เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:40:43 AM
หน้า: 1 ... 123 124 [125] 126 127 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598385 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1860 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:46:18 AM »

ผมว่า file player เหมาะกับ ดู มากกว่า ฟังครับ ผมก็กำลังคิดอยาก ดู เหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเอาไว้เก็บภาพยนตร์ชัด ๆ ไว้ดู ผมว่าน่าสนเหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1861 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 10:52:49 AM »

ผมว่า file player เหมาะกับ ดู มากกว่า ฟังครับ ผมก็กำลังคิดอยาก ดู เหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ

พี่ป่องว่าคนเดียวไฟล์เหมาะกับดูมากกว่าการฟัง
คนอื่นๆอาจจะไม่คิดแบบพี่ป่องก็ได้  ไฟล์เหมาะกับสื่อบันเทิงทุกรูุปแบบ
นับต่อจากนี้ไป(ปีนี้)เราจะได้เห็นสื่อบันเทิงNeflix เทคโนโลยีรูปแบบใหม่กำลังคืบคลาน
เข้ามาหาเราแบบไม่รู้ตัว  ต่อไปหนังสือก็ไม่ต้องไปตามหาซื้อที่แผงกันแล้วรอนอนอ่านนั่งอ่าน
ที่บ้านได้เลย อีกหน่อยเราก็ไม่ต้องพึ่งพาคอมพิวเตอร์ที่บ้านกันแล้วใช้iPhone,iPod,iPadหรืออื่นๆ
ใช้อินเตอร์เน็ตแบบเครือค่าย  โลกมันเปลี่ยนไปแล้วครับอยู่ที่เราจะยอมรับกับการเปลี่ยนแปลงเหล่านี้ได้หรือเท่านั้น

เทคโนโลยีบางอย่าง ถึงเราไม่มีใช้ ก็คงไม่ถึงกับตายใช่มั้ยครับ?
ตอนนี้หลายคนกำลังเห่อ Blackberry เห่อ iPAD พยายามหามาครอบครองกัน
ผมไม่เห็นจะสนใจเลย
ไม่เคยอยู่ในสายตาผมจริง ๆ
โทรศัพท์มือถือและโน้ตบุ๊คที่ผมมีอยู่ตอนนี้ ฟังก์ชั่นเยอะมาก แต่ใช้งานจริง ๆ ไม่กี่อย่าง
ใช้แต่พอดีและให้เหมาะกับ lifestyle ของตัวเองเถอะครับ อย่าไปเดินตามมันมากหรือตกเป็นทาสของมันเลย
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1862 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 11:01:48 AM »

BAV  HI-END  SHOW  2011  งานแสดงเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์
เริ่มแล้ว ที่โรงแรมแลนด์มาร์ค  สุขุมวิท  วันที่ 27 - 30 มกราคม  นี้
ผมกับคุณหมอไปเที่ยวงานมาแล้วครับ  ฝากบอกเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ
ใครที่อยากไปร่วมงานเข้าลงชื่อหน้างานบอกว่าเป็นสมาชิกThaiprog. เข้างานฟรี(บัตรราคา 100 บาท)
เสียดายมากผมเก็บรูปสาวๆในงานไว้แยะแต่ไม่สามารถเอาลงกระทู้ได้

งานBAV HI-END SHOW 2011 ผมได้มีโอกาสฟังชุดซีสเต็มระดับราคาหลายๆล้านบาท
ได้ฟังเสียงเพลงจากลำโพงยี่ห้อSonus Faber รุ่น The Sonus Faber ราคาคู่ละ 5,000,000 บาท(ห้าล้านบาท)
กับชุดซีสเต็มทั้งหมดผมว่าราคาเกือบสิบล้าน (ผมถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับรอพี่ป่องช่วยลงรูปให้อยู่)
งานเครื่องเสียงBAV ครั้งนี้เน้นๆเครื่องเสียงระดับสุดยอดของวงการเครื่องเสียงบ้านเราแล้ว
เพื่อนๆสมาชิกน่าจะไปเที่ยวงานกัน ช่วงวันหยุดเสาร์อาทิตย์นี้

พี่ป่องว่าคนเดียวไฟล์เหมาะกับดูมากกว่าการฟัง
คนอื่นๆอาจจะไม่คิดแบบพี่ป่องก็ได้  ไฟล์เหมาะกับสื่อบันเทิงทุกรูุปแบบ
นับต่อจากนี้ไป(ปีนี้)เราจะได้เห็นสื่อบันเทิงNeflix เทคโนโลยีรูปแบบใหม่กำลังคืบคลาน
เข้ามาหาเราแบบไม่รู้ตัว  ต่อไปหนังสือก็ไม่ต้องไปตามหาซื้อที่แผงกันแล้วรอนอนอ่านนั่งอ่าน
ที่บ้านได้เลย อีกหน่อยเราก็ไม่ต้องพึ่งพาคอมพิวเตอร์ที่บ้านกันแล้วใช้iPhone,iPod,iPadหรืออื่นๆ
ใช้อินเตอร์เน็ตแบบเครือค่าย  โลกมันเปลี่ยนไปแล้วครับอยู่ที่เราจะยอมรับกับการเปลี่ยนแปลงเหล่านี้ได้หรือเท่านั้น

เทคโนโลยีบางอย่าง ถึงเราไม่มีใช้ ก็คงไม่ถึงกับตายใช่มั้ยครับ?
ตอนนี้หลายคนกำลังเห่อ Blackberry เห่อ iPAD พยายามหามาครอบครองกัน
ผมไม่เห็นจะสนใจเลย
ไม่เคยอยู่ในสายตาผมจริง ๆ
โทรศัพท์มือถือและโน้ตบุ๊คที่ผมมีอยู่ตอนนี้ ฟังก์ชั่นเยอะมาก แต่ใช้งานจริง ๆ ไม่กี่อย่าง
ใช้แต่พอดีและให้เหมาะกับ lifestyle ของตัวเองเถอะครับ อย่าไปเดินตามมันมากหรือตกเป็นทาสของมันเลย

คุณปีศาจฯ ไปว่าคนที่เขาสนใจหรือชอบเทคโนโลยีของโลกปัจจุบันนี้ไม่ได้ครับ
ถ้ามองมุมกลับคนยุดสมัยใหม่ก็อาจจะมองเรื่องการเล่นแผ่นเสียงเป็นเรื่องไร้สาระ
เหมือนกัน ทำไมต้องตกเป็นทาสของแผ่นไวนีลด้วยราคาก็แพง(เกินกว่าความเป็นจริง)
ผมถึงบอกเสมอว่า อย่าเอาความชื่นชอบส่วนตัวมาตัดสินว่าอะไรดีหรือไม่ดีกว่ากัน
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1863 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 11:11:06 AM »

ผมว่าไฟล์ที่ดีให้คุณภาพเสียงไม่แพ้ซีดีและแผ่นเสียง
  อยู่ที่ว่าเอาอะไรมาเล่นกับไฟล์นั้นด้วย ถ้าใช้เครื่องคอม+ซาวด์การ์ดราคาพันกว่าบาท
  เทียบกับเครื่องเล่นซีดีกับแผ่นเสียง+หัวเข็มราคาหลายหมื่นบาท 
  แบบนี้ไฟล์ก็ตายอย่างเดียว   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1864 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 11:29:34 AM »

คุณปีศาจฯ ไปว่าคนที่เขาสนใจหรือชอบเทคโนโลยีของโลกปัจจุบันนี้ไม่ได้ครับ
ถ้ามองมุมกลับคนยุดสมัยใหม่ก็อาจจะมองเรื่องการเล่นแผ่นเสียงเป็นเรื่องไร้สาระ
เหมือนกัน ทำไมต้องตกเป็นทาสของแผ่นไวนีลด้วยราคาก็แพง(เกินกว่าความเป็นจริง)
ผมถึงบอกเสมอว่า อย่าเอาความชื่นชอบส่วนตัวมาตัดสินว่าอะไรดีหรือไม่ดีกว่ากัน

ไม่ได้ว่านะครับ คุณอั๋น501เข้าใจผมผิดแล้ว
ลองอ่านข้อความเก่าดูใหม่อีกทีสิครับ
เงินใครก็เงินมัน ไม่เกี่ยวกับเงินของผมเลย
ใครอยากเล่นอะไรใหม่ ๆ ก็เล่นไปสิครับ (ก็ไม่เกี่ยวกับผมอีกนั่นแหละ)
เพียงแต่อยากชี้ให้เห็นว่า ใช้เทคโนโลยีให้มันพอเหมาะก็เท่านั้น
ไม่ใช่มีอะไรใหม่ ๆ ออกมาก็ตามมันไปตลอด
ไม่เหนื่อยรึไงครับ?
ถ้าคนตามคิดว่าไม่เหนื่อย ก็ตามไปเถอะครับ
เชิญตามสบาย
ไม่เกี่ยวกับผมอีกเช่นกันครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1865 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 11:41:11 AM »

ไม่ได้ว่านะครับ คุณอั๋น501เข้าใจผมผิดแล้ว
ลองอ่านข้อความเก่าดูใหม่อีกทีสิครับ
เงินใครก็เงินมัน ไม่เกี่ยวกับเงินของผมเลย
ใครอยากเล่นอะไรใหม่ ๆ ก็เล่นไปสิครับ (ก็ไม่เกี่ยวกับผมอีกนั่นแหละ)
เพียงแต่อยากชี้ให้เห็นว่า ใช้เทคโนโลยีให้มันพอเหมาะก็เท่านั้น
ไม่ใช่มีอะไรใหม่ ๆ ออกมาก็ตามมันไปตลอด
ถ้าคนตามคิดว่าไม่เหนื่อย ก็ตามไปเถอะครับ
เชิญตามสบาย
ไม่เกี่ยวกับผมอีกเช่นกันครับ ยิ้มกว้างๆ

คุณปีศาจฯ ใช้คำว่า"ตกเป็นทาส" ความหมายของเนื้อความของคุณปีศาจฯที่ว่าไว้
คนที่ชอบเล่นและติดตามเทคโนโลยีนั้นก็ไม่ได้เหมือนความว่าต้องตกเป็นทาสของมันนะครับ
ถ้าอย่างนั้น คนที่ชื่นชอบเก็บสะสมแผ่นเสียง,ซีดีหรืออะไรที่เป็นสิ่งของสะสม นั่นต้องหมายความว่าต้อง"ตกเป็นทาสของมัน"
ของสิ่งนั้นทั้งหมดเลยใช่ไหม 
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1866 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 11:57:21 AM »

เมื่อคืนลอง Copy จากเครื่อง Dune Max ดูโดยก๊อปไปมาภายในฮาร์ดดิสลูกเดียวกัน
  ลองสังเกตุดูความเร็วอยู่ที่ 25 - 30 Mb/s ซึ่งเร็วกว่าเน็ทที่โฆษณากันอยู่ประมาณ 5 เท่า

เฮียลองเล่นไปแยะๆจะได้รู้ว่าเครื่องมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า
พวกกรุ๊ปอ็อฟเดธ จะได้ถามเฮียได้

ระหว่างที่พวกกรุ๊ปอ็อฟเดธกำลังรวบรวมพลกันอยู่
 ผมให้น้องที่ทำงานสั่งฮาร์ดดิสให้อีกลูกแล้วครับ
 คุณอั๋นเตรียมอาวุธพร้อมกระสุนไว้นะครับ  เร็วๆนี้ได้ใช้แน่  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #1867 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 12:01:23 PM »

เชิญตามสบาย

คุณปีศาจฯ ใช้คำว่า"ตกเป็นทาส" ความหมายของเนื้อความของคุณปีศาจฯที่ว่าไว้
คนที่ชอบเล่นและติดตามเทคโนโลยีนั้นก็ไม่ได้เหมือนความว่าต้องตกเป็นทาสของมันนะครับ
ถ้าอย่างนั้น คนที่ชื่นชอบเก็บสะสมแผ่นเสียง,ซีดีหรืออะไรที่เป็นสิ่งของสะสม นั่นต้องหมายความว่าต้อง"ตกเป็นทาสของมัน"
ของสิ่งนั้นทั้งหมดเลยใช่ไหม  

ผมบอกว่า "อย่าไปเดินตาม หรือ ตกเป็นทาส" ต่างหากล่ะครับ
ผมใช้คำว่า "หรือ" นะครับ
ไม่ได้เหมาหมดว่าทุกคนที่ชอบเทคโนโลยีต้องตกเป็นทาสของมันนี่ครับ
คนที่ใช้มันอย่างเหมาะสม พอดี ๆ ก็มีเยอะไป
คนที่ใช้มันอย่างตกเป็นทาสผมว่าก็มีไม่น้อยนะ
เห็นบ่อยครับ
อย่าให้ยกตัวอย่างเลย
ไอ้ของสะสมอะนาล็อกของผมน่ะ แค่เรื่องจิ๊บ ๆ
ไม่ได้ตกเป็นทาสด้วย
มีเงินก็ซื้อ
ไม่มีเงิน ก็ฟังของเก่าไป
ไม่ได้กระเหี้ยนกระหือรือถึงกับต้องซื้อแผ่นนั้นแผ่นนี้ให้ได้
แพงเท่าไรก็ยอม
ไม่มีเงินก็ต้องยอมเป็นหนี้
อันนี้ผมว่าเป็นทาสอะนาล็อกแน่นอน
แต่ผมไม่ใช่ยังงั้นครับ
มีก็เล่น
ไม่มีก็ไม่เล่น
ฟังและใช้เท่าที่มีอยู่ไปก่อนครับ
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #1868 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 12:38:07 PM »

แหะ แหะ ๆ อาจารย์พุทธทาสว่าไว้ว่า "หลงรักสิ่งใด ก็เป็นทาสของสิ่งนั้น รักแมวก็เป็นทาสแมว รักสิ่งใด ก็โดนสิ่งนั้น นั่นแหละกัดเอา" ประมาณนี้
ปล. หวังว่าจะถูกกาลเทศะนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1869 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 01:25:41 PM »

แหะ แหะ ๆ อาจารย์พุทธทาสว่าไว้ว่า "หลงรักสิ่งใด ก็เป็นทาสของสิ่งนั้น รักแมวก็เป็นทาสแมว รักสิ่งใด ก็โดนสิ่งนั้น นั่นแหละกัดเอา" ประมาณนี้
ปล. หวังว่าจะถูกกาลเทศะนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
สงสัยเวลาใกล้จะตายนี่ผมต้องหาทางส่ง "นาย" ให้ "ทาส" คนใหม่รับช่วงต่อไปซะแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #1870 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 01:44:49 PM »

สงสัยเวลาใกล้จะตายนี่ผมต้องหาทางส่ง "นาย" ให้ "ทาส" คนใหม่รับช่วงต่อไปซะแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

คนอย่างเราๆ มีของเล่น ก็เสมือนมีเพื่อน เป็นนายมันบ้าง เป็นทาสมันบ้าง ก็เข้าท่าดีว่ามั๊ยครับ คนเรามันไม่ชอบความอ้างว้างงงงง
ได้มีของเล่นเป็นเพื่อน ก็ดีนักหนาแล้ว  ขยิบตา มนุษย์มีกิเลสเป็นเพื่อน หะ หะ  ยิ้มกว้างๆ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #1871 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 01:58:25 PM »

มันคือ มรดก ของมนุษยชาติ ...............................  ยิงฟันยิ้ม มุขนี้ เก็ทป่าวหว่า  ตกใจ

อั๋น501

« ตอบ #1872 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 04:56:03 PM »

ท่านพุทธทาสกล่าวไว้ถูกต้องเลยครับ  คุณปีศาจฯแน่ใจหรือครับว่าไม่ได้ตกเป็นทาสแผ่นเสียง
คนเราล้วนมีกิเลสทั้งนั้นล่ะชอบกลิ่นรสรูปเสียง  คุณปีศาจฯเก็บสะสมแผ่นเสียงนั้นหรือไม่ใช่ตกเป็นทาสมัน
ทุกๆคนในเว็บนี้ล้วนตกเป็นทาส(รวมทั้งผมด้วย)กับสิ่งที่เราชื่นชมชื่นชอบด้วยกันทั้งนั้นล่ะครับ
ไม่งั้นคงไม่ต้องเสียเงินเก็บสะสมแผ่นเสียงหรือซีดีฯลฯ หรอกครับ

« ตอบ #1873 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 05:06:32 PM »

ท่านพุทธทาสกล่าวไว้ถูกต้องเลยครับ  คุณปีศาจฯแน่ใจหรือครับว่าไม่ได้ตกเป็นทาสแผ่นเสียง
คนเราล้วนมีกิเลสทั้งนั้นล่ะชอบกลิ่นรสรูปเสียง  คุณปีศาจฯเก็บสะสมแผ่นเสียงนั้นหรือไม่ใช่ตกเป็นทาสมัน
ทุกๆคนในเว็บนี้ล้วนตกเป็นทาส(รวมทั้งผมด้วย)กับสิ่งที่เราชื่นชมชื่นชอบด้วยกันทั้งนั้นล่ะครับ
ไม่งั้นคงไม่ต้องเสียเงินเก็บสะสมแผ่นเสียงหรือซีดีฯลฯ หรอกครับ
ดูแลอย่างดียิ่งกว่าเมียน้อยซะอีก จะเรียกว่าเป็นทาสก็ได้ครับ
เจ้านายแผ่นดำผู้น่ารัก 5 5 5 ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1874 เมื่อ: 28 มกราคม 2011 | 05:09:46 PM »

กรุ๊ปอ็อฟเด็ธ ได้สามาชิกใหม่เพิ่มขึ้นเป็น 6 เครื่องแล้ว ท่านเลขาส่งข่าวมาบอกหลังจากใช้เวลาจีบอยู่นาน
ถึงแม้สามาชิกใหม่ผู้นี้จะมีเมียแล้ว  แต่ระดับท่านเลขากรุ๊ปนั้นเรื่องนี้ไม่ยากอยู่แล้ว
หน้า: 1 ... 123 124 [125] 126 127 ... 325
พิมพ์