เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:56:20 AM
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598458 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #510 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 10:11:24 AM »

เห็นเทรนด์การเล่นเครื่องเสียงระยะหลังมานี้เริ่มเน้นการฟังเพลงจากไฟล์เพลงแล้ว ห้องฟังบางห้องแทนที่จะมีเครื่องเล่นซีดีและหรือเครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็นแหล่งกำเนิด กลับมีแต่คอมพิวเตอร์เครื่องเล่นไฟล์เพลงเพียงชุดเดียวเท่านั้นเอง โดยส่วนตัวผมไม่แปลกใจหรอกครับ เพราะนี่คือวิวัฒนาการของการเล่นเครื่องเสียงตามยุคสมัย แต่ผมชอบดูและศึกษาห้องฟังอย่างที่เคยเป็นอยู่เดิม ๆ มากกว่า

การเล่นเครื่องเสียง มันน่าจะมีอะไรให้ทำมากกว่าการได้ยินเสียงเพลงที่ค้นหาได้จากเครื่องเล่นไฟล์เพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2010 | 10:22:06 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #511 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 10:13:11 AM »

ตามอ่านมาเรื่อยๆ ครับ เพลิน แต่ยังไม่จบ ได้สิบหน้า มาลงชื่อไว้ก่อนครับ
ยินดีต้อนรับเช่นกันครับ มีสมาชิกที่สนใจเพิ่มขึ้นมาหน่อย กระทู้นี้ไม่ค่อยมีคนสนใจเข้ามาร่วมวงพูดคุยด้วยเลยครับ
มีผมกับคุณdeja vuที่เป็นขาประจำเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆนานๆโฉบมาที

ถ้าว่างก็จะเข้ามาคุยมาถาม(ไม่มีใครถามก็เลยต้องถามเอง) ดีที่มีคุณอั๋นเป็นเสาหลักให้

ผมว่าในเวปนี้มีคนสนใจเครื่องเสียงหลายคน แต่ไม่เข้ามาโพสเอง  เวปนี้คุยกันสบายๆ
 ไม่เหมือนในเวปเครื่องเสียงที่ค่อนข้างซีเรียสจริงจังกว่า

ก็ขอเชิญเข้ามาสอบถามแสดงความคิดเห็นได้นะครับ จะทำให้เกิดความหลากหลายมากขึ้น
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #512 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 03:21:24 PM »

เห็นเทรนด์การเล่นเครื่องเสียงระยะหลังมานี้เริ่มเน้นการฟังเพลงจากไฟล์เพลงแล้ว ห้องฟังบางห้องแทนที่จะมีเครื่องเล่นซีดีและหรือเครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็นแหล่งกำเนิด กลับมีแต่คอมพิวเตอร์เครื่องเล่นไฟล์เพลงเพียงชุดเดียวเท่านั้นเอง โดยส่วนตัวผมไม่แปลกใจหรอกครับ เพราะนี่คือวิวัฒนาการของการเล่นเครื่องเสียงตามยุคสมัย แต่ผมชอบดูและศึกษาห้องฟังอย่างที่เคยเป็นอยู่เดิม ๆ มากกว่า

การเล่นเครื่องเสียง มันน่าจะมีอะไรให้ทำมากกว่าการได้ยินเสียงเพลงที่ค้นหาได้จากเครื่องเล่นไฟล์เพลงครับ
การเปลี่ยนแปลงเป็นนิรันดรครับ วงการเครื่องเสียงก็เหมือนกันจากอดีตเราคงไม่เคยคิดหรอกครับว่าจะมีสื่อฟอร์แม็ทอะไรที่จะแทนที่
แผ่นเสียงได้ แต่มาวันนี้ฟอร์แม็ทแผ่นเสียงที่เราคิดว่ามันดีที่สุดกำลังถูกท้าทายแล้วครับ วันนี้อาจยังไม่ชนะแต่อนาคตไม่แน่แล้วครับ
วงการเครื่องเสียงจะไม่ยอมรับอะไรๆที่เป็นคอมพิวเตอร์เพราะคิดว่ามันเกิดขึ้นมาเพื่อใช้ทำงานในด้านอื่นๆที่ไม่ได้เอามาใช้กับวงการ
เครื่องเสียงถึงดูถูกดูแคลนกับคอมพิวเตอร์มาก เมื่อก่อนนี้จะสังเกตุได้ว่าวงการเครื่องเสียงไฮเอ็นด์จะไม่มีทางเอาอะไรที่เกี่ยวข้องกับ
คอมพิวเตอร์มาใช้ในการออกแบบเครื่องเสียงของตัวเอง แต่มาวันนี้เครื่องเสียงยี่ห้อไฮเอ็นด์เกือบแทบทุกยี่ห้อต้องมีช่องทางเพื่อรองรับ
กับคอมพิวเตอร์แล้ว ไฟล์เพลงที่เกิดขึ้นแรกๆนั้นกลุ่มที่ใช้ฟังน่าจะเป็นแค่วัยรุ่นที่เล่นคอมพิวฯฟังเพลงแบบฉาบฉวยคุณภาพเป็นแค่ไฟล์เล็กๆ
อย่างพวกMP3 วงการเครื่องเสียงไม่ยอมรับเรื่องคุณภาพเสียงของมัน อย่างว่าไฟล์MP3เลยขนาดซีดีช่วงที่กำเนิดใหม่ๆวงการเครื่องเสียง
ก็ยังไม่ยอมรับเลยครับ ผมมีเรื่องเล่าในอดีต(อีกแล้วครับสงสัยตัวผมถ้าจะแก่ถึงจดจำแต่เรื่องอดีตไม่ได้คิดเรื่องอนาคตเลย)
สมัยที่เครื่องเล่นซีดีเกิดขึ้นใหม่ๆคนเล่นเครื่องเสียงก็ไม่ยอมรับมัน เวลานั้นผมก็ไม่เคยฟังเสียงจากซีดีเหมือนกันคนที่เล่นซีดีมักจะบอกผมว่า
เสียงมันห่วยมากเทียบกับแผ่นเสียงไม่ได้เลย ผมได้มีโอกาสเล่นเครื่องเล่นซีดีจริงๆเป็นครั้งแรกเป็นของยี่ห้อโทเนมที่ฝากเพื่อนซื้อมาจากอเมริกา
เพื่อนผมบอกว่ายี่ห้อนี้ราคาถูกที่สุดแล้วที่เมืองนอกเขานิยมเล่นกันในกลุ่มนักศึกษาถือว่าเสียงใช้ได้ราคาไม่แพง ผมยังถามเพื่อนเลยว่ายี่ห้ออะไรว่ะ
ไม่เห็นเคยได้ยินชื่อเลยตั้งแต่เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ ราคาตอนนั้สามร้อยกว่าเหรียญแถมต้องไปหาซื้อหม้อแปลงไฟฟ้ามาใช้อีกเพราะมันใช้ไฟ110V
เพื่อนผมซื้อเครื่องเล่นซีดีมาพร้อมแผ่นซีดีมาให้หลายแผ่นเหมือนกันครับ ผมยังจำได้ดีว่ากล่องกระดาษใส่บรรจุแผ่นเสียงซีดีนั้นสวยดีต่างกับในยุดนี้
แล้วผมจะกลับมาเล่าเรื่องราวจากอดีตต่อแต่ตอนนี้มีธุระขอเวลานอกก่อนนะครับ ถ้าหากยังไม่เบื่อที่จะอ่านครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #513 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 07:17:42 PM »

วาร์ปมาต่อที่นี่ ให้งงเล่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

"ผู้หญิงที่เป็นเมียเรา อาจจะไม่ใช่ผู้หญิงที่เรารักที่สุดก็ได้"
เย้ยยย....
เมียของเรา ต้องรักที่สุดอยู่แล้ว
แต่ที่รักมากกว่าเมีย คือแม่ครับ..

พี่แจ๊คครับ
ขอแผนที่ ร้านข้าวมันไก่ ตองแปด ด้วยครับ

การเดินทาง :   ใช้เส้นทางถนน พัฒนาการ ตรงไปจนถึงปากซอยพัฒนาการ 50 จะเห็นร้านข้าวมันไก่สามแปด (888) อยู่ระหว่างซอยพัฒนาการ 48-พัฒนาการ 50 ใกล้กับโชว์รูมโตโยต้า
จอดรถ เข้าซอยหลังร้านได้ครับ

http://www.edtguide.com/blog/index.php?pagename=detailblog&username=biggy&blogid=810

น่าอร่อยครับอย่างนี้ผมของสองจานเลยครับ แล้วที่ผมถามท่านผีเรื่องสัจจะธรรม "ผู้หญิงที่เป็นเมียเรา อาจจะไม่ใช่ผู้หญิงที่เรารักที่สุดก็ได้"
ใช่หรือเปล่าครับ(ต่อเนื่องมาจากกระทู้เครื่องเสียง)

เมียคือคนที่เราเกรงใจครับ
ส่วนไอ้ที่ไม่เกรงใจ เรียกกิ๊ก ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าไม่รัก คงไม่มีโอกาสความน่าจะเป็นเมียผมนา ขยิบตา

"สิ่งที่ชอบ อาจไม่ใช่ สิ่งที่ใช่"
ก็ใช้ได้กับสรรพสิ่งในชีวิต
ที่เอาจิตเข้าปรุงแต่ง มายา หรือภาพลวงก็ครอบงำซะแล้ว

อย่างสายไฟ ราคา50 บาท กับ 50,000 บาท
แม้จะเป็นของชิ้นเดียวกัน แบบเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน
ระหว่างคนจ่ายตังค์ กับคนไม่ได้จ่าย
ยังฟังเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ

"สิ่งที่ชอบ อาจไม่ใช่ สิ่งที่ใช่"

สิ่งที่ชอบ คือสิ่งของเราชอบ
แม้คนอื่น จะบอกว่าไม่ใช่ เพราะเขาไม่ชอบ
แต่สิ่งนั้นก็เป็นของเราครับ (ยึดติด)

ส่วนสิ่งที่ใช่ อาจจะใช่ก็จริง
แต่ก็คือ จันทราในบ่อน้ำ มิใช่หรือ..

อั๋น501

« ตอบ #514 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 07:47:05 PM »

วาร์ปมาต่อที่นี่ ให้งงเล่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

"ผู้หญิงที่เป็นเมียเรา อาจจะไม่ใช่ผู้หญิงที่เรารักที่สุดก็ได้"
เย้ยยย....
เมียของเรา ต้องรักที่สุดอยู่แล้ว
แต่ที่รักมากกว่าเมีย คือแม่ครับ..

พี่แจ๊คครับ
ขอแผนที่ ร้านข้าวมันไก่ ตองแปด ด้วยครับ

การเดินทาง :   ใช้เส้นทางถนน พัฒนาการ ตรงไปจนถึงปากซอยพัฒนาการ 50 จะเห็นร้านข้าวมันไก่สามแปด (888) อยู่ระหว่างซอยพัฒนาการ 48-พัฒนาการ 50 ใกล้กับโชว์รูมโตโยต้า
จอดรถ เข้าซอยหลังร้านได้ครับ

http://www.edtguide.com/blog/index.php?pagename=detailblog&username=biggy&blogid=810

น่าอร่อยครับอย่างนี้ผมของสองจานเลยครับ แล้วที่ผมถามท่านผีเรื่องสัจจะธรรม "ผู้หญิงที่เป็นเมียเรา อาจจะไม่ใช่ผู้หญิงที่เรารักที่สุดก็ได้"
ใช่หรือเปล่าครับ(ต่อเนื่องมาจากกระทู้เครื่องเสียง)

เมียคือคนที่เราเกรงใจครับ
ส่วนไอ้ที่ไม่เกรงใจ เรียกกิ๊ก ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าไม่รัก คงไม่มีโอกาสความน่าจะเป็นเมียผมนา ขยิบตา

ก็ใช้ได้กับสรรพสิ่งในชีวิต
ที่เอาจิตเข้าปรุงแต่ง มายา หรือภาพลวงก็ครอบงำซะแล้ว

อย่างสายไฟ ราคา50 บาท กับ 50,000 บาท
แม้จะเป็นของชิ้นเดียวกัน แบบเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน
ระหว่างคนจ่ายตังค์ กับคนไม่ได้จ่าย
ยังฟังเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ

สิ่งที่ชอบ คือสิ่งของเราชอบ
แม้คนอื่น จะบอกว่าไม่ใช่ เพราะเขาไม่ชอบ
แต่สิ่งนั้นก็เป็นของเราครับ (ยึดติด)

ส่วนสิ่งที่ใช่ อาจจะใช่ก็จริง
แต่ก็คือ จันทราในบ่อน้ำ มิใช่หรือ..

ท่านผีตอบได้กระจ่างมากครับ แต่บ้างคนรักน้องเมียยิ่งกว่าเมียตัวเองอีกครับ แบบนี้เข้าข่ายสัจจะธรรมนี้หรือเปล่าครับ(เรื่องคุยชักนอกเรื่องเครื่องเสียงแล้วครับ)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #515 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 09:20:09 PM »

คุณอั๋นคงเคยได้ยินสุภาษิตฝรั่งว่า..
สนามหญ้าเพื่อนบ้าน ดูเขียวกว่าบ้านเรา
อะไรที่ไม่ใช่ของเรา ก็ดูดีทั้งนั้นแหละครับผม

น้องเมียเรื่องจิ๊บๆ ครับ
ผมเจอหลานเมียมาแล้ว
สรุปว่า ไม่มีใครสู้เมียเราได้หรอกครับ
ส่วนเหตุผลนั้น ต้องซดเบียร์ ถึงจะคล่องปาก อิอิ

เรื่องเครื่องเสียง ต้องขอสมัครอ่านต่อครับ
ผมว่าคุณอั๋น เล่าเรื่อง ได้เป็นฉาก เป็นตอนดีมากๆ
ทำให้มองเห็นภาพอดีต ได้ดีเยี่ยมมากเลยครับ
และก็ขอนับถือในความจริงใจ และความตรงไปตรงมาของคุณอั๋นด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #516 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 09:45:19 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้วนึกได้เมื่อกี้ผมไปทานข้าวบ้านแม่มาเห็นพี่สาวนั่งเปิดเพลงอย่าง Jackson Browne, Mike Oldfield แต่เป็นแค่คลิปวีดีโอที่ดูดจาก youtube ฟังกับลำโพงคอมเ่ก่าๆ แต่เห็นพี่สาวผมก็นั่งฟังอย่างมีความสุข.....ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #517 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 09:57:29 PM »

ความเดิมต่อจากตอนที่แล้วเรื่องเล่าจากอดีต
เมื่อเป็นครั้งแรกที่ผมได้ฟังเพลงจากซีดีในช่วงเวลานั้นผมก็ไม่ประทับใจคุณภาพเสียงจากแผ่นซีดีเลยครับ
น้ำเสียงที่ได้รับไม่ว่าจะเป็นเสียงแหลมที่มีความแข็งกระด้างเสียงเบสขาดความลึกฟังดูเหมือนไร้น้ำหนักทั้งๆที่ฟังเพลงร็อก
เมื่อเทียบกับแผ่นเสียงแล้วสู้ไม่ได้เลยในทุกๆด้าน ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่าทำไมคนที่เล่นเครื่องเสียงจึงไม่ชอบฟังเสียงจากซีดี
แต่อีกใจหนึ่งคิดว่าอาจจะเป็นเพราะเครื่องเล่นซีดีของผมคุณภาพไม่ดีก็ได้ หลังจากนั้นผมได้ติดตามการพัฒนาของเครื่องเล่นซีดี
มาโดยตลอด ผมได้เปลี่ยนเล่นซีดีมาเป็นของมียี่ห้ออย่างเช่นDENON รุ่น1500,MISSION รุ่น7000ในตอนนั้น
ถือว่าเป็นเครื่องเล่นซีดีที่ถูกกล่าวขานกันมากเรื่องคุณภาพเสียงและMARANTZ  CD95ตัวที่โด่งดังมากในยุดนั้นแต่คุณภาพเสียง
ก็ยังไม่สามารถครองใจนักเล่นเครื่องเสียงได้ หลังจากนั้นอีกไม่นานนักเครื่องเล่นซีดีมีการพัฒนาได้อย่างก้าวกระโดดมีเครื่องเล่นซีดี
ระดับไฮเอ็นด์ออกมามากมายและคุณภาพเสียงของตัวแผ่นซีดีเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ น้ำเสียงแบบDIGITALเริ่มเป็นที่ยอมรับของวงการ
เครื่องเสียงครับ สามสิบปีของซีดีคงมาถึงที่สุดแล้ว ไฟล์เพลงก็เหมือนกันแต่ต่างกันของการวิวัฒนาการที่ไร้ขีดจำกัด และพัฒนา
ได้เร็วมากจนเราตามแทบไม่ทัน ไฟล์เพลงรายละเอียดสูงHi Resolutionนั้นทำให้วงการเครื่องเสียงสะเทือนต้องยอมรับมัน
ถ้ากลุ่มคนฟังเพลงที่เล่นเครื่องเสียงยอมรับได้ กลุ่มฟังเพลงอื่นๆที่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงแทบมองข้ามไปเลยครับ
แปลว่าอะไร แสดงว่าคุณภาพเสียงของไฟล์เพลงมันดีจนทำให้คนกลุ่มเล่นเสียงหันมาเล่นมันเพราะคนกลุ่มนี้เป็นเป้าหมายสำคัญ
ของบริษัทผลิตเครื่องเสียงต่างๆคนกลุ่มนี้ต้องการเน้นคุณภาพเสียงที่ดีที่สุด ผมเคยบอกว่าเกิดอะไรขึ้นกับวงการเครื่องเสียง
ทำไมเครื่องเสียงแทบทุกยี่ห้อถึงได้ออกUSB DACมาขายกันทุกยี่ห้อต่างต้องการที่จะรองรับการเล่นไฟล์เพลงจากคอมพิวเตอร์แทบทั้งนั้น
ถึงแม้การที่เราเล่นเพลงจากไฟล์มันอาจจะไม่เหมือนกับการเล่นแผ่นเสียงหรือซีดี แต่ในวันข้างหน้าพวกเราคงคุ้นเคยกับมันไปเองครับ

TRON

« ตอบ #518 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 10:00:54 PM »

อ่านเรื่องไฟล์เพลงของคุณอั๋นทีไรผมล่ะหวั่นใจกับซีดีของผมจริงๆครับ สงสังอีกหน่อยผมคงต้องโละซีดีทิ้งให้เหลือแต่ mini lp ไว้เป็นของสะสม  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #519 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 10:20:21 PM »

อ่านเรื่องไฟล์เพลงของคุณอั๋นทีไรผมล่ะหวั่นใจกับซีดีของผมจริงๆครับ สงสังอีกหน่อยผมคงต้องโละซีดีทิ้งให้เหลือแต่ mini lp ไว้เป็นของสะสม  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าก่อนจะขายซีดีคุณTRON  ripเก็บไว้ให้หมดแล้วค่อยขายเก็บmini lp ไว้ดีแล้วครับ
เหมือนบางคนเขาripบูลเรย์เก็บไว้เป็นไฟล์แล้วขายตัวแผ่น ผมคิดว่าไม่คุ้มถ้าซื้อแผ่นบูลเรย์มาดูแล้ว
ใช้วิธีนี้สู้เราไปซื้อที่เป็นไฟล์บูลเรย์เลยถูกกว่ากันแยะครับ
TRON

« ตอบ #520 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2010 | 10:32:16 PM »

ขอถามแบบขวานผ่าซากเลยนะครับ คือผมติดใจมานานแล้วจนทุกวันนี้ว่า เสียงที่ออกจากดีวีดี (ดีวีดีทั่วไปไม่ใช่ dvd-audio นะครับ )กับเสียงที่ออกจากซีดี ถ้าเทียบที่ระบบ stereo 2 channel ไม่เกี่ยวกับ 5.1 surround อะไรทั้งสิ้น ไม่ทราบว่าคุณอั๋นคิดว่าเสียงจากฟอร์แมทไหนดีกว่ากันครับ คือความเข้าใจผมว่าเสียงซีดีต้องดีกว่า แต่หลายครั้งที่ผมฟังเสียงจากดีวีีดีหลายๆชุด ยิ่งถ้าเจอที่เป็นเพลงเวอร์ชั่นในสตูดิโอเหมือนในซีดีที่เรามี (เอาที่อัดมาดีจริงๆไม่นับพวกมิวสิควีดีโอที่หลายครั้งโอนถ่ายมาจากเทปมาสเตอร์วีีดีโอรุ่นเก่าซึ่งเสียงไม่ดีเลย) ทำไมผมรู้สึกว่าเสียงมันมีความละเอียดกว่าครับ คือเนื้อเสียงจะละเมียด เบสลึกกว่าอะไรแบบนี้ จะตอบแบบวิชาการหรือความรู้สึกก็ได้นะครับ ผมคิดไม่ตกจริงๆเรื่องนี้เก็บกดมานาน  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2010 | 10:34:28 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #521 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 08:34:33 AM »

ตราบใดที่ยังมีเครื่องเล่นและยังพอมีที่ให้เก็บอยู่ ผมว่าเก็บไว้ก่อนดีกว่าครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #522 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 09:25:27 AM »

ขอถามแบบขวานผ่าซากเลยนะครับ คือผมติดใจมานานแล้วจนทุกวันนี้ว่า เสียงที่ออกจากดีวีดี (ดีวีดีทั่วไปไม่ใช่ dvd-audio นะครับ )กับเสียงที่ออกจากซีดี ถ้าเทียบที่ระบบ stereo 2 channel ไม่เกี่ยวกับ 5.1 surround อะไรทั้งสิ้น ไม่ทราบว่าคุณอั๋นคิดว่าเสียงจากฟอร์แมทไหนดีกว่ากันครับ คือความเข้าใจผมว่าเสียงซีดีต้องดีกว่า แต่หลายครั้งที่ผมฟังเสียงจากดีวีีดีหลายๆชุด ยิ่งถ้าเจอที่เป็นเพลงเวอร์ชั่นในสตูดิโอเหมือนในซีดีที่เรามี (เอาที่อัดมาดีจริงๆไม่นับพวกมิวสิควีดีโอที่หลายครั้งโอนถ่ายมาจากเทปมาสเตอร์วีีดีโอรุ่นเก่าซึ่งเสียงไม่ดีเลย) ทำไมผมรู้สึกว่าเสียงมันมีความละเอียดกว่าครับ คือเนื้อเสียงจะละเมียด เบสลึกกว่าอะไรแบบนี้ จะตอบแบบวิชาการหรือความรู้สึกก็ได้นะครับ ผมคิดไม่ตกจริงๆเรื่องนี้เก็บกดมานาน  ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตนะครับ   ตามหลักทฤษฏีแล้วซีดีย่อมต้องเสียงดีกว่า หลายคนที่รู้จักก็พูดแบบนี้

ข้อสังเกตุนะครับ  -  ถ้าใช้เครื่องเล่นดีวีดีเล่น ตัวเครื่องอาจให้คุณภาพเสียงของซีดีได้ไม่เต็มที่ รวมทั้ง
                             แอมป์กับลำโพงที่ใช้ด้วย
                          -  เวลาเล่นดีวีดีเราได้ดูภาพด้วย อาจทำให้เกิดอารมณ์ร่วมได้มากกว่า

« ตอบ #523 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 09:39:18 AM »

ผมเห็นว่าแผ่นฟอร์แมทใดก็น่าจะต้องเล่นกับเครื่องที่ออกแบบมาเพื่อฟอร์แมทนั้นโดยตรง

ซีดีต้องเล่นกับ CD player หรือ CD transport
DVD ต้องเล่นกับ DVD player

ถึงแม้ว่า DVD player จะมีลักษณะเป็น universal คือสามารถเล่นได้กับแผ่นอื่นได้ด้วย เช่น แผ่นซีดี แต่คุณภาพเสียงก็สู้เครื่องเล่นซีดีโดยตรงไม่ได้หรอกครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #524 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 10:44:24 AM »

ผมเห็นว่าแผ่นฟอร์แมทใดก็น่าจะต้องเล่นกับเครื่องที่ออกแบบมาเพื่อฟอร์แมทนั้นโดยตรง

ซีดีต้องเล่นกับ CD player หรือ CD transport
DVD ต้องเล่นกับ DVD player

ถึงแม้ว่า DVD player จะมีลักษณะเป็น universal คือสามารถเล่นได้กับแผ่นอื่นได้ด้วย เช่น แผ่นซีดี แต่คุณภาพเสียงก็สู้เครื่องเล่นซีดีโดยตรงไม่ได้หรอกครับ
เห็นด้วยครับ ผมว่าบางครั้งที่เรารู้สึกว่าดีวีดีเสียงดีกว่า เพราะฟังดูโปร่งกว่า ละเอียดกว่า แต่ความอิ่มในเนื้อเสียง ตวามเป็นธรรมชาติ โดยเฉพาะพวกเสียงร้องแล้ว จะฟังสู้ซีดีไม่ได้ ถ้าฟังพวกอีเล็กโทรนิค เสียงสังเคราะห์ต่างๆ ดีวีดีอาจฟังดูดีกว่าบ้าง

หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37 ... 325
พิมพ์