เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:59:14 AM
หน้า: 1 ... 237 238 [239] 240 241 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598462 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3570 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 05:59:42 PM »

น้องแทงกู ได้เลื่อนชั้น
เคียงคู่ประกบกับ ปรีโฟโนแบบหลอดและแบบกระป๋อง

น้องแทงกู สุ้มเสียงเริ่มแตกสาวขึ้นเป็นลำดับ  ยิงฟันยิ้ม
ผมฟังเพลงนี้ของน้องแทแททุกวัน
มีความสุขมากๆเลย  ยิ้มกว้างๆ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SuzyK7MOHjQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SuzyK7MOHjQ</a>

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3571 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 06:02:45 PM »

เคียงคู่ประกบกับ ปรีโฟโนแบบหลอดและแบบกระป๋อง

น้องแทงกู สุ้มเสียงเริ่มแตกสาวขึ้นเป็นลำดับ  ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมครับพี่
ดีครับผม
ดีใจที่เห็นพี่แจ็คมีความสุขครัฟฟ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #3572 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 06:33:58 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SuzyK7MOHjQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SuzyK7MOHjQ</a>

สงสัยมากเจ้าแท่นดำๆที่ใช้รองเครื่องเล่นเทิร์นฯนั้นให้คุณสมบัติอะไร  ป้องกันแรงสั่นสะเทือนหรือป่าวช่วยทำให้เสียงเทิร์นฯดีไหมครับ
อยากรู้เฉยๆเห็นวางแล้วน่าเสียวดูๆไม่ค่อยมั่นคงเลย
อั๋น501

« ตอบ #3573 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 06:37:48 PM »

ห้องฟังเพลงไม่กลัวน้ำ
เพราะเอาอยู่

พี่ผีไปแอบเอารูปมาจากไหน  ผมเป็นคนไปทำยังไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย "ห้องฟังเพลงไม่กลัวน้ำ(ท่วม)" อุปกรณ์ปรับอะคูสติกเสียงถอดประกอบได้ทุกชิ้น
ผนังทั้งห้องถอดออกได้หมด  เมื่อน้ำมาถึงอยุธยาเมื่อไรเตรียมไขควงให้พร้อมลุยถอดเก็บอย่างเดียว!
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3574 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 06:38:31 PM »

@ปีศาจลายคราม
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
ที่ผ่านมา ก็ลำบากอยู่ช่วงนึง
คนแก่ต้องเปลี่ยนงาน ตอนอายุมากๆนี่
ไม่สนุกเลยครับ  แลบลิ้น

@อั๋น501
ยางรองตัวถังรถยนต์ครับ
ที่หนุนเพราะ กำลังปรับเกลียวน็อต ของแท่นอยู่ครับ
ระยะแม่ประแจหมุน มันยาวพอดีครับผม  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #3575 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 06:45:23 PM »

@ปีศาจลายคราม
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
ที่ผ่านมา ก็ลำบากอยู่ช่วงนึง
คนแก่ต้องเปลี่ยนงาน ตอนอายุมากๆนี่
ไม่สนุกเลยครับ  แลบลิ้น

@อั๋น501
ยางรองตัวถังรถยนต์ครับ
ที่หนุนเพราะ กำลังปรับเกลียวน็อต ของแท่นอยู่ครับ
ระยะแม่ประแจหมุน มันยาวพอดีครับผม  ยิ้มกว้างๆ

อันที่จริงพี่ผีน่าจะใช้แม่แรงยกนะ  ตามปกติตัวเครื่องเทิร์นฯวางไว้บนชั้นวางเครื่องเฉยๆหรือเอาอุปกรณ์อะไรมาวางรองไว้หรือป่าว
อั๋น501

« ตอบ #3576 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 | 06:48:03 PM »

ได้ข่าวลับๆมาว่าวันอาทิตย์นี้พี่ปีศาจฯกำลังจะได้ลำโพงใหม่ ยินดีด้วยจะให้ช่วยขนบอกมาได้เลยนะ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3577 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 10:35:54 AM »

ได้ข่าวลับๆมาว่าวันอาทิตย์นี้พี่ปีศาจฯกำลังจะได้ลำโพงใหม่ ยินดีด้วยจะให้ช่วยขนบอกมาได้เลยนะ
วันเสาร์ที่ใกล้จะถึงนี้ ผมทำงาน
แต่วันอาทิตย์ไม่แน่ ไม่รู้ว่าแม่จะแวะมาหาผมรึเปล่า อาจไม่สะดวก เอาไว้จะแจ้งให้พี่แจ็คทราบอีกที
ขอบคุณพี่อั๋น501อีกครั้งที่ช่วยเชียร์เป็นประจำครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3578 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 02:23:42 PM »

เครื่องเล่นดูนของผมก็มีปัญหาเรื่องเล่นกับแผ่นก็อป ว่าจะส่งไปตรวจเช็ดไดรฟ์เล่นแผ่นสงสัยจะมีปัญหา(เครื่องประกัน 2 ปี)
ตี๋ส่งไปเช็ดเลยจะได้อัพเฟริ์มแวร์ไปเลย

ผมอาจจะเอาเข้าไปให้เขาจัดการอาทิตย์นี้ครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด

ความจริงแผ่นก็อบลูเรย์ก่อนหน้าก็เล่นได้ตามปกติครับ แต่ล่าสุดมันเล่นไม่ได้ซะงั้น เอาไปเปิดเทสเล่นที่ร้านมันก็เล่นหน้าตาเฉย
คนขายบอกว่า ต้องไปอัพเด็ทเฟริ์มแวร์ครับ แผ่นก็อปเก่า ๆ ที่ผ่านมามันก็เล่นได้ตามปกติครับ ก็ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

แต่เครื่องดูนผมมันก็ผ่านมาปีนึงแล้ว เอาไปให้เค้าเช็คล้างบ้างก็ดี  ยิ้มเท่ห์

ลองโทรเช็ดก่อนนะรู้สึกว่าเค้าย้ายร้านใหม่แล้ว   เปิดโชว์รูมใหม่พร้อมห้องดูหนังแบบเต็มรูปแบบ ผมยังไม่เคยไปเหมือนกัน
ร้านอยู่ใกล้ๆที่เก่าไม่ไกลกันเท่าไรนัก  ว่าอาทิตย์นี้อาจจะไปเหมือนกัน

ดูนพี่อั๋นเพิ่งจะเอาเข้าไปอัพเกรดไม่ใช่หรอครับ ? หรือมันต้องเอาเข้าไปอัพทุก 3 เดือนครับ ?

ผมจะเอาเครื่องไปตรวจซ่อมไดรฟ์เล่นแผ่นซึ่งมีปัญหาเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปไม่ได้เลย   แถมเวลานี้แผ่นบูลเรย์แผ่นแท้เริ่มออกอาการ
เล่นได้บ้างไม่ได้บ้างแล้ว  กะว่าวันอาทิตย์หรือวันเสาร์นี้จะไปครับ

ปัญหาเดียวกันเลยครับพี่

วันอาิทิตย์ปิดนะครับ เค้าเปิด จันทร์ - เสาร์ ตั้งแต่ 10:00 - 18:00 น ครับ

ผมเอาเครื่องเล่น DUNE MAX ไปตรวจเช็ดซ่อมไดรฟ์เล่นแผ่นแล้วครับ   โชว์รูมร้านใหม่อยู่ในซอยลาดพร้าววังหิน 78 เข้าไปประมาณ 100 เมตร
จะมีทาวน์โฮม 4 ชั้นซ้ายมือห้องแรกเลย  ได้ไปชมห้องโฮมเธียเตอร์ใหม่กำลังตกแต่งโชว์รูมอยู่ยังไม่เสร็จเรียบร้อยดี  เห็นทางร้านว่าจะเปิดเป็น
ทางการอีกเดือนสองเดือนนี้  ตอนนี้เลยต้องใช้เครื่องเล่น PC HD Player ตัวเก่งดูหนังไปก่อน  รู้สึกว่าจะสะดวกมากกว่าเก่าแยะ(เร็วทันใจกว่า)
ซึ่งตามปกติผมจะใช้เครื่องเล่น DUNE MAX ดูหนังและใช้ PC HD Player ฟังเพลงโดยเล่นผ่าน DAC ภายนอก  แต่เวลานี้เครื่องเล่น PC HD Player
โดนเจ้าไวรัสเล่นงานอีกแล้วครับท่าน  ผมพึ่งจัดการฆ่าเจ้าไวรัสเสร็จแต่เครื่องก็ยังไม่สมบูรณ์เห็นทีต้องลงโปรแกรมใหม่  เพราะโปรแกรมวินโดว์
บางโปรแกรมใช้งานไม่ได้  อย่างโปรแกรมก็อปไฟล์ใช้ไม่ได้ลงใหม่ก็ไม่ได้อีกต้องฟอร์แม็ตล้างเครื่องใหม่สถานเดียว เวลานี้เลยก็อปไฟล์ให้ใคร
ไม่ได้เลย  ใครที่มีฮาร์ดดีสก์ฝากมาต้องรอหน่อยแล้วนะ เที่ยวนี้ต้องลงโปรแกรมป้องกันไวรัสแล้วไว้ใจใครไม่ได้ชอบเอาของแถมมาฝากผม

คุณอั๋นลองเปลี่ยนมาเป็นแม็คดูซิครับ  เห็นน้องคนหนึ่งใช้อยู่บอกว่าดูหนังฟังเพลงมา 4-5ปีแล้วยังไม่เคยเจอไวรัสเลย

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3579 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 02:36:32 PM »

มีคนให้ยืม Young Dac มาใช้งานหนึ่งเดือน หลังจากที่ลองฟังไปสองสามวันเมื่อเทียบกับ
  ตัวเก่า (Dac Magic) พบว่า Young Dac ให้เสียงทุ้มที่ลงได้ลึกขึ้น เสียงโดยรวมนุ่มนวลขึ้น
  ฟังเพลงได้ไพเราะขึ้น แต่เมื่อเทียบกับราคาที่แพงกว่ากันสี่เท่าก็เลยคิดว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน

อั๋น501

« ตอบ #3580 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 03:00:58 PM »

เครื่องเล่นดูนของผมก็มีปัญหาเรื่องเล่นกับแผ่นก็อป ว่าจะส่งไปตรวจเช็ดไดรฟ์เล่นแผ่นสงสัยจะมีปัญหา(เครื่องประกัน 2 ปี)
ตี๋ส่งไปเช็ดเลยจะได้อัพเฟริ์มแวร์ไปเลย

ผมอาจจะเอาเข้าไปให้เขาจัดการอาทิตย์นี้ครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด

ความจริงแผ่นก็อบลูเรย์ก่อนหน้าก็เล่นได้ตามปกติครับ แต่ล่าสุดมันเล่นไม่ได้ซะงั้น เอาไปเปิดเทสเล่นที่ร้านมันก็เล่นหน้าตาเฉย
คนขายบอกว่า ต้องไปอัพเด็ทเฟริ์มแวร์ครับ แผ่นก็อปเก่า ๆ ที่ผ่านมามันก็เล่นได้ตามปกติครับ ก็ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

แต่เครื่องดูนผมมันก็ผ่านมาปีนึงแล้ว เอาไปให้เค้าเช็คล้างบ้างก็ดี  ยิ้มเท่ห์

ลองโทรเช็ดก่อนนะรู้สึกว่าเค้าย้ายร้านใหม่แล้ว   เปิดโชว์รูมใหม่พร้อมห้องดูหนังแบบเต็มรูปแบบ ผมยังไม่เคยไปเหมือนกัน
ร้านอยู่ใกล้ๆที่เก่าไม่ไกลกันเท่าไรนัก  ว่าอาทิตย์นี้อาจจะไปเหมือนกัน

ดูนพี่อั๋นเพิ่งจะเอาเข้าไปอัพเกรดไม่ใช่หรอครับ ? หรือมันต้องเอาเข้าไปอัพทุก 3 เดือนครับ ?

ผมจะเอาเครื่องไปตรวจซ่อมไดรฟ์เล่นแผ่นซึ่งมีปัญหาเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปไม่ได้เลย   แถมเวลานี้แผ่นบูลเรย์แผ่นแท้เริ่มออกอาการ
เล่นได้บ้างไม่ได้บ้างแล้ว  กะว่าวันอาทิตย์หรือวันเสาร์นี้จะไปครับ

ปัญหาเดียวกันเลยครับพี่

วันอาิทิตย์ปิดนะครับ เค้าเปิด จันทร์ - เสาร์ ตั้งแต่ 10:00 - 18:00 น ครับ

ผมเอาเครื่องเล่น DUNE MAX ไปตรวจเช็ดซ่อมไดรฟ์เล่นแผ่นแล้วครับ   โชว์รูมร้านใหม่อยู่ในซอยลาดพร้าววังหิน 78 เข้าไปประมาณ 100 เมตร
จะมีทาวน์โฮม 4 ชั้นซ้ายมือห้องแรกเลย  ได้ไปชมห้องโฮมเธียเตอร์ใหม่กำลังตกแต่งโชว์รูมอยู่ยังไม่เสร็จเรียบร้อยดี  เห็นทางร้านว่าจะเปิดเป็น
ทางการอีกเดือนสองเดือนนี้  ตอนนี้เลยต้องใช้เครื่องเล่น PC HD Player ตัวเก่งดูหนังไปก่อน  รู้สึกว่าจะสะดวกมากกว่าเก่าแยะ(เร็วทันใจกว่า)
ซึ่งตามปกติผมจะใช้เครื่องเล่น DUNE MAX ดูหนังและใช้ PC HD Player ฟังเพลงโดยเล่นผ่าน DAC ภายนอก  แต่เวลานี้เครื่องเล่น PC HD Player
โดนเจ้าไวรัสเล่นงานอีกแล้วครับท่าน  ผมพึ่งจัดการฆ่าเจ้าไวรัสเสร็จแต่เครื่องก็ยังไม่สมบูรณ์เห็นทีต้องลงโปรแกรมใหม่  เพราะโปรแกรมวินโดว์
บางโปรแกรมใช้งานไม่ได้  อย่างโปรแกรมก็อปไฟล์ใช้ไม่ได้ลงใหม่ก็ไม่ได้อีกต้องฟอร์แม็ตล้างเครื่องใหม่สถานเดียว เวลานี้เลยก็อปไฟล์ให้ใคร
ไม่ได้เลย  ใครที่มีฮาร์ดดีสก์ฝากมาต้องรอหน่อยแล้วนะ เที่ยวนี้ต้องลงโปรแกรมป้องกันไวรัสแล้วไว้ใจใครไม่ได้ชอบเอาของแถมมาฝากผม

คุณอั๋นลองเปลี่ยนมาเป็นแม็คดูซิครับ  เห็นน้องคนหนึ่งใช้อยู่บอกว่าดูหนังฟังเพลงมา 4-5ปีแล้วยังไม่เคยเจอไวรัสเลย

เป็นเป้าหมายต่อไปของผมมินิแม็คและลงโปรแกรมอามาร่าจบไปเลยครับ

มีคนให้ยืม Young Dac มาใช้งานหนึ่งเดือน หลังจากที่ลองฟังไปสองสามวันเมื่อเทียบกับ
  ตัวเก่า (Dac Magic) พบว่า Young Dac ให้เสียงทุ้มที่ลงได้ลึกขึ้น เสียงโดยรวมนุ่มนวลขึ้น
  ฟังเพลงได้ไพเราะขึ้น แต่เมื่อเทียบกับราคาที่แพงกว่ากันสี่เท่าก็เลยคิดว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน

เป็นเรื่องปกติของการเปลี่ยนซอฟต์ต้นทางไม่ว่าจะเป็นเครื่องระดับไฮเอ็นด์ราคาเป็นหลักแสนบาทขึ้นไปก็จะเป็นเช่นนี้
ผมจะยกตัวอย่างแม้ว่า DAC ราคา 100,000 บาทกับ DAC ราคา 200,000 บาทก็ใช่ว่าคุณภาพเสียงจะต่างกันเป็น 100%
อาจจะได้ปลายแหลมที่ดีขึ้นซัก 20% แต่ต้องจ่ายอีก 100,000 บาทบางคนว่าคุ้มกับการจ่ายหรือบางคนอาจจะว่าไม่คุ้มของแบบนี้
วัดความคุ้มค่าของแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน
อั๋น501

« ตอบ #3581 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 03:14:53 PM »

มีข้อมูลเพิ่มให้ใครที่เล่นเครื่องเล่นบูลเรย์ OPPO BD95 อย่างไปอัพเฟริ้มแวร์โดยเด็ดขาด  เพราะจะไม่สามารถเล่นไฟล์หนังบูลเรย์ได้เลย
เป็นคำเตือนมาของผู้ที่ไปอัพฯแล้วเกิดปัญหาการเล่นไฟล์หนังไม่ได้เป็นเรื่องเลยครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3582 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 04:35:04 PM »

แต่ถ้าคนไม่เคยมี
อยากจะเข้ามาเล่นดิจิตัล
ขอเชียร์ดังนี้

1. เล่น NAD เสียหลักพัน
2. เล่นCALYX เสียหลักหมื่น
3. เล่นWEISS เสียหลักแสน

เชิญเลือกเสียเงินได้ตามอัธยาศัย
แต่สำหรับ นักเรียนนักศึกษา
แค่ซาวด์การ์ดในคอมฯ ตั้งค่าไบออส/ลงไดร์เวอร์ดีๆ ก็เอาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเสียตังค์  ยิ้มกว้างๆ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3583 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 06:19:29 PM »

เชิญเลือกเสียเงินได้ตามอัธยาศัย
แค่ซาวด์การ์ดในคอมฯ ตั้งค่าไบออส/ลงไดร์เวอร์ดีๆ ก็เอาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเสียตังค์  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #3584 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 | 08:35:25 PM »

ผมว่าหลักหมื่นน่าจะมีตัวเลือกมากกว่านี้อย่างเช่นยี่ห้อ  M2Tech Young DAC 32/384khz ที่ผมใช้อยู่ดีในขั้นใช้ได้เลยครับ
หรือ Bel Canto DAC3 และยังมีอีกหลายตัวที่น่าสนใจ แต่ถ้าหมื่นกว่าบาทมี Cambridge Audio : DAC Magic Plus เป็นรุ่นใหม่ที่ดีกว่ารุ่นเก่า
ได้ถึง 24/384khz (รุ่น DAC Magic ได้แค่ 24/96khz ถ้าจำไม่ผิด) หรือ rDAC ราคาหมื่นกว่าเหมือนกัน Musical  Fidelity มี DAC ให้เลือก
หลายรุ่นหลายราคา  ณ เวลานี้เป็นช่วงเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยี่ของวงการเครื่องเสียง คงหนีไม่พ้นทิศทางของดิจิตอลซอฟต์ เครื่องเสียง
ทุกยี่ห้อต่างเข้าเล่นกับกระแสไฟล์เพลงดิจิตอลกันทั้งนั้น  นี่แค่เริ่มต้นปี่กลองพร้อมเริ่มบรรเลงแล้วครับต้องรอดูชกจริง
หน้า: 1 ... 237 238 [239] 240 241 ... 325
พิมพ์