เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149698 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

09 พฤษภาคม 2024 | 09:04:47 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 234367 ครั้ง)
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #510 เมื่อ: 14 มกราคม 2016 | 10:00:38 PM »

แม้ว่าผมพึ่งจะมาเริ่มซื้อแผ่นเสียงเป็นจริงเป็นจังเมื่อไม่กี่ปีมานี้ และไม่เคยไปเตินตามร้านเลยครับ เป็นการซื้อทางเน็ตล้วนๆ แต่ผมก็มีความรู้สึกตื่นเต้นเมื่อได้พบแผ่นที่ต้องการครับ แ่ต่ความตื่นเต้นบางครั้งก็กลายเป็นความเบื่อหน่าย เมื่อแผ่นเสียงที่ต้องการ มีผู้ขายจำนวนมาก ต้องมาไล่เปรียบเทียบราคาจนตาลายไปเลยครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #511 เมื่อ: 18 มกราคม 2016 | 02:01:33 PM »

อัลบั้มบางชุดผม (แทบจะ) ไม่เคยหวังว่าจะมีคนนำมาทำเป็นแผ่นเสียงอีก
แต่แล้ววันหนึ่งก็มีคนทำออกมาเป็นแผ่นเสียงจนได้ มีลิขสิทธิ์ถูกต้อง และทำได้ดีเทียบเท่าหรือดียิ่งกว่าแผ่นรุ่นเดิมเสียอีก
แล้วจะไม่ให้ดีใจได้อย่างไร
ชีวิตนี้ยังมีหวังสำหรับแผ่นเสียง progressive ที่หายาก
เพียงแต่ต้องรู้จักรอแบบลืม ๆ ก็เท่านั้นเอง
แล้วสำหรับอัลบั้มหายาก ๆ แบบนี้ ไม่ต้องไปคุ้ยหาในกระบะราคา 200-300 บาทตามแผงตลาดนัดเสาร์อาทิตย์หรือตามร้านขายแผ่นเก่าใช้แล้วในบ้านเรานะครับ ไม่มีขายหรอก เพราะไม่มีคนรู้จัก และไม่มีใครกล้าสั่งเข้ามาขายด้วย เอาแค่แผ่น progressive พื้น ๆ ก็ยังหาทำยายากเลย
ต้องสั่งจากออนไลน์เท่านั้นครับ

« ตอบ #512 เมื่อ: 21 มกราคม 2016 | 11:40:32 AM »

อยากถามคำถามนี้มานานแล้ว แต่ลืมทุกที มีใครทราบบ้างครับว่าทำไมแผ่นเสียงแผ่นเล็ก 7 นิ้ว สปีด 45 บางแผ่นจึงเจาะรูกว้างแล้วต้องใช้ adapter ในการเล่นแผ่นครับ

« ตอบ #513 เมื่อ: 25 มกราคม 2016 | 11:51:23 AM »

อยากถามคำถามนี้มานานแล้ว แต่ลืมทุกที มีใครทราบบ้างครับว่าทำไมแผ่นเสียงแผ่นเล็ก 7 นิ้ว สปีด 45 บางแผ่นจึงเจาะรูกว้างแล้วต้องใช้ adapter ในการเล่นแผ่นครับ

>>> ไม่มีใครตอบ? ไม่เป็นไรครับ ผมเจอคำตอบแล้ว แต่เป็นภาษาอังกฤษนะครับ ยิ้มกว้างๆ

http://ajournalofmusicalthings.com/why-is-the-hole-on-a-45-rpm-record-so-big/

« ตอบ #514 เมื่อ: 26 มกราคม 2016 | 03:49:38 PM »

แผ่นเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียง ยังไงก็ยังอยู่คู่กับคนอังกฤษ ข้อมูลนี้คุณ eric camen เคยแนะนำไว้ใน LINE จึงเอามาแชร์ในบอร์ดนี้ครับ

http://marketeer.co.th/2016/01/turntable-brit-rise-xmas/

« ตอบ #515 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2016 | 11:52:35 AM »

เดี๋ยวนี้ผมไม่สามารถประมูลและซื้อแผ่นญี่ปุ่นได้อีกแล้ว เพราะถูกบล็อกโดยอีเบย์ ดอท คอม (แต่อีเบย์อังกฤษและเยอรมันยังสามารถซื้อขายได้ตามปกติ) และอันที่จริง supply แผ่นเสียงญี่ปุ่นตอนนี้คงเหลือไม่มากแล้ว แถมยังมีราคาแพงเกินไปอีกด้วย โชคยังดีที่ได้มีโอกาสกักตุนไว้จำนวนหนึ่งในระหว่างช่วงปี 2004-2009 ซึ่งตอนนั้นยังสามารถประมูลแผ่นในอีเบย์ได้อย่างคึกคัก สรรพสิ่งและเหตุการณ์ทั้งหลายในโลกย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลาครับ

« ตอบ #516 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2016 | 11:06:43 AM »

เชื่อผมเถอะครับ อย่าดิ้นรนหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงดี ๆ มาเล่นเลย เพราะยิ่งถ้าได้เครื่องดี ๆ แพง ๆ มาเล่น ก็ยิ่งต้องหาซื้อแผ่นมาให้มันเล่นมากขึ้นไปอีก (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ และไม่ฮานะครับ)
eric camen

« ตอบ #517 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2016 | 07:05:40 PM »

เมื่อวานผมพาครอบครัวไปทานข้าวที่ห้างสรรพสินค้าใกล้บ้าน คือ เซ็นทรัล เวสต์เกต อำเภอบางใหญ่ เมื่อทานเสร็จเรียบร้อย ผมตั้งใจจะเดินไปนอนรอที่รถ แต่ระหว่างที่เดินผ่านร้าน b2s ผมสะดุดตาครงมุมหนึ่ง ซึ่งขึ้นป้ายว่า VINYL สิ่งที่ทำให้ผมประหลาดใจคือ สาขาบางใหญ่ขายแผ่นเสียง แยกเป็นล็อคแผ่นใหม่ แผ่น Used จากญี่ปุ่น สำหรับจำนวนแผ่นอาจจะไม่มากมายเหมือนยุค เซ็นทรัล สีลม แต่ก็กระตุ้นต่อมวิญญาณการค้นการเลือกแผ่นเสียงกลับขึ้นมาอีกครั้ง อนึ่ง ผมตั้งข้อสังเกตว่า จำนวนแผ่นมีให้เลือกค้นมากกว่า เซ็นทรัล เวิลด์(ปีที่แล้ว) และผมตั้งว่าจะต้องมาอุดหนุนอย่างแน่นอนครับ สำหรับราคาที่ตั้งขายไว้ เช่น Scorpions - Tokyo Tapes 50Th + CD Bonus Tracks อยู่ที่ราคา 1,920 บาท ส่วน David Gilmour - On And Island และ Rattle That Lock รวมถึงแผ่นอื่นๆ จำไม่ได้ครับ

« ตอบ #518 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2016 | 08:56:46 AM »

ได้ยินมาว่ากระแสการเล่นแผ่นเสียงกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้งในหมู่นักเล่นเครื่องเสียง นักฟัง และนักสะสมที่ชื่นชอบเสียงที่มีเอกลักษณ์ความเป็นธรรมชาติของแผ่นเสียง ผมติดตามอ่านหนังสือเครื่องเสียงอยู่บ้างก็พบว่ามีหน้าโฆษณาและคอลัมน์ว่าด้วยแผ่นเสียงอยู่เสมอ แม้จะไม่หวือหวา แต่เชื่อว่ามันคงไปเรื่อย ๆ ของมันแบบนี้ครับ

« ตอบ #519 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2016 | 09:08:17 AM »

เครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อดัง ๆ ที่ผลิตออกจำหน่ายในยุคนี้ส่วนใหญ่ราคาแพงถึงแพงมาก ถ้าจะเอาแบบสวย ๆ ดูดีมีสมรรถนะสูง ส่วนใหญ่คงจะต้องควักกระเป๋าจ่ายกันเป็นเลขหกหลัก (แล้วแต่ตัวเลขแรกสุดจะเป็นเลขอะไร) บางยี่ห้อบางรุ่นดูลักษณะจากภายนอกเหมือนไม่มีอะไรเลย ราคารวมโทนอาร์มและหัวเข็มของเขาเองปาเข้าไปเกือบครึ่งล้าน แต่ก็คงจะมีเหตุผลรองรับราคาขนาดนี้อยู่หรอกครับ ที่เห็นในรูปข้างล่างนี้คือ Brinkmann รุ่น Bardo ครับ

เครดิตภาพ http://cdn.stereophile.com/

« ตอบ #520 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2016 | 10:50:32 AM »

ในอนาคตอันใกล้อาจต้องลงทุนซื้อเครื่องล้างแผ่นเสียงเสียแล้วล่ะครับ เพราะแผ่นยิ่งมีจำนวนมากก็ยิ่งขี้เกียจล้างด้วยมือ ยิ่งกว่านั้น แผ่นเสียงหลายแผ่นที่เคยล้างแล้วใส่ซองใน anti-static เก็บไว้อย่างดี วันดีคืนดีหยิบออกมาฟัง เจอคราบราเป็นจุดสีขาว บางทีก็เป็นคราบจากเนื้อแผ่นทำปฏิกิริยากับซองใส่แผ่น ต้องล้างใหม่อีกรอบ เหนื่อย บางทีขี้เกียจก็เล่นมันแบบนั้น แต่คราบจะไปเกาะติดปลายเข็มมากหน่อยนะครับ

>>> พูดไว้ในกระทู้นี้ครบปีพอดี ตอนนี้ผมได้มาแล้วครับ VPI HW-16.5 เครื่องล้างแผ่นเสียง "หนึ่งเดียวเครื่องนี้" หนึ่งเดียวจริง ๆ เพราะมีลายเซ็นของ Matt Weisfeld ประธาน VPI Industries เซ็นให้กับมือ เมื่อครั้งที่มาเยี่ยมลูกค้าและสาวก VPI ที่กรุงเทพเมื่อปลายเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมานี้ เรียกว่าต้องเก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์หน้าหนึ่งของการเป็นสมาชิก VPI Family เลยล่ะครับ 555

« ตอบ #521 เมื่อ: 01 กันยายน 2016 | 10:09:48 AM »

แต่ก่อนเคยคิดว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงราคาหลักแสน (หรือหลายแสน) บาทก็ว่าแพงเกินเอื้อมแล้ว ครั้นพอมาเจอเครื่องเล่นแผ่นเสียงบางยี่ห้อที่ราคาหลักแสนเหมือนกัน แต่เป็นสกุลเงินเหรียญสหรัฐ ผมจึงเปลี่ยนใจ คิดว่าเงินหลักแสนบาทกลายเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว อย่าง Goldmund Reference II เครื่องนี้ ราคาสามแสนเหรียญยูเอส ถ้าลองคิดคร่าว ๆ เป็นเงินไทยโดยเอา 35 คูณเข้าไป ก็คือราคา 10,500,000 บาท -- ตัวเลขนี้ไม่ผิดหรอกครับ -- สิบล้านห้าแสนบาท โอ้แม่เจ้าโวย

เครดิตภาพ www.thatericalper.com

« ตอบ #522 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2017 | 11:44:53 AM »

ใครยังชอบฟังเพลงจากแผ่นซิงเกิ้ลและแผ่นอีพีขนาด 7 นิ้ว สปีด 45 อยู่บ้างครับ? ผมว่าด้วยความที่ร่องเสียงกว้างและสปีดหมุนเร็ว คุณภาพเสียงของแผ่นเล็กจึงเต็มอิ่มกว่าแผ่นลองเพลย์ (ภาษาเทคนิคน่าจะพูดว่า มี dynamic range กว้าง) แต่แผ่นต้องมีสภาพดีด้วยนะครับ (ถ้าเจอแผ่นเน่า ๆ หลุดมาจากตู้เพลงเก่า ๆ ในบ้านเราก็รับไม่ได้เหมือนกัน) ผมคิดว่าจะสะสมเพลงฮิตในอดีตที่ออกในรูปแผ่นซิงเกิ้ลให้เป็นเรื่องเป็นราวเสียที ตามจังหวะและโอกาสจะอำนวย และที่มีอยู่ตอนนี้ก็ยังไม่มากเท่าไหร่ กะว่าจะสะสมไปเรื่อย ๆ ครับ
eric camen

« ตอบ #523 เมื่อ: 06 มีนาคม 2017 | 11:30:27 AM »

หลานพึ่งกลับจากเรียน ป.โทที่ประเทศอังกฤษ เล่าให้ผมฟังว่า ก่อนไปเรียนก็ไม่รู้จักแผ่นเสียง แต่ปัจจุบันสนใจมาก เนื่องจากที่นั้นแผ่นเสียงคึกคักครับ นักฟังเพลงกลับมาฟังแผ่นเสียงครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #524 เมื่อ: 06 มีนาคม 2017 | 03:43:50 PM »

ระยะนี้มีแผ่นเสียงออกใหม่ค่อนข้างมาก ทั้งแผ่นออกใหม่ครั้งแรก แผ่น Reissue และ Bootlegs  รวมทั้ัง Boxset  และยังมีแผ่นเพลงไทยออกใหม่อีกจำนวนหนึ่ง บางแผ่นขายหมดทันทีที่ออกวางขาย ขายดียิ่งกว่าตั๋วคอนเสิร์ต อาจจะเป็นนโยบายการตลาดสมัยใหม่ก็ได้ บังคับให้รีบซื้อ แผ่นเก่าก็ราคาขึ้นตลอด ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ผมอาจฟังเพลงจาก Files ล้วนๆก็เป็นได้
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37 ... 48
พิมพ์