เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149703 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 10:21:13 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingขอแค่วงเดียวในใจคุณ (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้สมาชิกที่ไม่เคยตอบกระทู้ ตอบด้วยครับ)
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแค่วงเดียวในใจคุณ (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้สมาชิกที่ไม่เคยตอบกระทู้ ตอบด้วยครับ)  (อ่าน 124931 ครั้ง)
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 | 04:41:51 PM »

เขียนมั่งดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

1.Yes
1.Dream Theater
1.Pink Floyd
1.Genesis
1.King Crimson
1.Marillion
1.Ayreon

ชาร์ตที่ทุกคนพึงพอใจ
 ยิงฟันยิ้ม
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #91 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 | 04:43:41 PM »

ขอโทษที ไม่ได้ให้ link ไว้ มาเช็ค rating ก่อน  ยิงฟันยิ้ม

http://www.digitaldreamdoor.com/pages/best_artistsprog.html

« ตอบ #92 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 | 04:44:29 PM »

เขียนมั่งดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

1.Yes
1.Dream Theater
1.Pink Floyd
1.Genesis
1.King Crimson
1.Marillion
1.Ayreon

ชาร์ตที่ทุกคนพึงพอใจ
 ยิงฟันยิ้ม

ไม่จริงครับ ขนาดถูกใจเบอร์ 1 นะเนี่ย   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #93 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 | 04:48:09 PM »

อันนี้ถูกใจหลายคนเลย

10 best neo-progressive bands

1. Dream Theater

2. Marillion

3. The Flower Kings

4. Fate's Warning

5. Porcupine Tree

6. Spock's Beard

7. Liquid Tension Experiment

8. King's X

9. Ayreon

10. IQ

อันดับนี้มาจากไหนหรือครับ บางวงเป็น prog metal ไม่ได้เป็น neo prog นะครับ

ขอนิยาม neo-prog ฉบับ thaiprog หน่อยครับ  ยิ้ม

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #94 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 06:50:24 AM »

อันนี้ถูกใจหลายคนเลย

10 best neo-progressive bands

1. Dream Theater

2. Marillion

3. The Flower Kings

4. Fate's Warning

5. Porcupine Tree

6. Spock's Beard

7. Liquid Tension Experiment

8. King's X

9. Ayreon

10. IQ

อันดับนี้มาจากไหนหรือครับ บางวงเป็น prog metal ไม่ได้เป็น neo prog นะครับ

ขอนิยาม neo-prog ฉบับ thaiprog หน่อยครับ  ยิ้ม

Neo-progressive Rock หรือ neo-prog เป็นสาขาย่อยของ progressive rock ที่ถือกำเนิดขึ้นในยุค Eighties โดยมี Marillion เป็นหัวหอก ลักษณะเด่นคือ เนื้อร้องที่บีบคั้นอารมณ์ ดนตรีจะไม่โลดโผน ไม่ค่อยมีการ improvise แบบวง prog ยุคแรก เสียงกีตาร์จะสะอาดสดใส เสียงคีย์บอร์ดมักจะมาจาก synthesizer มากกว่าพวก mellotron, moog หรือออร์แกนไฟฟ้า การแสดงบนเวทีมักจะชวนให้นึกถึงละครเวที ซึ่งอาจมีการใช้แสงสีประกอบ หรือนักดนตรีแต่งหน้าเป็นต้วละคร วง neo-prog ส่วนใหญ่ได้รับอิทธิพลจาก Genesis และส่วนน้อยได้รับอิทธิพลจาก Yes และ Pink Floyd และความที่ Marillion ถือเป็นวงต้นแบบ neo-prog
วง neo-prog หลายวงที่เกิดขึ้นในระยะต่อมา จึงได้รับอิทธิพลจาก Marillion ยุค Fish กันไปด้วย คนที่เริ่มฟังดนตรี prog ครั้งแรก จะเข้าถึงดนตรีของ neo-prog ได้ง่ายกว่า อาจเพราะดนตรีติดหูง่ายกว่า และมีความซับซ้อนน้อยกว่า ผู้ที่ฟังเพลง prog มาพอสมควร จะสามารถใช้หูแยกความเป็น neo-prog จาก prog metal และ prog เก่าๆ ได้ง่ายมาก นอกจาก Marillion แล้ว วงแนวนี้ก็มี Pendragon, IQ, Pallas, Twelfth Night, Iluvatar, Arrakeen, Arena, Shadowland, Strangers on a Train, Landmarq, Spock's Beard, Flower Kings และอีกหลายวงในสังกัด Inside Out ข้อสังเกตอีกประการหนึ่งของ neo-prog คือ มันจะหนักไปทางเนื้อร้อง ไม่ค่อยมีเพลงบรรเลง หรือท่อนบรรเลงดนตรียาวๆ
ในอเมริกา จะแบ่งค่ายกันค่อนข้างชัด ผู้ที่ชอบ neo-prog ก็จะฟังแต่ neo-prog และผู้ที่ไม่ชอบ neo-prog ซึ่งบางทีก็ถูกเรียกว่าพวก older progressive ก็จะไม่ฟัง neo-prog และต่างฝ่ายมักกล่าวโจมตีอีกค่ายกันเนืองๆ โดยเฉพาะในนิตยสาร Progression ที่เป็นนิตยสารสำหรับผู้รักดนตรี prog ที่อยู่ยงคงกระพันมากว่า 15 ปี ร้านที่ขายแผ่น prog อย่างเดียวในอเมริกาบางร้าน ก็แบ่ง section กันเด็ดขาดเลยว่า ตรงไหนวางแผ่น neo-prog ตรงไหนวาง older progressive
สำหรับผมก็ฟังได้หมด แต่ก็ไม่ค่อยติดใจกับผลงานของ neo-prog มากนัก โดยเฉพาะเสียงคีย์บอร์ด

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 08:26:14 AM »

โอโห ขอบคุณ ครับ พี่ Panyarak ผมนึกว่าการแบ่งแยกจะมีแต่เฉพาะดนตรีคนละแนวเสียอีก ส่วนตัวผม ไม่ค่อยได้ฟัง นีโอ พร็อก เท่าไหร่ เคยมีงาน ของ Asia ครอบครองอยู่ชุดนึง ฟังๆดูแล้วไม่ค่อยเข้าทางตัวเอง ( แต่เล่นดีนะ)ก็เลยไม่ค่อยสนใจ sub นี้มากนัก Marillion ฟังได้เพลินๆ ดี พี่มีความคิดเห็นอย่างไรกับชุด from the other half ครับ ?
panyarak

« ตอบ #96 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 09:00:10 AM »

โอโห ขอบคุณ ครับ พี่ Panyarak ผมนึกว่าการแบ่งแยกจะมีแต่เฉพาะดนตรีคนละแนวเสียอีก ส่วนตัวผม ไม่ค่อยได้ฟัง นีโอ พร็อก เท่าไหร่ เคยมีงาน ของ Asia ครอบครองอยู่ชุดนึง ฟังๆดูแล้วไม่ค่อยเข้าทางตัวเอง ( แต่เล่นดีนะ)ก็เลยไม่ค่อยสนใจ sub นี้มากนัก Marillion ฟังได้เพลินๆ ดี พี่มีความคิดเห็นอย่างไรกับชุด from the other half ครับ ?

ผมเลิกซื้อ Marillion มาพักนึงแล้วครับ เพราะรำคาญเสียงร้องของ Steve Hogarth ดนตรีก็ย้ำอยู่กับที่

« ตอบ #97 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 09:02:56 AM »

ผมเลิกซื้อ Marillion มาพักนึงแล้วครับ เพราะรำคาญเสียงร้องของ Steve Hogarth ดนตรีก็ย้ำอยู่กับที่

อาจเป็นเพราะ พี่อยู่ในกลุ่ม older progressive fan ซะแล้วน่ะสิครับ ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #98 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 09:14:22 AM »

อาจเป็นเพราะ พี่อยู่ในกลุ่ม older progressive fan ซะแล้วน่ะสิครับ ยิงฟันยิ้ม

อยู่ค่าย older progressive มานานแล้วครับ
neo-prog ชื่อมันแปลว่า new progressive แต่ดนตรีซ้ำซากครับ

Erwin Rommel
Moving Pictures

« ตอบ #99 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 03:34:49 PM »

Genesis ครับ

« ตอบ #100 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 03:46:27 PM »

เท่าที่ผมสังเกตนะครับ วงยอดนิยมจริงๆของพี่ไทยเราจะเป็น

yes
genesis
pink floyd

นะครับ

waterlilyman
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #101 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 12:29:43 AM »

Nathania : Liberty bell rang  เพราะเป็นวงดนตรีสัญชาติไทย ดังไกลระดับโลก น่าหนับหนุนแต่เสียดายเค้าเลิกเล่นแล้ว
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #102 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 05:29:15 AM »

Nathania : Liberty bell rang  เพราะเป็นวงดนตรีสัญชาติไทย ดังไกลระดับโลก น่าหนับหนุนแต่เสียดายเค้าเลิกเล่นแล้ว
เห็นยังทำเพลงใหม่กันอยู่เลยนี่ครับ ตอนคอนเสิร์ต Helloween ก็ยังเห็นพวกเขาทั้งวงเลยนะ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
OcTaVaRiUM
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #103 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 02:22:18 PM »

เหอๆๆ ป๋ม มัน หลาย ใจอ่า คับ = =? เหอๆ ต้อง ยอมรับ จะ ว่า ใน ใจ ของ ป๋ม แล้ว ก้มี

1 Dream Theater

2 Porcupine Tree

3 Symphony X

4 Pink Floyd

5 Rush

6 Yes

นอกนั้นก้จะเปงพวกเมทัล อ่า คับ ^ ^ ฟังได้ ทุก แนว คับ แต่ไม่ ฟัง อีโม่ T^T''
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #104 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 02:44:42 PM »

เหอๆๆ ป๋ม มัน หลาย ใจอ่า คับ = =? เหอๆ ต้อง ยอมรับ จะ ว่า ใน ใจ ของ ป๋ม แล้ว ก้มี

1 Dream Theater

2 Porcupine Tree

3 Symphony X

4 Pink Floyd

5 Rush

6 Yes

นอกนั้นก้จะเปงพวกเมทัล อ่า คับ ^ ^ ฟังได้ ทุก แนว คับ แต่ไม่ ฟัง อีโม่ T^T''

ไม่ใช่ Porcupine Tree แล้วเหรอครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
พิมพ์