เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:18:12 AM
หน้า: 1 ... 246 247 [248] 249 250 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598356 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3705 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 06:17:13 AM »

ขั้วต่อลำโพงของ KEF Reference 205/2 อย่างดีสะใจแบบ Tri-Wire เลยครับ ใครที่ต้องการจะต่อแบบ Bi-Wire นั้นน้อยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012 | 05:47:26 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3706 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 06:23:43 AM »

กล่องไม้ใส่อุปกรณ์สไปก์สำหรับวางลำโพงนั้นให้มาหลายแบบหลายขนาดเยี่ยมมาก   ผมยังไม่ได้ใส่เพื่อรองทดสอบช่วงนี้ยังต้องขยับตู้หาตำแหน่งเสียง
หากเซ็ตอัพลงตัวได้ตำแหน่งวางที่ดีที่สุดแล้วจึงจะใส่สไปก์  ลำโพง KEFให้ความสำคัญของสไปก์มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012 | 05:49:36 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3707 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 07:01:09 AM »

MF A1

"วันวานกับอินทีเกรทแอมป์"

Musical Fidelity A1  เป็นอินทีเกรทแอมป์กำลังขับ 20 วัตต์/ข้าง เล็กพริกขี้หนูระดับตำนานเลยครับ  ถือกำเนิดขึ้นมาเมื่อปี 1984 โดยการออกแบบ
ดีไซน์ของ Tim de Paravicini(EAR) พ่อมดแห่งวงการเครื่องเสียง  เป็นอินทีเกรทแอมป์ที่ได้รับการกล่าวขวัญมาจากอดีตจนถึงปัจจุบันนี้ยังมีคนถวิลหา
อยากครอบครองอยู่เสมอ อินทีเกรทแอมป์ออกแบบวงจรคลาสเอแท้ๆ  ตัวเครื่องเคสบางๆแต่ภายในใช้อุปกรณ์เกรดสูงซึ่งต่า่งจากเจ้า 3020
ที่อุปกรณ์ภายในใช้เหมือนแอมป์บ้านหม้อสมัยที่ผมต่อเล่นเอง  MF A1 นั้นเป็นอินทีเกรทแอมป์ที่ให้น้ำเสียงสะอาดกลางแหลมหาอินทีเกรทแอมป์
ตัวอื่นๆกินยากครับ  ช่วงที่ผมเล่นซื้อมาจากร้ายเฮียฉ่างร้านเก่าหลังกระทรวงราคาหมื่นต้นๆ  แทบไม่น่าเชื่อเลยครับปัจจุบันยังมีคนซื้อหากันอยู่ในราคาสภาพดีๆหมื่นปลายๆ  ผมชอบการออกแบบตัวเครื่องที่ใช้ฝาครอบบนของเครื่องเป็นแผ่นระบายความร้อนฮีทซิงค์ซึ่งแอมป์คลาสเอจะร้อนมาก
เรียกว่าใช้ย่างปลากินได้เลย(พูดเล่นๆ) ผมใช้เจ้า MF A1 อยู่ไม่นานถึงแม้ว่าจะชื่นชอบน้ำเสียง  เพราะเนื่องจากกำลังขับน้อยไปหน่อยไม่สามารถ
จะเขย่าเพลงเฮฟวี่ได้จึงต้องมองหาแอมป์ที่เหมาะสม  ถ้าจำไม่ผิดผมขายไปในราคา 8000 บาทหากเก็บไว้แบบพี่ผีคาลิกซ์หรือพี่ปีศาจฯเอามาขาย
ตอนนี้มีกำไรเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2012 | 07:52:15 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3708 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 07:19:44 AM »

3020

MF A1

ผมเป็นคนที่ชอบดูภายในเครื่องแม้ว่าจะไม่ได้เรียนทางด้านอีเลกโทรนิกส์  แต่สมัยก่อนเคยต่อแอมป์เล่นเองกับเพื่อนที่เก่งในเรื่องนี้
ก็เลยพอรู้เกี่ยวกับพวกอุปกรณ์อีเลกโทรนิสก์อยู้บ้างแบบผิวๆ  หลักการดูพื้นฐานของแอมป์อย่างง่ายๆสำหรับผมให้ดูภาคจ่ายไฟ ภาคขยายกำลัง
ว่าใช้อุปกรณ์เกรดดีแค่ไหน  ผมเปรียบเทียบภาคจ่ายไฟของแอมป์เหมือนฐานรากของตัวบ้านหรืออาคารเป็นมุมมองของช่างก่อสร้างเลยครับ
เพราะตัวบ้านหรืออาคารยิ่งสูงฐานรากจะต้องแข็งแรงมั่นคงเพื่อรองรับน้ำหนักได้ ฐานรากในที่นี้คือเสาเข็มคาน เสาทั้งหมดเปรียบได้ว่าแอมป์
กำลังยิ่งมากภาคจ่ายไฟต้องมากพอ หม้อแปลงและชุดจ่ายไฟพวกอุปกรณ์คอนเดนเซอร์ Cหรือ R ฯลฯ  สังเกตุจากรูปอินทีเกรทแอมป์ 2 รุ่นนี้
แม้ว่ากำลังขับ 20 วัตต์เท่ากัน   แต่อุปกรณ์ภายในที่ใช้ต่างกันครับเดี๋ยวค่อยกลับมาเล่าเรื่อง "วันวานกับอินทีเกรทแอมป์" กันต่อ ในช่วงวันหยุด
เว็บเงียบๆไม่ค่อยมีใครเข้ามาคุยกัน หนีไปเที่ยวกันหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012 | 05:50:37 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3709 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 10:51:29 AM »

3020

MF A1

ผมเป็นคนที่ชอบดูภายในเครื่องแม้ว่าจะไม่ได้เรียนทางด้านอีเลกโทรนิกส์มา  แต่สมัยก่อนเคยต่อแอมป์เล่นเองกับเพื่อนที่เก่งในเรื่องนี้
ก็เลยพอรู้เกี่ยวกับพวกอุปกรณ์อีเลกโทรนิกส์อยู้บ้างแบบผิวๆ  หลักการดูพื้นฐานของแอมป์อย่างง่ายๆสำหรับผมให้ดูภาคจ่ายไฟ ภาคขยายกำลัง
ว่าใช้อุปกรณ์เกรดดีแค่ไหน  ผมเปรียบเทียบภาคจ่ายไฟของแอมป์เหมือนฐานรากของตัวบ้านหรืออาคารเป็นมุมมองของช่างก่อสร้างเลยครับ
เพราะตัวบ้านหรืออาคารยิ่งสูงฐานรากจะต้องแข็งแรงมั่นคงเพื่อรองรับน้ำหนักได้ ฐานรากในที่นี้คือเสาเข็มคาน เสาทั้งหมดเปรียบได้ว่าแอมป์
กำลังยิ่งมากภาคจ่ายไฟต้องมากพอ หม้อแปลงและชุดจ่ายไฟพวกอุปกรณ์คอนเดนเซอร์ Cหรือ R ฯลฯ  สังเกตุจากรูปอินทีเกรทแอมป์ 2 รุ่นนี้
แม้ว่ากำลังขับ 20 วัตต์เท่ากัน   แต่อุปกรณ์ภายในที่ใช้ต่างกันครับเดี๋ยวค่อยกลับมาเล่าเรื่อง "วันวานกับอินทีเกรทแอมป์" กันต่อ ในช่วงวันหยุด
เว็บเงียบๆไม่ค่อยมีใครเข้ามาคุยกัน หนีไปเที่ยวกันหมด

จากรูปจะเห็นว่าเจ้า 3020 นั้นใช้ทรานสฟอร์เมอร์แบบ EI ธรรมดาทั่วๆไปราคาถูกส่วนตัวเก็บประจุไฟฟ้าคอนเดนเซอร์ ถ้าจำไม่ผิดใช้รวมทั้งหมด
2 ข้าง(คอนเดนเซอร์ 2 ตัว/ข้าง)แปดพันกว่าไมโครฟารัต  พวกแอมป์ไฮเอ็นด์จะเน้นภาคจ่ายไฟมาก 100 วัตต์บางยี่ห้ออาจจะใช้เป็นแสนไมโครฟารัต/ข้างคอนเดนเซอร์ตัวเท่ากระป๋องเป๊ปซี่ (ของ NAD3020 ตัวเล็กๆสีฟ้าๆ 4 ตัวอยู่หน้าหม้อแปลงทรานสฟอร์เมอร์)  แต่ของ MF A1 เป็นหม้อแปลงทรานสฟอร์เมอร์แบบทอรอยด์(วงแหวน) ซึ่งดีกว่าแบบ EI ตัวเก็บประจุคอนเดนเซอร์ใช้ขนาดใหญ่กว่า (ตัวสีดำๆ 4 ตัวข้างละ 2 ตัว) ยิ่งพวกอุปกรณ์
อีเลกโทรนิกส์ชนิดอื่นๆภายในเครื่องใช้แต่ของที่มีเกรดสูงกว่า 3020  ทั้งสิ้นทำให้ต้นทุนการผลิตที่สูงขึ้นราคาขายต้องแพงกว่า 3020 เป็นเท่าตัว
แต่ที่ผมบอกมาทั้งหมดนี้ไม่ใช่ว่าจะเป็นหลักประกันได้ว่าแอมป์ที่เลือกใช้อุปกรณ์คุณภาพสูงๆผลออกมาแล้วให้เสียงที่ดีกว่าแอมป์ที่ใช้อุปกรณ์เกรด
ต่ำกว่าเสมอไป  ยังมีปัจจัยการดีไซน์ออกแบบวงจรและการจูนปรับแต่งคุณภาพเสียงอีกที่จะเป็นตัวส่งผลถึงคุณภาพเสียง  แต่ก็สามารถพอรู้เป็นแนวทางได้บ้างว่าแอมป์ที่ใช้อุปกรณ์อีเลกโทรนิกส์เกรดดีๆนั้นมักจะทำให้ได้คุณภาพเสียงที่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012 | 05:51:24 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3710 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 05:36:07 PM »

3020

MF A1

ภายในอินทีเกรทแอมป์ทั้ง 2 ยี่ห้อนั้นใช้อุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์เกรดต่างกันมาก  พวกรีซีสเตอร์(R) คอนเดนเซอร์(C) หรือทรานซิเตอร์
แม้แต่แผงวงจรปริ้นท์ MF A1 ใช้แต่เกรดดีๆกว่าของ 3020  ถ้าถามว่าแล้วอินทีเกรทแอมป์ 2 รุ่นนี้ตัวไหนให้เสียงดีกว่ากันหากว่าดูจากอุปกรณ์
อีเลกโทรนิกส์ 3020 เป็นรองแยะเปรียบเป็นภาษามวยแทบไม่มีราคา  ผมชอบอินทีเกรท MF A1 มากกว่าทั้งเสียงกลางแหลมที่ไหลลื่นเวลาเปิด
ฟังแรกๆเสียงเหมือนขุ่นมัวแต่เมื่ออุ่นเครื่องร้อนได้ที่เอาอะสเต็กมาแลกก็ไม่ยอม  ส่วนเรื่องกำลังนั้น 3020 เป็นต่อทั้งๆที่สเปกบอกไว้ 20 วัตต์เท่ากัน

อั๋น501

« ตอบ #3711 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 05:52:25 PM »

Cyrus 2

Cyrus Two อินทีเกรทแอมป์จากประเทศอังกฤษขนาดกระทัดรัดใช้เคสใส่เครื่องแบบหน้าแคบมีปุ่มเรียง 3 อันกำลังขับมากขึ้นกว่า MF A1 และ 3020
เปิดตัวปี 1984 ด้วยรุ่น One กำลังขับ 50 วัตต์ ผมเลือกเล่นรุ่น TWO เพราะต้องการกำลังที่มากขึ้น 60 วัตต์แถมยังมีภาคจ่ายไฟขายแยกออกมาอีก
เครื่องคือรุ่น PSX รูปทรงเหมือนตัว Cyrus Two แต่ไม่มีปุ่มเท่านั้น  ผมซื้อเจ้า PSX มาใช้ร่วมด้วยในตัวของ Cyrus Two นั้นก็มีภาคจ่ายไฟอยู่แล้ว
แสดงว่าภาคจ่ายไฟมีความสำคัญมากถึงต้องทำแยกออกมาขายเหมือนกับเครื่องไฮเอ็นด์ที่แยกภาคจ่ายไฟออกมาใช้ภายนอก  เป็นอินทีเกรทแอมป์
ที่ผมใช้ชีวิตร่วมอยู่นานเหมือนกันครับ( Cyrus Two + PSX)  ผมชอบมากกว่าทั้ง MF A1 และ 3020

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2012 | 07:56:38 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3712 เมื่อ: 09 เมษายน 2012 | 06:03:39 PM »

Cyrus 2

Cyrus Two อินทีเกรทแอมป์จากประเทศอังกฤษขนาดกระทัดรัดใช้เคสใส่เครื่องแบบหน้าแคบมีปุ่มเรียง 3 อันกำลังขับมากขึ้นกว่า MF A1 และ 3020
เปิดตัวปี 1984 ด้วยรุ่น One กำลังขับ 50 วัตต์ ผมเลือกเล่นรุ่น TWO เพราะต้องการกำลังที่มากขึ้น 60 วัตต์แถมยังมีภาคจ่ายไฟขายแยกออกมาอีก
เครื่องคือรุ่น PSX รูปทรงเหมือนตัว Cyrus Two แต่ไม่มีปุ่มเท่านั้น  ผมซื้อเจ้า PSX มาใช้ร่วมด้วยในตัวของ Cyrus Two นั้นก็มีภาคจ่ายไฟอยู่แล้ว
แสดงว่าภาคจ่ายไฟมีความสำคัญมากถึงต้องทำแยกออกมาขายเหมือนกับเครื่องไฮเอ็นด์ที่แยกภาคจ่ายไฟออกมาใช้ภายนอก  เป็นอินทีเกรทแอมป์
ที่ผมใช้ชีวิตร่วมอยู่นานเหมือนกันครับ( Cyrus Two + PSX)  ผมชอบมากกว่าทั้ง MF A1 และ 3020

รูปประกอบที่พี่ผีคาลิกซ์เอาช่วยลงให้นั้นเป็นเวอร์ชั่นที่ 2 ครับ  แต่รุ่นนี้ผมก็เคยเล่นเช่นกันปรับปรุงรูปโฉมให้ดูสวยขึ้น
ภายในเครื่องใช้อุปกรณ์อีเลกโทรนิกส์เกรดดีทั้งนั้น ภาคจ่ายไฟใช้ทรานสฟอร์เมอร์ทอรอยด์อัดแน่นไปด้วยอุปกรณ์เซมิคอนดักเตอร์
เกรดสูงราคาค่าตัวในสมัยนั้นสองหมื่นกว่าบาทแพงกว่า MF A1 เกือบเท่าตัว  เมื่อเวลาผ่านไปเจ้า MF A1 มีราคาค่าตัวกลับแพงกว่ามาก
อั๋น501

« ตอบ #3713 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 06:32:59 AM »

3020

3080

MF A1

Cyrus 1

Cyrus 2

การเล่นอินทีเกรทแอมป์เหมือนกับเป็นประสบการณ์ช่วงแรกๆในชีวิตการเล่นเครื่องเสียงของผม  ผมใช้ชีวิตการฟังเพลงกับอินทีเกรทแอมป์หลาก
หลายยี่ห้อหลายรุ่นบางช่วงเวลาไปเล่นปรีแอมป์กับเพาเวอร์แล้วก็กลับมาเล่นอินทีเกรทแอมป์อีก  การเล่นอินทีเกรทแอมป์นั้นเป็นเสน่ห์เพราะเล่นง่าย
ไม่ต้องกลัวเรื่องแม็ตชิ่งระหว่างปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์ให้ยุ่งยาก  ผมจะพยายามนึกเรื่องอินทีเกรทแอมป์ที่ผ่านมาในชีวิตผมเพราะบางเครื่อง
เคยเล่นมานานมากๆบางรุ่นก็จำไม่ค่อยได้เรื่องราว "วันวานกับอินทีเกรทแอมป์" ผมจะขอนำมาเล่าความเพื่อขั้นเวลาให้อ่านกันเรื่อยๆไปนึกอะไรได้
หรือคิดได้ก็จะนำเรื่องราวเกี่ยวกับอินทีเกรทแอมป์ที่ผมเคยเล่นมาเล่าสู่กันอ่านครับ  แต่อยากให้พี่ผีคาลิกซ์ช่วยหารูปอินทีเกรทแอมป์เหล่านี้มา
ประกอบเรื่องให้ด้วยจะเป็นการดีอย่างยิ่งขอบคุณหลายๆไว้เลยครับ  ผมอยากให้เรื่องราวเกี่ยวกับการเล่นอินทีเกรทแอมป์ในอดีตของผมอาจจะมี
ประโยชน์เป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆน้องๆสมาชิกหรือท่านผู้อ่านทั่วๆไปที่ได้มาเยี่ยมอ่านกระทู้นี้  เพราะอินทีเกรทแอมป์บางรุ่นในอดีตยังมีคนถวิลหา
ซื้อมาเล่นกันอยู่เลยครับ  แถมราคายังแพงกว่าเก่าสมัยที่ออกมาใหม่ๆอีกด้วย ใครมีอะไรอยากถามหรือร่วมแจมประสบการณ์ของตัวเองกับอินทีเกรท
แอมป์เล่ามาได้เลยครับ  พี่ผีคาลิกซ์ยังเล่นอินทีเกรทแอมป์ A&R Cambridge A60 เป็นรุ่นที่ผมไม่เคยเล่นแต่เคยฟังเสียงช่วยเล่าให้อ่านกันหน่อย

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3714 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 09:00:31 AM »

โดยส่วนตัว ผมชอบอินทิเกรตเตดแอมป์มากกว่าชุดปรีแอมป์และเพาเวอร์แอมป์เสียอีก และสมัยนี้อินทิเกรทเตดแอมป์พัฒนาก้าวหน้าไปกว่าแต่ก่อนมาก และมียี่ห้อไฮเอนด์ดัง ๆ หลายเจ้าพากันลงมาจับตลาดอินทิเกรทเตดกันแล้ว และก็มีหลายยี่ห้อและหลายรุ่นที่ประสบความสำเร็จ เหตุผลข้อหนึ่งที่ชอบเล่นอินทิเกรทเต็ดแอมป์ก็คือความเรียบง่าย ไม่ยุ่งยาก และประหยัดครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3715 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 09:29:10 AM »

"วันวานกับอินทีเกรทแอมป์"    ผมขอเปิดประเด็นใหม่เรื่องอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกๆของพวกเรา  ใครมีเรื่องราวที่เคยเล่นกับอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกๆ
ในวันวานนำเอามาเล่าสู่กัน  อย่างอินทีเกรทแอมป์ของพี่ผีคาลิกซ์ A&R Cambridge A60 ถ้าเป็นไปได้ช่วยหารูปลงประกอบให้ด้วย(รูปจากเว็บก็ได้)
อินทีเกรทแอมป์เป็นเหมือนก้าวแรกของการเล่นเครื่องเสียง เป็นการเล่นแบบขั้นบันไดการเรียนรู้หาประสบการณ์จากการฟังด้วยอินทีเกรทแอมป์นั้น
ผมถือว่าอินทีเกรทแอมป์เป็นครูให้กับผมเลยครับ  เหมือนชีวิตเราต้องเข้าเรียนชั้นอนุบาลก่อน  เชิญพี่ผีคาลิกซ์, พี่ปีศาจฯ, เฮียเดจาวู หรือเพื่อนๆสมาชิก
ท่านใดก็ได้มาเล่าเรื่องราววันวานของการเคยเล่นอินทีเกรทแอมป์ให้อ่านกัน

ผมเพิ่งเล่นอินทีเกรทแอมป์เมื่อไม่นานมานี่เอง(ประมาณปี 40) เป็นแอมป์คลาสเอ ชื่ออัลเคมิส รุ่น APD 6A MKII กำลัง 55 วัตต์
 เสียงหวาน สะอาดมาก
   ส่วนเครื่องเสียงตัวแรกในชีวิตเป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงมีแอมป์ในตัวและมีลำโพงตัวเล็กๆให้หนึ่งคู่ ยี่ห้อฟิลลิปส์ ราคา 2400 บาท
 ซื้อตอนเรียนอยู่ม.ศ.1 ผมวางเครื่องไว้บนโต๊ะทำการบ้าน ลากสายลำโพงยาวเกือบสิบเมตรวางลำโพงไว้บนตู้เสื้อผ้า ตอนนั้นไม่มี
 ความรู้อะไรเกี่ยวกับเครื่องเสียงเลยเพราะตอนนั้นยังไม่มีหนังสือเครื่องเสียง   ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #3716 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 09:41:17 AM »

โดยส่วนตัว ผมชอบอินทิเกรตเตดแอมป์มากกว่าชุดปรีแอมป์และเพาเวอร์แอมป์เสียอีก และสมัยนี้อินทิเกรทเตดแอมป์พัฒนาก้าวหน้าไปกว่าแต่ก่อนมาก และมียี่ห้อไฮเอนด์ดัง ๆ หลายเจ้าพากันลงมาจับตลาดอินทิเกรทเตดกันแล้ว และก็มีหลายยี่ห้อและหลายรุ่นที่ประสบความสำเร็จ เหตุผลข้อหนึ่งที่ชอบเล่นอินทิเกรทเต็ดแอมป์ก็คือความเรียบง่าย ไม่ยุ่งยาก และประหยัดครับ

ผมเล่าเรื่องการเล่นอินทีเกรทแอมป์ย้อนไปตั้งแต่ครั้นอดีต   ซึ่งผมเริ่มเรียนอนุบาลจากอินทีเกรทแอมป์รุ่นเล็กๆเรื่อยๆไปจนถึงยุดปัจจุบันครับ
ช่วงยุดหลังๆอินทีเกรทแอมป์ของยี่ห้อดังๆอย่างเช่น Mark Levinson No.383 กำลังขับ 100 วัตต์/ข้างมีรุ่นเดียวออกมาในช่วงต้นทศวรรษ 2000
เป็นอินทีเกรทแอมป์ที่เสียงดีมากรุ่นนี้ผมชอบครับ ตามหลังยี่ห้อ Krell KAV 300i กำลังขับ 150 วัตต์/ข้างเป็นรุ่นแรกที่ Krell ทำแบบประหยัดใช้อุปกรณ์
ภายในไม่สมศักดิ์ศรี Krell ผมเคยเล่นอยู่แต่ไม่ค่อยชอบ Pass Labs มีออกมา 2 รุ่น 150 วัตต์รุ่นนี้เสียงดีมากๆขับกับลำโพง โซนัส ไฟเบอร์ Amati ได้ดีผมชอบกับคลาสเอ 30 วัตต์รุ่นนี้ยังไม่เคยฟังและยังมีอีกมากอย่างเช่น Audio Research ผมเคยเล่นอยู่ 2 รุ่น, McIntosh, Accuphase เคยเล่นรุ่น
308 และยังมีอีกมากมายครับ  อาจจะต้องใช้เวลาเล่าเป็นปีก็ไม่หมดกับเรื่องราวของอินทีเกรทแอมป์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012 | 09:46:37 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3717 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 09:46:33 AM »

ผมเล่าเรื่องการเล่นอินทีเกรทแอมป์ย้อนไปตั้งแต่ครั้นอดีต   ซึ่งผมเริ่มเรียนอนุบาลจากอินทีเกรทแอมป์รุ่นๆเล็กๆเรื่อยไปจนถึงยุดปัจจุบันครับ
ช่วงยุดหลังๆอินทีเกรทแอมป์ของยี่ห้อดังๆอย่างเช่น Mark Levinson No.383 กำลังขับ 100 วัตต์/ข้างมีรุ่นเดียวออกมาในช่วงต้นทศวรรษ 2000
เป็นอินทีเกรทแอมป์ที่เสียงดีมากรุ่นนี้ผมชอบครับ ตามหลังยี่ห้อ Krell KAV 300i กำลังขับ 150 วัตต์/ข้างเป็นรุ่นแรกที่ Krell ทำแบบประหยัดใช้อุปกรณ์
ภายในไม่สมศักดิ์ศรี Krell ผมเคยเล่นอยู่แต่ไม่ค่อยชอบ Pass Labs มีออกมา 2 รุ่น 150 วัตต์รุ่นนี้เสียงดีมากๆขับกับลำโพง โซนัส ไฟเบอร์ Amati ได้ดีผมชอบกับคลาสเอ 30 วัตต์รุ่นนี้ยังไม่เคยฟังและยังมีอีกมากอย่างเช่น Audio Research ผมเคยเล่นอยู่ 2 รุ่น, McIntosh, Accuphase เคยเล่นรุ่น
308 และยังมีอีกมากมายครับ  อาจจะต้องใช้เวลาเล่าเป็นปีก็ไม่หมดกับเรื่องราวของอินทีเกรทแอมป์

คุณอั๋นเปลี่ยนแอมป์เหมือนเปลี่ยน.....เลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
  น่าจะเปิดร้านขายเครื่องเสียง(มือสอง)  แค่เล่นเองคนเดียวก็คุ้มแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #3718 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 09:56:35 AM »

ผมเล่าเรื่องการเล่นอินทีเกรทแอมป์ย้อนไปตั้งแต่ครั้นอดีต   ซึ่งผมเริ่มเรียนอนุบาลจากอินทีเกรทแอมป์รุ่นๆเล็กๆเรื่อยไปจนถึงยุดปัจจุบันครับ
308 และยังมีอีกมากมายครับ  อาจจะต้องใช้เวลาเล่าเป็นปีก็ไม่หมดกับเรื่องราวของอินทีเกรทแอมป์

คุณอั๋นเปลี่ยนแอมป์เหมือนเปลี่ยน.....เลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
  น่าจะเปิดร้านขายเครื่องเสียง(มือสอง)  แค่เล่นเองคนเดียวก็คุ้มแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

คงไม่มีปัญญาไปเปิดร้านขายเครื่องเสียงหรอกครับ  ผมเรียนรู้อยู่อย่างอะไรที่เป็นธุรกิจการค้าจากสิ่งที่รักอาจจะกลายเป็นทุกข์ครับ
ผมไม่อยากเป็นพ่อค้าครับ ขนาดคนที่ค้าขายเองยังไม่อยากเป็นพ่อค้าเลย  ที่เล่นเครื่องเสียงก็เพราะต้องการฟังเพลงให้ไพเราะเท่านั้น
เครื่องเสียงมีความจำเป็นเหมือนสะพานเชื่อมเสียงดนตรี ถ้าไม่มีเครื่องเสียงคงฟังเพลงไม่ได้  ผมฟังเพลงจากเครื่องเสียงครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #3719 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 10:30:52 AM »

คงไม่มีปัญญาไปเปิดร้านขายเครื่องเสียงหรอกครับ  ผมเรียนรู้อยู่อย่างอะไรที่เป็นธุรกิจการค้าจากสิ่งที่รักอาจจะกลายเป็นทุกข์ครับ
ผมไม่อยากเป็นพ่อค้าครับ ขนาดคนที่ค้าขายเองยังไม่อยากเป็นพ่อค้าเลย  ที่เล่นเครื่องเสียงก็เพราะต้องการฟังเพลงให้ไพเราะเท่านั้น
เครื่องเสียงมีความจำเป็นเหมือนสะพานเชื่อมเสียงดนตรี ถ้าไม่มีเครื่องเสียงคงฟังเพลงไม่ได้  ผมฟังเพลงจากเครื่องเสียงครับ
+1 ครับ....อย่างแสนสาหัสเสียด้วย
หน้า: 1 ... 246 247 [248] 249 250 ... 325
พิมพ์