เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 07:47:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The WallMetallica New Six Tracks radio reviews by Kerrang!
หน้า: 1 ... 20 21 [22]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Metallica New Six Tracks radio reviews by Kerrang!  (อ่าน 116095 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #315 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 01:09:05 PM »

จะว่าไป Lars คงอยากคิคค้นซาวน์ใหม่ๆตั้งแต่ St.Anger แล้วล่ะ
TRON

« ตอบ #316 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 01:35:49 PM »

โอเคครับ เฮียลาร์ส ถึงวันนี้ผมยอมแพ้แล้วครับ เวอร์ชั่นในซีดีฟังมันส์กว่าจริงๆ ถ้าเรามองในแง่เป็นซาวนด์ไม่เหมือนใคร ออกมาแบบดิบๆ สะใจดีเหมือนกัน เสียงแตกก็แตกวะงานนี้ เอามันส์และดังไว้ก่อน ไอ้เรื่องเนี๊ยบแบบ black album เก็บไว้เป็นอดีตเสีย

ฮ่า ๆ ปลงครับ ผมคิดว่า Lars แกคงไม่แคร์เสียงส่วนน้อยน่ะครับ
ยิ่ง Co-Manager มันยังบอกว่า 98% ทั่วโลกแฮปปี้ อีก 2% คงไม่สะเทือนแกมั๊งครับ

ผมรู้นิสัียลาร์สอยู่แล้วว่าต้องออกมาปกป้อง Rick Rubin แหงๆ เดี๋ยวยอดขายตก ลาร์สมันจอมงกอยู่แล้ว
ผมว่าไอ้ 98% ทั่วโลกนี่มีซัก 90% ที่ไม่เคยฟัง GH3 เลยไม่รู้เรื่อง  ยิ้มกว้างๆ

ผมว่า 80-90% น่าจะได้ฟังเวอร์ชั่น GH3 แล้ว แต่คงคิดว่าไม่ได้ต่างอะไรกับเวอร์ชั่นซีดี เสียงที่ได้มาก็เบากว่ามาก
ซึ่งไม่ดัง หรือ แน่นเท่าแผ่นซีดี ผมฟังทั้ง 2 เวอร์ชั่นแล้ว มันก็มีข้อดีข้อเสียของมัน และก็ไม่รู้สึกว่าเวอร์ชั่น GH3 จะดีเลิศอะไร

ผมไม่เชื่อว่าคน 80% - 90% ทั่วโลกพวกที่ซื้อตามร้านกลับไปฟังจะรู้เรื่องนี้หรือถ้ารู้จะสรรหา GH3 มาฟัง แม้แต่ในเมืองไทย ผมว่าอาจมีแค่คนในบอร์ดเราไม่กี่คนกับกลุ่มแฟนพันธ์แท้บางคนที่อยากสรรหา GH3 มาฟังจริงๆ

ส่วนเรื่องเสียงเบาผมว่าผมอธิบายไปหลายครั้งแล้วว่ามัน rip จากแผ่นดีวีดีเกมส์ วอลลุ่มจึงเสียงเบา เหมือนดูดีวีดีทั่วไปต้องเปิดวอลลุ่มดังกว่าซีดีปกติเพราะย่านความถี่เสียงไม่เท่ากัน ถ้าเอาต้นฉบับบ GH3 มาใส่ซีดีทั่วไป (แบบทางการไม่ใช่ไรท์จากไฟล์ที่ได้มา) เสียงก็ต้องดังปกติแน่ๆ คุณ jknoremorse คงไม่เข้าที่ผมอธิบายเสียเท่าไหร่กระมัง?

ผมสังเกตุคนฟังเพลงมีหลายประเภท ประเภทฟังเอามันส์ ไม่เน้นมาก กับฟังเอามันส์ด้วยและเอาความละเอียดบ้างไม่ต้องถึงขั้น hi-end ฉะนั้นคุณบอกไม่ได้หรอกว่า GH3 มันไม่ได้ดีเลิศอะไร ถ้าคุณเป็นคนฟังเอามันส์อย่างเดียว ถ้าจะให้แฟร์ต้องเอาเวอร์ชั่น GH3 ใส่ทำออกมาเป็นซีดีแท้ๆ ถึงจะเปรียบเทียบได้ (แต่ขนาด rip จากเกมส์คนเกินหมื่นคนยังฟังออกว่ามันดีกว่าซีดีเลย นี่ไม่นับพวกที่ยังไม่รู้ว่ามีการให้ลงชื่ออีกต่างหาก) เพียงแต่มันเสียงเบาซึ่งผมก็ยอมรับ เพราะผมเข้าใจว่าถ้ามันดังสนั่นมันต้องดีกว่าเวอร์ชั่นซีดีเป็นร้อยเท่า แค่เสียงฉาบที่ให้จังหวะที่มันเป็นเสียงแตกๆเล็กๆในเพลง That Was Just Your Life ของเวอร์ชั่นซีดี ผมฟังทีไรก็ยังรู้สึกหงุดหงิดเล็กๆทุกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2008 | 02:23:32 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #317 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 01:44:34 PM »

But I've been listening to it the last couple of days in my car, and it sounds fuckin' smokin'.

หูของตา Lars คงหนวกสนิทไปแล้วล่ะครับ คนอะไรฟัง Death Magnetics CD ได้ถึงสองวันติดกัน เลยฟังไม่ออกว่าซาวนด์มีปัญหาตรงไหน

ยิ้มกว้างๆ

I will write my words upon the door...
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #318 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 01:45:45 PM »

ลาร์สมันฟังแผ่น Master รึเปล่า 555+
TRON

« ตอบ #319 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 01:49:04 PM »

But I've been listening to it the last couple of days in my car, and it sounds fuckin' smokin'.

หูของตา Lars คงหนวกสนิทไปแล้วล่ะครับ คนอะไรฟัง Death Magnetics CD ได้ถึงสองวันติดกัน เลยฟังไม่ออกว่าซาวนด์มีปัญหาตรงไหน

ยิ้มกว้างๆ

สำหรับ Lars ที่มีอีโก้สูง ย่อมไม่ยอมคนอยู่แล้วครับ ใครจะโหลดเพลงฟรีนี่ต้องฟ้องมันให้ล้มละลาย (Napster) หรือแบบว่าข้าทำอะไรก็ถูกไปหมด ต่อให้่มีแฟนๆมาว่าเรื่องนี้ 50% ผมว่าเขาก็ไ่ม่ยอมอยู่ดี
TRON

« ตอบ #320 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 02:01:18 PM »

เอา ...And Justice for All มาอ้าง ก็ต้องยอม พูดได้ดี

ผมว่า And Justice ยังไม่เลวร้ายเท่าอันนี้ครับ อย่างน้อยมีความลึก มีมิติอยู่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2008 | 02:07:51 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #321 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 02:05:08 PM »

จะว่าไป Lars คงอยากคิคค้นซาวน์ใหม่ๆตั้งแต่ St.Anger แล้วล่ะ

จริงๆ ลาร์สเกือบทำ Metallica  ไปไกลสุดกู่ ถ้าใครเคยดูหนัง SKOM ตอนที่ลาร์สเปิดเดโมเพลงหนึ่งให้พ่อเขาฟัง แล้วพ่อเขาบอกให้ลบทิ้ง ผมว่าเพลงนั้นมันคือ Metallica ในฉบับ Sigur Ros ครับ เพราะลาร์สเคยเขียนจดหมายไปขอบคุณวง Sigur Ros ที่ทำให้เขาได้แรงบันดาลในในช่วงที่ทำ St. Anger อยู่ แต่พออัลบั้มออกมาแรงบันดาลใจที่ว่าไม่ได้ออกมาวางขายครับ ถ้าออกมผมว่าอาจมีคนเลิกคบ Metallica ไปเลย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2008 | 02:07:13 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #322 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 02:09:44 PM »

จริงๆ ลาร์สเกือบทำ Metallica  ไปไกลสุดกู่ ถ้าใครเคยดูหนัง SKOM ตอนที่ลาร์สเปิดเดโมเพลงหนึ่งให้พ่อเขาฟัง แล้วพ่อเขาบอกให้ลบทิ้ง ผมว่าเพลงนั้นมันคือ Metallica ในฉบับ Sigur Ros ครับ เพราะลาร์สเคยเขียนจดหมายไปขอบคุณวง Sigur Ros ที่ทำให้เขาได้แรงบันดาลในในช่วงที่ทำ St. Anger อยู่ แต่พออัลบั้มออกมาแรงบันดาลใจที่ว่าไม่ได้ออกมาวางขายครับ ถ้าออกมผมว่าอาจมีคนเลิกคบ Metallica ไปเลย  ยิ้มกว้างๆ

พ่อลาร์สยังทำหน้าที่ได้ดีกว่า Bob Rock
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #323 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 04:16:33 PM »

ผมเข้าใจที่พี่ tron พูดและพยามยามอธิบายครับ เพียงแต่รู้สึกว่าจะแอนติเกินไปรึเปล่า สาดเสียเทเสียขนาดนั้น
เวอร์ชั่น GH3 ที่ผมบอกว่าเสียงเบา ผมก็รู้ว่าเป็นไฟล์ที่ริบมาจากแผ่นดีวีดีเกมส์ ผมไม่ได้ไปตำหนิอะไร แค่บอกว่าเสียงมันเบา มีความแตกต่างจากเวอร์ชั่นซีดีบ้างบางเพลง แล้วก็ไม่ได้บอกว่าเวอร์ชั่นแผ่นซีดีดีที่สุด
ที่ผมมาโฟสอัฟเดทนี่ไม่ใช่ว่าผมต้องการให้ใครมายอมรับว่างานชุดนี้ดี หรือ เจ๋ง อย่างไร แค่อยากให้รู้ว่าตอนนี้เรื่องมันไปถึงไหน ก็แค่นั้น สนุก ๆ ไม่อยากให้ซีเรียสอะไร

หูผมยังไม่ได้ถึงขั้น Hi-End อะไร เพียงแต่ฟังงานที่ศิลปินที่ตัวเองชอบ แล้วรู้สึกว่าใช่ก็พอแล้ว ไม่งั้นไม่มีความสุขครับ หรือว่าบอร์ดนี้หลัก ๆ จะเป็นคนที่ชอบฟัง Prog ดั่งเดิมอาจจะรับอะไรหนัก ๆ ลำบากก็ได้ครับ

เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับคนฟังละกัน สุดท้ายจะเลือกฟังอะไร ชอบไม่ชอบยังไงก็แล้วแต่ครับ
และผมคงไม่เล่นกระทู้นี้ต่อแล้ว เดี๋ยวพาลจะทำให้ผิดใจกันเปล่า ๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #324 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 04:18:19 PM »

พ่อลาร์สยังทำหน้าที่ได้ดีกว่า Bob Rock

พ่อ Lars ไม่ใช่ Producer นะครับ
ความรู้สึกของผมสำหรับเพลงที่ Lars เปิดให้พ่อเค้าฟังมันก็ไม่เอาอ่าวจริง ๆ ครับ
TRON

« ตอบ #325 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 04:42:29 PM »

ผมเข้าใจที่พี่ tron พูดและพยามยามอธิบายครับ เพียงแต่รู้สึกว่าจะแอนติเกินไปรึเปล่า สาดเสียเทเสียขนาดนั้น
เวอร์ชั่น GH3 ที่ผมบอกว่าเสียงเบา ผมก็รู้ว่าเป็นไฟล์ที่ริบมาจากแผ่นดีวีดีเกมส์ ผมไม่ได้ไปตำหนิอะไร แค่บอกว่าเสียงมันเบา มีความแตกต่างจากเวอร์ชั่นซีดีบ้างบางเพลง แล้วก็ไม่ได้บอกว่าเวอร์ชั่นแผ่นซีดีดีที่สุด
ที่ผมมาโฟสอัฟเดทนี่ไม่ใช่ว่าผมต้องการให้ใครมายอมรับว่างานชุดนี้ดี หรือ เจ๋ง อย่างไร แค่อยากให้รู้ว่าตอนนี้เรื่องมันไปถึงไหน ก็แค่นั้น สนุก ๆ ไม่อยากให้ซีเรียสอะไร

หูผมยังไม่ได้ถึงขั้น Hi-End อะไร เพียงแต่ฟังงานที่ศิลปินที่ตัวเองชอบ แล้วรู้สึกว่าใช่ก็พอแล้ว ไม่งั้นไม่มีความสุขครับ หรือว่าบอร์ดนี้หลัก ๆ จะเป็นคนที่ชอบฟัง Prog ดั่งเดิมอาจจะรับอะไรหนัก ๆ ลำบากก็ได้ครับ

เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับคนฟังละกัน สุดท้ายจะเลือกฟังอะไร ชอบไม่ชอบยังไงก็แล้วแต่ครับ
และผมคงไม่เล่นกระทู้นี้ต่อแล้ว เดี๋ยวพาลจะทำให้ผิดใจกันเปล่า ๆ

งงครับ ว่าคุณ jknoremorse โมโหอะไรขนาดนี้ ฮืม

หูผมก็ไม่ได้ hi-end อะไรหรอกครับ อย่างที่ผมบอกไปหลายครั้ง เครื่องเสียงผมก็ถูกๆเหมือนกัน ผมก็ไม่ได้แอนตี้อะไร ผมบอกหลายครั้งแล้วว่าผมชอบงานชุดนี้ บอกแม้ว่าอาจเป็นงานที่ดีที่สุดของ Metallica  แต่ไม่ชอบเสียงแตกๆ ที่มันเหมือนมีปัญหา ส่วนเสียง GH3  ผมก็พยายามอธิบายว่าเสียงมันเบาเพราะอะไร ไม่ใช่ว่าเสียงมันเบาของมันเอง เลยไม่อยากให้เปรียบเทียบว่ามันไม่ดีเพราะมันเบา ก็เท่านั้น แต่บอกตรงๆผมไม่พอใจที่ลาร์สออกมาพูดเหมือนดูถูกแฟนเพลงกลุ่มเล็กว่าใช้เครื่องเสียงอะไรที่แฟนๆฟังกัน ถึงเป็นกลุ่มน้อยก็เสียเงินซื้องานของเขาเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องคุณจะโกรธผมหรือไม่นั้น เอาเป็นว่าถ้าผมวิจารณ์อะไรที่มันกระทบกระเทือนใจคุณมากไป ก็ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย จะโทรมาเคลียร์เมื่อไหร่ก็ได้ ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรส่วนตัวกับคุณ ต่อไปนี้จะได้ไม่ไปวิจารณ์วงใครให้มาโกรธผมอีก ในความจริงผมเข้าใจว่าเป็นวงที่คุณรัก แต่ควรมองให้เป็นกลางว่าผมก็ชอบวงนี้ ชอบมาก่อนคุณเสียด้วยซ้ำ ผมเสียเงินซื้องานเขาเหมือนกัน เพระาฉะนั้นผมเข้าใจว่าผมมีสิทธิ์วิจารณ์เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2008 | 04:44:26 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #326 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 04:47:02 PM »

พ่อ Lars ไม่ใช่ Producer นะครับ
ความรู้สึกของผมสำหรับเพลงที่ Lars เปิดให้พ่อเค้าฟังมันก็ไม่เอาอ่าวจริง ๆ ครับ

อันนี้รู้ครับหมายถึง พ่อ Lars ยังทำหน้าที่ได้ดีกว่าคนเป็น Producer เสียอีก
TRON

« ตอบ #327 เมื่อ: 30 กันยายน 2008 | 05:50:15 PM »

ผมเพิ่งเห็นที่เว็บเมืองนอกตอนนี้แฟนเพลงกำลังแตกแยกเป็นสองกลุ่มเหมือนที่เรากำลังจะเป็นอยู่ เพราะฉะนั้นผมขอยุติเรื่องเสียงของอัลบั้มชุดนี้มา ณ ที่นี้ เพราะบ้านเราแตกแยกจนผมเบื่อมากแล้ว ไม่อยากให้เพื่่อนๆในบอร์ดต้องมาแตกแยกเพราะเรื่องไ่ม่เป็นเรื่องนี้ ขอให้ฟังเพลงให้มีความสุขทุกคนครับ ส่วนคุณ jknoremorse กับผมเคลียร์กันแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ ทุกอย่างเป็นปกติแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

« ตอบ #328 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2008 | 11:59:52 AM »

ผมเพิ่งเห็นที่เว็บเมืองนอกตอนนี้แฟนเพลงกำลังแตกแยกเป็นสองกลุ่มเหมือนที่เรากำลังจะเป็นอยู่ เพราะฉะนั้นผมขอยุติเรื่องเสียงของอัลบั้มชุดนี้มา ณ ที่นี้ เพราะบ้านเราแตกแยกจนผมเบื่อมากแล้ว ไม่อยากให้เพื่่อนๆในบอร์ดต้องมาแตกแยกเพราะเรื่องไ่ม่เป็นเรื่องนี้ ขอให้ฟังเพลงให้มีความสุขทุกคนครับ ส่วนคุณ jknoremorse กับผมเคลียร์กันแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ ทุกอย่างเป็นปกติแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณพี่ Tron มากครับ ต้องขออภัยและต้องขอโทษทุก ๆ คนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ แล้วพบว่าผมทำให้เสียบรรยากาศไปในก่อนหน้านี้ ต่อไปจะคุยในแบบสบาย ๆ ในเรื่องตัวผลงานครับ ไม่อยากให้เกิดความแตกแยกในบอร์ดครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 20 21 [22]
พิมพ์