เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:47:09 AM
หน้า: 1 ... 76 77 [78] 79 80 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598519 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1155 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:43:15 AM »

ติดตามกระทู้พี่อั๋นอย่างเพลินเพลินเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านเรื่องเล่าของผม  คิดว่าไม่มีใครสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียอีก ไม่เห็นมีใครเข้ามาคุยกันเลยครับ
มันอาจจะเป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจเหมือนกระทู้เรื่องเพลงอื่นๆ  แต่ไม่เป็นไรถ้ายังอยากอ่านกันต่อก็ช่วยเขียนบอกมาบ้างนะ

ที่คนไ่ม่ค่อยมาคุยในกระทู้นี้มากเหมือนกระุทู้เรื่องเพลงคงเป็นเพราะคนที่เล่นเครื่องเสียงในเว็บนี้มีไม่มากกระมังครับ แต่ผมว่าทุกคนก็คอยตามอ่านสิ่งที่พี่อั๋นให้ข้อมูลมาตลอดเพราะเป็นความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้มาก่อน แต่ไม่รู้จะคุยอะไรเพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มาก แต่ผมมั่นใจว่าถ้าซักวันหนึ่งคนที่เคยอ่านกระทู้ เกิดเขาอยากเล่นเครื่องเสียงหรือทำห้องฟังเพลง กระทู้นี้ก็เหมือนตำราชั้นดีครับ ยิ้ม

+1 ครับ
+2 ครับ

ตั้งแต่"แขนเบี้ยว" มานี่ ขี้น้อยใจจังเลยนะ คุณอั๋น
อ้อนพยาบาล มากไปรึเปล่าเนี่ย
(ปล. หารูป พยาบาลแปะไม่ทัน)

พยาบาลในฝัน

ผมเป็นคนที่แพ้ชุดขาวด้วยครับ(ชุดนักศึกษายิ่งแพ้ใหญ่)
หนังเรื่องอะไรครับ พี่ตั๊ม
เดี๋ยวต้องไปหามาดูมั่ง
เสียวๆ ชอบๆ อยากเจอๆ

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1156 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:50:35 AM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงจากหูฟัง headphone สมัยก่อน โดยเฉพาะเวลาดึกๆได้อารมณ์เส่วนตัวมาก เหมือนเสียงเพลงมันก้องอยู่ในหัวเรา แต่ผมมีปัญหาในการเลือกซื้อหูฟังดีๆมาก ล่าสุดซื้อ headphone มาใหม่ก็ไม่ถูกใจอีก จนพาลทำให้เลิกฟังเพลงจากหูฟังเลย รบกวนพี่อั๋นช่วยแนะนำหูฟัง headphone ดีๆราคาและคุณภาพพอเหมาะกับซิสเต็มผมให้หน่อยสิครับ

อ้อ แล้วการฟังเพลงจากหูฟัง headphone ให้เสียงดีๆนี่ แอมป์มีส่วนมากน้อยแค่ไหนครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1157 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:50:49 AM »

ติดตามกระทู้พี่อั๋นอย่างเพลินเพลินเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านเรื่องเล่าของผม  คิดว่าไม่มีใครสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียอีก ไม่เห็นมีใครเข้ามาคุยกันเลยครับ
มันอาจจะเป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจเหมือนกระทู้เรื่องเพลงอื่นๆ  แต่ไม่เป็นไรถ้ายังอยากอ่านกันต่อก็ช่วยเขียนบอกมาบ้างนะ

ที่คนไ่ม่ค่อยมาคุยในกระทู้นี้มากเหมือนกระุทู้เรื่องเพลงคงเป็นเพราะคนที่เล่นเครื่องเสียงในเว็บนี้มีไม่มากกระมังครับ แต่ผมว่าทุกคนก็คอยตามอ่านสิ่งที่พี่อั๋นให้ข้อมูลมาตลอดเพราะเป็นความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้มาก่อน แต่ไม่รู้จะคุยอะไรเพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มาก แต่ผมมั่นใจว่าถ้าซักวันหนึ่งคนที่เคยอ่านกระทู้ เกิดเขาอยากเล่นเครื่องเสียงหรือทำห้องฟังเพลง กระทู้นี้ก็เหมือนตำราชั้นดีครับ ยิ้ม

+1 ครับ
+2 ครับ

ตั้งแต่"แขนเบี้ยว" มานี่ ขี้น้อยใจจังเลยนะ คุณอั๋น
อ้อนพยาบาล มากไปรึเปล่าเนี่ย
(ปล. หารูป พยาบาลแปะไม่ทัน)

พยาบาลในฝัน

ผมเป็นคนที่แพ้ชุดขาวด้วยครับ(ชุดนักศึกษายิ่งแพ้ใหญ่)
หนังเรื่องอะไรครับ พี่ตั๊ม
เดี๋ยวต้องไปหามาดูมั่ง
เสียวๆ ชอบๆ อยากเจอๆ

น่าจะเป็นพวกซอมบี้เรื่องใดเรื่องหนึ่งครับ ไป search สุ่มมาครับ ที่จริง ชุดพยาบาลเปื้อนเลือดเป็นเครื่องแต่งกายยอดนิยมของวัยรุ่นที่แต่งตัวไปโชว์กันที่ Harajuku ในญี่ปุ่นครับ

อั๋น501

« ตอบ #1158 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 12:03:37 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงจากหูฟัง headphone สมัยก่อน โดยเฉพาะเวลาดึกๆได้อารมณ์เส่วนตัวมาก เหมือนเสียงเพลงมันก้องอยู่ในหัวเรา แต่ผมมีปัญหาในการเลือกซื้อหูฟังดีๆมาก ล่าสุดซื้อ headphone มาใหม่ก็ไม่ถูกใจอีก จนพาลทำให้เลิกฟังเพลงจากหูฟังเลย รบกวนพี่อั๋นช่วยแนะนำหูฟัง headphone ดีๆราคาและคุณภาพพอเหมาะกับซิสเต็มผมให้หน่อยสิครับ

อ้อ แล้วการฟังเพลงจากหูฟัง headphone ให้เสียงดีๆนี่ แอมป์มีส่วนมากน้อยแค่ไหนครับ?

หูฟังดีๆต้องลองฟังดูครับ ผมเองก็ไม่เคยใช้งานอย่างจริงจังถ้าจะซื้อเอาของยี่ห้อที่มีชื่อในเรื่องหูฟัง(ที่ใช้ในห้องบันทึกเสียงราคาจะแพงมาก)
เอายี่ห้อที่ทำลำโพงเช่นของBOSE หรือราคาไม่แพงยี่ห้อBeyerdynamic มีให้เลือกหลายราคาหลายรุ่นเห็นมีคนใช้กัน เดี๋ยวนี้DAC ก็มีช่องต่อ
หูฟังใหด้วย ขนาดซาวน์การ์ดยังมีช่องต่อหูฟังให้เลย
Pong-Wanchai

« ตอบ #1159 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 01:23:55 PM »

เออ...เวลาผมฟังเพลงผมก็ใช้ หูฟัง เหมือนกันครับ ไม่ได้ใช้ อวัยวะอื่นช่วยเลย อาจต้องมีการใช้ สายตา บ้างถ้าอยากลูบๆ คลำๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ผมดีใจแทนคนเขียนที่มีคนถามคำถามเยอะแยะไปหมด คราวนี้พิมพ์จนแขนอาจเจ็บขึ้นมาอีกก็ได้!   ยิ้มกว้างๆ

วันนี้นั่งอ่านกระทู้คุณอั๋น501 แล้วคิดๆ ฝันๆ ว่า วันหนึ่งหนอเราจะสร้าง ห้องสังสรรค์ ตัดหน้าเพื่อใช้เป็นสถานที่เอ็นเทอร์แทนเพื่อนพ้อง
คอเดียวกัน  ยิ้ม

เมื่อวานได้ดูรายการทีวีสัมภาษณ์พวก ไฮโซ โดยถามถึงห้องที่คิดว่าเอ็นเทอร์แทนที่สุดในบ้านคือห้องอะไร ? ซึ่งแทบทุกคนบอกว่า
มันก็คือ ห้องนอน นั่นเอง ซึ่งถูกใจผมมากเนื่องจากว่าห้องนี้เป็นห้องที่ทำให้เรามีความสุขมากที่สุดก็ว่าได้ โดยเฉพาะก่อนนอนนี่ผมต้อง
เปิดหนังทิ้งไว้เป็นเพื่อนเพื่อกล่อมให้หลับแทบทุกคืน  ยิ้มเท่ห์
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1160 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 04:09:59 PM »

เมื่อวานได้ดูรายการทีวีสัมภาษณ์พวก ไฮโซ โดยถามถึงห้องที่คิดว่าเอ็นเทอร์แทนที่สุดในบ้านคือห้องอะไร ? ซึ่งแทบทุกคนบอกว่า
มันก็คือ ห้องนอน นั่นเอง ซึ่งถูกใจผมมากเนื่องจากว่าห้องนี้เป็นห้องที่ทำให้เรามีความสุขมากที่สุดก็ว่าได้ โดยเฉพาะก่อนนอนนี่ผมต้อง
เปิดหนังทิ้งไว้เป็นเพื่อนเพื่อกล่อมให้หลับแทบทุกคืน  ยิ้มเท่ห์
อย่าหลับก่อนหนังจบนะครับพี่ -- เขารณรงค์ให้ประหยัดไฟน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #1161 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 08:13:11 PM »

เปิดทีวีทิ้งไว้เหมือนกับพี่โป่งครับ
แถวบ้านผมจะมีเสียงการทำงาน รถยนต์วิ่งผ่านอึกทึกทั้งวันจนผมเกิดความชินชา ถ้าต้องนอนห้องเงียบๆ ผมมักจะหลับไม่ลง
เวลาต้องไปนอนที่อื่นถ้าไม่เหนื่อยมากๆจากการเดินทางมักจะนอนไม่หลับ
แม้แต่ตอนนอนที่ห้องตัวเองเดี๋ยวนี้ ตอนกลางคืนก่อนเช้ามืดจะเงียบๆ ถ้าจะหลับก็ต้องเปิดทีวีทิ้งไว้ให้พอมีเสียงแล้วตั้งเวลาปิดทุกคืนครับ
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #1162 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 08:28:56 PM »

ขออนุญาตแชร์ความเห็นในหัวข้อนี้นะครับ
ผมก็เหนื่อยหน่ายเหมือนกันกับเรื่องจะหา headphone ดีๆใช้ครับเพราะไม่เหมือนกับเครื่องเสียงชิ้นอื่นๆที่ทดลองฟังได้
ของก็อยู่ในหีบห่อ จะแกะมาลองโดยไม่ซื้อก็ไม่ได้ต้องเสี่ยงดวงเอาเอง ถึงตอนนี้ก็ยังไม่เคยเจอร้านไหนที่สามารถให้เราทดลองฟังรุ่นที่สนใจได้:-\

ได้ทดลองฟัง AKG K420 มาครับ ขนาดอาจจะ mini หน่อย แต่เสียงใช้ได้เลยครับ ราคาประหยัดดี
ตอนแรกว่าจะซื้อมาใช้เอง ไปคุยให้เพื่อนฟังเค้ากำลังหาหูฟังดีๆใช้ ผมเลยยุส่งไปเลยว่าลองตัวนี้สิ
เพื่อนบ้ายุไปซื้อมาใช้  เลยได้ทดลองเปิดเล่นเพลงจากไฟล์ mp3 ครับ เสียงถูกใจ กลางสวย เบสมากพอตัว 
รายละเอียดดี ฟังเพลงได้สนุกที่เดียวครับ

อั๋น501

« ตอบ #1163 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010 | 05:11:42 AM »

ผมทำห้องดูหนังฟังเพลงแบบดีๆแน่ๆครับ เพราะอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ แต่ต้องรอเก็บเงินซื้อบ้านให้ได้ก่อน  แลบลิ้น
ตอนนี้อยู่คอนโด จะฟังแบบให้ถึงใจ ก็เกรงใจห้องข้างๆ (เคยโดนข้างห้องเขียนโน๊ตด่ามาแล้ว)
ช่วงนี้เลยมาแอบศึกษากระทู้ห้องพี่อั๋นไปก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ ผมใช้ชีวิตที่หอเป็นหลัก นอกจากจะโดนห้องข้างๆโทรไปแจ้งฟรอนต์แล้ว ยังโดนรูมเมตแสดงอาการเซ็งใส่ด้วย สุดท้ายก็เลยต้องฟังจากหูฟังอย่างเดียว

การใช้หูฟังในการฟังเพลงนั้นเป็นทางเลือกที่ดีมากๆเลยครับ  หูฟังคุณภาพดีๆให้เสียงออกมาดีอย่างเหลือเชื่อผมแนะนำให้ลงทุนซื้อดีๆเลยครับ
อาจจะแพงหน่อย(ยังถูกกว่าลำโพงดีๆมาก) คุณภาพของหูฟังถ้าเทียบกับลำโพงแล้ว  ถ้าหูฟังราคาหมื่นบาทให้เสียงดีเท่ากับลำโพงราคาแสนบาท
เลยครับ

ผมขอขยายความเรื่องหูฟัง Headphone ทำไมผมถึงบอกว่าหูฟังดีๆถึงให้คุณภาพเสียงเทียบเท่ากับลำโพงราคามากกว่าสิบเท่า  ไม่ว่าลำโพงนั้น
จะราคาแสนหรือล้านบาทถ้าเอามาฟังแบบไม่มีห้องหรือมีห้องฟังที่ไม่ดี(ห้องที่ไม่มีการปรับแต่งอคูสติกส์ของเสียง)ก็จะให้คุณภาพเสียงออกไม่ดี
เพราะคลื่นเสียงที่ออกมาจากลำโพงนั้นไม่ได้มาถึงหูเราโดยตรง  คลื่นเสียงจะต้องสะท้อนผนัง,พื้น,เพดานหรือแม้แต่อุปกรณ์วัสดุต่างๆที่อยู่ในห้องฟัง
แล้วถึงจะมาถึงหูเรา  มันเป็นที่มาของการจัดการกับอคูสติกส์ของเสียงคือการสะท้อน,การดูดซับและการกระจายเสียงเราถึงต้องมีห้องฟังเพลงดีๆ
แต่ต่างกับการฟังเพลงจากหูฟังHeadphone เพราะคลื่นเสียงนั้นมาถึงหูเราโดยตรงเลยไม่ต้องไปตกกระทบหรือสะท้อนอะไรและไม่ต้องใช้ห้องฟัง
ผมถึงบอกว่าการฟังHeadphone ก็เป็นทางเลือกในการฟังเพลงที่ดีถ้าเรามีปัญหากับการหาห้องฟังและอันนี้สำคัญมากต้องเป็นคนที่คุ้นเคยกับการ
ใส่หูฟังนานๆได้แล้วไม่รู้สึกอึดอัดเพราะมีคนมากมายที่ไม่ชอบการใส่หูฟังรวมทั้งตัวผมด้วย 
อั๋น501

« ตอบ #1164 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 12:37:25 AM »

วันนี้ผมได้มีโอกาสได้ไปเยี่ยมฟังเพลงที่บ้านคุณหมอ อีกแล้วครับแต่เที่ยวนี้ผมไปกับพวกๆในก๊วนที่อยากจะไปฟังชุดซีสเต็มของคุณหมอ
ต้องขอขอบคุณหมอมากที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีแถมเลี้ยงอาหารเย็นอีก  ผมเลยเก็บภาพกรุสมบัติของรักของคุณหมอมาให้ดูกันเล่นๆ

ใครที่ชอบเล่นแผ่นเสียงเห็นแล้วห้ามอิจฉา แผ่นเสียงเพลงไทยของคุณหมอนั้นหายากและราคาแพงทั้งนั้น

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1165 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 08:30:44 AM »

^^^
สุดยอดครับ
ผมไม่มีแผ่นเพลงไทยพวกนี้สักแผ่น เพราะแพงมากจนไม่กล้าซื้อ บางทีสภาพก็ไม่สมกับราคาขายครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #1166 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 01:47:19 PM »

มีกระทู้ที่น่าสนใจเรื่อง 4 Bay USB3.0+e-SATA

http://www.htg2.net/index.php?topic=69657.0
TRON

« ตอบ #1167 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010 | 01:59:37 PM »

มีกระทู้ที่น่าสนใจเรื่อง 4 Bay USB3.0+e-SATA

http://www.htg2.net/index.php?topic=69657.0

คงได้ซื้อมาใช้ในเร็ววันนี้ครับ แต่ขอศึกษาให้แน่ใจว่าต่อ Eseta เครื่อง Dune แล้วอ่านได้ไม่มีปัญหา
อั๋น501

« ตอบ #1168 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 09:36:59 AM »

คงได้ซื้อมาใช้ในเร็ววันนี้ครับ แต่ขอศึกษาให้แน่ใจว่าต่อ Eseta เครื่อง Dune แล้วอ่านได้ไม่มีปัญหา

เป็นExternal Harddisk 4-Bay Enclosure ที่น่าใช้มากๆ ผมเองก็ใช้อยู่ราคา 2900 บาทแต่รุ่นใหม่ดีกว่าอีกเป็นUSB 3.0 (ของผมเป็นUSB 2.0)
ผมใช้ใส่เก็บHarddisk ได้ถึง 4 ลูกความจุของแต่ละลูก 1.5 TBเป็นเหมือนกับตู้เก็บเพลงและหนังHD

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1169 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 09:50:59 AM »

เป็นExternal Harddisk 4-Bay Enclosure ที่น่าใช้มากๆ ผมเองก็ใช้อยู่ราคา 2900 บาทแต่รุ่นใหม่ดีกว่าอีกเป็นUSB 3.0 (ของผมเป็นUSB 2.0)
ผมใช้ใส่เก็บHarddisk ได้ถึง 4 ลูกความจุของแต่ละลูก 1.5 TBเป็นเหมือนกับตู้เก็บเพลงและหนังHD

ถ้าห้องไม่ได้ติดแอร์
ตัวนี้ร้อนมากไหมครับ

หน้า: 1 ... 76 77 [78] 79 80 ... 325
พิมพ์