เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:14:25 AM
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598353 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #210 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:03:41 PM »

จริงๆผมเป็นคนหนี่งที่บ้าเทคโนโลยีใหม่ๆ และมักพยายามตามให้ทันเสมอ ผมเล่น SACD, DVD-A ตั้งแต่ 6 ปีที่แล้ว และบ้าระบบเสียง 5.1 หรือ Hi Resolution อะไรก็แล้วแต่ที่ออกมา แต่พอถึงจุดหนึ่งผมกลับพบว่าใจผมมันเรียกร้องให้กลับมาหาสิ่งเดิมๆคืนสู่สามัญอย่าง Stereo 2 Channels ที่ผมเติบโตมา ผมกลับเริ่มเบื่อและรู้สึกไม่ค่อยชอบ 5.1 เสียแล้ว อาจเพราะผมเป็นคนที่ไม่บ้าหนังอยู่แล้วด้วย ฟังแต่เพลงเป็นหลักและพบสัจธรรมว่าที่สุดของดนตรีก็ Stereo นี่แหละ กระทู้คุณอั๋นจุดประกายให้ผมไปหาซื้อเครื่องเสียง Stereo 2 Channels ดีๆมาฟัง แทนที่จะฟังจากชุดโฮม 5.1 แบบหลอกๆ ส่วนเรื่อง PC Media หรืออะไรนี่ผมคงไม่รีบร้อนเพราะดูมันยังใหม่อยู่ อีกหน่อยผมก็ต้องดูหนังเป็น Full HD แน่นอน (จริงๆตอนนี้ก็ดูได้ แต่ขึ้เกียจโหลดหรือขวนขวายเพราะไม่ได้บ้าหนัง) เพราะทีวีที่ซื้อมารอการรองรับไว้อยู่แล้ว แต่เรื่องจะให้มีลำโพง 7 ตัววางรอบในห้องคอนโดผมคงเป็นไปไม่ได้แน่นอน ผมขอฟังเพลงดูหนังจาก Stereo 2 Channels นี่แหละครับ ง่ายๆและธรรมชาติดี และอาจย้อนกลับไปเล่นแผ่นเสียงด้วยซ้ำ เพราะถ้าผมโละเ้จ้าชุดโฮมอันนี้ได้ ผมก็จะมีที่เหลือเพิ่มอีก (แต่เงินไม่พอตอนนี้)  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:05:39 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #211 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:05:31 PM »

ขอแจมหน่อยครัฟ..
มีประเด็นหนึ่ง ที่คุณอั๋น501 ตั้งข้อสังเกตุไว้ น่าคิดทีเดียวแหละ
ซึ่งเป็นเรื่องเดียวกันกับคุณTRON ชี้แจง
ฟังดูเหมือนแย้งๆ กัน แต่ที่จริงเรื่องเดียวกันครับ

คือ ผู้บริโภคอย่างเราถูกหลอกหรือเปล่า..

ผมยกตัวเอง ในฐานะที่ตกเป็นเหยื่อ
สมัยที่เครื่องเล่นเลเซอร์ดิสก์ คือสุดยอดของการดูหนัง
เครื่องก็แพง สองหมื่นขึ้น
แผ่นก็แพง พันบาทขึ้น (ก็อปปี้ไม่ได้)
ต้องไปสมัครเช่าแผ่น วันนึงก็ต้องปั่นให้จบ เพราะค่าเช่าแพงอีก
ภาษาอังกฤษก็ไม่กระดิกหู ซับแซ็บก็ไม่มี
ต้องไปซื้อเครื่องถอดซับมา
และถ้ายังอ่านอังกฤษไม่ได้ ก็ต้องเช่าตลับซับไทยอีก

โอ้แม่เจ้า คนสมัยนั้น มันช่างทรหดดีแท้ แค่จะดูหนังชัดๆ สักเรื่อง
ลงทุนกันไป บ้านละหลายๆๆๆหมื่น

และแล้ว.. วันรุ่งขึ้น..
มันบอกว่า เทคโนโลยี่นี้ตายแล้ว
เลิกผลิตเครื่อง
เลิกผลิตแผ่น

ลองคิดดูซิครัฟ
เกิดพรุ่งนี้ ไอ้พวกผู้ผลิตบิ๊กเนมทั้งหลาย บอกว่า
ซีดี/ดีวีดี ตายแล้ว เลิกๆๆ
บลูเรย์ ตายแล้ว เลิกๆๆ
...
เงินเราที่ทุ่มเทลงไป มันก็ไร้ค่าทันที
กับ เทปเบต้าแม็ก กับเทปวีเอชเอส หรือเทปคาสเซ็ท เขาก็ทำมาแล้ว
ฟิล์มเน็กกาตีฟ รูปพาราลอยด์ เขาก็ทิ้งให้ผู้บริโภคลอยคว้าง
..เซ็งครัฟ..

แต่ตราบใด  ยิงฟันยิ้ม ที่เราสนใจในคอนเท็นท์ หรือเนื้องานในสื่อ(มีเดีย) นั้นๆ
สิ่งนั้นก็ยังอยู่คงทน(อมตะ)ต่อไป

(ว่าแล้ว เดี๋ยวไปสั่งดีวีดี-ฟอร์แม็ทโบราณ งานคอนเสิร์ทกับ ดร.บุสก้าซะหน่อย ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม)

อั๋น501

« ตอบ #212 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:19:57 AM »

ข้อสังเกตุของท่านผี เป็นเรื่องเดียวกับสิ่งที่ผมแนะนำให้เรามีทางเลือกในการฟังเพลงไว้ เป็นสัจจะธรรมของเทคโนโลยีครับ เมื่อมีฟอร์แมทใหม่ที่ดีกว่า ฟอร์แมทเก่าก็ต้องตายจากไป  ผมขอให้ข้อคิดไว้ ในปัจจุบันนี้ทำไมวงการเครื่องเสียง แทบทุกยี่ห้อถึงได้ผลิต USB-DAC ออกมาขายกันเพียบ รู้ๆกันอยู่ว่าขั้วต่อแบบ USB นั้นมีใช้งานสำหรับคอมพิวเตอร์เท่านั้น
แต่ทำไมเครื่องเสียงถึงต้องมีขั้วต่อ USB ด้วยและวงการคอมพิวเตอร์ทำไมถึงได้ผลิต SOUND CARD ที่มีขั้วต่อ ANALOG OUT ออกมาขาย ขั้วต่อชนิดนี้เป็นแบบ RCA เราก็รู้อยู่ว่ามันมีใช้ในเครื่องเสียง (อันนี้ยังมีพวกสายต่อ USB ที่ยี่ห้อเครื่องเสียงดังๆผลิตออกมาขายเส้นละหลายๆพันบาท)กำลังเกิดอะไรขึ้นกับวงการคอมพิวเตอร์และเครื่องเสียง......โปรดติดตามตอนต่อไป 
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #213 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:40:16 AM »

หนังผมยังดู DVD อยู่เลยครับ ดูรู้เรื่องเอาสนุกดีกว่า ผมดูมายี่สิบกว่าปีตั้งแต่สมัยเรียน โดยเฉพาะสมัยเรียนนี่พีคมาก หนังอิตาเลี่ยน (Federico Fellini เป็นต้น) หนังสเปน, ฝรั่งเศส ไม่มีเรื่องไหนที่ผมไม่รู้จัก แต่ช่วงสิบปีหลังอยู่กับแฟนผมคงดูหนังย่อยยากเช่นนั้นอีกไม่ได้ ปัจจุบันผมดู DVD ต่อเข้า lcd เสียง 2.0 อยู่เลย แต่ถ้าเกมผมต่อ HDMI คอนโซลเดี๋ยวนี้มันตั้ง 5.1 ได้ ผมก็ปิดแล้วปรับไปที่ Stereo เล่นเอาสนุกภาพสวยๆก็พอครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #214 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:21:28 PM »

ผมได้อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับ Olive จากหนังสือ Audiophile ที่พี่อั๋น501 กรุณาส่งมาให้อ่านแล้ว ขอแสดงความเห็นดังนี้ครับ

คุณภาพเสียง – ยังไม่เคยฟังครับ แต่อ่านจากรายละเอียดแล้วพบว่า นำเสนอเสียง 192 khz / 24 bit ด้วย ship burr brown ซึ่งผมเคยเห็นและฟังจากเครื่องเล่น DVD รุ่นใหญ่เมื่อนานมาแล้ว  ยอมรับในแง่ความกระจ่างใสในรายละเอียด แต่ยังแคลงใจในความเป็นธรรมชาติของเสียงอคูสติก และความอิ่มหนักแน่นของเสียงต่ำในเพลงร็อค แต่ถ้าเทียบกับซีดีเพลเยอร์ในระดับแสนด้วยกันแล้ว น่าจะเปรียบและแทนกันได้อยู่

สมรรถภาพ – ในการเล่นไฟล์เสียงที่หลากหลายคล้ายคอมพิวเตอร์ จากเสป็คที่ให้ไว้มี Wave, Flac, AAC, Mp3 เห็นได้ว่าให้ความสำคัญกับ 2 Channels เหมือนเครื่องเสียงในแบบ Audiophile ทั่วไป ถ้าได้ลองฟังแล้วเห็นความต่างว่าเสียงดีจริงแล้ว ไม่ต้องสงสัยว่าตอบสนองการฟังเพลงผ่านไฟล์และแผ่นเพลง ( ระบุว่าเล่นแต่แผ่นซีดี ) ได้อย่างดีแน่นอน
ผมเคยนึกถึงเครื่องเล่นที่มาแทนคอมพิวเตอร์ในการฟังเพลงจากไฟล์ที่สะดวกสบายเช่นนี้มานานแล้ว ด้วยดิสเพลย์ 4.3” ตอบโจทย์ได้สบาย

แล้วแผ่น DVD-Audio, SACD, HDCD จะเอาไปเล่นกับเครื่องไหนล่ะครับเนี่ย ?

ผมมองว่าคนฟังเพลงสมัยนี้ แบ่งกว้างๆได้เป็นสองกลุ่ม คือ นักฟังที่อนุรักษ์นิยมสักหน่อย ชอบสะสมไปด้วย กับคนฟังที่อาจจะชอบศึกษา ฟังกว้างมาก หลากหลายมาก Olive อาจจะเหมาะกับกลุ่มหลังมาก ซึ่งก็เติบโตอย่างเด่นชัดขึ้นทุกทีๆ

ถ้าพูดถึงในแง่ของโอกาสได้ฟัง และคุณภาพเสียงแล้ว บางคนมีกำลังซื้อเพลงคุณภาพดีฟังเพียงพออยู่แล้ว ในขณะที่บางคนก็เบื่อหน่ายกับการจับจ่ายไม่สิ้นสุด
ถ้าจะเปรียบว่า การฟังลักษณะไหนมีอนาคตกว่ากัน ดีกว่ากันก็คงไม่เหมาะ เพราะเหมือนเป็นคนละทางที่ขนานกันอยู่ครับ ใครชอบซื้อแผ่นมาฟัง ก็ซื้อไป ใครชอบเล่นไฟล์ ก็สนุกไป ใครโชคดีได้เล่นทั้งสองอย่าง ก็เพลินไป สุดท้ายแล้วจะเอาอะไรมาวัดกันได้ครับว่าใคร สุขกว่ากัน ....

ถ้าผมมีฐานะที่ซื้อได้สบาย ไม่เดือดร้อน ผมก็ซื้อครับ   ยิ้มกว้างๆ
( อ่านเล่นๆนะครับ ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยครับ )

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #215 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:51:25 PM »

ขอแจมหน่อยครัฟ..
มีประเด็นหนึ่ง ที่คุณอั๋น501 ตั้งข้อสังเกตุไว้ น่าคิดทีเดียวแหละ
ซึ่งเป็นเรื่องเดียวกันกับคุณTRON ชี้แจง
ฟังดูเหมือนแย้งๆ กัน แต่ที่จริงเรื่องเดียวกันครับ

คือ ผู้บริโภคอย่างเราถูกหลอกหรือเปล่า..

ผมยกตัวเอง ในฐานะที่ตกเป็นเหยื่อ
สมัยที่เครื่องเล่นเลเซอร์ดิสก์ คือสุดยอดของการดูหนัง
เครื่องก็แพง สองหมื่นขึ้น
แผ่นก็แพง พันบาทขึ้น (ก็อปปี้ไม่ได้)
ต้องไปสมัครเช่าแผ่น วันนึงก็ต้องปั่นให้จบ เพราะค่าเช่าแพงอีก
ภาษาอังกฤษก็ไม่กระดิกหู ซับแซ็บก็ไม่มี
ต้องไปซื้อเครื่องถอดซับมา
และถ้ายังอ่านอังกฤษไม่ได้ ก็ต้องเช่าตลับซับไทยอีก

โอ้แม่เจ้า คนสมัยนั้น มันช่างทรหดดีแท้ แค่จะดูหนังชัดๆ สักเรื่อง
ลงทุนกันไป บ้านละหลายๆๆๆหมื่น

และแล้ว.. วันรุ่งขึ้น..
มันบอกว่า เทคโนโลยี่นี้ตายแล้ว
เลิกผลิตเครื่อง
เลิกผลิตแผ่น

ลองคิดดูซิครัฟ
เกิดพรุ่งนี้ ไอ้พวกผู้ผลิตบิ๊กเนมทั้งหลาย บอกว่า
ซีดี/ดีวีดี ตายแล้ว เลิกๆๆ
บลูเรย์ ตายแล้ว เลิกๆๆ
...
เงินเราที่ทุ่มเทลงไป มันก็ไร้ค่าทันที
กับ เทปเบต้าแม็ก กับเทปวีเอชเอส หรือเทปคาสเซ็ท เขาก็ทำมาแล้ว
ฟิล์มเน็กกาตีฟ รูปพาราลอยด์ เขาก็ทิ้งให้ผู้บริโภคลอยคว้าง
..เซ็งครัฟ..

แต่ตราบใด  ยิงฟันยิ้ม ที่เราสนใจในคอนเท็นท์ หรือเนื้องานในสื่อ(มีเดีย) นั้นๆ
สิ่งนั้นก็ยังอยู่คงทน(อมตะ)ต่อไป

(ว่าแล้ว เดี๋ยวไปสั่งดีวีดี-ฟอร์แม็ทโบราณ งานคอนเสิร์ทกับ ดร.บุสก้าซะหน่อย ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม)

ผมเห็นพวกฟอร์แมทดิจิตอลพวกนี้มาสักพักแล้วก็จากไป และโชคดีที่ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญกับการดูหนังและไม่เคยทุ่มเทให้กับฟอร์แมทดิจิตอลที่ไม่จีรัง ผมว่าอะนาล็อกนั่นแหละครับ ยืนยงคงกระพันที่สุด -- ทุกวันนี้และในอนาคตข้างหน้า เครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ยอดเยี่ยม โทนอาร์มสุดยอด และหัวเข็มสุดแจ๋วหลากหลายยี่ห้อ ยังมีให้หาซื้อได้ไม่ยากในระยะยาวนะครัฟ เอ๊ย ครับ ท่านผีฯ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #216 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 10:09:03 AM »

ใช่เลย  ยิ้มเท่ห์
เสียดายที่ผมไม่ได้มองในมุมนี้นี่ซิ  เศร้า
ตอนนี้ปล่อยให้คุณปีศาจลายคราม เป็นเอตทัคคะทางไวนิลครัฟ..

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #217 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 06:20:42 PM »

ใช่เลย  ยิ้มเท่ห์
เสียดายที่ผมไม่ได้มองในมุมนี้นี่ซิ  เศร้า
ตอนนี้ปล่อยให้คุณปีศาจลายคราม เป็นเอตทัคคะทางไวนิลครัฟ..
ท่านผีฯก็พูดเกินไป ข้าน้อยมิบังอาจ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #218 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:38:11 PM »

ข่าวนานแล้ว แต่เห็นว่าน่าสนใจ

McIntosh intros Blu-ray ready MX150 AV Controller

Don't let the analog meters and Olde English lettering fool you, McIntosh gear is keeping up with the times while staying upscale. While not always the first out of the gate with the latest features, the ultra-high end brand of D&M Holdings has shown a commitment to keeping its customers' equipment racks glowing that familiar blue and green. Unveiled at CES this year was the MX 150 A/V Control Center, with five HDMI 1.3 inputs, support for the Dolby TrueHD and DTS-HD MA codecs (naturally), RoomPerfect auto-equalization, support for multiple subwoofers and video upscaling (unspecified, but the D&M line has some good choices to borrow from). Set for release in March for a price around $12000, we won't blame you if you decide to wait for a McIntosh Blu-ray deck before jumping in.

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #219 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:39:26 PM »

MVP881
Universal Audio Video Blu Ray Player

MVP881 Features
• CD/SACD/DVD-A Audio, DVD-V/Blu-ray Video

• HDMI 1.3

• Supports DolbyTrueHD and DTS-HD Master Audio

• Supports BD-Live Blu-ray Profile 2.0 web-enabled features

• On-board audio decoders w/ multi-chanel analog output

• Custom linear power supply

• Fully balanced 2 channel audio design

• 32-bit/192kHz DACS

• Supports 1080p/24 and 60 frame output

• Backlit, learning IR Remote included
อั๋น501

« ตอบ #220 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010 | 09:04:34 AM »

ทุกฟอร์แม็ทที่เราเลือกใช้ในการฟังเพลงของแต่ละคนนั้น ก็แล้วแต่ความชอบและความพร้อมของแต่ละคน
เหมือนกับการซื้อเครื่องเสียง ขึ้นอยู่กับปัจจัยรอบด้านแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน
ทางเลือกในการเสพสื่อมีเดียฟอร์แม็ทอะไรก็แล้วแต่ ความต้องการนั้นย่อมแตกต่างกัน
อย่างเช่นแผ่นเลเซอร์ดิสก์ที่ท่านผีเคยเล่น เราก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันเป็นฟอร์แม็ทที่ตายแล้ว แต่ยังมีคนหาซื้อและสะสมแผ่นกันอยู่เลย
จะด้วยเหตุผลที่มีบางชุดหาไม่ได้จากดีวีดี(ส่วนใหญ่จะเป็นพวกconcert)หรือหนังบางเรื่องที่ดีวีดียังไม่ออก ผมเคยเห็นบางคน
ซื้อแผ่นเลเซอร์ดิสก์พวกภาพยนต์เก่าๆ์ทั้งๆที่มีเป็นดีวีดีแล้ว แต่กลับเลือกซื้อแผ่นเลเซอร์ดิสก์แทน เพราะเขาอยากเก็บสะสม
มากกว่ามีไว้ดู ทั้งๆที่รู้อยู่ว่าคุณภาพมันดีสู้ดีวีดีไม่ได้
นี่เป็นแค่ตัวอย่างความต้องการของแต่ละคน ที่มีความผูกพันธ์กับสื่อฟอร์แม็ทนั้นๆ
ข้อควรระวัง...ในปัจจุบันท่านที่สะสมแผ่นเลเซอร์ดิสก์ไว้ เครื่องเล่นเลเซอร์ดิสก์ถ้าเสียหาอะไหล่มาซ่อมยากมากถึงหาไม่ได้แล้ว ถ้ารักจะเล่นฟอร์แม็ทนี้อยู่ให้หาซื้อเครื่องเล่นมือสอง
สภาพดีๆเก็บไว้เป็นเครื่องสำรอง....(ยังมีต่อ>>>)

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #221 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010 | 11:51:12 AM »

ขอคุยเรื่องเทปโอเพ่นรีลที่คุณปีศาจลายครามเคยถามหน่อยนะครับ
   ผมไม่เคยเล่นนะครับ แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปเจอพี่คนหนึ่งซึ่งสะสมไว้มาก เลยถือโอกาส
   ขอลองฟัง เครื่องทุกชิ้นเป็นของเก่า 30-40 ปีทั้งหมด เสียงที่ได้คมชัด สดใส แตกต่างจากเทป
   คาสเซ็ททั่วไป ทราบมาว่าอัดจากซีดีซึ่งพี่เขาบอกว่าเสียงใกล้เคียงต้นฉบับ 90-95 %
   แต่เหนืออื่นใดตัวเครื่องหน้าตาคลาสสิคมาก ยิ่งถ้าได้มาวางคู่กับแมคอินทอชด้วยแล้ว......
   สวรรค์ดีๆนี่เอง
อั๋น501

« ตอบ #222 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010 | 01:16:36 PM »

คุณdeja vu พูดถึงเทปโอเพ่นรีล นี่ก็เป็นอีกฟอร์แม็ท ที่ยังมีบางท่านเล่นอยู่เลยครับ เป็นความชื่นชอบส่วนตัวล้วนๆ
เพื่อนผมคนหนึ่งเขาเก็บเทปโอเพ่นรีลไว้เหมือนกัน ไปเหมาซื้อมาจากเมืองนอกยังมาถามผมถึงพวกเครื่องเล่นเทปชนิดนี้
ซึ่งผมแนะนำเพื่อนไป ไม่อยากให้เขาเล่นเทปฟอร์แม็ทนี้  อันนี้ผมขอบอกก่อนว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมแนะนำเพื่อนไปว่า ลำพังเครื่องเล่นเทปหาเครื่องเก่าสภาพดีๆหาไม่ยาก ยังพอมีขายในตลาดเครื่องเสียงมือสอง
มีนักเล่นเครื่องเสียงบางคนเล่นกันอยู่ แต่ถ้าจะเล่นต้นฉบับที่เป็นเทปชนิดนี้หาซื้อยากมาก คนที่เล่นกันส่วนใหญ่ก็ต้องอัดเพลงจากต้นฉบับที่เป็น
แผ่นเสียงหรือซีดี(อย่างที่คุณdeja vu ได้ฟังมา)คุณภาพเสียงก็ได้ใกล้เคียงกับต้นฉบับเท่านั้น และผมเลยตั้งคำถามกลับไปว่า
ไม่เล่นแบบวีธีของผม(ไฟล์) มันไม่ง่ายกว่าหรือแถมคุณภาพเสียงดีกว่า หรือเราสามารถจะเลือกเล่นไฟล์ที่มีคุณภาพเสียงเท่ากับ
มาสเตอร์ต้นฉบับของการบันทึกโดยตรงจากห้องอัดเสียงเลย ยิ่งถ้าต้องการแค่ฟังจากการอัดเพลงเอง
บางท่านอาจจะมีมุมมองที่ต่างกับผม ความรู้สึกชื่นชอบส่วนตัวนั้นมันไม่เหมือนกันหรอกครับ ผมถึงได้บอกว่าถ้าจะพิสูจน์เรื่อง
คุณภาพเสียงของแต่ละฟอร์แม็ทนั้น จะต้องไม่เอาความชื่นชอบส่วนตัวมาเป็นเครื่องวัดคุณภาพเสียง   
TRON

« ตอบ #223 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010 | 01:25:31 PM »

และผมเลยตั้งคำถามกลับไปว่า
ไม่เล่นแบบวีธีของผม(ไฟล์) มันไม่ง่ายกว่าหรือแถมคุณภาพเสียงดีกว่า หรือเราสามารถจะเลือกเล่นไฟล์ที่มีคุณภาพเสียงเท่ากับ
มาสเตอร์ต้นฉบับของการบันทึกโดยตรงจากห้องอัดเสียงเลย

ถามอีกทีครับ ไฟล์ที่ได้คุณภาพเท่าห้องอัดคือไฟล์อะไรครับ? (คุณภาพเท่า dvd-audio) แล้วมันมีให้โหลดหรือครับ? หรือซื้อทั่วไปได้หรือยังครับ? ถ้ายังก็คงยากที่จะหาคนมาเล่นตอนนี้นะครับผมว่า
อั๋น501

« ตอบ #224 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010 | 01:32:42 PM »

มีขายครับ ผมจะเอารายละเอียดและข้อมูลต่างๆลงให้อ่านกัน...ในตอนต่อไป
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 325
พิมพ์