เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:30:51 AM
หน้า: 1 ... 114 115 [116] 117 118 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598432 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1725 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 04:49:32 PM »

1.

เฮียลองเอาชั้นวางตัวบนมาวางไว้ข้างล่างและเอาชั้นวางตัวล่างมาวางไว้บนแทนเพราะชั้นมันสูงให้แอมป์อยู่ที่ชั้นสูงดีกว่าครับ
จะได้ระบายความร้อนได้ดี  ที่เฮียวางตำแหน่งของแอมป์ชั้นมันแคบไปครับ
อั๋น501

« ตอบ #1726 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 04:52:58 PM »

1.

ชุดซีสเต็มของเฮียเดจาวูใช้ได้เลยครับ ชั้นวางเครื่องเสียงก็ดีแต่ที่ต้องปรับปรุงก็คือทีวี สงสัยเฮียดูหนังHi-Def.จากทีวีCRT รุ่นนี้
ถ้าDUNE มันรู้คงร้องไห้แน่ๆ

นึกแล้วว่าต้องโดนแซว  ยิ้มกว้างๆ
  ส่วนใหญ่ผมดูทีวีจากจานดาวเทียมครับ เอาไว้ให้สถานีส่งบ้านเราปรับปรุงการส่งภาพ + เปลี่ยนอัตราส่งภาพ
  เป็น 16/9 ก่อนครับ แล้วถึงค่อยเปลี่ยนทีวี  ยิงฟันยิ้ม

ขอถามหน่อยครับ LCD กับ LED ต่างกันอย่างไร นอกจากความหนาบางของเครื่อง

ถ้าตอนนี้จะซื้อทีวีคงต้องเลือกLED แล้วครับเอาขนาดจอใหญ่สุดเท่าที่กำลังเงินของเราจะซื้อได้
อั๋น501

« ตอบ #1727 เมื่อ: 21 มกราคม 2011 | 06:30:02 PM »

1.

เฮียลองเอาชั้นวางตัวบนมาวางไว้ข้างล่างและเอาชั้นวางตัวล่างมาวางไว้บนแทนเพราะชั้นมันสูงให้แอมป์อยู่ที่ชั้นสูงดีกว่าครับ
จะได้ระบายความร้อนได้ดี  ที่เฮียวางตำแหน่งของแอมป์ชั้นมันแคบไปครับ

อ่านแล้วงง สรุปง่ายๆเอาแอมป์และเครื่องเล่นDUNE + USB-DACมาวางไว้ชั้นล่างเพราะชั้นล่างช่องสูงกว่าชั้นบนซึ่งแคบเกินไป
ไม่เหมาะวางพวกแอมป์และเครื่องเล่นDUNE ที่ต้องการเนื้อที่ระบายความร้อน เฮียต้องไม่ลืมว่าข้างในเครื่องเล่นDUNE มีฮาร์ดดีสก์ 2 TB
อยู่ด้วยตัวฮาร์ดดีสก์มันร้อนครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1728 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:41:50 AM »

ท่านที่มีห้องแอร์ ตั้งเครื่องเสียงไว้ในห้องแอร์แล้วมีฝุ่นจับมั้ยครับ? ที่บ้านผม พอเผลอเปิดผ้าคลุมเครื่องเสียงทิ้งไว้เพียงครึ่งวันเท่านั้น ฝุ่นก็มาแล้ว ฝาครอบหลังแอมป์นี่หิมะเกาะเต็มเลย ยิ่งแท่นเทิร์นเทเบิ้ลที่เป็นอะคริลิกสีดำของผมนี่ยิ่งเห็นชัด ไม่ทราบจะมีวิธีจัดการหรือป้องกันฝุ่นยังไงดีครับ?
TRON

« ตอบ #1729 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:44:43 AM »

ท่านที่มีห้องแอร์ ตั้งเครื่องเสียงไว้ในห้องแอร์แล้วมีฝุ่นจับมั้ยครับ? ที่บ้านผม พอเผลอเปิดผ้าคลุมเครื่องเสียงทิ้งไว้เพียงครึ่งวันเท่านั้น ฝุ่นก็มาแล้ว ฝาครอบหลังแอมป์นี่หิมะเกาะเต็มเลย ยิ่งแท่นเทิร์นเทเบิ้ลที่เป็นอะคริลิกสีดำของผมนี่ยิ่งเห็นชัด ไม่ทราบจะมีวิธีจัดการหรือป้องกันฝุ่นยังไงดีครับ?

ของผมไม่ีมีนะครับ แฟนผมเ็ช็ดอาทิตย์ละวัน

« ตอบ #1730 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:54:58 AM »

ของผมไม่ีมีนะครับ แฟนผมเ็ช็ดอาทิตย์ละวัน
คิดว่าห้องแอร์ฝุ่นมันคงน้อยกว่าห้องที่ไม่มีแอร์ล่ะครับ เวลาที่ผมฟังเสร็จก็ทิ้งแอมป์ไว้ให้เครื่องเย็นสักพักแล้วต้องเอาผ้าคลุมโปงไว้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #1731 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:11:08 AM »

คิดว่าห้องแอร์ฝุ่นมันคงน้อยกว่าห้องที่ไม่มีแอร์ล่ะครับ เวลาที่ผมฟังเสร็จก็ทิ้งแอมป์ไว้ให้เครื่องเย็นสักพักแล้วต้องเอาผ้าคลุมโปงไว้ครับ

ปัญหาเรื่องฝุ่นห้องฟังเพลงปิดแบบของผม  เรื่องฝุ่นจะมีน้อยกว่าห้องที่เปิด(มีหน้าต่าง) วิธีแก้แบบที่คุณปีศาจแผ่นเสียงทำก็น่าจะใช้ได้ครับ
ถ้าจะไม่ให้มีต้องใช้วิธีแบบเสี่ยTRON ให้เมียคอยเช็ดบ่อยๆ  เรื่องฝุ่นนั้นมีด้วยกันทุกห้องจะมากจะน้อยเท่านั้น
อั๋น501

« ตอบ #1732 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:23:59 AM »

ผมถ่ายตอนกลางคืนภาพอาจจะไม่ค่อยชัด

1. ไม่มีห้องฟังเป็นของตัวเอง เป็นส่วนสารพัดประโยชน์ ก็เลยต้องตั้งเครื่องเสียงแบบนี้
 2. แอมป์ยี่ห้อ Unison รุ่น Unico 80 วัตต์/ข้าง เป็นแอมป์ลูกครึ่งระหว่างหลอดกับมอฟเฟส
 3. Dune Max อยู่ข้างล่าง(สีดำ)  Dac Mgic อยู่ข้างบน(สีขาว)
 4. ปลั๊ก+ตัวกรองไฟของ Clef  ขวามือ Tuner ของ Pioneer

ชุดซีสเต็มใหม่ของเฮียน่าจะให้เสียงถูกใจเฮียนะ  ถ้าจะขยับเปลี่ยนชุดฟังเพลงให้หมายตาอินทีเกรทแอมป์Unison/Unicoไว้เป็นอันดับแรกได้เลย
ลำโพงB&W 802 จะให้ดีต้องการแอมป์กำลังสูงๆ แต่ตอนนี้ก็ใช้Unico ไปก่อน

TRON

« ตอบ #1733 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:25:21 AM »

ปัญหาเรื่องฝุ่นห้องฟังเพลงปิดแบบของผม  เรื่องฝุ่นจะมีน้อยกว่าห้องที่เปิด(มีหน้าต่าง) วิธีแก้แบบที่คุณปีศาจแผ่นเสียงทำก็น่าจะใช้ได้ครับ
ถ้าจะไม่ให้มีต้องใช้วิธีแบบเสี่ยTRON ให้เมียคอยเช็ดบ่อยๆ  เรื่องฝุ่นนั้นมีด้วยกันทุกห้องจะมากจะน้อยเท่านั้น

ผมและภรรยาเป็นคนที่เกลียดฝุ่นมาก ห้องที่คอนโดผมเลยเป็นห้องปิดตลอดไม่มีการเปิดหน้าต่างเลย เปิดแอร์อย่างเดียว และการเช็ดแค่อาทิตย์ละครั้งก็เพียงพอที่จะทำให้ผมไม่เคยเห็นฝุ่นในห้องผมเลย
อั๋น501

« ตอบ #1734 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:34:06 AM »

3.

ถามหน่อยเฮียเอาอะไรมาวางใต้USB-DAC ทำให้เสียงดีขึ้นหรือเปล่าเป็นอุปกรณ์พิเศษที่ผมไม่เคยเห็นเลย
สงสัยต้องใช้บ้างแล้ว

อ๋อ เป็นทิปโทรุ่นพิเศษครับ (เป็นจิ๊กซอของลูกครับ) วางเพื่อระบายความร้อนของเครื่องน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Best of The Best HD Player Award 2010(Videophile Magazine)
เครื่องเล่น DUNE  HD-MAX  ได้รับรางวัลนี้ครับ เป็นเครื่องเล่นHD Player ที่ดีที่สุดของปีนี้
รุ่นMAX เป็นรุ่นที่พัฒนาต่อยอดมาจากรุ่น Prime
TRON

« ตอบ #1735 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:36:22 AM »

3.

ถามหน่อยเฮียเอาอะไรมาวางใต้USB-DAC ทำให้เสียงดีขึ้นหรือเปล่าเป็นอุปกรณ์พิเศษที่ผมไม่เคยเห็นเลย
สงสัยต้องใช้บ้างแล้ว

อ๋อ เป็นทิปโทรุ่นพิเศษครับ (เป็นจิ๊กซอของลูกครับ) วางเพื่อระบายความร้อนของเครื่องน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Best of The Best HD Player Award 2010(Videophile Magazine)
เครื่องเล่น DUNE  HD-MAX  ได้รับรางวัลนี้ครับ เป็นเครื่องเล่นHD Player ที่ดีที่สุดของปีนี้
รุ่นMAX เป็นรุ่นที่พัฒนาต่อยอดมาจากรุ่น Prime

พี่ deja vu ทันสมัยมากๆมีเครื่องเล่น HD ระดับ Best HD Player Award ของปี 2010 ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1736 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 11:57:28 AM »

ผมได้เปิดกระทู้นี้เมื่อวันที่ 31 มกราคมปีที่แล้ว นี่ก็เกือบจะครบปีแล้ว  ดีใจครับที่มีคนสนใจอ่านและร่วมพูดคุยกันอาจจะไม่มากนัก
เหมือนกระทู้เรื่องดนตรี  แต่ที่ดีใจมากที่สุดที่สามารถชักชวนเพื่อนๆน้องๆให้มาเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่ๆอย่างHD ผมมาเปิดอ่านกระทู้หน้าแรกๆ
แล้วรู้สึกอมยิ้มที่เห็นถึงเพื่อนๆน้องๆถามผมถึงเรื่องไฮเดฟว่าเป็นสิ่งที่ไกลตัวซึ่งผมพยายามบอกเล่าว่ามันไม่ได้ไกลตัวพวกเราเลย
แค่เปิดใจยอมรับกับฟอร์แม็ตใหม่เท่านั้น  วันนี้สิ่งที่ผมบอกก็เป็นจริงไฮเดฟมันไม่ได้ไกลตัวเราเลย ทุกๆคนสัมผัสและเล่นกับฟอร์แม็ตนี้ได้
ดูอย่างเฮียเดจาวูเป็นตัวอย่าง  เป็นคนรุ่นเก่า(สว.)ผ่านฟอร์แม็ตต่างๆมามากมายก็ยังยอมรับกับฟอร์แม็ตไฮเดฟนี่เลย

« ตอบ #1737 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 12:26:35 PM »

ผมได้เปิดกระทู้นี้เมื่อวันที่ 31 มกราคมปีที่แล้ว นี่ก็เกือบจะครบปีแล้ว  ดีใจครับที่มีคนสนใจอ่านและร่วมพูดคุยกันอาจจะไม่มากนัก
เหมือนกระทู้เรื่องดนตรี  แต่ที่ดีใจมากที่สุดที่สามารถชักชวนเพื่อนๆน้องๆให้มาเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่ๆอย่างHD ผมมาเปิดอ่านกระทู้หน้าแรกๆ
แล้วรู้สึกอมยิ้มที่เห็นถึงเพื่อนๆน้องๆถามผมถึงเรื่องไฮเดฟว่าเป็นสิ่งที่ไกลตัวซึ่งผมพยายามบอกเล่าว่ามันไม่ได้ไกลตัวพวกเราเลย
แค่เปิดใจยอมรับกับฟอร์แม็ตใหม่เท่านั้น  วันนี้สิ่งที่ผมบอกก็เป็นจริงไฮเดฟมันไม่ได้ไกลตัวเราเลย ทุกๆคนสัมผัสและเล่นกับฟอร์แม็ตนี้ได้
ดูอย่างเฮียเดจาวูเป็นตัวอย่าง  เป็นคนรุ่นเก่า(สว.)ผ่านฟอร์แม็ตต่างๆมามากมายก็ยังยอมรับกับฟอร์แม็ตไฮเดฟนี่เลย
ผมเชื่อเสมอว่าการมีเครื่องเสียงที่ดีสักชุดจะทำให้การฟังดนตรีของเราไพเราะและมีอรรถรสมากยิ่งขึ้นครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1738 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 03:00:55 PM »

2.

ย้อนอดีตที่แสนหวาน ของผมมั่งอ้ะ  อายจัง ลังเล จุมพิต

ยูนิสัน ยูนิโก้ เปิดฝาหลัง ระบายความร้อน+เสียงดีขึ้น (เขาว่า) http://www.6moons.com/audioreviews/unison2/unico.html

แอมป์ผม ใส่บอร์ด ปรีโฟโน มาด้วยนะ (ลืมแนะนำคุณที่อยากได้แอมป์ มาเล่นแผ่นเสียง  ฮืม)
เทิร์น โทเร็น
ซีดี แน็ด (ยกให้น้องชาย)
แผ่นออดิโอไฟล์ 1 แผ่น (นอกนั้น เพื่อนๆเขาว่า ห่วยหมด  เศร้า)
ลำโพงพีเอสบี สูงท่วมหัวเด็ก (เตรียมส่งมอบให้เพื่อนฝูง)

ถ้าย้อนเวลาได้
ผมคงหยุดแค่นี้แหละ
มี"ความสุข"กว่าตอนนี้เยอะครัฟ  เจ๋ง

« ตอบ #1739 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 03:17:21 PM »

2.

ย้อนอดีตที่แสนหวาน ของผมมั่งอ้ะ  อายจัง ลังเล จุมพิต

ยูนิสัน ยูนิโก้ เปิดฝาหลัง ระบายความร้อน+เสียงดีขึ้น (เขาว่า) http://www.6moons.com/audioreviews/unison2/unico.html

แอมป์ผม ใส่บอร์ด ปรีโฟโน มาด้วยนะ (ลืมแนะนำคุณที่อยากได้แอมป์ มาเล่นแผ่นเสียง  ฮืม)
เทิร์น โทเร็น
ซีดี แน็ด (ยกให้น้องชาย)
แผ่นออดิโอไฟล์ 1 แผ่น (นอกนั้น เพื่อนๆเขาว่า ห่วยหมด  เศร้า)
ลำโพงพีเอสบี สูงท่วมหัวเด็ก (เตรียมส่งมอบให้เพื่อนฝูง)

ถ้าย้อนเวลาได้
ผมคงหยุดแค่นี้แหละ
มี"ความสุข"กว่าตอนนี้เยอะครัฟ  เจ๋ง
ทำไมล่ะครับ? ฮืม
ปรับปรุง เปลี่ยนแปลงดีขึ้น
ไม่มีความสุขรึไงครับท่าน? ฮืม
หน้า: 1 ... 114 115 [116] 117 118 ... 325
พิมพ์