เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

07 พฤษภาคม 2024 | 11:50:46 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rush  (อ่าน 124489 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:41:12 AM »

ไวนิลทั้งสองแผ่นจะเป็นอย่างนี้ครับ ในด้าน Side One ข้างหลังจะเป็น Side Three แล้วก็ด้าน Side Two ข้างหลังก็จะเป็น Side Four
ทั้งนี้เพื่อความสะดวกในการใช้ Turntable 2 เครื่อง เพื่อเตรียมตัวเปิดรายการในแต่ละช่วงเวลา

อันนี้คงจะเป็นคำตอบที่ดี เพราะผมจำได้ว่าเคยมีคนถามว่า ทำไมในอัลบั้มคู่บางชุด แผ่นแรกเป็นหน้า 1 และ 3 ส่วนแผ่นที่สองก็เป็นหน้า 2 และ 4 แทนที่จะเรียงเป็นหน้า 1 และ 2 ในแผ่นแรก และหน้า 3 และ 4 ในแผ่นที่สอง ดังเช่นที่เคยเห็นกันทั่วไปครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:41:37 AM »

เฮียโป่งมีปัญหาเดียวกับผมเลย ของเฮียอ้อนวอนลูกสาวให้ช่วยถ่ายรูปโหลดลงคอมพิวฯให้
ส่วนผมต้องอ้อนวอนเมียทำให้ พวกผู้หญิงนี่เราต้องยอมเขาบางเรื่องเหมือนกันนะ
Pong-Wanchai

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:52:17 AM »

ยังมีอีกรายการนึงที่ชอบโฆษณาในหนังสือ Circus ชื่อว่า Innerview ดำเนินรายการโดย Jim Ladd ดีเจที่ปัจจุบันก็ยังมีชื่อเสียงอยู่
เค้าเป็นนักจัดรายการในแนวดนตรีร็อคเป็นส่วนใหญ่และดังมาจากสถานี KLOS ในเมือง Los Angeles แต่ว่าผมหาโฆษณารายการ
นี้ในหนังสือไม่เจอครับ ไม่รู้ว่าหายไปไหน โกรธ

รูปในอดีต...ปัจจุบันอายุ 62 ปีแล้ว!

ถ้าหากใครเป็นแฟนเพลงของคณะ Pink Floyd น่าจะคุ้นกับเสียงของดีเจคนนี้ดีในโซโล่อัลบั้มลำดับที่สองของ Roger Waters
ทึ่ชื่อว่า Radio K.A.O.S. นะครับ

แม้จะเป็นการให้สัมภาษณ์ของสมาชิกคณะ Rush แล้วก็เปิดเพลงจากผลงานที่วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ผมก็ซื้อมาเก็บสะสมเอาไว้
เหมือนกันครับ เพราะข้อมูลทั้งคำถามและคำตอบพวกนี้ไม่ค่อยจะมีลงให้อ่านในหนังสือเพลงทั่วไป...

เอาไว้ว่างๆ จะมาเล่าให้ฟังกันครับ ถ้าเผื่ออัดลงแผ่น CD-R เสร็จเรียบร้อยแล้ว  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:02:43 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #33 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:06:43 AM »

พี่โป่งแสกนลาเบลได้อย่างไรหรือครับ เครื่องแสกนตัวอย่างบิ๊กเลยหรือครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #34 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:11:54 AM »

พี่โป่งแสกนลาเบลได้อย่างไรหรือครับ เครื่องแสกนตัวอย่างบิ๊กเลยหรือครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

เครื่องสแกนผมไม่ได้มีขนาดใหญ่มากนักหรอกครับ แต่ว่าก็สามารถวางแผ่นเสียงได้ แต่ถ้าถ่ายเต็มแผ่นก็ไม่พอเหมือนกัน.

« ตอบ #35 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 | 04:49:21 PM »

เผอิญนึกขึ้นได้ว่าผมเคยออกแบบหน้าปกซีดีเอาไว้รองรับ แผ่นเสียงเรดิโอโชว์ จากรายการของ The Source เอาไว้เรียบร้อยแล้ว

มาดูฝีมือของผมกันได้เลยครับ...

พอสู้เจ้าของเทปยี่ห้อ 501 ได้มั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 | 06:04:48 PM »

ไวนิลทั้งสองแผ่นจะเป็นอย่างนี้ครับ ในด้าน Side One ข้างหลังจะเป็น Side Three แล้วก็ด้าน Side Two ข้างหลังก็จะเป็น Side Four
ทั้งนี้เพื่อความสะดวกในการใช้ Turntable 2 เครื่อง เพื่อเตรียมตัวเปิดรายการในแต่ละช่วงเวลา

อันนี้คงจะเป็นคำตอบที่ดี เพราะผมจำได้ว่าเคยมีคนถามว่า ทำไมในอัลบั้มคู่บางชุด แผ่นแรกเป็นหน้า 1 และ 3 ส่วนแผ่นที่สองก็เป็นหน้า 2 และ 4 แทนที่จะเรียงเป็นหน้า 1 และ 2 ในแผ่นแรก และหน้า 3 และ 4 ในแผ่นที่สอง ดังเช่นที่เคยเห็นกันทั่วไปครับ
แต่ผมยังไม่เชื่อครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าพี่โป่งว่ายังงั้น ผมมีแผ่นเพลงคลาสสิค 3 แผ่น
แผ่นแรก หน้า 1 กับ 6, หน้า 2 กับ 5 และ หน้า 3 กับ 4 ครับ
มันน่าจะมีเหตุผลอื่นนาครับ  ยิ้มกว้างๆ
เช่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงระบบอัตโนมัติ ที่เล่นได้ทีละหลายๆแผ่น (เดา)

เผอิญนึกขึ้นได้ว่าผมเคยออกแบบหน้าปกซีดีเอาไว้รองรับ แผ่นเสียงเรดิโอโชว์ จากรายการของ The Source เอาไว้เรียบร้อยแล้ว

มาดูฝีมือของผมกันได้เลยครับ...

พอสู้เจ้าของเทปยี่ห้อ 501 ได้มั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ได้ครับ คริๆ

ว่าแต่ว่า
ทำไม RUSH ต้อง with Geddy Lee ด้วยหล่ะ  เศร้า
ผมว่าถ้าวงนี้ ไม่มีเก็ดดี้ ซิครับ เป็นวงรัช ของปลอมแน่นอนเลย ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 | 06:42:47 PM »

แต่ผมยังไม่เชื่อครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าพี่โป่งว่ายังงั้น ผมมีแผ่นเพลงคลาสสิค 3 แผ่น
แผ่นแรก หน้า 1 กับ 6, หน้า 2 กับ 5 และ หน้า 3 กับ 4 ครับ
มันน่าจะมีเหตุผลอื่นนาครับ  ยิ้มกว้างๆ
เช่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงระบบอัตโนมัติ ที่เล่นได้ทีละหลายๆแผ่น (เดา)

แผ่นเสียง Radio Show 3-LP Box Set ที่ผมมีเก็บสะสมก็จะมีเลเบิ้ลบอก Side ของแผ่นเหมือนกันกับที่
ท่านผีฯ บอกมานี่แหละครับ

แล้วไอ้เครื่องเล่นแผ่นเสียงอัตโนมัติอย่างนั้นผมไม่เคยได้ยินมาเลยนะครับ มีแต่ว่าทางสถานีวิทยุใช้เครื่องเล่นจานเสียง
มากกว่า 2 ชุดก็มีเยอะแยะถมเถไปในสมัยก่อน ไม่ต้องคิดมากอะไรเลยจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 | 06:44:26 PM »

ว่าแต่ว่า
ทำไม RUSH ต้อง with Geddy Lee ด้วยหล่ะ  เศร้า
ผมว่าถ้าวงนี้ ไม่มีเก็ดดี้ ซิครับ เป็นวงรัช ของปลอมแน่นอนเลย ยิ้มเท่ห์

พอดีที่มันว่างๆ ไม่รู้จะใส่อะไรก็เลยใส่ชื่อตามรูปไปยังงั้นล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #39 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 | 10:06:20 PM »

อ่า...เมื่อไหร่จะวางตลาดครับ....น่าสนใจมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 05:20:41 AM »

เฮียโป่งต้องทำเป็นแบบMini Lp Cd  แต่ต้องทำเผื่อให้กับพี่อาโนลด์  เลนย์กับพี่TRONด้วยนะ
อ่า...เมื่อไหร่จะวางตลาดครับ....น่าสนใจมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 08:57:38 AM »

เฮียโป่งต้องทำเป็นแบบMini Lp Cd  แต่ต้องทำเผื่อให้กับพี่อาโนลด์  เลนย์กับพี่TRONด้วยนะ

ถ้าทำใหม่ให้เป็น Mini LP สงสัยคงจะเป็นไปได้ยาก เพราะว่าถ้าออกแบบหน้าปกหลังปกอย่างเดิมมัน print
ออกมาสะดวกดีครับ สามารถ "สอดใส่" jewel case ได้ทันที...พอดีแป๊ะๆ  ยิ้ม

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 09:00:48 AM »

อ่า...เมื่อไหร่จะวางตลาดครับ....น่าสนใจมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ที่ใกล้จะวางตลาดแล้ว ก่อนหน้าชุดนี้เป็นคอนเสิร์ตจากคณะ Rush เหมือนกันครับ ต้นฉบับคือ รายการ King Biscuit Flower Hour
ของประเทศสหรัฐอเมริกา ตามรูปข้างล่างนี้...

ภาพที่เห็นคือ แผ่น silver-pressed CD ของแท้ที่ใช้ออกอากาศของทาง K.B. Radio Corp. (1998)

สำหรับหน้าปกและหลังปกที่ผมออกแบบเอง เดี๋ยวจะตามมาทีหลังครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010 | 09:20:53 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 01:59:22 PM »

โอย...ย...ย  ออกมาแล้วครับ...

หน้าปกแผ่นเรดิโอโชว์ของคณะ Rush จากรายการ King Biscuit Flower Hour!
...แต่ปรากฏว่ามีถึงสองแบบให้เลือกกันตามใจชอบ...

รายละเอียดของคอนเสิร์ตและชื่อเพลงอ่านกันได้จากหลังปกที่ผมออกแบบเองได้เลย...

ทุกอย่างถูกต้องจดทะเบียนขึ้นเป็นแผ่นซีดีผีเรียบร้อยแล้ว : All Rights Reserved !!!

ลงชื่อกันมาว่าใครอยากฟังแผ่นเรดิโอโชว์ชุดนี้บ้าง ซึ่งผมจะนำไปแจกให้ในวันงาน meeting ครั้งต่อไป
ใครไม่ show up ไม่มีสิทธิ์นะคร้าบ...บ...บ   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:01:41 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:11:03 PM »

ผมอยากคร้าบ  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
พิมพ์