เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:07:44 AM
หน้า: 1 ... 72 73 [74] 75 76 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598409 ครั้ง)
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1095 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010 | 07:51:35 PM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ซิสเต็มใกล้เคียงกันสุดๆเลยครับ ผมใช้ NAD 314 ลำโพง Moraunt Short รุ่น Carnival 2
มีปัญหาในเรื่องพื้นที่วางมากเช่นกันครับ เลือกลำโพงตัวที่กระทัดรัดและคิดว่าเหมาะกับลักษณะการฟังเพลงของผมทีสุดในตอนนี้
ก็เลยเลือกลำโพงคู่นี้มาจับคู่กับ NAD ราคาประหยัด เสียงไปกันได้เลยครับ นุ่ม และ ตูมตาม ในระดับหนึ่ง ตอนนี้มีเท่านี้ก็พอใจแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ขาดแต่เครื่องเล่นซีดีเหมาะๆซักตัว ยังเลือกไม่ถูก ใช้เครื่อง LD Pioneer ฟังแก้ขัดไปก่อนครับ กำลังจัดงบประมาณด้วย เคยฟังแต่ NAD กับ Arcam
ไม่รู้หมื่นกลางๆตัวไหนน่าเล่นบ้าง Rotel น่าสนใจมั้ยครับ?
คุณ blueframe ได้ต่อ bi wire ด้วยไหม ช่วยให้เสียงอิ่มขึ้นอีกระดับหนึ่งนะครับ น่าลองดูครับ
rotel ผมเคยลองฟังอยู่บ้าง เพลงหวานๆล่ะก็ เยี่ยมแน่ครับ แต่เพลงหนักๆ ยังไม่แน่ใจครับ
ผมได้ carnival 6 มาแล้วครับ รู้สึกดีขึ้นอีก คราวนี้ก็ยิ่งใกล้เคียงกับของคุณ blueframe เข้าไปอีก ยิ้มกว้างๆ

กำลังมองหาสาย bi-wire ที่ไปกันได้กับซิสเต็มอยู่เหมือนกันครับ มีตัวไหนน่าสนใจแนะนำมั้ยครับ?
ตอนนี้ต่อ single-wire ฟังไปเรื่อยๆให้คุ้นกับระบบเสียงก่อน
แล้วขาดเหลืออะไรจะได้จัดทีเดียวตามประสาคนงบน้อยเล่นตามกำลังทรัพย์และสภาพเศรษฐกิจไปเรื่อยๆน่ะครับ
สายที่ใช้ตอนนี้ก็สายทองแดงธรรมดามากเมตรละไม่ถึงร้อย ถ้าเปลี่ยนไปเล่นของดีคาดว่าเห็นผลแน่ครับ
พี่แถวบ้านก็บอกว่าเอาสายโน่นสายนี่ไปลองมั้ย ผมก็ยังไม่กล้าเอามาลองครับ กลัวหูเสีย ฟังซิสเต็มตัวเองให้ทะลุก่อนดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่อง Rotel ด้วยครับ งั้นตัวเลือกยืนพื้นที่ NAD ไปก่อน ถ้ายังหาที่ชอบไม่เจอจริงๆคงจัดมาครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1096 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010 | 08:53:11 PM »

ใช้สายธรรมดาต่อ ก็เห็นผลอยู่บ้างครับ ผมก็ไม่ได้ใช้สายดีอะไรมากครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1097 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 06:39:20 AM »

ตอนที่1   ผมว่าจะเล่าประสพการณ์การทำห้องฟังเพลงห้องที่4 ของผมบังเอิญแขนเจ็บเลยยังไม่ได้เล่าให้อ่านกัน
             ตอนนี้แขนหายเจ็บแล้ว ผมจึงขอกลับมาเล่าสู่ห้องฟังเพลงดูหนังห้องที่4 ของผมเป็นห้องฟังห้องปัจจุบันครับ

จากจุดเริ่มต้นบ้านจัดสรรทั่วๆไป เป็นรูปห้องธรรมดาๆสภาพก่อนที่จะลงมือทำห้องฟังเพลง 
อั๋น501

« ตอบ #1098 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 12:39:26 PM »

ตอนที่2

ทำไมผมถึงต้องทำห้องฟังเพลง  นี่เป็นคำถามที่ผมได้ยินมาเป็นเวลานับสิบๆปีมาแล้ว  คนส่วนใหญ่มักจะไม่นับห้องฟังเพลงเป็นหนึ่งในอุปกรณ์
ของการเล่นเครื่องเสียง  มันจะเป็นสิ่งสุดท้ายที่นักเล่นเครื่องเสียงให้ความสำคัญ ส่วนมากแล้วจะต้องคิดจะเปลี่ยนชุดซีสเต็มก่อนเป็นอันดับต้นๆ
ลำโพงคงจะเป็นสิ่งที่ทุกคนมักจะนึกถึงก่อนว่าถ้าเปลี่ยนลำโพงแล้วจะเห็นผลความเปลี่ยนแปลงได้มากที่สุด  แต่สำหรับผมแล้วตรงกันข้ามกับคนอื่นๆ
ผมจะต้องรวมเอาห้องฟังเพลงให้เป็นส่วนหนึ่งในระบบชุดซีสเต็ม  ผมคิดเสมอว่ามันเป็นอุปกรณ์เครื่องเสียงอย่างหนึ่งด้วยและสำคัญมากที่สุด คนที่มีประสพการณ์ในการฟังเพลงจากชุดซีสเต็มในห้องฟังเพลงดีๆมาแล้วจะรู้เลยว่าชุดซีสเต็มเดียวกันแต่อยู่ในห้องฟังที่มีสภาพอคูสติกส์
แตกต่างกันจะให้คุณภาพเสียงต่างกันอย่างมาก  มากกว่าการเปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นใดๆในซีสเต็มนั้นอีก  เราถึงเห็นบางคนเล่นเครื่องเสียงอย่างจริงจัง
เน้นคุณภาพของเสียงเพลงไม่ได้สนใจจะฟังเพลงหรือดนตรีดีๆเพียงอย่างเดียว  ลงทุนสร้า่งห้องฟังเพลงชั้นดีเอาไว้ฟังเพลงจากชุดซีสเต็มชั้นเยี่ยม
ถ้าใช้คำว่า"เล่น"แล้วไม่ว่าจะเป็นการเมือง,รถ,พระเครื่อง,เครื่องเสียง ฯลฯหรือแม้แต่อะไรก็แล้วแต่ก็ล้วนจะต้องเอาจริงเอาจังกันทั้งนั้น ก็ต้องศึกษา
หาข้อมูลกับสิ่งที่เราสนใจและชื่นชอบ การเล่นเครื่องเสียงก็เหมือนกันอย่างน้อยๆเราต้องมีความรู้ศึกษาเรื่องอคูสติกส์ของห้องฟังของเราว่ามันจะมีผล
ด้านเสียงสะท้อนอะไรบ้าง  ผมเองก็เหมือนกันถ้ารักที่จะฟังเพลงให้ไพเราะแล้วจะต้องมีชุดซีสเต็มดีๆเพียงอย่างเดียวนั้นไม่พอครับ ชุดซีสเต็มนั้น
จะต้องอยู่ในห้องฟังที่ดีด้วย และนี่จึงเป็นที่มาของการทำห้องฟังเพลงของผม
อั๋น501

« ตอบ #1099 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 02:34:00 PM »

ตอนที่3

หลังจากที่ผมย้ายบ้านที่เป็นทาวน์เฮาส์ห้องฟังเพลงห้องที่3 มาเป็นบ้านเดีียวพอมีพื้นที่ให้หายใจหายคอบ้างแต่ก็มีข้อจำกัดอีกเพราะเป็นบ้าน
จัดสรรไม่ได้เป็นบ้านที่ปลูกสร้างขึ้นเอง มีข้อจำกัดพื้นที่ใช้สอยเหมือนกัน ผมต้องเอาแบบบ้านมาดูว่าจะทำห้องฟังเพลงไว้ตรงส่วนใดของบ้าน
และต้องไม่กระทบกับชีวิตความเป็นอยู่ของครอบครัว  ลักษณะบ้านของผมก็เหมือนกับบ้านจัดสรรทั่วๆไปมีสามห้องนอนสองห้องน้ำหนึ่งห้องครัว
ห้องรับแขกหรือห้องนั่งเล่นชั้นล่างสามารถแบ่งพื้นที่เป็นห้องรับประททานอาหารได้ด้วยและโรงรถ ผมดูพื้นที่ส่วนต่างของบ้านแล้วชั้นบนที่มีห้องนอน
สามห้องเริ่มจากห้องนอนใหญ่ที่สุดของบ้านและห้องนอนที่ขนาดเล็กลงตามเนื้อที่อีกสองห้อง  ดูๆแล้วห้องที่ทำห้องฟังเพลงได้คงต้องใช้ห้องนอนใหญ่
ผมเลยต้องคุยกับเมียก่อนว่าห้องที่ผมต้องการทำห้องฟังเพลงนั้นต้องใช้ห้องใหญ่สุดของบ้าน  ซึ่งเมียผมเขาเข้าใจดีว่าถ้าไม่ใช้ห้องนอนใหญ่ทำห้องฟัง
เพลงผมก็ต้องใช้พื้นที่ชั้นล่างซึ่งเป็นห้องนั่งเล่นเป็นห้องศูนย์กลางของครอบครัวแทน  มันก็ยิ่งไม่สะดวกด้วยประการทั้งปวงจะเหมือนกับห้องฟัง
เพลงห้องที่สามจากบ้านทาวน์เฮาส์หลังเก่า  เมียผมก็เห็นด้วยว่าต้องใช้ห้องนอนใหญ่ทำแล้วเราก็ไปนอนห้องนอนเล็กแทนซึ่งก็มีข้อดีเหมือนกัน
ทำให้ใช้แอร์ขนาดเล็กไม่เปลืองไฟ ผมสรุปใช้ห้องนอนใหญ่ทำขนาดของห้องกว้างประมาณ3.6 ม.คูณ7.10ม.ความกว้างอาจเล็กไปหน่อยแต่ความยาว
ใช้ได้เมื่อมีพื้นที่เท่านี้ก็ต้องทำเท่าที่มี  ผมเป็นคนที่ชอบในเรื่องอคูสติกส์อยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้วเมื่อมีโอกาสทำห้องฟังเองก็เป็นไม่เรื่องยากสำหรับผม
เพราะผมเชื่อว่าไม่มีใครจะรู้ดีว่าเราชอบฟังเสียงอะไรชอบดูอะไรชอบรสชาติอะไรมากกว่าตัวเราเอง  การฟังเพลงของผมไม่เหมือนใครและคนอื่นๆ
ก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนผมด้วย  ผมถึงจะต้องออกแบบห้องฟังเอง

ผมเริ่มจากต้องก่อปิดประตูกระจกที่ระเบียนประตูห้องน้ำและก่อปิดหน้าต่างทั้งหมดทุกด้าน รื้อฝ้ายิปซั่มทิ้งทั้งหมดเพื่อทำฝ้าเพดานใหม่หมด

อั๋น501

« ตอบ #1100 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 05:22:57 PM »

ตอนที่4

พื้นฐานการออกแบบห้องฟังเพลงของผมใช้หลักการอยู่สามขั้นตอนเท่านั้นคือ
1.การสะท้อนเสียง(Reflection)เป็นปัญหาใหญ่ของห้องฟังเพลงเลยครับ ผมจะต้องจัดการกับเรื่องนี้เป็นสำคัญ
2.การดูดซับเสียง(Absorption)คลื่นความถี่เสียงที่ออกมาจากลำโพงมันเป็นพลังงานเสียงที่ส่งผ่านมาจากอากาศจะทำอย่างไรถึงจะสูญสลาย
เมื่อไปกระทบกับผนังห้อง,พื้นหรือเพดานต้องหาวัสถุที่ใช้ดูดซับเสียงได้ดี ผมใช้พวกโพลียูรีเทนโฟม
3.การกระจายเสียง(Diffusion)อันนี้เราคงพอรู้กันดีวัสถุที่ใช้ๆกันอยู่การคือพวกไม้ร่องต่างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1101 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 09:02:15 PM »

ปูเสื่อ นอนรอต่อครับเฮีย..

ปล. ถ้าจิ้มแล้วข้อความหาย
ก็กดปุ่ม Backspace นะครับ
จะได้ไม่ต้องพิมพ์ใหม่
(ถ้าทราบแล้ว ก็ขอลบทิ้งจากความทรงจำ ยิ้มกว้างๆ)

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1102 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 09:22:40 PM »

ชอบกระทู้พี่อั๋นจัง  ยิ้มเท่ห์ อธิบายพร้อมภาพประกอบ
พี่ชอบถ่ายรูปมากเลยนะครับเนี่ย เก็บรายละเอียดไว้ทุกขั้นตอนเลย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #1103 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 09:34:38 PM »

ตอนที่5

เนื่องจากห้องฟังเพลงของผมมีเนื้อที่ขนาดการคำนวณตามสูตรหาความถี่เรสโซแนนซ์ของไม่ได้เพราะยังไงผมก็ต้องทำห้องฟังเต็มพื้นที่
อยู่แล้ว เพราะห้องไม่ได้มีความกว้างยาวพอที่จะคำนวณตามสูตรได้  แต่ถึงอย่างไรสัดส่วนของห้องความกว้างหารด้วยความยาวต้องไม่ลงตัว
ขนาดของห้องที่มีผลต่อความถี่เรสโซแนนซ์มากที่สุดก็คือรูปทรงสี่เหลี่ยมด้านเท่า(ผนังทุกด้านเท่ากันหมด)แบบนี้จะเกิดปัญหามากที่สุดควรหลีกเลี่ยง
ผนังห้องทุกด้านขนาดกันก็ไม่ดีทำให้เกิดคลื่นเสียงStanding Wave เสียงสะท้อนคลื่นค้างทำให้เกิดความเพี้ยนขึ้นจะเป็นที่ความถี่300Hzลงไป
ห้องฟังส่วนใหญ่มักจะเกิดปัญหาที่ความถี่ช่วงนี้  

การสะท้อนของคลื่นเสียงกับผนังห้องหรือพื้นกับเพดานเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ทำให้เกิดคลื่นเสียงบางความถี่
ดังขึ้นหรือเบาลงอย่างผิดปกติในบางตำแหน่งของห้องฟังเพลงได้ ผมก็ต้องหาวิธีจัดการกับเรื่องเหล่านี้ก่อนที่จะลงมือทำห้องฟัง โครงสร้างความ
แข็งแรงของห้องเป็นสิ่งที่สำคัญเช่นกัน  อีกจุดหนึ่งที่ต้องคำนึงถึงEarly  Reflection เสียงสะท้อนกับผนังห้อง เสียงสะท้อนจากพื้นกับเพดาน
ผมจึงใช้วิธีทำผนังห้องทุกๆด้านจะไม่ให้ขนานกันเลยรวมทั้งพื้นกับเพดานด้วย อาจจะดูยากแต่ก็ทำได้ครับ

อั๋น501

« ตอบ #1104 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 09:48:17 PM »

ปูเสื่อ นอนรอต่อครับเฮีย..

ปล. ถ้าจิ้มแล้วข้อความหาย
ก็กดปุ่ม Backspace นะครับ
จะได้ไม่ต้องพิมพ์ใหม่
(ถ้าทราบแล้ว ก็ขอลบทิ้งจากความทรงจำ ยิ้มกว้างๆ)

ทำไมพึ่งมาบอก  ผมพิมพ์ช้ามากข้อความหายไปหลายครั้งแล้วแต่ก็ต้องขอบคุณท่านผีที่ช่วยบอก
อั๋น501

« ตอบ #1105 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 10:36:54 PM »

ตอนที่6

หนึ่งเดือนกับความพยายามที่จะสร้างห้องฟังเพลงให้บรรลุกับความฝันของผมที่มีมาตลอดสามสิบกว่าปีที่จะมีห้องฟังเพลงที่ดีให้ได้
อย่างที่ผมเคยบอกไว้เสมอ การที่จะมีโอกาสทำห้องฟังเพลงนั้นไม่ได้สร้างกันขึ้นมาได้ง่ายๆ บางคนมีพร้อมทั้งชุดซีสเต็มชั้นเยี่ยมและปัจจัยรอบด้าน
แต่ก็ยังไม่มีห้องฟังเพลงที่ดีได้  ห้องฟังเพลงเป็นสิ่งที่นักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ให้ความสำคัญเป็นที่หลังสุดขนาดเพื่อนผมที่เล่นเครื่องเสียงด้วยกัน
ผมพยายามบอกให้เขาทำห้องฟังเพลงมาตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่ยอมทำเสียที  เสียเงินเปลี่ยนเครื่องเสียงและอุปกรณ์ข้างเคียงแทบทุกอย่างเสียได้
ให้ความสำคัญได้ทุกอย่างเช่นขาตั้งลำโพง,ชั้นวางเครื่อง,สายลำโพง,สายสัญญาณ,สายไฟ ฯลฯ แต่กับห้องฟังเพลงกลับไม่สนใจทนฟังเพลง
กับสภาพที่ไร้ห้องฟังแล้วก็เกิดปัญหากับเสียงที่ขาดเบสบ้าง ขาดแหลมบ้าง ขาดอะไรสาราพัดนี่ขนาดเล่นชุดซีสเต็มราคาเป็นแสนๆนะครับ
ผมก็บอกเขาว่าการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุนั้นมันไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้อง จะเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างเคียงดีอย่างไรก็แล้วแต่ก็ไม่สนองตอบได้อย่างที่ต้องการ
ผมถึงบอกว่าการเปลี่ยนเส้นสายหรืออุปกรณ์ข้างเคียงสำหรับผมแล้ว  ผมให้ความสำคัญอยู่อันดับท้ายๆเลยครับเรื่องห้องฟังต้องมาก่อนทุกอย่าง
ในซีสเต็ม  เปลี่ยนอะไรในซีสเต็มนั้นผมว่ามันง่ายที่สุดเลยสำหรับผม

จากรูปจะเห็นว่าผนังห้องทุกๆด้านจะล้มไม่ขนานกันเลย ที่มุมห้องผมออกแบบTrap หลบไว้ภายในมุมห้องรูปทรงอาจจะไม่ได้เป็นรูปแท่งทรงกลม
แบบที่เคยเห็นกันอยู่

อั๋น501

« ตอบ #1106 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 11:10:06 PM »

รูปหน้าห้องฟังเพลงผมทำด้านหน้าประตูให้เหมือนกับประตูห้องนอนอีกสองห้อง  มองดูแล้วจะไม่รู้เลยว่าเป็นห้องฟังเพลง
ด้านหน้าห้องผมออกแบบตู้เก็บแผ่นซีดีไว้พร้อมเลย

ประตูห้องฟังออกแบบเป็นพิเศษ เป็นประตูไม้จริงเสริมความหนาด้วยแผ่นไม้กรุทับด้วยPU โฟมหนา 5 ซ.ม.และทับด้วยแผ่นไม้อีกชั้นรวม
ความหนาของประตู 10 ซ.ม.
อั๋น501

« ตอบ #1107 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 11:22:21 PM »

เป็นรูปภายในห้องฟังของผนังทุกด้าน
อั๋น501

« ตอบ #1108 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 11:35:47 PM »

ตอนที่7

กว่าจะเป็นห้องฟังเพลงที่เห็นในรูปข้างนี้ได้เล่นเอาผมเหนื่อยยาก  ยังมีเรื่องราวต่างๆอีกมากที่ผมจะมาเล่าให้กัน
งานระบบไฟฟ้าและที่เป็นสิ่งสำคัญมากที่สุดจะละเลยไปไม่ได้คือเรื่องระบบแอร์ปรับอากาศ  ที่ผมต้องใช้มืออาชีพของบริษัทที่มีความชำนาญ
ในเรื่องนี้(บริษัทนี้รับทำงานระบบแอร์ปรับอากาศตามโรงภาพยนต์หรือตามโรงแรมใหญ่ๆ)ผมได้พวกๆกันมาช่วยในเรื่องนี้เป็นสิ่งเดียวของห้องฟังนี้
ที่ผมทำเองไม่ได้แล้วผมจะมาเล่าต่อในตอนต่อไป
อั๋น501

« ตอบ #1109 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010 | 12:18:15 PM »

จากรูปผนังด้านหลังของตำแหน่งนั่งฟัง  ถูกกั้นออกมาจากผนังปูนเดิมอีก 50 ซ.ม.เพื่อใช้เป็นท่อแอร์รีเทิร์นทั้งแผงผนังเลยครับ
ในรูปช่องรีเทิร์นจะอยู่ส่วนล่างสุดของผนังเป็นช่องสี่เหลี่ยมผืนผ้าจำนวนสองช่อง  วางตำแหน่งซ้ายขาวผนังห้องด้านหลังมีความหนามาก
ภายช่องรีเทิร์นกรุด้วยวัสถุเก็บเสียงกันความร้อนทั้งหมด  แผงผนังผมออกแบบให้ดูดซับเสียงโดยใช้วัสดุโพลียูรีเทนโฟมหนา 5 ซ.ม.
กรุทับทั้งผนังและเจาะช่องเป็นวงกลมขนาดเส้นฝ่าศูนย์กลาง 60 ซ.ม.เป็นช่องๆ

ช่องแอร์วางตำแหน่งบนเพดานเป็นช่องใหญ่ช่องเดียวเลย ตำแหน่งเกือบๆกลางห้องต่อท่อมาจากพัดลมมอเตอร์ทำความเย็นที่อยู่บนฝ้า
ใต้หลังคาห้องน้ำ  ผมทำช่องเซอร์วิสขนาดใหญ่เป็นพิเศษอยู่บนฝ้าห้องน้ำเพื่อเป็นจุดขึ้นไปใต้หลังคาผมติดไฟแสงสว่างไว้เพราะมีอุปกรณ์
ของแอร์รวมทั้งท่อเดินอยู่ใต้หลังคาเพียบไปหมด

หน้า: 1 ... 72 73 [74] 75 76 ... 325
พิมพ์