เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:19:26 AM
หน้า: 1 ... 119 120 [121] 122 123 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598418 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1800 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 10:18:29 AM »

ของผมมี e-sata ครับ และผมก็ต่อ hdd ผ่านทาง e-sata นี่แหละครับ แต่รุ่นใหม่ไม่มีเหรอครับ แปลกจัง?

พี่แจ๊คก็ซื้อรุ่นผมสิครับ ประหยัดเงินกว่าด้วย แค่ซื้อ dock มาต่อข้างหลังเอง อาจทำให้เครื่องมันไม่ร้อนเกินเวลาเล่นก็ได้นะครับ หรือจะซื้อเป็นตู้ใส่ hdd แบบ 4 ลูกมาต่อไปเลยยังได้ ยิ้มกว้างๆ

e-sata มันคืออะไรครับ? สำคัญไฉน?

ไม่ใช่ dock ที่ติดอยู่ในเครื่อง Dune MAX หรือครับ?

เข้าใจว่า Dune Max คือการฟิวชั่นระหว่าง Prime 3.0 กับ Base 2.0 ถ้าำจำไม่ผิด
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1801 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 10:30:54 AM »

ตอบเท่าที่รู้จากพี่อั๋น

e-sata เป็นช่องต่อเหมือนๆ usb นั่นแหละครับ แต่เห็นว่าการโอนถ่ายข้อมูลดีกว่า จึงอาจเหมาะสมกับการใช้ hdd ที่มีความจุมากๆ แต่ผมไม่แน่ใจนะครับว่ามันมีข้อแตกต่างกันยังไง แต่ที่พี่แจ๊คต้องการ e-sata คงเป็นเพราะพวกกล่องใส่ hdd หลายๆลูกที่ต่อ e-sata ได้ จะมีแต่ e-sata มาให้หรือไม่ก็ควรจะใช้ e-sata เพราะต้องอ่านหรือถ่ายข้อมูลจาก hdd ลูกใหญ่หลายๆลูกพร้อมกัน
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1802 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 10:45:40 AM »

ตามที่คุณTRON บอก

ช่อง USB 2.0     รองรับสปีด 480 เมกะบิท    ถ่ายข้อมูลได้ 60 เม็ก
ช่อง eSATA     รองรับสปีด 3,000 เมกะบิท    จ่ายข้อมูลได้ถึง 300 เม็ก

มีผลต่อภาพจะกระตุกครับ เพราะ บลูเรย์ จ่ายข้อมูลสูงถึง 54 เม็ก
ซึ่งแม้ว่าช่อง ยูเอสบี จะรับได้ แต่ถ้าทำงานที่ แม็กซิมั่ม-สปีด ไปนานๆ (10นาที) ก็เดี๊ยงแน่นอนครับ
แบบคอมพิวเตอร์เปี๊ยบ..

TRON

« ตอบ #1803 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 10:50:25 AM »

แต่ผมก็ดูไฟล์หนัง BD rip ตัวเต็มจาก External hdd (ตัวเล็ก)ผ่านช่อง usb ใน  Dune Prime อยู่ประจำไม่มีปัญหากระตุกอะไรเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2011 | 10:54:13 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #1804 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 10:53:45 AM »

ผมว่าชิบประมวลผลของ Dune มันอยู่ระดับเดียวกับคอมสเปคสูงอยู่แล้วครับ ไม่เคยเจอเรื่องภาพกระตุกเลย
ท่านผีเพลง

« ตอบ #1805 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 11:16:57 AM »

ไปยืนดู  Dune Prime ของคุณTron ภาพ สด และใส กว่า  Dune Max นะครับ
ถ้าแค่เล่น 3มิติ ไม่ได้
ผมว่ารุ่น Dune Prime น่าสนนะ ราคาน่าจะถูกกว่าด้วย
แต่ทั้งนั้น ก็แล้วแต่ท่านผู้อำนวยการ จะจัดให้ครับ
เราคุยกัน ในฐานะ ผู้ใช้สินค้า  ยิงฟันยิ้ม
เพื่อผู้จัดจำหน่าย จะมีข้อมูลดีกว่านี้

เด๋วไปกระทู้ใน พันทิพดีก่า อิๆ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1806 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 11:26:26 AM »

ไปยืนดู  Dune Prime ของคุณTron ภาพ สด และใส กว่า  Dune Max นะครับ
ผมว่ารุ่น Dune Prime น่าสนนะ ราคาน่าจะถูกกว่าด้วย
แต่ทั้งนั้น ก็แล้วแต่ท่านผู้อำนวยการ จะจัดให้ครับ
เราคุยกัน ในฐานะ ผู้ใช้สินค้า  ยิงฟันยิ้ม
เพื่อผู้จัดจำหน่าย จะมีข้อมูลดีกว่านี้

เด๋วไปกระทู้ใน พันทิพดีก่า อิๆ

เสาร์นี่เรามาถกเรื่องนี้กันแบบ face to face ดีกว่าครับ ก่อนตัดสินใจหวด  เจ๋ง
Pong-Wanchai

« ตอบ #1807 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 11:38:05 AM »

ไปยืนดู  Dune Prime ของคุณTron ภาพ สด และใส กว่า  Dune Max นะครับ
เราคุยกัน ในฐานะ ผู้ใช้สินค้า  ยิงฟันยิ้ม

เสาร์นี่เรามาถกเรื่องนี้กันแบบ face to face ดีกว่าครับ ก่อนตัดสินใจหวด  เจ๋ง

ก่อนที่ผมจะ "ฟาด" อะไร ช่วยศีกษาข้อมูลกันให้ละเอียดด้วยนะครับ โดยเฉพาะ ท่านเลขาฯ ที่ยกประเด็นขึ้นมา
ให้พิจารณา (ซึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้และไม่รู้เรื่องจริงๆ) เพื่อการตัดสินใจที่ถูกต้อง...ส่วนผม...ว่างัยว่ากัน...ครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1808 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 12:00:17 PM »

งานเข้าแล้วครับ ท่านผอ.อั๋น501

รบกวนคุณdeja vu และ คุณTRON  ช่วยยืนยันให้หน่อยครับ
เท่าที่ไปลูบๆคลำๆ เครื่องมา ได้ความดังนี้ครับ

1. เครื่องคุณTRON คือ รุ่น BD Prime 3.0 มี e-SATA
2. เครื่องคุณdeja vu คือรุ่น HD MAX ไม่มี  e-SATA
ใช่หรือไม่ครับ

ทีนี้ ไอ้ที่อยากได้คือ  e-SATA ช่องนี้ครับ
เพราะตั้งใจจะซื้อ ตู้เบย์HDD มาใส่แยก
ส่วนการดูหนังผ่าน USB 2.0 ไม่เวิร์คครับผม โดยเฉพาะ Full rip

ตามหลักการแล้วขั้วต่อeSATA นั้นดีกว่า USB 2.0 ครับ    แต่ในกรณีที่เราใช้ขั้วต่อUSB 2.0 ดูหนังที่เป็นไฟล์Full rip นั้น
ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ  ผมเองก็ใช้ขั้วต่อUSB 2.0 เหมือนกันแถมยังใช้ถ่ายโอนข้อมูลดูดหนังได้อย่างเร็วมากด้วย
ไม่ต้องห่วงว่าจะไม่ดี  ทุกวันนี้ผมไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยกับการดูหนังFull rip จากUSB 2.0 ต่อฮาร์ดดีสก์ภายนอกทุกอย่างก็ไร้ปัญหา
ภาพลื่นไหลมากไม่มีกระตุกแน่ๆรับรองได้(เชื่อผู้ใหญ่หมาไม่กัด) ถ้าซื้อDUNE ให้ซื้อรุ่นใหม่ MAXเลยครับ พี่ผีไม่ต้องไปสนใจกับขั้วต่ออะไรหรอก
รุ่นMAX ใช้ชิพดีกว่ารุ่นPrime เล่นกับเทคโนโลยีแบบนี้ต้องเล่นรุ่นใหม่ๆไว้ก่อน  พวกๆที่ซื้อมาเล่นกันต่างลงความเห็นว่าคุ้มค่าที่สุดกับค่าตัวแล้ว
ผมจะบอกก่อนเดี๋ยวหาว่าเชียร์เครื่องเล่นDUNE ผมบอกตามเนื้อผ้าครับ วงเงินขนาดนี้ใครลองแนะนำยี่ห้ออื่นๆรุ่นอื่นๆมาเทียบก็ได้ครับ

อั๋น501

« ตอบ #1809 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 12:11:27 PM »

จัดกรุ๊ปบายทัวร์ครั้งนี้ของท่านเลขาพี่ผี มีเพื่อนผมเข้าร่วมกรุ๊ปด้วยรวมแล้วได้ 4 (คน)เครื่องแล้วครับ
ผมจะแนะนำเพื่อนๆที่จะเข้าก๊วนไฮเด็ฟหน่อย  ใครที่มีเครื่องเล่นดีวีดีอยู่โละทิ้งไปได้เลย
เพราะเครื่องเล่น DUNE HD-MAX นี้มีBiu-Ray Drive ซึ่งสามารถเล่นแผ่นได้สาราพัดฟอร์แม็ตครับ
เป็นเครื่องเล่น HD Player ที่เล่นได้ครอบจักรวาล เล่นไฟล์ได้ทุกรูปแบบ โดยเฉพาะไฟล์ Full Rip(บุลเรย์ rip)
เล่นได้อย่างลื่นไหลมากครับ  ไม่มีติดๆให้เสียอารมณ์ ส่วนเรื่องขั้วต่อสัญญาณภาพและเสียงมีให้พร้อมครบทุบแบบ
ที่สำคัญมีขั้วต่อสัญญาณ Analog Out มาแบบ 7.1 ch. สำหรับใครที่ยังเล่น AV แอมป์รุ่นเก่าๆไม่มีขั้วต่อ HDMI 1.3(เล่นระบบเสียงTrueHD)
ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยน AV แอมป์ใหม่ใช้ขั้วต่อ Analog Out นี้ส่งผ่านเสียงเล่นTrueHD ได้เลย เป็นเครื่องเล่นที่มีฟังก์ชั่นมาให้ครบมาก
แถมราคายังเป็นมิตรอย่างนี้ สมควรที่พวกเราจะเสียเงินซื้อมาเล่นแล้วครับ  ไม่ต้องคิดมากหรอกครับเมื่อสัก 2-3 ปีก่อนผมเคยซื้อเครื่องเล่นดีวีดี
ของยี่ห้อ PIONEER รุ่น989 AVI-G (รุ่นสุดท้ายก่อนที่จะมีบูลเรย์)ราคาสามหมื่นบาทยังไม่มีสามารถเล่นบูลเรย์ได้เลย
และไม่มีฟังก์ชั่นอะไรให้เล่นมากมายแบบนี้

เครื่องเล่นดีีวีดีราคาสามหมื่น  ตกใจ   สมัยนั้นมันดียังไงครับพี่อั๋น ผมใช้ดีวีดีเครื่องละพันมาตลอด ยิงฟันยิ้ม

อย่างว่าเครื่องเล่นดีวีดีตัวละสามหมื่นเลย เครื่องเล่นดีวีดีตัวละแสนบาทDENON รุ่น A11 ผมก็เคยเล่นมาแล้วครับ
เครื่องเล่นดีวีดีตัวละพันบาทแบบของเสี่ยก็เล่นครับ  ให้เมียไว้ดูVTD (งงไหมเสี่ยเป็นฟอร์แม็ตใหม่)ซีรี่ส์เกาหลียังใช้เล่นอยู่ทุกวันนี้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1810 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 02:27:37 PM »

งานเข้าแล้วครับ ท่านผอ.อั๋น501

รบกวนคุณdeja vu และ คุณTRON  ช่วยยืนยันให้หน่อยครับ
เท่าที่ไปลูบๆคลำๆ เครื่องมา ได้ความดังนี้ครับ

1. เครื่องคุณTRON คือ รุ่น BD Prime 3.0 มี e-SATA
2. เครื่องคุณdeja vu คือรุ่น HD MAX ไม่มี  e-SATA

ทีนี้ ไอ้ที่อยากได้คือ  e-SATA ช่องนี้ครับ
เพราะตั้งใจจะซื้อ ตู้เบย์HDD มาใส่แยก
ส่วนการดูหนังผ่าน USB 2.0 ไม่เวิร์คครับผม โดยเฉพาะ Full rip

เพิ่งรู้ครับว่าไม่มีช่องต่อ e-SATA ภายนอก
  ทาง Dune อาจจะมองว่ารุ่น Max สามารถใส่ฮาร์ดดิสเข้าไปในตัวเครื่องได้
  ใช้ SATA ช่องนี้ก็พอแล้ว  ถ้าใช้พร้อมกันหลายช่องสเปคเครื่องอาจจะรองรับ
  ได้ไม่เต็มที่ 
  ถ้ากลัวภาพกระตุกก็ต้องขยันใส่ขยันถอดฮาร์ดดิสหน่อยแล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #1811 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 02:30:32 PM »

เพิ่งรู้ครับว่าไม่มีช่องต่อ e-SATA ภายนอก
  ทาง Dune อาจจะมองว่ารุ่น Max สามารถใส่ฮาร์ดดิสเข้าไปในตัวเครื่องได้
  ใช้ SATA ช่องนี้ก็พอแล้ว  ถ้าใช้พร้อมกันหลายช่องสเปคเครื่องอาจจะรองรับ
  ได้ไม่เต็มที่ 
  ถ้ากลัวภาพกระตุกก็ต้องขยันใส่ขยันถอดฮาร์ดดิสหน่อยแล้วกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

ใช้กล่องใส่ที 4 ลูกต่อ เข้าเครื่องก็ไม่ต้องมานั่งยัดเข้ายัดออกบ่อยๆครับ ดีไม่ดีไม่ต้องใช้ช่องในเครื่องด้วยซ้ำ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #1812 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 02:35:23 PM »

V2D ผบทบ.ดูแล้ว บอกว่าไม่ผ่านครับ
สายตาคมประดุจเหยี่ยวของเธอนั้น ต้อง DVD9 เท่านั้น DVD5 ยังบ่นเลย

คราวนี้ ถ้าได้ดูหนังเกาหลีแบบ ไฮ-เด็ฟ คงอนุมัติงบประมาณอย่างแน่นอน ไม่ต้องแปรญัตติ กันมากมาย
แต่คงไม่มีใครบ้าปล่อยหรอกครับ เปลืองที่เปล่าๆ

ไอ้เรื่องเครื่องนั้น ถ้าท่านผอ. (ผู้ใหญ่อั๋น) ว่ายังงัย ก็ตามนั้น  ยิ้มกว้างๆ
บอกแล้ว ว่าเป็นมุมมองผู้บริโภค
แต่เครื่องผอ. เป็นคอมพิวเตอร์นะครับ จะเทียบกันได้หรือ

ส่วนคุณTRON เขียนแล้ว ผมก็งงสักนิด

ของผมมี e-sata ครับ และผมก็ต่อ hdd ผ่านทาง e-sata นี่แหละครับ แต่รุ่นใหม่ไม่มีเหรอครับ แปลกจัง?

พี่แจ๊คก็ซื้อรุ่นผมสิครับ ประหยัดเงินกว่าด้วย แค่ซื้อ dock มาต่อข้างหลังเอง อาจทำให้เครื่องมันไม่ร้อนเกินเวลาเล่นก็ได้นะครับ หรือจะซื้อเป็นตู้ใส่ hdd แบบ 4 ลูกอย่างที่พี่ต้องการได้ด้วยมาต่อไปเลยยังได้ (หาแนวร่วม) ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็เปลี่ยนเป็น

แต่ผมก็ดูไฟล์หนัง BD rip ตัวเต็มจาก External hdd (ตัวเล็ก)ผ่านช่อง usb ใน  Dune Prime อยู่ประจำไม่มีปัญหากระตุกอะไรเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
กวนใจน้องสิทธิ์นิดนึง เพื่อความชัดเจนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.เฮียเดจาวู ไม่ต้องกังวลครับ เพราะกว่าจะได้ใช้ช่องนี้ ต้องรอทีวีเปื่อยกันครับ ฮิๆ  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #1813 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 02:39:11 PM »

ปล. เล็งตัวนี้ไว้ครับ

E-sata & USB 3.0 แอร่มอร่อยกันไปเลย

TRON

« ตอบ #1814 เมื่อ: 26 มกราคม 2011 | 02:42:49 PM »

คืออย่างนี้ครับพี่แจ๊ค Dune Prime ของผมมี eSata 1 ช่อง มี USB 2 ช่องครับ ปกติผมจะต่อ hdd ตัวใหญ่ 1.5-2 TB ผ่าน dock ที่ช่อง eStata ไว้ตลอด ส่วน USB อีก 2 ช่องไว้ต่อ External hdd ที่ผมมีอยู่ด้วยผ่าน USB ไงครับ บางครั้งผมให้พี่อั๋นใส่เพลงหรือหนังมาในลูก External hdd ซึ่งสะดวกต่อการส่งทางไปรษณีย์ พอพี่อั๋นส่งกลับมาผมก็มาต่อช่อง USB ดูได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 119 120 [121] 122 123 ... 325
พิมพ์