึง ข้อมูลจะได้ถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์เต็ม แล้วก็ไม่ต้องก็อปให้ผมหรอก
ครับ ผมมีต้นฉบับแล้วเสียงดีมาก   ยิ้มเท่ห์

ให้รู้บ้างใครเป็นใคร เจ้าพ่อบู้ทเล็คระดับเฮียโป่ง ท่านผีมีอะไรมาโชว์หรือเปล่า... ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 07:45:23 PM »

ผมอยากฟังงานอื่น ๆ นอกเหนือไปจากสตูดิโอ 2 ชุด กับไลฟ์ 1 ชุด ในนาม Ozzy & Randy ครับ
ยิ่งถ้ามีทั้งภาพ และ เสียงด้วย คงจะดีมาก

งาน unofficial หรือ bootleg อื่น ๆ ที่ออกมา หรือกำลังออกมา ณ ขณะนี้ ก็ยังไม่มีงานที่เป็นของ
Randy กับ Ozzy ซะที ไม่รู้กั๊กกันไว้รึเปล่า
ท่านผีเพลง

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 10:18:33 PM »

ผมอยากฟังงานอื่น ๆ นอกเหนือไปจากสตูดิโอ 2 ชุด กับไลฟ์ 1 ชุด ในนาม Ozzy & Randy ครับ
ยิ่งถ้ามีทั้งภาพ และ เสียงด้วย คงจะดีมาก

งาน unofficial หรือ bootleg อื่น ๆ ที่ออกมา หรือกำลังออกมา ณ ขณะนี้ ก็ยังไม่มีงานที่เป็นของ
Randy กับ Ozzy ซะที ไม่รู้กั๊กกันไว้รึเปล่า

ข่าวแว่วๆว่า เจ้าพ่อโป่งกับเจ้าพ่ออั๋น มีของดีๆ เป็นกระตั๊กๆ
น่าจะมีคอนเสิร์ท ยุคสองบั้มแรกนาครัฟ
ปล่อยของได้แล้วนะท่าน...

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 07:58:43 AM »

ข่าวแว่วๆว่า เจ้าพ่อโป่งกับเจ้าพ่ออั๋น มีของดีๆ เป็นกระตั๊กๆ
น่าจะมีคอนเสิร์ท ยุคสองบั้มแรกนาครัฟ
ปล่อยของได้แล้วนะท่าน...

คอนเสิร์ตที่เป็นการแสดงสดจริงๆ ในแบบ SBD ของ Ozzy Osbourne ร่วมกับ Randy Rhoads นั้น มีไม่กี่ชุดหรอกครับ
แต่ว่าที่มีแผ่นบู้ทเล็คออกมาให้ซื้อกันเกลื่อนกลาดก็เพราะว่าโดน เปลี่ยนวันที่และสถานที่แสดง อย่างจงใจ นอกนั้นเป็น
Audience Recording ทั้งนั้น

อย่างที่บอกเอาไว้แล้วไงครับว่าผมมีเก็บสะสมไว้ทุกชุด แต่มันเป็นแผ่นเสียงต้นฉบับที่ใช้ออกอากาศซึ่ง ผมยังไม่ได้
อัดลงแผ่น CD-R เลย

ถ้าจำไม่ผิดมีคอนเสิร์ตเดียวที่ผมทำเป็นแผ่นซีดีแล้ว อันนี้เป็นต้นฉบับของอัลบั้มชุด Tribute อีกทีนึงครับ !!!

แต่ก่อนที่จะเล่าให้ฟังถึงรายละเอียดต่างๆ ผมต้องฟังไอ้ Madman Alive ชุดนี้ก่อนครับ ไม่ยังงั้นมันยังมีอะไรติดคาหัวอยู่
ผมอยากจะเคลียร์มันให้จบเสียก่อน จะได้สบายใจ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 08:57:43 AM »

แผ่นเสียงเรดิโอโชว์อีกรายการนึงที่ผมยังไม่ได้ลงมืออัดเสียทีคือ King Biscuit Flower Hour (KBFH) รายละเอียดนี่ต้องว่ากันยาว
เลยล่ะครับ แต่ที่ผมตัดสินใจรอมานานก็เพราะว่าถ้าเมื่อไหร่จะลงมือมันต้องทำให้สมบูรณ์ที่สุด...

แต่ปัญหามีอยู่ว่าผมมีวัตถุดิบอยู่เต็มมือ สามารถทำให้พวกพ่อค้าบู้ทเล็คอายได้ไม่ยากโดยเฉพาะคุณภาพเสียง ซึ่งการตัดต่อเพลงหรือ
editing ในเครื่องคอมฯ นี่ผมไม่มีโปรแกรมและไม่เคยเล่นเลยครับ จึงไม่ได้ฤกษ์เสียที ร้องเพลง "รอ" มาเป็นเวลา 20 กว่าปีแล้วจริงๆ

ถึงแม้จะเป็นเช่นนั้นก็ตาม พอผมมีเวลาว่างก็ได้ออกแบบ หน้าปก และ หลังปก ของอัลบั้มชุดนี้เอาไว้เรียบร้อยแล้วล่ะครับ โดยทำให้
เหมือนกับ official live album ของ King Biscuit Records เพื่อที่จะได้ดูเข้าชุดกัน เพราะไม่มีทางที่เราจะได้ฟังคอนเสิร์ตในครั้งนี้อย่าง
เป็นทางการในอนาคตอันใกล้นี้ หรือ ความหวังอาจจะเป็นศูนย์เสียด้วยซ้ำไป

รายละเอียดของชื่อเพลงตามที่เห็นในภาพนะครับ เรียงลำดับตามความจริงที่เกิดขึ้นในคืนนั้นที่ประเทศคานาดา

ใครตัดต่อไฟล์เพลงเป็น เอาแบบเนียนๆ ระดับมืออาชีพ เพื่อที่จะทำให้คอนเสิร์ตฟังดูไม่สะดุด และมีระบบเสียงที่สมบูรณ์ ก็บอกมาได้
เลยครับว่าต้องการรับอาสาทำโพรเจ็คนี้ แล้วผมจะได้ติดต่อไปและลงมือทำอัลบั้มนี้ให้มันเสร็จเสียที  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 09:17:39 AM »

นี่เป็นอีก Project นึงครับที่อยากตัดต่อทำให้มันสมบูรณ์ แต่ว่ามือกีตาร์คือ Jake E. Lee ที่ผมได้ออกแบบหน้าปกไว้แล้ว...

แผ่นเสียงและซีดีต้นฉบับจะมาจากรายการ KBFH อีกเช่นกัน  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 09:22:01 AM »

รบกวนคุณ Pong-Wanchai และเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำผลงานเดี่ยวที่น่าสนใจของ Ozzy Osbourne หลังจากที่ได้ออกจากวง Black Sabbath แล้วด้วยครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 09:41:29 AM »

รบกวนคุณ Pong-Wanchai และเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำผลงานเดี่ยวที่น่าสนใจของ Ozzy Osbourne หลังจากที่ได้ออกจากวง Black Sabbath แล้วด้วยครับ

มันเป็นยุคๆ นะครับ โดยมีมือกีตาร์แยกเป็นคนละยุคกัน ตามความคิดของผม

ถ้าคุณปีศาจฯ ยังไม่มีอัลบั้มชุดไหนเก็บสะสมเอาไว้เลยก็ควรจะ "สอย" ผลงานสมัย Randy Rhoads มาครอบครอง
เอาไว้ก่อนในแบบ Mini LP ซึ่งผมก็ไม่ได้ศึกษาเสียด้วยว่าปัจจุบันเนื้อในของสตูดิโออัลบั้มสองชุดคือ Blizzard Of Ozz
กับ Diary Of A Madman นั้นเป็นเวอร์ชั่นที่เปลี่ยนมือกลองและเบสอัดใหม่หรือไม่ ?

คุณ Payarak หรือ ผู้รู้ท่านอื่นๆ น่าจะให้คำตอบได้เป็นอย่างดีนะครับเกี่ยวกับ Mini LP ทั้ง 2 ชุดนี้ แต่ถ้าเป็น 12" LP แล้วล่ะก็

...ซื้อได้เลยไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลังหรอกครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2010 | 10:02:45 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 11:18:51 AM »

นอกจากชุด Blizzard of Ozz, Diary of Madman และ Tribute ภายใต้มือกีต้าร์ Randy Rhoads แล้ว
งานชุดอื่นก็ยังไม่ได้ฟังเลยครับ งานชุด No Rest for The Wicked ที่ได้มือกีต้าร์วัยรุ่นอย่าง Zakk Wylde
ก็ว่ากันว่าดี แต่ยังไม่เคยฟังเลย

พี่โป่งพอจะรีวิวงานของ Ozzy ยุคหลังจาก Randy ให้หน่อยสิครับ ว่าใครมีความน่าสนใจอย่างไร?

ณ ปัจจุบัน Ozzy เพิ่งออกงานชุดใหม่ชื่อ Scream โดยมีมือกีต้าร์ใหม่นาม Gut G ก็ได้รับความสนใจ
อย่างมาก เห็นว่าเป็นงานที่ดีตั้งแต่ชุด No Rest ... เลย บ้านเราก็เพิ่งเอามาวางขาย ผมฟังไปประมาณ
2 เพลง ก็จัดว่้าเยี่ยมเลย
หน้า: [1] 2 3 ... 41
พิมพ์