เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 08:36:42 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeฟังเพลงแบบประหยัด และได้คุณภาพเสียงที่ดีด้วย
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงแบบประหยัด และได้คุณภาพเสียงที่ดีด้วย  (อ่าน 6531 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 12:09:20 PM »

สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมต้องฟังเพลงจาก CD ด้วย ฟัง Format อื่นจะได้คุณภาพที่ดีกว่า หรือเทียบเท่าหรือไม่
  สมัยก่อน ฟังเพลงจากแผ่นเสียง เทป คุณภาพเสียงก็ OK นะ
  สมัยใหม่ นอกจาก CD แล้ว  มีให้เลือกฟังเยอะมาก เช่น DVD / Blue Ray / DVD Audio / SACD / mp3 / wav / aac
  เป็นที่สงสัยว่า คุณภาพเสียงจะดีกว่า CD หรืือไม่
  ถ้าฟังเพลงแบบประหยัด คงเน้นไปที่ฟังเพลงจาก Hard Disk จาก PC / Notebook / Hard Disk Player / IPOD ฟังจาก Headphone หรือลำโพงคอม หรือต่อจากชุดเครื่องเสียงบ้านก็ได้
  ถ้าคุณภาพเสียงดีพอ ก็น่าสนใจนะครับ
  ใครมีประสบการณ์ หรือแชร์ความรู้ในเรื่องนี้ แบบเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

เห็นมีกระทู้ทำนองนี้ อยู่ใน web อื่น เยอะพอสมควร (เลยลองมาตั้งกระทู้ดูบ้าง) เช่น

http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=5745.0

http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=5268.0

มี Link ที่เกี่ยวข้องในกระทู้ดังกล่าวด้วย

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 12:22:19 PM »

ถ้าเอา Cd เป็นเกณฑ์นะครับ ถ้าคำนึงถึงความประหยัดแล้ว น่าจะเป็นลำดับ ประมาณนี้นะครับ

1. Cd
2. Cloned Cd
3. Lossless File ( Wave, Ape, Flac )
4. High Quality Encoded File ( 320 Kpbs Mp3 )
5. Goog Quality Encoded File ( 256, 192 Kpbs Mp3 )
6. Simple Encode File ( 128 Kpbs Mp3 )

แล้วแต่ปัจจัยครับ  ยิ้ม

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 03:55:50 PM »

ผมตอนนี้ FLAC เท่านั้นครับ นอกจากหายากมากๆ จะมาเป็น Mp3

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 04:08:01 PM »

ผมตอนนี้ FLAC เท่านั้นครับ นอกจากหายากมากๆ จะมาเป็น Mp3
ครับ Format นี้ฟังดีทีเดียว แต่อย่างที่น้องตองว่า หายากพอสมควร บางครั้งได้แค่ 192 Kbps ก็ต้องยอมรับแล้วล่ะครับ เรื่องการทำให้เสียงจาก Cd มีคุณภาพยิ่งขึ้น ผมก็ขอยอมแพ้อีกล่ะครับ แค่มี Cd ที่มีคุณภาพดีๆก็ปลื้มมากแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 04:25:54 PM »

ครับ Format นี้ฟังดีทีเดียว แต่อย่างที่น้องตองว่า หายากพอสมควร บางครั้งได้แค่ 192 Kbps ก็ต้องยอมรับแล้วล่ะครับ เรื่องการทำให้เสียงจาก Cd มีคุณภาพยิ่งขึ้น ผมก็ขอยอมแพ้อีกล่ะครับ แค่มี Cd ที่มีคุณภาพดีๆก็ปลื้มมากแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าอยากได้เว็บที่มี FLAC เยอะๆ ก็ต้อง demonoid ครับ แต่ว่ารอเปิดสมัคร แล้วมันไปไม่ทันซักกะัทีครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008 | 10:49:38 PM »

ีรู้สึก Demonoid ต้องให้สมาชิกปัจจุบนแนะนำนะครับ ยังไงเด๋ววันไหนจะว่างจะล็อกเข้าไปดู ใครสนใจ pm มาแล้วกัน

I will write my words upon the door...
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008 | 10:32:48 PM »

ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ

ถ้ากระทู้นี้ ไม่ใช่คุณหมอตั้ง
ผมว่าโดน"ดัก"แน่เลย
(เพราะทราบว่าคุณหมอมีฮาร์ดมีเดียเยอะ)

ผมไม่ใช่คนรังเกียจเทคโนโลยี่ หรือแอนตี้การฟังเพลงแบบเก็บเป็นไฟล์เวฟ แฟล็ค อ็อก หรือเอ็มพีสาม
แต่ผมรับไม่ได้กับ
การฟังเพลงแบบบิท-สตรีม แล้วมาบอกว่า "เสียงดีกว่า"
ราวกับว่าการมีฮาร์ดมีเดีย(แผ่น)นี่มันล้าสมัย หรือโง่กว่าพวกที่เล่นด้วยซอฟท์มีเดีย(ไฟล์คอม) หรือบิท-สตรีมฉะนั้นเชียว
อันนี้ ผมรับไม่ได้ ต้องทางใครทางมัน

ผมว่า การฟังเพลง อันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง
จะให้สมบูรณ์ ก็เล่นให้ครบไปเลย
หูฟังเพลง มือจับปก ตาอ่านเนื้อเพลงหรือข้อมูลนักดนตรี จมูกดมกลิ่นหีบห่อ (จะกัดชิมด้วยก็จะครบเครื่อง)

ไม่ใช่ กดไฟล์เพลง ผ่าน ไอ้-จูน ฟูบาร์สองพัน วินแอมป์ หรือเนโร แล้วบอกว่าเสียงดี ผมก็อาจจะเชื่อ

แต่ความสุขของการฟังเพลง(ของผม)
ผมว่ามันไม่ได้อยู่แค่หูที่ได้ยินเสียงเท่านั้นนาครับ
มีองค์ประกอบแห่งรูปรสกลิ่นเสียงสัมผัสดังที่ว่าไปแล้วด้วย

ฉะนั้นฟังเพลงแบบประหยัด อาจจะได้คุณภาพเสียงดี
แต่เราจะขาดสุนทรียภาพของศิลปไปครับ

(สงสัยโดนดักแน่เลยเรา อิอิ แลบลิ้น)

panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 06:05:30 AM »

(เพราะทราบว่าคุณหมอมีฮาร์ดมีเดียเยอะ)

ผมไม่ใช่คนรังเกียจเทคโนโลยี่ หรือแอนตี้การฟังเพลงแบบเก็บเป็นไฟล์เวฟ แฟล็ค อ็อก หรือเอ็มพีสาม
การฟังเพลงแบบบิท-สตรีม แล้วมาบอกว่า "เสียงดีกว่า"
ราวกับว่าการมีฮาร์ดมีเดีย(แผ่น)นี่มันล้าสมัย หรือโง่กว่าพวกที่เล่นด้วยซอฟท์มีเดีย(ไฟล์คอม) หรือบิท-สตรีมฉะนั้นเชียว
อันนี้ ผมรับไม่ได้ ต้องทางใครทางมัน

ผมว่า การฟังเพลง อันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง
จะให้สมบูรณ์ ก็เล่นให้ครบไปเลย
หูฟังเพลง มือจับปก ตาอ่านเนื้อเพลงหรือข้อมูลนักดนตรี จมูกดมกลิ่นหีบห่อ (จะกัดชิมด้วยก็จะครบเครื่อง)

ไม่ใช่ กดไฟล์เพลง ผ่าน ไอ้-จูน ฟูบาร์สองพัน วินแอมป์ หรือเนโร แล้วบอกว่าเสียงดี ผมก็อาจจะเชื่อ

แต่ความสุขของการฟังเพลง(ของผม)
ผมว่ามันไม่ได้อยู่แค่หูที่ได้ยินเสียงเท่านั้นนาครับ
มีองค์ประกอบแห่งรูปรสกลิ่นเสียงสัมผัสดังที่ว่าไปแล้วด้วย

ฉะนั้นฟังเพลงแบบประหยัด อาจจะได้คุณภาพเสียงดี
แต่เราจะขาดสุนทรียภาพของศิลปไปครับ

(สงสัยโดนดักแน่เลยเรา อิอิ แลบลิ้น)

+100 ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 07:53:40 AM »

+100 ครับ
+1 แล้วกัน  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 08:47:52 AM »

+1000 ครับ

และอย่างไรก็ตาม ผมก็ยังเชื่อว่าคุณภาพกับความประหยัดมักไปด้วยกันไม่ค่อยได้ เพราะจ่ายเท่าไรก็ย่อมได้เท่านั้น

สมัยก่อน เมื่อครั้งยังไม่มีเทคโนโลยีการแปลงไฟล์ อัดเพลง ดูดเพลง ฯลฯ ด้วยระบบดิจิตอลหรือคอมพิวเตอร์ ส่วนใหญ่เรามักซื้อเทปมาฟังกัน เพราะราคาประหยัดกว่าแผ่นเสียง ยิ่งเทปผียิ่งประหยัดเข้าไปอีก บางครั้ง หากใครเบี้ยน้อยกว่านั้น โดยเฉพาะเด็กนักเรียนอย่างผม (สมัยนั้น) ก็รอตั้งเทปอัดเพลงเอาจากรายการวิทยุที่ไม่มีดีเจพูดแทรกในเพลงเลยครับ เพราะประหยัดสุด ๆ

ต่อมาเมื่อเจริญวัยและมีประสบการณ์มากขึ้น ผมก็เพิ่งทราบว่า เทปคาสเสทคือแหล่งโปรแกรมหรือต้นกำเนิดเสียงที่คุณภาพต่ำสุดในความเป็น hi fidelity หากจะเอาให้เหนือกว่านี้ต้องเล่นแผ่นเสียงหรือไม่ก็เทปแบบ open reel แบบสปีด 7.5 หรือ 15 ips ไปเลย ในเวลาต่อมาก็มีซีดี ซึ่งคาดกันว่าจะเข้ามาแทนที่แผ่นเสียง และจะดันให้แผ่นเสียงตกเวทีไป แต่แผ่นเสียงก็ยังมีที่ยืนของมันอยู่ ซีดีสมัยก่อนไม่สามารถอัดหรือบันทึกเสียงได้ ต้องซื้อฟังกันอย่างเดียว ต่อมาเทคโนโลยีทำให้ซีดีสามารถ write หรือบันทึกได้ ประจวบกับการมาของ MP3 การดูดไฟล์เพลงจากอินเตอร์เน็ต การบีบอัดไฟล์เพื่อฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์, ipod ฯลฯ ทีนี้ยิ่งสนุกกันใหญ่ เพราะทำให้คนเราสามารถฟังเพลงแบบประหยัดกันได้ แต่เรื่องคุณภาพนี่ผมไม่ทราบ และไม่ขอออกความเห็น เพราะไม่เคยฟังเพลงผ่านสื่อพวกนี้ และผมเชื่อว่าหากจะฟังเพลงโดยเพียงแค่เหน็บหูฟังที่หูและกดปุ่มบนเครื่องเล่น MP3 หรือ ipod มันประหยัดและสะดวกมาก แต่ไม่ได้อรรถรสหรือรูป รส กลิ่น เสียง อย่างที่ท่านผีเพลงว่า ตรงกันข้าม ผมชอบการเดินไปเปิดสวิตช์แอมป์ เปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงให้หมุนรอไว้ เช็คสภาพปลายเข็มว่าสกปรกหรือมีฝุ่นเกาะหรือไม่ (ถ้ามี ก็ทำความสะอาดเสีย) แล้วค่อย ๆ ดึงแผ่นเสียงที่ต้องการฟังออกมาจากซอง นำไปวางไว้บนแป้นหมุน หยิบอาร์มที่มีปลายเข็มไปวางบนร่องนอกสุดของแผ่นเพื่อเริ่มเล่นเพลงแรกของอัลบั้ม ในระหว่างที่กำลังนั่งฟังอยู่นั้น เราจะนั่งดูปกแผ่นเสียงเล่น ๆ ไปพลาง จิบกาแฟไปพลาง สูบบุหรี่ อ่านหนังสือ หรือจะทำอะไรก็ได้

จะเห็นได้ว่าพิธีการมากมาย แต่ผมว่ามันได้อรรถรสกว่ากันเยอะ -- "อรรถรส" ที่ว่านี้หมายถึงเสน่ห์ของการมีกิจกรรมอย่างอื่นให้ต้องทำนอกเหนือไปจากการฟังอย่างเดียวไงครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 08:58:43 AM »

อ้างถึง
และอย่างไรก็ตาม ผมก็ยังเชื่อว่าคุณภาพกับความประหยัดมักไปด้วยกันไม่ค่อยได้ เพราะจ่ายเท่าไรก็ย่อมได้เท่านั้น

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 08:59:48 AM »

+ 1 ครับ ทุกวันนี้ฟังเพลงที่โหลดมาเหมือนลองฟังเล่นๆมากกว่า ถ้าชอบจริงๆต้องซื้อแผ่นแท้มีปกให้ถือประกอบด้วยจึงจะรู้สึกว่าได้ครบอารมณ์จริงๆ มีภาพปกหรืออาร์ตเวอรค์ให้จินตนาการ มีเนื้อเพลงให้อ่าน มีรายชื่อนักดนตรีที่ร่วมเล่นในแต่ละเพลง ใครเป็นโปรดิวเซอร์ ใครเป็นเอ็นจิเนียร์ ใครเป็นมิกซ์เซอร์ ผมว่ามันครบเครื่องกว่าเยอะเลย แต่มันก็เปลืองเงินจริงๆ เพราะยิ่งชอบหลายแนว ยิ่งเปลืองมากๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 09:16:38 AM »

ผมว่าเราควรจะคิดว่า เรามีกำลังแค่ไหน เราจะใช้อย่างไรให้คุ้มค่าที่สุดดีกว่าครับ ทุกคนย่อมอยากได้สิ่งที่ดีที่สุดอยู่แล้ว แต่ไม่ทุกคนที่จะได้น่ะครับ เช่นบางคนอาจจะซื้อแผ่นอยู่บ้างเป็นแผ่นไทย อาจได้ยินว่าแผ่นนอกดีกว่า ถ้ามีกำลังอีกนิด ก็พยายามหาโอกาสซื้อหามาฟังเปรียบเทียบกันดู อะไรแบบนี้ครับ
ผมก็ลองอยู่นะครับ พวก Format ใหม่ๆ Mini Lp สวยๆ ตอนนี้เริ่มจะติดเสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 10:09:37 AM »

+ 1 ครับ ทุกวันนี้ฟังเพลงที่โหลดมาเหมือนลองฟังเล่นๆมากกว่า ถ้าชอบจริงๆต้องซื้อแผ่นแท้มีปกให้ถือประกอบด้วยจึงจะรู้สึกว่าได้ครบอารมณ์จริงๆ มีภาพปกหรืออาร์ตเวอรค์ให้จินตนาการ มีเนื้อเพลงให้อ่าน มีรายชื่อนักดนตรีที่ร่วมเล่นในแต่ละเพลง ใครเป็นโปรดิวเซอร์ ใครเป็นเอ็นจิเนียร์ ใครเป็นมิกซ์เซอร์ ผมว่ามันครบเครื่องกว่าเยอะเลย แต่มันก็เปลืองเงินจริงๆ เพราะยิ่งชอบหลายแนว ยิ่งเปลืองมากๆ

+1 เหมือนที่เรารอแผ่น Haggard จากคุณเพชร  ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008 | 10:23:32 AM »

+1 เหมือนที่เรารอแผ่น Haggard จากคุณเพชร  ยิงฟันยิ้ม

ได้ให้แผนที่กับคุณเพชรไปแล้วครับว่า มีขายที่ร้านไหนบ้าง หวังว่า จะหาเจอนะครับ

หน้า: [1] 2
พิมพ์