เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 12:30:52 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้ม Monolith ของ Kansas ดีหรือใช้ได้รึเปล่าครับ?
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้ม Monolith ของ Kansas ดีหรือใช้ได้รึเปล่าครับ?  (อ่าน 4045 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 07:51:15 AM »

ยังไม่เคยฟังชุดนี้สักที และอยากจะลองหามาฟังบ้าง (เห็นบางคนบอกว่าเริ่มแผ่วในความเป็น progressive แล้ว) ช่วยแนะนำหน่อยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 08:43:43 AM »

จำได้ว่า ชุดนี้ออกมาช่วงกระแส Disco เริ่มเฟื่องฟู และเป็นช่วงที่วงกำลังมีชื่อเสียงถึงขนาดเปิดการแสดงในสนามกีฬาใหญ่ๆ ในอเมริกาได้และเป็นช่วงเดียวกับที่ Kansas ถูกแรงกดดันจากต้นสังกัดให้ทำเพลงเอาใจตลาดมากขึ้น สำหรับผม ถือว่า เป็นหนึ่งในอัลบั้มของ Kansas ที่ชอบมากครับ มีเพลง On the Other Side, Glimpse of Home, Away from You, Reason to be ที่ผมชอบมาก และไม่เคยนำออกเล่นแสดงสด ผมไม่เคยรู้สึกว่า ชุดนี้แผ่ว เพราะหากเทียบกับผลงานวง prog ที่ออกมาในยุคเดียวกันแล้ว ชุดนี้ถือว่า prog ที่สุดแล้วครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2007 | 04:14:45 PM »

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าโดยความเห็นส่วนตัวของคุณ panyarak แล้ว ชุด Monolith นี้ดีกว่า Leftoverture และ Point Of Know Return หรือเปล่าครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007 | 06:46:18 AM »

2 ชุดนั้นดีกว่า Monolith อยู่แล้ว แต่ผมก็ชอบ Monolith มากๆ แม้แต่เพลงที่หลายคนประณามว่า เอาใจตลาดอย่าง People of the South Wind ผมก็ยังชอบนะครับ ผมว่าในบรรดาปกอัลบั้มทั้งหมดของ Kansas ชุดนี้ออกแนวนิยายวิทยาศาสตร์มากที่สุด เพราะเป็นรูปอินเดียนแดงมีที่ครอบศรีษะแบบนักบินอวกาศครับ

terra
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2007 | 01:18:12 PM »

ผมให้ชุดนี้อยู่อันดับ 5 ครับ
อันดับ 1 Point of Know Return
อันดับ 2 Leftoverture
อันดับ 3 Song For America
อันดับ 4 Masque

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 07:59:39 AM »

ขอบคุณครับ สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมเพิ่งมีโอกาสได้ฟังผลงานชุด Monolith รู้สึกว่าโดยรวมแล้วจะดีกว่าชุด Audio Vision เพลงหลายเพลงในชุด Monolith ยังพอรับได้ในมาตรฐานของ Kansas อยู่ แต่เพลง People of the South Wind นั้นออกตลาดมากเลยครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 08:13:39 AM »

เท่าที่อ่าน แฟนๆหลายตนจะไม่ค่อยชอบชุดนี้ โดยอ้างว่าเอาใจตลาดมากไป

แต่ผมว่าไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น  ไม่เข้าใจว่าทำเพลงติดหู แต่ทำออกมาดี น่าฟัง มันผิดตรงไหน

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 11:43:28 AM »

ปกสวยมากๆครับ ชุดนี้
ปรกติดนตรีของแคนซัส จะมีเสน่ห์ตรงที่มี"ด้านมืด" แฝงอยู่ในเพลง
แต่หลังจากชุดนี้ เพลงมันออกจะ"ใสๆ" นะครับ
ทำให้แฟนๆเสื่อมความนิยม
อีกส่วน น่าจะเกี่ยวกัยเรื่องติดเหล้า ติดยาเสพติดด้วยมังครับ
ทำให้"พลัง" ของพวกเขา หดหายไปเยอะ
นี่ยังไม่ได้พูดถึงเรื่อง "ศาสนาศรัทธา" ที่คุณpanyarak เคยกล่่าวไว้แล้ว
ชุดนี้ ผมให้ระดับ "มีก็ดี-ไม่มีก็ได้"ครับ

aceza555
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 11:59:09 AM »

หาฟังแปป  ยิงฟันยิ้ม

สนับสนุนให้คนไทยรักกัน By seo : รถมือสอง
หน้า: [1]
พิมพ์