เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:37:18 AM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598441 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #75 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:05:48 AM »

ผมว่า มันขึ้นอยู่กับรสนิยมน่ะครับ บางคนเน้นเครื่อง บางคนเน้นแผ่น คิดว่าทุกคนก็อยากให้ได้ดีทั้งคู่ แต่ก็โอนเอียงไปเพราะรสนิยมนี่แหละครับ ผมไม่ได้รังเกียจ หรือต่อต้านใดๆหรอกครับพี่ๆ รู้สึกขอบคุณที่ช่วยเปิดโลกทรรศน์ให้กว้างขวางขึ้นด้วยซ้ำ สักวันผมก็อาจจะรัีับเอาแนวคิดใหม่ เทคโนโลยี่ใหม่ๆ เข้ามาใช้อย่างเต็มที่ก็ได้ครับ step by step น่ะครับ please ....    ยิ้มเท่ห์

เห็นคำสุดท้ายของคุณป่องแล้วน่าสงสารนะครับ(เหมือนตอนเด็กๆโดนบังคับให้กินยา)

ผมไม่ซีเรียสหรอกครับแค่ชวนเฉยๆแต่อาจจะดูเหมือนจริงจังไปหน่อย  ไม่แน่นะครับ
       ถ้าลองแล้วอาจบอกว่า  รู้งี้ลองเสียตั้งนานแล้วทำไมเพิ่งบอก

การเล่นเครื่องเสียงมี 2 แบบนะครับ
       แบบแรก เล่นเพื่อให้ฟังเพลงได้อรรถรสไพเราะขึ้น
       แบบสอง เล่นแบบจริงจัง จับรายละเอียดทุกอย่าง
       อยากแนะนำให้เล่นแบบแรกน่ะครับ จะได้มีความสุขในการฟังเพลงมากขึ้น

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #76 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:16:07 AM »

งั้นถามเล่นๆนะครับ ใครพอรู้จักเครื่องเล่นซีดีดีๆที่มีแอมป์ในตัวไหมครับ? คือต่อออกลำโพงได้เลย และให้เสียงในระดับที่โอเค คือผมมีปัญหาเรื่องพื้นที่น่ะครับ เพราะต้องมีชุดโฮมไว้ดูหนังวางที่เดียวกัน ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำลำโพงดีๆขนาดเล็ก (แบบ bose) ให้ด้วยครับ หรือว่าผมควรไปเล่น bose ชุดเล็กๆทั้งชุดไปเลย ราคาแพงไหมครับ? ถ้าจะไปหาซื้อเครื่องเสียง bose ราคาไม่แพง ควรไปที่ไหนครับ?
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #77 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:17:36 AM »

ผมเป็นเหมือนคุณ tron และเพื่อนๆสมาชิกก็จะมีความรู้สึกแบบเดียวกันหมด  ผมจึงบอกว่าให้เอาเครื่อง pc media เป็นเครื่องเคียง  เหมือนเราเล่นเครื่องแผ่นเสียงเรายังมีเครื่องเล่นซีดี เครื่องเล่นดีวีดี เป็นเครื่องเคียงเลย เราก็แค่เพิ่มเทคโนโลยี่สมัยใหม่เข้ามาในระบบ อีกเครื่องหนึ่งเล่นไปแล้วมันดีเราค่อยเอามาเป็นตัวหลักก็ได้  ผมจะพูดถึงจุดอ่อนจุดดีของมันต่อไป ขอพักทานข้าวก่อน.....
.. polotoon ..

« ตอบ #78 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:21:00 AM »

งั้นถามเล่นๆนะครับ ใครพอรู้จักเครื่องเล่นซีดีดีๆที่มีแอมป์ในตัวไหมครับ? คือต่อออกลำโพงได้เลย และให้เสียงในระดับที่โอเค คือผมมีปัญหาเรื่องพื้นที่น่ะครับ เพราะต้องมีชุดโฮมไว้ดูหนังวางที่เดียวกัน ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำลำโพงดีๆขนาดเล็ก (แบบ bose) ให้ด้วยครับ หรือว่าผมควรไปเล่น bose ชุดเล็กๆทั้งชุดไปเลย ราคาแพงไหมครับ? ถ้าจะไปหาซื้อเครื่องเสียง bose ราคาไม่แพง ควรไปที่ไหนครับ?
Integrated Amp. ตัวบางๆ
Cd Player ตัวบางๆ
Book Shelve Speaker ตัวเล็กๆ
เท่านี้ ไม่เปลืองที่มากนะครับ คุณ TRON  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #79 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:21:32 AM »

ผมเป็นเหมือนคุณ tron และเพื่อนๆสมาชิกก็จะมีความรู้สึกแบบเดียวกันหมด  ผมจึงบอกว่าให้เอาเครื่อง pc media เป็นเครื่องเคียง  เหมือนเราเล่นเครื่องแผ่นเสียงเรายังมีเครื่องเล่นซีดี เครื่องเล่นดีวีดี เป็นเครื่องเคียงเลย เราก็แค่เพิ่มเทคโนโลยี่สมัยใหม่เข้ามาในระบบ อีกเครื่องหนึ่งเล่นไปแล้วมันดีเราค่อยเอามาเป็นตัวหลักก็ได้  ผมจะพูดถึงจุดอ่อนจุดดีของมันต่อไป ขอพักทานข้าวก่อน.....
ถ้าเป็นไอเดีย เครื่องเคียงแบบนี้ โอเคเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #80 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:37:55 AM »

เท่านี้ ไม่เปลืองที่มากนะครับ คุณ TRON  ยิ้มเท่ห์

พอจะแนะนำยี่ห้อหรือรุ่นมาเลยได้ไหมครับ? จะได้ไม่ต้องไปเดินหาว่ายี่ห้อไหนบางๆกันบ้าง ไปที่ไหนดีครับ? ที่ Hi-Fi Center ตรงราชดำริดีไหมครับ?  ยิ้มกว้างๆ
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #81 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:38:54 AM »

ผมว่ากรุสมบัติุแผ่นเสียงของคุณปีศาจลายคราม  ถ้าตีเป็นตัวเงินแล้วสามารถซื้อเครื่องเสียงระดับไฮเอนได้หลายชุด  คุณปีศาจลายคราม ไม่ได้สนใจเล่นเครื่องเสียงเองมากกว่า  ผมเองก็ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงอะำไรมากมายนักแค่ชอบ หากเราไม่มีเครื่องเสียงที่ดีแล้ว(เครื่องเสียงที่เสียงดีไม่ใช่ต้องเป็นเครื่องไฮเอนเสมอไป) เราก็ไม่สามารถจะได้รับฟังผลงานของศิลปินที่ได้ชื่นชอบได้แบบสมบูรณ์  เหมือนเราไปดูเรื่อง avatar ภาพยนต์เรื่องนี้ใครที่ไม่ไปดูที่โรง3มิติ คุณภาพที่ได้ดูต่างกันอย่างมากกับโรงธรรมดาทั้งๆที่เป็นเรื่ิองเดียวกัน  

+1000000 ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ผมเคยพยายามชักชวนเพื่อนๆในเวปแล้ว  แต่ไม่ค่อยได้รับ
     ความสนใจเท่าไหร่  จนคุณอั๋นเข้ามานี่แหละ

ไม่ได้เฉพาะคุณปีศาจลายครามเท่านั้นนะครับ  สมบัติของคุณป่อง  คุณปัญญลักษณ์  ท่านอื่นๆอีกหลายท่าน
     เห็นแล้วเสียดายแทน  ผมเคยเห็นคนมีเครื่องเสียงราคาหลายแสนซื้อแผ่นตามหนังสือแนะนำอยู่ไม่กี่แผ่น
     และไม่ค่อยมีเวลาฟังด้วยอันนี้เสียดายเครื่อง    ส่วนสมาชิกในเวปนี้ที่เป็นนักฟังที่แท้จริงมีแผ่นที่ดีๆมากมาย
     แต่.... อันนี้ผมเสียดายแผ่นครับ

+10000000 ด้วยคนครับ  
ผมว่า นักฟัง + นักเล่น(เครื่องเสียง) น่าจะไปด้วยกัน
แต่ในความเป็น จริง กลุ่มนักฟัง กับ นังเล่น(เครื่องเสียง)นี่กลายเป็นคนละกลุ่ม  
สังเกตุ จากงานเครื่องเสียง มี แต่แผ่น Audiophile เท่านั้นที่ขายดิบขายดี
สมัยเรียนผมมีเพื่อนซื้อแผ่นเสียงโดยที่ตัวเองไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียง...  
.
.
ผมว่าคนที่ฟังเพลงมามากๆ แล้วมาเล่นเครื่องเสียงนี่ดีน่ะ รู้ว่าตัวเองต้องการอะไร...
เท่าที่ผมเจอส่วนใหญ่ไม่บานปลายเหมือนพวกเล่นเครื่องเสียงอย่างเดียว
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #82 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:43:26 AM »

เครื่องเล่นซีดีที่มีแอมป์ในตัวไม่แนะนำครับ ให้ใช้ซีดีต่อเข้ากับชุดโฮมเลยครับ

ลำโพงขนาดเล็กไม่ทราบว่าใช้มาฟังเพลงอย่างเดียว หรือใช้ดูหนังด้วยครับ
        ถ้าใช้ฟังเพลงอย่างเดียวและมีปัญหาเรื่องที่วางคงเป็น bose แหละครับ รุ่น 101 ,
        201,301 แล้วแต่งบครับ   ถ้าพอวางได้แนะนำ monitor  tannoy  b&w nht  dls  kef
        ที่แนะนำลำโพงหลายตัวเพราะว่าลำโพงสำคัญที่สุดในการกำหนดสไตล์เสียงของชุด

อ้อ เครื่องเล่นซีดีแนะนำ nad  marantz  rotel
        เครื่องเสียงทุกชิ้นก่อนซื้อต้องลองฟังให้ได้นะครับ

ร้านปิยะนัส (piyanas.com) จะมีห้องฟังที่ดีและมีให้ลองหลายยี่ห้อ
        ราคาถ้าถูกจริงๆจะเป็นร้านแถวไดมารูเก่า มีอยู่ 2-3ร้าน
TRON

« ตอบ #83 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:49:14 AM »

ขอบคุณครับ ปัญหาคือถ้าผมเอาเครื่องซีดีต่อเข้าชุดโฮมที่มีอยู่ ผมก็จะต้องใช้ลำโพงของชุดโฮมเพราะมันเป็นเซ็ทของมันเอง แล้วเสียงมันจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ? เพราะอยากเปลี่ยนลำโพงด้วยครับ ซึ่งลำโพงทั่วไปก็คงต่อเข้าชุดโฮมไม่ได้เพราะแจ๊คเสียบไม่เหมือนกันอีก ผมถึงอยากได้เครื่องเล่นและลำโพงเล็กๆเพื่อวางในชั้นเดียวกันแต่เอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียวครับ

ลำโพง bose รุ่นถูกสุดนี่ประมาณเท่าไหร่ครับ? แล้วลำโพง bose ให้เสียงสไตล์ไหนครับ?  ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:51:39 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #84 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:51:35 AM »

พอจะแนะนำยี่ห้อหรือรุ่นมาเลยได้ไหมครับ? จะได้ไม่ต้องไปเดินหาว่ายี่ห้อไหนบางๆกันบ้าง ไปที่ไหนดีครับ? ที่ Hi-Fi Center ตรงราชดำริดีไหมครับ?  ยิ้มกว้างๆ

ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้เล่นเครื่องเสียงเป็นเรื่องเป็นราว
แต่ขอแชร์ประสพการณ์  ไว้เป็นข้อมูลในการเลือกซื้อ
Book Shelve Speaker ตัวเล็กๆ  นี่ระวังให้ดีนะครับ
ส่วนใหญ่ มันจะเสียงดีเมื่อวางอยู่บนขาตั้ง

ผมเคยซื้อ mission ตัวเล็กๆด้วยเหตุผลเรื่องพื้นที่เช่นเดียวกัน  ฟังที่ร้านวางบนขาตั้งเสียงดีระดับหนึ่ง
พอกลับบ้านวางบน ชั้นวางหนังสือ เสียงเหลือแค่ 60%
TRON

« ตอบ #85 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:55:45 AM »

ก่อนอื่นออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้เล่นเครื่องเสียงเป็นเรื่องเป็นราว
แต่ขอแชร์ประสพการณ์  ไว้เป็นข้อมูลในการเลือกซื้อ
Book Shelve Speaker ตัวเล็กๆ  นี่ระวังให้ดีนะครับ
ส่วนใหญ่ มันจะเสียงดีเมื่อวางอยู่บนขาตั้ง

ผมเคยซื้อ mission ตัวเล็กๆด้วยเหตุผลเรื่องพื้นที่เช่นเดียวกัน  ฟังที่ร้านวางบนขาตั้งเสียงดีระดับหนึ่ง
พอกลับบ้านวางบน ชั้นวางหนังสือ เสียงเหลือแค่ 60%

ผมเห็นของ bose มีขาตั้งสั้นๆในตัว แบบนี้พอช่วยได้หรือไม่ครับ?

« ตอบ #86 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:04:03 PM »

ครับ ชื่อ Book Shelve แต่ควรจะมี Stand อันนี้จริงครับ  ยิ้ม

« ตอบ #87 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:08:51 PM »

ผมเห็นของ bose มีขาตั้งสั้นๆในตัว แบบนี้พอช่วยได้หรือไม่ครับ?
อันนี้ ต้องลองฟังเป็นพิเศษเลยนะครับ ผมยังไม่ประทับใจกับ bose เท่าไรครับ 

ชุดฟังเพลงที่ทาง NAD มักจัดออกมาขาย ก็พอใช้ได้นะครับ 25000 - 30000 บาทน่าจะพออยู่  ยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #88 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:13:35 PM »

ผมไม่ทราบว่าชุดเครื่องของคุณ tron เล่นยี่ห้อและรุ่นอะไรอยู่  ขนาดห้องที่ใช้ฟังกว้างยาวเท่าไร ปัญหาที่เกิดกับชุดเครื่องเสียงของคุณคืออะไร  คำแนะนำของคุณ deja vu กับคุณ w.r.u. ใช้เป็นแนวทางได้เลย การที่จะเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงมันมีเหตุผลมากมายสำหรับความต้องการของเรา ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงบประมาณ สถานที่จัดวาง ความลงตัวของชุดลำโพง แอมป์ฯ
อั๋น501

« ตอบ #89 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:31:36 PM »

ความคิดเห็นของคุณ w.r.u. ที่ว่าคนฟังเพลงกับคนที่เล่นเครื่องเสียงมักจะสวนทางกันเสมอ  อันนี้เป็นเรื่องจริงเลยครับ ผมเองถ้าพูดกันตรงๆแล้วอยู่ในทั้งสองกลุ่ม  มันควรที่จะต้องเดินไปคู่กันอย่างละครึ่ง music lover and audiophile ต้องเพิ่ม movie เข้าไปอีก เท่าที่ผมสังเกตุคนที่มีพื้นฐานมาจากการฟังเพลงก่อน  แล้วเล่นเครื่องเสียงจะดีกว่าคนที่เริ่มเล่นเครื่องเสียงแล้วมาฟังเพลงที่หลัง  ยิ่งพวกที่เงินไม่ใช่ปัญหาด้วยแล้วเล่นเครื่องเสียงเป็นล้านแต่เลือกซื้อแผ่นมาฟังเองไม่เป็น ต้องฟังจากการอ่านก่อนถึงจะฟังจากหู
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 325
พิมพ์